D3 - Dê 3 ơi zô zô!!

ark

Active Member
Hix, chừng này thì ít quá :( mọi người cố gắng lên nhé :D :D :D :D :D :D

Đọc mấy dòng của thằng Long mà chết cười =))

ark

Active Member
E hèm, hôm nay tớ sẽ nói với các bạn về 1 chủ đề muôn thưở: cách học tiếng Anh. Chắc là ai cũng biết cả rùi, trong bữa cơm tiếng Anh có 4 món cần xơi: nghe, nói, đọc và viết. Nếu có ai đó không biết cái kiến thức sơ đẳng này thì đó chính là mấy vị đang làm việc trên sở Giáo dục nước ta. Cái quyển sách English 10 do các vị ấy soạn ra cho chúng ta, ở phần Intro thì viết 1 dòng chữ rất bắt mắt: “It continues to train the students for the four language skills: listening and understanding, speaking, reading and writing.” Nhưng còn nội dung thật sự bên trong thì sao? Mỗi Unit có được 1 bài đọc cũng không lấy gì làm hấp dẫn lắm, còn lại là ngữ pháp, ngữ pháp và ngữ pháp. Mà đâu chỉ lớp 10 thôi, từ lúc bắt đầu biết đến môn tiếng Anh, năm học nào chúng ta chẳng phải học 1 chương trình từa tựa như thế?

Các bạn nghĩ sao về cái chương trình học tiếng Anh kiểu đó nào? Nhàm? Chán? Buồn ngủ? OK, tớ đồng ý với tất cả. Nhưng các bạn cũng phải đồng ý với tớ về chuyện này: dù chúng ta có muốn hay không thì đó vẫn cứ là những gì chúng ta phải học mỗi ngày (ít ra là cho đến khi Bộ Giáo dục của chúng ta có được cái nhìn mới hơn 1 chút về môn tiếng Anh), dù các bạn có chán ngấy mấy bài ngữ pháp thì các bạn vẫn cứ cần phải nhồi chúng vào đầu để được điểm cao trong các kì thi - một sự thật hơi bị đau lòng đau ruột. Nhưng mà, nghe tớ nói này: đừng có than vãn nữa, chẳng giải quyết được gì đâu, thay vào đó, hãy xắn tay áo lên mà bắt đầu chiến đấu với môn tiếng Anh. Cổ nhân đã dạy đấy thôi: phải đánh nhau trước, xong rồi mới thành bạn bè được. Biết đâu sau khi vật lộn với mấy bài ngữ pháp ấy khoảng 1 vài tháng, các bạn lại chẳng quay ra cổ vũ cho chương trình học hiện thời của Bộ? Lúc ấy thì nhớ cho tớ biết với nhé!!!

Trong chiến đấu thì binh pháp là điều tối quan trọng, đúng không? Tớ đây thì chưa đủ trình độ để soạn ra cả 1 bộ sách mấy chục mấy trăm chương như ông Tôn Tử thời xưa, nhưng cũng có 1 ít mẹo vặt, đủ để giữ cho cái thành trì, à quên, cái cột điểm tiếng Anh của mình không bị sập xuống dưới mức 6,5. Nào, cùng tham khảo nhé:

1. Theo kinh nghiệm của tớ, chỉ có cái gì tớ thích thì tớ mới làm đến nơi đến chốn được. Cho nên, việc đầu tiên cần làm là phải tạo được hứng thú đối với môn tiếng Anh, hay ít ra là tìm cho mình một lí do để học.

Bọn học sinh tụi mình chắc đứa nào cũng phải có ít nhất vài đứa bạn trên net. Bây giờ mình cần viết cho đứa bạn 1 cái mail bằng tiếng Anh mà lại phạm phải những lỗi căn bản về ngữ pháp thì nó sẽ cười cho thối mũi, đúng không? Không biết mọi người nghĩ thế nào, chứ tớ thì cực kì khó chịu khi phải nhận 1 cái thư kiểu ấy => tớ quan niệm: đã viết cái gì thì phải thật chuẩn mới được, bút sa gà chết mà lại => 1 lí do để học ngữ pháp.

