Trứng omelette theo kiểu Hoàng Đế Áo, ngon tuyệt!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình mê món này lắm, hôm nọ vừa làm xong, ăn ngon quá, nên mình nghĩ là mình cũng post lên forum cho mọi người cùng làm thử xem sao ;)
Món này làm cũng nhanh thôi, thời gian chuẩn bị + làm khoảng 15', thời gian chờ 30', cộng thêm linh tinh nữa thì là khoảng 1 tiếng.

Chuẩn bị:
3 thìa ăn bột mì
3/16 lít kem sữa (làm từ sữa bò ý..., tiếng Anh là "whipped cream")
50g mỡ bơ (hoặc ít hơn cũng được, số bơ này để rán nướng ủ)
4 quả trứng gà
1 thìa con (thìa cafe) đường
Dâu Tây tươi

Cách làm:
Đập trứng ra và tách lòng đỏ, lòng trắng.
Lấy máy đánh tơi lòng đỏ trứng (cho đến khi nó thành bọt), cho kem đánh tơi vào dần dần. Trong khi đánh rắc rất từ từ bột mì vào (cho từ từ thôi, không thì nó dễ bị đóng cục, ăn sẽ không... "êm" miệng :D ). Để khối bột sang 1 bên.
--> (1)

Cho lòng trắng trứng vào với đường và đánh tơi xốp lên (phải dùng máy thì mới đánh thế được). Đánh vừa đến lúc tơi xốp thôi (đến lúc thấy nó cứng lại ý), đánh quá tay là hỏng hết đấy nhé ;)
--> (2)

Lấy 1 ít của phần (2) cho vào phần (1) rồi quấy đều lên cho đến khi nó thật mịn. Sau đó lại lấy 1 ít nữa của phần (2) trộn thêm vào và nhào cho mịn, rồi mới cho nốt phần còn lại của (2) vào. Cho nhanh quá thì cũng dễ bị đóng cục.
Cho chảo lên bếp và cho mỡ bơ chảy ra, đổ hỗn hợp đã trộn vào, để lửa (rất) nhỏ và nướng ủ (đậy vung vào cho khỏi bay hơi nước, bánh sẽ cứng khô, không ngon) trong vòng 30'.

Trong khi chờ đợi thì cắt dâu Tây ra thành những miếng nhỏ (1 cạnh khoảng 3cm gì đấy, miễn là đừng nhỏ quá, mà cũng đừng thô quá...) để vào trong cái liễn rồi rắc đường vào (ngọt nhạt tùy ý).

Sau khi trứng chín vàng, thơm phức thì cho ra đĩa, cho dâu tẩm đường vào 1/2 diện tích của trứng rồi gập trứng lại.
Có thể rắc thêm chút đường bụi lên trên, tùy khẩu vị...
Cái này có thể ăn cùng kem đánh tơi cũng ngon :x

chocomog_257

Moderator
Chà chà, trứng nướng hả, xem công thức làm thì đây cũng là 1 loại bánh ga tô thôi, nhưng cũng được cái nghe lạ miệng (chứ ko phải nếm lạ miệng, em đã làm món này đâu muh :D)
Đúng là theo kiểu Hoàng Đế Áo, ăn vào rất dễ phát phì, toàn ngọt =)) Mà chị ơi cái món omelette này tính ra độ khoảng bao nhiu kcal nhỉ, để em ăn vào còn ko sợ thừa mỡ, chị học ngành y mờ thử tính xem nhé chị ;)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Úi dời ơi, chị thì khi ăn không bao giờ tính kcal cả em ạ, thích thì ăn đến bội thực thì thôi, chứ cứ ngồi nhẩm nhẩm thế thì mất cả ngon :p
Em là con trai thì dễ rồi, hay hoạt động, tập thể thao thì sợ gì ;)
Chị ăn món này suốt mà chẳng bị béo phì gì cả... :>
Ngoài ra suốt ngày ăn socola với đồ ngọt mà cũng không thấy béo lên...

Mà ăn món này giống trứng hơn là bánh ga tô em ạ, ngon tuyệt, ăn 1 lần rồi nghiện luôn :D

Còn tính kcal thì em cứ tra bảng rồi cộng vào thì ra hết ;)

imdabomb

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Úi dời ơi, chị thì khi ăn không bao giờ tính kcal cả em ạ, thích thì ăn đến bội thực thì thôi, chứ cứ ngồi nhẩm nhẩm thế thì mất cả ngon :p
Em là con trai thì dễ rồi, hay hoạt động, tập thể thao thì sợ gì ;)
Chị ăn món này suốt mà chẳng bị béo phì gì cả... :>
Ngoài ra suốt ngày ăn socola với đồ ngọt mà cũng không thấy béo lên...

