Hút thuốc lá

avirax

Member
Bé baby chicken ạ, không hay ho gì khi kể xem mình hút thuốc khỏe cỡ nào đâu, nhưng chú cứ hút thêm vài năm nữa thì biết.

Thằng bạn tớ thì nó bảo là thời buổi này đàn ông phải hút thuốc lá
Ông anh tớ thì bảo là thỉnh thoảng buồn quá mà có điếu thuốc cũng hay
Còn tớ thì tớ bảo là mấy thằng vứt đi mới vênh vênh điếu thuốc trên mồm

Pham Vu Ngoc Ha said:
Đây nhé, nói cụ thể tác hại của việc hút thuốc lá nhé (trích trong vnexpress):

Trước tiên, hãy tự nhắc mình rằng, những người hút thuốc thường chết sớm vì mỗi tuần cuộc sống của họ bị rút ngắn đi 1 ngày. Hút thuốc không khiến cho các bạn nam "người lớn" hơn và vững vàng hơn. Trên thực tế, thứ thuốc độc này có thể gây ra chứng bất lực.
Các đấng mày râu cũng cần biết rằng, sau khi bỏ thuốc:
- 20 phút: Huyết áp và mạch trở lại mức bình thường.
- 72 giờ: Việc hít thở trở nên dễ dàng hơn.
- 3 tháng: Cương cứng tốt hơn và số tinh trùng tăng.
- 12 tháng: Nguy cơ bị cơn đau tim bằng 50% của người hút thuốc.
- 5 năm: Nguy cơ ung thư phổi bằng 50% của người hút thuốc.

B) B) B)
Mình thì lại nghĩ khác. Cuộc sống này thật đa dạng và nhu cầu của chúng ta cũng thật đa dạng. Không phải ngẫu nhiên mà thuốc lá vẫn tồn tại hàng nghìn năm nay. Nó phải mang lại cho người ta cái gì đó thú vị thì người ta mới dùng chứ. Mấy bà kia không biết hút thuốc lá thì làm sao mà biết được nó deliceous thế nào! Nó hấp dẫn đến nỗi nhiều người sẵn sàng đánh đổi cả 1 số năm của cuộc đời để được tận hưởng hương vị đậm đà của cuộc sống. Có gì là lạ đâu. Cũng tương tự như việc 1 số bạn có thể hy sinh mạng sống của mình vì người mình yêu ấy mà. Đó chỉ đơn giản là một sự đánh đổi. Tất cả đều có cái giá của nó. Freedom forever! À, tớ là bác sỹ đấy.

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Xin mạn phép ké đôi lời về vấn đề này, mặc dù nó là một chủ đề đã cũ nay được các bạn lôi lên bàn tán !
Tôi là một kẻ hút thuốc (nếu ko bảo là kẻ nghiện thuốc) cũng kha khá, nhưng dù sao cũng là kẻ đi sau so với các bậc tiền bối xưa nay. Và tôi càng không phải là một bác sỹ, dược sỹ hay nghiên cứu về tác hại của thuốc gì cả. Nhưng xưa nay các bạn thấy ai chết vì hút thuốc chưa, hay các bạn thấy một người nào đó bị chết vì bệnh phổi mà người đó hút thuốc thì các bạn lại nghĩ đó là do thuốc lá gây ra. Ngay cả các minh chững khoa học cũng thế thôi, cái gì cũng có tính tương đối, ko có gì là tuyệt đối cả. Nhiều yếu tố sẽ tác động đến các căn bệnh của con người chứ không phải thấy người hút thuốc là mồm lại oang oang "thằng này chết sớm thôi" , "hút thuốc lá có hại lắm" ... Như Bác Hồ là người hút thuốc nhiều mà cũng sống được gần 80 tuổi, và ngay nhiều người thân bên cạnh các bạn cũng hút thuốc lá rất nhiều, nhưng họ vẫn sống được rất lâu đó thôi. Chung quy lại mọi người cũng có thực tế đi vào thực tế của các căn bệnh mà số ít một số người trong số đông những người hút thuốc bị đâu, chẳng qua là do nhiều người không thích mùi thuốc nên cứ nói này nói nọ ... :q:

Hút thuốc lá có hại cho sức khỏe đối với những người không biết hút !!! ( NguyenAlm )

Yenbull

Member
Anh Lam là chúa cãi bướng...thế mấy cái ảnh chụp phổi đen ngòm vì hút thuốc thì anh thấy thế nào...Những người có cái phổi như thế không chết vì thuốc lá thì cũng ngắc ngoải, nhể!