Tớ rất muốn được đi du học, bạn cũng thế chứ gi? OK, chẳng ai đánh thuế ước mơ cả. Nhưng bạn có biết rằng cái admission essay là thủ tục không thể thiếu khi xin học vào các trường đại học / cao đẳng ở nước ngoài không? Tưởng tượng xem nhé: bài luận của bạn cực hay, ý tưởng rất chi là phong phú nhưng ngữ pháp thì... sai be bét – 1 viễn cảnh chẳng lấy gì làm hay ho lắm!!! => thêm 1 lí do nữa để học!

Chưa nói tới chuyện du học, nếu bạn muốn có được những chứng chỉ kiểu như TOEFL hay IELTS thì ngữ pháp luôn là 1 phần không thể thiếu => lại 1 lí do nữa rồi nhé!

Đấy, cứ chịu khó suy nghĩ 1 tẹo thôi là thể nào bạn cũng sẽ tìm ra cả mớ lí do để học ngữ pháp, mà toàn là những lí do hợp lí chết người ấy chứ! Now, let’s study Grammar!

2. Tìm được lí do để học rồi thì bắt đầu ngồi vào bàn đi thôi! Lại quay trở lại với mấy câu mà cổ nhân đã dạy: “Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng”. Ngữ pháp tiếng Anh cũng như thế thôi, bạn muốn học tốt thì trước tiên phải hiểu đã. Trong SGK, mấy vấn đề ngữ pháp thường được giải thích rất chi là lằng nhằng, khó hiểu. Và đây chính là nơi mà các thầy cô giáo thân yêu của chúng ta thể hiện vai trò của mình. Trên lớp khi thầy cô giảng về ngữ pháp thì hãy cố căng tai ra mà nghe cho kĩ, có cái gì không hiểu thì lập tức hỏi luôn, đừng có mà xấu hổ hay là ngại ngùng gì cả. Bạn sợ rằng đứng lên hỏi thầy cô thì sẽ bị bọn bạn cười là học dốt ư? Đúng là suy nghĩ ngốc nghếch. Nghe đây: nếu có 1 vấn đề gì khó đến nỗi bạn không hiểu nổi thì bọn bạn của bạn cũng chẳng hiểu được đâu. Bạn đứng lên yêu cầu thầy cô giảng lại, có khi bọn nó còn phải cảm ơn bạn ấy chứ. Học tiếng Anh hay học bất cứ môn nào khác cũng vậy thôi, mạnh dạn lên nhé!

3. Đó là ở lớp, còn ở nhà thì sao đây? Tớ xin tự nhận rằng tớ là 1 đứa ham chơi hơn ham học. Và đây là lời khuyên dành cho những bạn giồng như tớ: hãy học tiếng Anh khi nào bạn thấy thích, đừng có cố học khi mà đầu óc bạn không thể tập trung được. Bạn có 24 tiếng một ngày và 7 ngày trong 1 tuần, tìm ra thời gian thích hợp để học tiếng Anh cũng không phải là điều quá khó, đúng không nào?