Mà ăn món này giống trứng hơn là bánh ga tô em ạ, ngon tuyệt, ăn 1 lần rồi nghiện luôn :D

Còn tính kcal thì em cứ tra bảng rồi cộng vào thì ra hết ;)
em thấy chị Hà béo fết đấy chứ?:D:D:D
bao h chị về làm món này cho em ăn thử nha!! =P~

chocomog_257

Moderator
Ừ đúng rồi, mấy món nào chị Hà post lên box Ẩm thực này nhất định khi về họp 4r phải làm chiêu đãi chúng em nhớ ;)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Tốt thôi, no prob ;)
Nhưng mà như thế thì các em phải cầu mong cho chị học thật tốt, kiếm thật nhiều tiền để xây cái nhà thật rộng thì mới mời các em đến chơi được chứ nhỉ ;-)

Còn em Giang nhé, chị không đọc được cái câu gì em viết ở trên kia đâu nhé :D
Em định muốn chị... gầy thế nào nữa?? :) =))

chocomog_257

Moderator
Chị học hành đỉnh thế này rùi thì kiếm việc tốt dễ không ý mà chị nhỉ ;)
Em xem ảnh của chị thấy chị có gầy đâu, béo tốt là đằng khác :)
Còn món nào nữa chị post lên đây nhé :D

kiwi_vn

Active Member
Tâm hồn ẩm thực của chị Hà thật phong phú , nhưng món của chị khó tìm dâu tây tươi quá , tìm mấy siêu thị đều không có , bó tay luôn.

chocomog_257

Moderator
kiwi_vn said:
Tâm hồn ẩm thực của chị Hà thật phong phú , nhưng món của chị khó tìm dâu tây tươi quá , tìm mấy siêu thị đều không có , bó tay luôn.
Dâu tây thì lên Đà Lạt vác về :) Đi siêu thị VN kiếm đâu ra =)) May ra ở bên đấy chị Hà còn dễ kiếm :p

baby love

Moderator
Chị Hà ơi
Ngon quá
Mới đọc mà em thèm quá vì em là đứa tham ăn mà
Em không làm nổi đâu chị làm cho em ăn đi

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, các em thích ăn thế này, thì góp xiền vào mua cho chị cái vé máy bay về Hà Nội, chị về chị sẽ làm cho các em ăn thoải mái, được không?? ;-)
Thích quá còn gì nữa ;) :x
(chị sẽ mang cả dâu Tây tươi từ bên này về nữa ;) :D )

chocomog_257

Moderator
Ối chị ơi, chị còn transit mấy lần rồi mới về HN nữa mà, lấy đâu ra $ đây =))
Thế trên đấy cũng trồng dâu tây cơ à :9

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Các em cứ phải lo gì mà nhiều thế, từ trước đến giờ có khoảng 10 em đăng ký ăn, mà tiền vé có 700 $ thôi ;) Chia ra, nghĩa là mỗi em khoảng 70 $ , là khoảng 1tr VND, thừa sức ý chứ, các em nhỉ ;-)

Lôi kéo được càng nhiều em ăn, các em càng phải đóng góp ít đi, thế nhé, làm thế nào để mỗi đứa đóng khoảng 50.000 thôi :D
(kiểu này khong biết nhà chị có đủ thể tích không đây :) )

Mà ý em Minh là trên nào cũng trông dâu Tây cơ??
Đã gọi là dâu Tây nghĩa là nó phải là từ bên Tây mang sang VN mà... :D

chocomog_257

Moderator
chị Hà said:
Mà ý em Minh là trên nào cũng trông dâu Tây cơ??
Đã gọi là dâu Tây nghĩa là nó phải là từ bên Tây mang sang VN mà... :D
Tức là bên đấy ý chị, chứ nếu đi được Đà Lạt em đã tự mua về rồi :p
Dâu tây ở Áo có trồng nhiều ko nhỉ :-/

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Có, ở Áo trồng nhiều mà ngon lắm em ạ, vừa thơm vừa ngọt, chị có thể ăn cả cân 1 lúc được :D

Còn ở Đà Lạt có không thì chị không biết, dâu Tây cần thời tiết mát mẻ khi lớn, và khi ra quả, quả chín thì cần thời tiết ấm, khô, nhiều nắng... Có thể là hợp với thời tiết ở Đà Lạt?? :D

Còn em Hạnh chỉ thích ăn thì đợi vài năm nữa chị về, mà em không đi du học, chị sẽ làm cho ;)
(nếu kiếm đủ nguyên liệu ở VN, chắc là vào siêu thị là có thôi nhỉ (căn bản là chị chưa thấy cái nước kem mà chị nói ở trên kia ở siêu thị VN bao giờ, hope là vài năm nữa nó sẽ có... :D ) )

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000