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Yenbull said:
Anh Lam là chúa cãi bướng...thế mấy cái ảnh chụp phổi đen ngòm vì hút thuốc thì anh thấy thế nào...Những người có cái phổi như thế không chết vì thuốc lá thì cũng ngắc ngoải, nhể!
Oh hay em, anh có cãi cái gì đâu nhẩy, đó là anh nói theo quan niệm của anh thấy đó chứ; sao em lại nói anh là chúa cãi bướng chứ ! Mà xưa nay anh chưa đi bệnh viện bao giờ nên cũng chẳng biết tim, gan, phổi, ruột anh thế nào cả; anh chỉ thấy sức khỏe của anh hoàn toán ổn định. Mà lạ nhẩy, sao em nói có chỗ nào chụp được ảnh của phổi cơ à, chỉ cho anh đến đó chụp vơi; xưa nay anh chỉ thấy người ta chụp bằng film thôi chứ chưa thấy chỗ nào chụp được bằng ảnh cả, chắc phải nét lắm đây.:q:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chụp ảnh phổi có nhiều lắm. Căn bản là khi chết, người ta mổ phổi ra để xem, và chụp được thuốc lá đã làm hỏng phổi thế nào... Nhìn nét và rõ cực kỳ... ;) :cool: Nó đen đen nâu nâu, quắt queo lại, méo mó...
Mà chụp ảnh không chụp bằng... phim thì chụp bằng gì nhỉ Lam nhỉ :-?
Hay là ý Lam là tia X-quang? :-/

jarome

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Chụp ảnh phổi có nhiều lắm. Căn bản là khi chết, người ta mổ phổi ra để xem, và chụp được thuốc lá đã làm hỏng phổi thế nào... Nhìn nét và rõ cực kỳ... ;) :cool: Nó đen đen nâu nâu, quắt queo lại, méo mó...
Đúng là sau khi chết người ta chụp phổi những người hút thuốc thì thấy nó đen đen nâu nâu là đúng roài, nhưng mà nó quắt queo lại, méo mó thì người không hút nó cũng như thế :p.
Có một lý do duy nhất để người ta không hút thuốc, hoặc sẽ bỏ thuốc là người ta sợ chết, những người như mình rất sợ chết nên mình không hút thuốc :D, tất nhiên không phải ai hút thuốc thì cũng chết ngay được, nhưng phòng còn hơn là chống, ngược lại có rất nhiều lý do để người ta hút thuốc: làm việc ban đêm có điểu thuốc làm tỉnh táo, con gái ở bên này chúng nó hút thuốc để giảm béo, làm ra vẻ sành điệu với mọi người... :p. Xét đi xét lại chẳng hiểu cái nào có lợi hơn :).

Em ngán ngẩm cái vụ hút thuốc lắm rồi. Ngồi học bài với mấy con bé người bản xứ mà chúng nó hút thuốc như mình chớp mắt vậy. Đáng buồn là bên này 70% dân số hút thuốc trong số đó phụ nữ chiếm 70% ( mà em lại cực khó chịu khi có mùi khói thuốc mới chết chứ )

Archangel

Member
Hơ hơ đã 8 trang hơn 100 bài rồi mà tôi chưa biết là hút thuốc lá là có hại hay có lợi .Kết luận một câu rồi đóng cái topic này lại đi là vừa .Chán thật !
:-S :-S :-S

keichan_A4

Thực ra em chẳng hút thuốc nên cũng khó hình dung được nó sướng đến mức nào!Mà thực ra cũng chẳng ai muốn ngăn cấm cái cảm giác sung sướng của người khác làm gì,nhưng nếu mấy người sướng thì chưa chắc mọi người xung quanh đã sướng,như em là 1 VD,đã từng chịu trận ngồi mấy tiếng hít khói thuốc của người khác,mũi thì cũng ko khỏe mạnh gì,về nhà thành ngạt mũi khó thở+ ho mất mấy ngày!
Các bác hút thì cứ hút nhưng cũng nên tế nhị cho người khác được nhờ,chỉ cần thế là đã tốt lắm rồi vì em biết có khuyên các bác bỏ thì cũng chỉ như nước đổ lá khoai thôi!