Còn 1 điều này cũng rất quan trọng: đừng có bao giờ cố mà học cái gọi là “lí thuyết” trong tiếng Anh. Một ví dụ đơn giản thôi nhé: trong tiếng Anh có bao nhiêu là giới từ: in, on, at, into, for, forward,..., cả 1 đống hầm bà lằng, lại có cả 1 mớ từ để đi cặp với lũ giới từ ấy. Nếu các bạn cứ ngồi tụng niệm theo kiểu “responsible thì đi với for, jealous thì đi với of”,... thì đầu óc các bạn chả mấy chốc sẽ nổ tung ra, mà kết quả thì lại chẳng lớn hơn con số không là mấy. Thay vào đó, hãy chịu khó làm nhiều bài tập một chút. Nghe có vẻ mất công, nhưng còn dễ chịu hơn là phải ngồi học theo kiểu kia. Mà, tin tớ đi, làm bài tập cực kì hiệu quả => lợi cả đôi đường => còn chờ gì nữa mà không làm theo đi!!! Nhưng nhớ là phải tìm bài tập nào vừa với sức mình mới được. Làm bài khó quá thì sẽ nản lòng mà làm bài dễ quá thì sẽ chán, cả hai đều sẽ dẫn tới phản tác dụng đấy, lúc đó thì đừng đổ cho tớ xui dại, tớ chả gánh được trách nhiệm ấy đâu (khiếp, bài tập mà nghe cứ như là thuốc uống ấy nhỉ? Phải đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, nếu không sẽ gây ra tác dụng phụ. Hehe!!!)

4. Và cuối cùng sẽ là vài kinh ngiệm xương máu, được tớ rút ra sau nhiều trận chiến đấu ác liệt với môn tiếng Anh:

#Trong binh pháp thì “36 kế, chuồn là thượng sách” nhưng trong tiếng Anh thì không có cái vụ chuồn ấy đâu nhé! Khi đi thi, gặp bài khó nếu nghĩ mãi không ra thì cứ làm bừa đi, cấm không được để trống. Để trống tức là tự đánh mất cơ hội ghi thêm điểm của mình đấy!

#Khi viết thì phải cẩn thận vào. Các thầy cô của chúng ta cực nhạy cảm với lỗi chính tả đấy. Đừng có để mất điểm chỉ vì cẩu thả rồi về lại tha hồ mà than vãn!

#Một lời khuyên cũ rích nhưng không bao giờ thừa: trước khi nộp bài thì nhớ kiểm tra lại cho kĩ, xem còn câu nào chưa làm hay không. Tớ chuyên trị bị mất điểm 1 cách ngu si như thế đấy: làm câu 1 rồi nhảy sang làm câu 3 luôn, bỏ qua nguyên câu 2, không hiểu tại mắt có vấn đề hay đầu óc hơi ngớ ngẩn nữa.

#Khi vào phòng thi thì hãy tự nói với mình như thế này: “Ta là người giỏi nhất nhất nhất. Chẳng ai sáng suốt bằng ta cả!”. Làm bài hãy làm theo ý mình, đừng có hóng hớt nghe bọn xung quanh bàn bạc rồi sai bét cho mà xem!

Phù, mỏi tay quá rồi, buổi thuyết giảng về binh pháp xin tạm dừng lại tại đây. Chúc các bạn điều binh khiển tướng ngày càng thành thạo và thu được nhiều chiến thắng thật oanh liệt nhé!!!

Tập thể "vua, tướng và quân" 10D3

Cái bài cuối cùng nghe như của LyA. Mà LyA đâu rồi? Ko reply offline của tao à? Mịa. Lớp thế nào rồi? Chẳng thấy report gì cả? À, tao Long Bồn đây

ark

Active Member
Mấy chuyện vui chẳng đứa nào chịu viết lên đây cả :(
Còn Lya thì ..=)) hôm nay thằng Duy kêu cả ngày chán, chỉ có lên mạng với nằm ngủ =)) Lya bảo Lya thì chỉ có ngủ , chẳng có mạng để mà lên =)) thảo nào năm nay thấy chăm chỉ làm bài tập quá =))

Hay Long bồn viết cho vài bài đi :D cả con Thu nữa :D

Uh đúng. " em dã cho đốt mợ lượng nhỏ..., gây tiến nổ " ,"sự việc xảy ra là không thể cứu vãn"" .....cái gì nữa ấy nhỉ? Eo ôi, bản kiểm điểm của Híp là có một không hai đấy....!!!! =)) =))

ark

Active Member
Ko bít có mình trong 5 người ko , kể cả có tôi cũng chẳng mời đâu X-( bùng mỗi 1 tiết học mấy cục cứt mà cũng phải mời phụ huynh X-(

Uầy uầy. 16 trang ! Choáng =D> Em là hs 10d3 . Hôm nay mon men lên đây xem thử. thấy các anh chị vui quá !

ark said:
SN lybi vui vãi :D

Mà mọi người ơi, viết bài ủng hộ Website nhé :D
Post vài bài trong cái Site năm ngoái, mọi người có gì cứ post vào đây .

