Hút thuốc lá

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Quang Thien said:
Hút thuốc: tăng nguồn thu nhập kinh tế quốc dân (thuốc lá được đáng thuế 70%),là cái để đàn ông giao tiếp dễ dàng ( bố hay bác ấy hi tiếp khách có nói câu :anh làm điếu thuóc không),giảm mệt mỏi trong công việc một cách nhất thời ,........
Chính vì vẫn còn những người có suy nghĩ sai lệch như em này thì mới còn nhiều người hút thuốc lá ;)

Theo em Thien thì nếu không có thuốc lá thì "đàn ông" sẽ không giao tiếp được với nhau dễ dàng??? Và đàn ông không hút thuốc thì sẽ mất cơ hội giao tiếp??? ;-) ;)

Mà em có biết là thuốc là giảm mệt mỏi trong thời gian nhất thời nhưng ngay sau đấy nó sẽ làm em mệt hơn là khi em chẳng hút thuốc không? ;)
Chưa kể nó còn sẽ ảnh hưởng đến chất lượng sinh con của các ông nữa đấy... :D

Công nhận là ảnh hưởng từ gia đình cũng nhiều.. Con nhìn vào Bố thì.. bắt chiếc... Ít con nào biết đứng sang 1 bên và nhìn lại để hiểu và tránh.. :)

@ anh Sờ Mút ( tên của anh... black quá): ĐÚng rùi đóa, VD như em đây nè, mới 92 thôi nhưng mừ cũng ngoan lắm đó
@ chị Hà nhớn: Chị nói cũng đúng ( tuy là có phần tế nhị), trong gia đình nếu người cha ko làm gương cho con cái thì kiểu j con cái cũng ảnh hưởng. Nếu ko tập tành hút theo thì cũng ảnh hưởng từ khói thuốc của người cha. Chị nhẩy???

U.F.O

Active Member
Lần đầu tiên đàm thoại với chị Hà .Chị cho em gửi lời chào thân mật tình nghĩa nồng thắm sâu sắc đến chị ^_o .
Chị Đừng gọi em là Thien .Em là U.F.o (quên cho hỏi là thay tên thế nào chị nhỉ .Mọi người toàn nhàm em thôi).
Theo em Thien thì nếu không có thuốc lá thì "đàn ông" sẽ không giao tiếp được với nhau dễ dàng??
Chị suy luận sai rùi chị hà ui !
Nếu nói phủ định lệch lạc như chị thì (phủ định 0 hoàn toàn) hóa ra:
Đũa dùng để ăn cơm --> 0 có đũa là không ăn được cơm
Ô hô^_^Và như vầy thì không có đũa là người ta sẽ mất cơ hội ăn cơm .hi hi @_@

Mà em có biết là thuốc là giảm mệt mỏi trong thời gian nhất thời nhưng ngay sau đấy nó sẽ làm em mệt hơn là khi em chẳng hút thuốc không?
Sao chị lại ...nhại em? Em biết lâu rùi mà :
Hút thuốc: tăng nguồn thu nhập kinh tế quốc dân (thuốc lá được đáng thuế 70%),là cái để đàn ông giao tiếp dễ dàng ( bố hay bác ấy hi tiếp khách có nói câu :anh làm điếu thuóc không),giảm mệt mỏi trong công việc một cách nhất thời ,........
hơn nữa sau khi không hút thì tứ là lúc công việc dừng ,lúc đấy thì 0 cần thuốc nữa rùi .Em thiết nghĩ phải biết thiệt hơn chị à !Như là đua xe ý mà .Khi gần về đích là phải tăng tốc thì khi căng thẳng do công việc thì dùng điếu thuốc nâng cao năng suất lúc đó .Cũng như là sau khi chạy nước rút về đích thì mệt hơn là khi đang đạp xe mà 0 chạy nước rút .Chị hiểu ý em nói chứ ?
Công nhận là ảnh hưởng từ gia đình cũng nhiều.. Con nhìn vào Bố thì.. bắt chiếc... Ít con nào biết đứng sang 1 bên và nhìn lại để hiểu và tránh..
Em thê là nhà em o có mùi khói thuốc và thậm chí là cái gạt tàn thuốc cũng để xó bóng loáng ( khi tiếp khách thì lôi ra).
Em mai sau sẽ không thể coi là có hút thuốc nhưng chắc chắn em sẽ biết hút thuốc .nhiều khi có tác dụng đấy chị à !