U.F.O

Active Member
Hút thuốc lá đương nhiên có hại
Sử dụng ma túy đương nhiên có hại
Quan hệ tình dục cũng có hại
Vậy tại sao người ta vẫn cứ....
--> Họ biết khi nào ,ở đâu,với ai và như thế nào

jarome

Member
U.F.O said:
Hút thuốc lá đương nhiên có hại
Sử dụng ma túy đương nhiên có hại
--> Họ biết khi nào ,ở đâu,với ai và như thế nào
Hahahaha :), hai cái đầu anh hoàn toàn đồng ý với chú (theo ý anh là có hại) nhưng ý sau anh bác bỏ, không đồng ý một tẹo nào cả. Cái sau có lợi cho sức khỏe lắm tất nhiên là ... :">, dần dần rồi chú sẽ hiểu :)

Archangel

Member
U.F.O said:
Hơ hơ Chú này đọc ở đâu tài liệu phản khoa học thế nhỉ .Trong lĩnh vực này thì có hại hay không là do con người chú em ạ .........Lúc nào cũng như bổ củi thì không hại sức khỏe sao được .Còn chú hỏi tại sao người ta vẫn cứ ........thì đúng là buồn cười thật .Người ta vẫn cứ ........vì người ta .......thấy nó hay .Mà chú có thấy nó hay không.......? Hơ hơ nhìn cái Avatar của chú anh cũng đoán ra....... :D :D =))

U.F.O

Active Member
Hơ hơ Chú này đọc ở đâu tài liệu phản khoa học thế nhỉ .Trong lĩnh vực này thì có hại hay không là do con người chú em ạ .........Lúc nào cũng như bổ củi thì không hại sức khỏe sao được .Còn chú hỏi tại sao người ta vẫn cứ ........thì đúng là buồn cười thật .Người ta vẫn cứ ........vì người ta .......thấy nó hay .Mà chú có thấy nó hay không.......? Hơ hơ nhìn cái Avatar của chú anh cũng đoán ra.......
Hề anh Hai
Em còn có thêm ở dưới là Như thế nào mà chớ nối như anh làm như bổ củi thì đúng là chẳng những mẻ rìu mà còn đau tay hại thần kinh gỗ chặt ra nham nhở nữa cơ
Mà huynh bửu cái Avt sao cơ ???
dần dần rồi chú sẽ hiểu
Hờ .HỈu rì cơ anh???

p/s: Túm lại là ça depend

Hùng con

Member
MoTiVaTiOn said:
Thế có ai hút thuốc lào không????
Hút thuốc lào nâng cao sĩ diện
Thơm mồm bổ phổi diệt trùng lao!
Nhấc điếu lên như tráng sĩ vung đao
Quẹt que diêm như vì sao lấp lánh
Rít một hơi như đoàn tàu chuyển bánh
Nhả khói ra tựa phượng múa rồng bay!
Thuốc còn đây cứ mặc sức mà say
Rồi tỉnh lại mà xem mình...sắp chết!
( nhà mới có cái điếu cày!!! :D )???
hay hay, em rất kết đoạn này đấy. Nhung mà bác có biết
"Bắn thuốc lào nâng cao sĩ diện
Làm bi thuốc phiện, sĩ diện càng cao không???"
nghiện cái này rồi sẽ nghiện cái khác, em bỏ được thuốc lá béo lênn đc 2kg sướng:)

luon_di_nhoc89

Em thay cac anh cac chi noi' tha^' cunG~ dung' thui !!!!!!!!! Tat nhien , hut thuoc la' co' lo*i mah` cung~ co' hai !!!!!!!! Nguoi` ta hut' thuoc la' de? cho tinh` than tinh? tao', sang? khoai' , chu*' da^u nhu* ma^y' than`g choai choai !!! Hut' thuoc de^? khe^nh. vo*i' do*i` ah` !!!! De? cho gai' nhi`n tha^Y' bao? anh sanh` diu. the^t. !!!! The^' thi` ko ne^n !!!!!!!!!!!:)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000