"Thầy ơi, thầy bảo con có nên đăng kí thi Chu Văn An không ạh? ... Con thấy hơi sợ, nhưng con vẫn sẽ thi thầy nhé?"

"Thầy ơi,con trúng rồi!..."

"Thầy ơi, trường lâu tập trung quá, con chờ mãi...!"

Tôi đã đọc những dòng nhật kí này trong cuốn 95 năm trường Bưởi - Chu Văn An" và thấy thật giống với tâm trạng của mình hơn 2 tháng trước: lo lắng, trăn trở khi đăng kí thi tuyển vào trường; sung sướng tột cùng khi biết mình đã đỗ và rồi hồi hộp chờ đợi đến ngày tập trung... Trước đây, tôi chưa bao giờ nghĩ rằng mình sẽ được là 1 học sinh rường Chu Văn An - 1 ngôi trường có bề dày gần 100 năm lịch sử, 1 ngôi trường mà khi nhắc đến ai cũng phải tự hào. Tôi chỉ là 1 cô học trò bình thường của 1 ngôi trường cấp 2 bình thường trong thành phố. Nhưng có lẽ ông trời đã ưu ái cho tôi, cộng thêm sự nỗ lực hết sức của mình, tôi đã trở thành 1 học sinh lớp chuyên Anh trường Chu Văn An,

Ngày đầu tiên vào trường, tôi thấy mình thật nhỏ bé, nhỏ bé trước ngôi trường thâm nghiêm , cổ kính; trước những cây xà cừ hàng trăm năm tuổi. Dưới những gốc cây này, đã bao vị anh hùng, nhà chính trị cách mạng, giáo sư, tiến sĩ... cũng đã có 1 thời cấp 3 cắp sách đến trường như tôi. Đâu là nới bác Phạm Văn Đồng đã từng đến lớp? Đâu là nơi đã gắn bó với đại tướng Võ Nguyên Giáp - 1 trong những danh tướng của thế kỉ 20? Góc lớp nào vị giáo sư đầy danh tiếng Nguyễn Tài Thu đã từng ngồi ôn bài?... Một cảm xúc khó tả choán ngợp lấy tâm hồn tôi! Ngày đầu tiên vào trường, tôio cũng cảm thấy thật vinh dự, vui sướng và cũng thấy chút bâng khuâng, bỡ ngỡ!

Những xuca cảm ấy theo tôi đễn trường trong 1 vài tuần học đầu tiên. Nhưng rồi dần dần, ngôi trường cũng trở nên quên thuộc, thầy cô cũng gần gũi hơn, bạn bè cũng thân thiết hơn. Chỉ trong 1 thời gian không lâu mà tôi đã có khá nhiều kỉ niệm thật đẹp về trường, về lớp, về thầy cô. Và đặc biệt, trong cuộc đời học sinh của mình, chắc hẳn tôi sẽ không bao giờ quên câu nói - lời khẳng định của thầy Phong - thầy dạy Văn của chúng tôi: "Thầy đến trường không phải đẻ làm 1 nhân viên dạy học, mà thầy đến trường để làm 1 thầy giáo!... Thầy thương các con như con mình!...". Tôi đã rất xúc động trước câu nói ấy và cảm thấy thầy thật đáng kính trọng biết bao. Chính câu nói ấy của thầy càng thúc đẩy, khích lệ tôi với ước mơ trở thành cô giáo văn của mình, tin tưởng vào con dường mình đã chọn. Và trong suốt 3 năm học phổ thông dưới mái trường Chu Văn An này, tôi sẽ luôn nhận được những tình cảm như thế, những lời động viên đầy ý nghĩ như thế từ thầy cô và bạn bè. Tôi sẽ luôn tin vào điều đó bởi tôi chắc chắn rằng Chu Văn An sẽ là tổ ấm bình yên cho tôi - một con bé 16 tuổi với bao mơ mộng, bao yếu mềm, sẽ đủ lông đủ cánh bay vào cuộc đời phía trước đầy gió bão, chông gai.