Mong chị dạy thêm cho em nhiều hơn .Cám ơn chị nhiều ^_^

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đổi tên thì em chỉ có PM cho chị để đổi thôi em ạ...
Chị thích gọi tên thật hơn là gọi cái nick, vì với chị, gọi theo nick nó... "thế nào" ý :)

Còn chị thì đâu "dám" dạy gì ai đâu em, chị dạy chị nhiều lúc còn khó nữa là... :D

Thôi, bây giờ vào lại topic ;):
Chị suy luận sai rùi chị hà ui !
Nếu nói phủ định lệch lạc như chị thì (phủ định 0 hoàn toàn) hóa ra:
Đũa dùng để ăn cơm --> 0 có đũa là không ăn được cơm
Ô hô^_^Và như vầy thì không có đũa là người ta sẽ mất cơ hội ăn cơm .hi hi @_@
Em có công nhận là dùng đũa ăn cơm trông đẹp nhất không? ;) Thế nên khi em nói thế kia, nghĩa là em đã gián tiếp phủ nhận rằng mọi cách khác là sẽ kém hiệu quả hơn là cách hút thuốc ;)

Sao chị lại ...nhại em? Em biết lâu rùi mà
Không phải chị nhại em mà chị nhắc lại lời nói của em để nói vế sau của câu của chị là: "ngay sau đấy nó sẽ làm em mệt hơn là khi em chẳng hút thuốc".

Còn cái chuyện em so sánh hoạt động thể thao với... hút thuốc (hai cái ngược hẳn lại với nhau ;) ) thì liệu có hơi... khập khiễng không em?
Sau khi hoạt động thể thao, em mệt, nhưng cơ thể em se khỏe ra.
Còn càng hút thuốc thì sức khỏe của em càng tồi tệ đi (có thể bây giờ, lúc trẻ không thấy gì lắm, nhưng mà về sau thì không biết đâu mà lần ;) )
Vả lại, em bảo là chạy "nước rút" thì mệt nên cần cái gì để nâng cao năng suất, nghĩa là chất Doping, mà Doping không những là phạm luật mà còn hại sức khỏe nữa...
Làm cái gì thì cũng nên vừa sức mình thôi, quá sức có khi lại phản tác dụng và cuối cùng có khi mất hết... :)

Nhà chị có Bố chị hút thuốc đấy :) Khuyên mãi mà cũng không được. Nhưng Bố chị cũng tự giác ra ban công hút, không bao giờ hút trong nhà. Khách đến nhà muốn hút thì mời ra ban công :D Chứ Mẹ chị với chị không thể chịu được mùi thuốc :D
Thế cho nên chị mới rút kinh nghiệm từ Mẹ là không bao giờ yêu/lấy ông nào hút thuốc :D

Còn chị vẫn chẳng hiểu hút thuốc sẽ có tác dụng (nhất là trong lĩnh vực giao tiếp như em nói??) ở đâu?? :D Em cho chị vài ví dụ với ;)

KenDigital

Member
Có lẽ do tôi cũng hút thuốc nên tôi thấy chẳng có gì sai trái cả. Hút thuốc giảm stress, khoa học chứng minh được như vậy. Biết là hại thật nhưng tôi vẫn phải hút.

avirax

Member
Ngại viết quá, bế một vệu hồi xưa về bốt lại

Lâu rồi tớ hay để ý, như là khảo sát một hiện tượng mà tớ cho là hết sức lý thú về giao tiếp trên internet. Bạn thử vào bất kỳ đâu, trên bât kỳ diễn đàn hay cuộc trò chuyện YM, liên tục có những dòng chữ đại loại tôi thích và tôi không thích cái này cái kia. Vấn đề ở chỗ, giữa hàng nghìn cái nick, tất nhiên phải để cho mình thành nổi bật, và thích hay không thích là cách giới thiệu trực tiếp nhất.

Lần này thì là tôi hút thuốc và tôi không hút thuốc (biểu hiện gần giống nhỉ?).

1. Tôi hút thuốc. Lý do ư? Tôi hút vì vui, rồi nghiện hay đại loại bất kỳ một trong hàng ngàn cái lý do có thể xảy ra. Nếu ai đó hỏi, thế sao không bỏ đi, trả lời: nghiện rồi, hỏi tiếp: nghiện vẫn có thể bỏ? sẽ trả lời thế nào. Theo tôi, lý do chính đáng nhất ở đây là: tôi thích hút. Và những người không hút thuốc khôn ngoan hơn thì đừng hỏi vì sao hút, hút bổ béo hay ngon lành gì vì những người không hút thuốc chưa từng trải qua và vì thế không hề có một cơ sở xác thực để bắt bẻ nữa.

2. Tôi không hút thuốc ---> tôi không thích thằng nào hút thuốc, khó chịu khi có người hút thuốc trước mặt tôi. Găy gắt hơn, tôi cực ghét thằng nào hút thuốc. Trung dung, thế nào cũng được, tuỳ, nhưng tôi không hút.

Hiện nay, gần như tồn tại một thước đo đạo đức dành cho điếu thuốc. Không hút thuốc trước mặt người lớn, phụ huynh chẳng hạn. Đó có phải là một sai lầm?

Tôi cho rằng một nửa là sai lầm trầm trọng. Không hút thuốc trước mặt các bậc phụ huynh, người lớn tuổi, nhà hát hay nơi công cộng là hết sức hợp lý, khói thuốc và độc hại của nó có ảnh hưởng rõ ràng và không có lý do thoả đáng nào để có thể châm điếu thuốc. Vậy ở những chỗ khác thì sao? Trong quán cafe, rất nhiều lần, tôi ngồi đối diện với một cô nàng không thích hút thuốc, và nhiều lần tôi bị đề nghị không hút thuốc. Và chả bao giờ tôi tắt thuốc cả. Tôi có lý do của tôi cũng như họ có lý do cho những việc làm bình thường của họ.

Tôi đang ngồi chơi, tôi thư dãn và tôi có quyền hưởng những gì tôi thích chứ. Họ thích ăn bánh, thích uống nước cam thì tôi cũng có quyền thích hút thuốc lá. Sở thích của tôi, cũng là một phần của con người tôi, vậy tại sao khi đã chịu ngồi cùng thì tôi không được châm điếu thuốc của tôi? Khi đã phân tích đến vấn đề này, tôi đặt ra sự lựa chọn: ai gây khó chịu cho người khác hơn giữa một người làm cho người kia ngửi mùi người kia không thích và người ngăn cản người kia tận hưởng thứ họ thích? Trừ phi người hut thuốc thổi khói liên tục vào giữa mặt người kia. Giống như việc một người nghe bản nhạc người kia không thích, không bật to giữa đêm với một người ra ngăn không cho nghe bản nhạc đấy.

Câu hỏi đặt ra cho những người phản đối việc hút thuốc:
1. Bạn thực sự có quyền ngăn cản sở thích người khác?
2. Bạn cho rằng khói thuốc độc hại hơn khói xe cộ bạn hít vào thường xuyên ở ngoài đường?
3. Khói thuốc vào phổi bạn nhiều hơn khói xăng?
4. Nhưng người hút thuốc thì xấu, không đáng làm bạn?
5. Nếu bạn từng nghiện thuốc và bạn cho rằng thuốc lá kinh tởm?

À, có một vấn đề khác biệt giữa từng hút thuốc và hút nhiều, đó là rất nhiều người mới hút vài hơi đã ném thuốc đi và cho rằng nó chả có vẹo gì. Xin thưa là thuốc lá không có cái vẹo gì thật vì lúc đó hơi thuốc chưa đi qua được vòm họng của bạn đã gây ngai ngái cổ bạn, nhiều người có phản xạ đẩy ra, nhiều người thì ho xặc. Không nên cho rằng như vậy là mình đã hút thuốc.

Tom

Ko biết các bác nghiện chế nào chứ,như thèng ku bạn iem,nó thích thì hút một lúc vài bao,còn ko thì bố cho hút nó cũng ko thèm hút,chế mới lạ. ^^

HÚT HAY KO THÌ TÙY THUỘC VÀO MỖI NGƯỜI,CHÚNG TA BÀN LUẬN CŨNG CHẲNG ĐUỢC LỢI ÍCH GÌ...
SAO KO LÀM 1 VIỆC GÌ ĐÓ THIẾT THỰC 1 CHÚT

samiminh

Thằng baby chicken là thằng nào mà silly vậy
Ngăn hút thuốc ,bảo vệ cộng đồng ,bảo vệ mình khỏi dính khói thuốc độc hại mà ko phải là thiết thực
Cấn phải khai sáng những thãng này+ những ông hút thuốc(bảo thủ thì đúng là chẳng ích gì)

avirax

Member
Cái loại đấy là cái loại không hút thuốc, hút lấy dáng thì mới một lúc được vài bao chứ anh thật, anh hút kịch kim một ngày được 3 bao là đập đầu vào tường

Tom

Hơ,mờ những thèng đã đóng thuốc,lại còn thêm cái điếu cầy nữa thì giỏi hơn cả bố chúng nó roài.Bác nào hay lượn uống nc mía ở hàng vải thì bít ngay í mờ ^^
:to avirax:Sao anh yếu chế,mới có 3 bao đã gục à,chế thì seo mờ đóng điếu cầy đc ^^

avirax

Member
Đúng là cái loại không hút thuốc, thuốc lào nhẹ hơn thuốc lá em ạ, làm một nhát thì ngất hơn nhưng nhoằng cái là hết, chẳng có cảm giác gì.

Tom

Chế hả anh,em ko dám chơi thuốc lào,em chỉ thuốc lá thôi,mờ anh ơi thèng ku bạn iem,cứ bắn thuốc nào là nó đi WC,chế có hay ko ^^

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000