Quách Thu Hà

---> quyết định phỏng vấn các anh chị. Bọn em đang làm vcd về trường mà. Mọi người chỉ việc nói như thế này là okie. Anh chị có mấy trò nghịch gì thì cũng quay luôn. Làm riêng 1 phần " Góc học sinh ", nhưng chưa tìm được nhiều người để quay !
Thứ 3 hoặc thứ 4 các anh chị rỗi ko? Bọn em lên lớp làm cái interview nhá. Đang bí ý tưởng --> giúp đỡ đàn em, plz !!!

Kid02117

Member
oai`, dài vãi, mấy bài nì phải để hum nèo ra ngoài hàng đọc, ngồi ở nhà ngâm tốn tìn chít!!

Tuần này đúng là một tuần sóng gió! hôm nay lần duy nhất lên bảng "khá" trôi chảy thế mà mụ ấy kô cho điểm, điên thế chứ lị!! Từ bi h phải chăm chỉ học hành thôi, thoát gọi phụ huynh lần này là may mắn lắm roai` :D

Tớ xin chúc bạn Nhật Anh, Ng Duy và Quốc Trung may mắn vào thứ 3 tuần tới!! =))

saquarius1

Các vị noi 5 người mời phụ huynh là thiếu trần trọng, ít ra là thiếu tui này ( lý do củ chuối là: thiếu tinh thần trách nhiệm, tự do, để lớp làm loạn...) đại thể la những thứ cu chuối như thế.

Oishi-chan

Có mấy thứ vớ vẩn mà cũng mời phụ huynh, cái cô này ko biết có làm sao ko nữa! Bây giờ mới thấy ko có Dương khổ đến thế nào!Em nhớ cô quá cô ơi!!! :((
Thôi, chúc các chiến sĩ ra đi may mắn :9
Cầu chúa phù hộ các anh chiến thắng trở về :9

Hehe, thằng Nhật Anh hâm. Chẳng lẽ tao lại viết là "Mịa, em đi học Anh thoát được khỏi trường là cả 1 thành tựu. Em mong muốn các bạn khác cũng tìm học bổng và đi học chứ đừng tốn thời gian vớ vẩn ở Việt Nam" à? Viết thế thì BGH cắt chim tao à? À tao Long Bồn đây (kẻo mọi người lại lầm tưởng Minh Thu có "chim". Hehe). Mà bảo cả lớp lên mạng đi, bận thì 1 tuần lên 1 lần. Nỡm trên mạng có mỗi mấy đứa post, đọc mãi thấy chán. Con LyA mua vui đâu? Lên đây post mấy bài chất lượng cái.... Tháng 2 về, partyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy đê........

ark

Active Member
16/10 :
Hôm nay có 4 tiết, 1 tiết Toán, 3 tiết Anh. Nhắc đến 3 tiết Anh, đứa nào cũng ngán ngẩm : " lại ngồi chơi ấy mà, có học hành gì đâu ", " tao dã mang đủ các thứ để sống sót rồi "..... Thế mà 3 tiết Anh hôm nay, khôn ggiống như mọi lần , đứa nào đứa đấy ngồi yên , đặc biệt là 1 1/2 tiết cuối, nhìn cô nói bật ra như sắp khóc, cungz tội tội, nhỉ? Lại còn vụ " đà điểu cách cách "Trang và " khoắm già" huong Giang trở về sau vụ chiến đấu chống " xương cá trong bánh mỳ " nữa chứ. Hôm nay kiểm tra các loại vở, cô " khôn ngoan " chọn ngay quyền kt mấy đứa mà cô đã kt rồi, kể ra thì vụ đấy cũng tốn thời gian nhỉ? ( đặc biệt thanks mấy bạn kt... ) Nói chung là hôm nay kết thúc cung x không tệ lắm.......

Ngày 16-10 , Lyb về quê , đúng là lợn, suốt ngày ...
Đầu tiết Anh, cả lớp đang yên vị ... ăn uống và nói chuyện thì thấy 1 cái áo màu da cam lò dò ngoài cửa , nhìn kỹ hóa ra là bạn Sĩ Quang năm ngoái . Đang băn khoăn tự hỏi ko hiểu Quang béo đến làm gì, bỗng thấy bạn ý quì xuống , rồi thấy lớp trưởng Hương từ tốn đứng lên và đi ra chỗ Q . Hóa ra là thế !!! ÔI tình yêu !!! Vì cái gì mà bạn Quang đã vượt muôn ngàn cách trở để tìm đến D3 , để quì gối trước lớp cầu xin được tình nhân của mình ban phát ân hụê . Và Q đã được đền đáp , bạn Thư Hương thấy thương thân chàng trai trẻ đã nhọc công tìm đến , và bạn đã cố gắng hết sức nhấc thân hình bồ tượng của mình lên .... cả lớp im lặng , tưởng chừng chỉ nghe tiếng chim hót ngoài .. cửa sổ, tiếng ... ruồi bay và tiếng ... tóp tép nhai khoai tây của 1 đứa vô duyên nào đó ... lát sau, bạn Thư Hương đi vào , phá vỡ im lặng = những bước chân mạnh mẽ và uy lực mà hiếm ai có được . Q gục xuống "Ôi !!! thùng phi của đời anh" nhưng lớp trưởng vẫn lạnh lùng bước đi , cả thế giới sụp đổ, chim ngừng hót, khoai tây ngừng nhai , nhường chỗ cho giọng nói the thé của ... bà anh . "Mặt trời" của Q đã lặn, lớp bắt tay vào công cuộc xử lý ... Mentos ...

Oishi-chan

Lớp mình từ ngày Long béo & Mrs Dương đi đổ đốn kinh khủng. nguyên văn câu của CN là:" Các thầy cô rất ko hài lòng với lớp, từ thầy GDCD trở đi"
Còn trong giờ Anh thì khỏi nói luôn, ném nhau, nói chuyện, ko tập trung, ăn quà, ngủ, nghe nhạc... không từ một việc gì,
Hôm t7, sau 1 hồi giảng giải mà ko ai nghe, bà ý tức quá, mắng cho cả lớp 1 trận. Cũng khổ thân bà ý, vừa về trường đã phải nhận dạy 1 lớp "ngoan ngoãn" như lớp mình
Nhưng hôm t7 là cái ngày quái nào mà cả hai bà cùng mắng một lúc. Mà Libi lại ko có ở lớp để nghe => bất công xã hội !!!

Oishi-chan

Còn chuyện này nữa, hôm thứ bảy, Libi nghỉ học làm Huy Hoàng và Nhật Anh mất ăn mất ngủ. Bằng chứng là thằng Hoàng thì chăm chỉ đột xuất, cứ chúi mũi vào mất bài toán mà chẳng làm đươc bài nào, còn Phoi thì mất ngủ theo nghĩa đen, giờ Anh nó có ngủ đâu (thế mới biết nhiều chuyện để post lên đây chứ)
Hôm trước nữa (ko nhớ là hôm nào), thằng Hoàng và thằng Nhật Anh ngồi cạnh nhau, (sau Libi ) suýt chút nữa thì xảy ra đổ máu! Khổ thân Libi. :9

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000