Du học Đức nè

Captainjack

@ effi: Hô hô, vui thật, mãi mới mò kim đáy bể được thêm 1 chiến sĩ CVA ở Dresden. Chả bù với dân Ams, đã đông thì chớ lại còn học giỏi hơn mình => cay mũi mà không làm gì được.

Em chắc mới sang DD hả? Có ở kí túc không? Nếu có thì khu nào thế? SVVN ở DD cũng khá đông, chịu không biết hết được.

@ alle: Mục này thực ra theo tui thấy như là giao lưu kết bạn thì đúng hơn, học tập hay giao tiếp tiếng Đức thì qua bên CLB Ngoại ngữ chắc hay hơn. Tui đang thử vận động hành lang xem có được mở 1 mục Tiếng Đức bên đó không nhưng thấy yên ắng quá.

CJ.

Captainjack

Ối, 2 năm nữa không biết tui có còn lang thang ở đây không nữa. Học hành ổn thỏa thì xong là về. Không có ế vợ, không hòa nhập được với XH VN hoặc mất gốc. Học không được cũng phải về =)) . Tay trắng lại hoàn trắng tay ....

CJ.

Bop_31337

Member
- Gái Đức đẹp, biss biss, nhưng trông mặt hơi gườm gườm, tuy nhiên vẫn nhiều cô xinh tươi, mà ở Đức cũng lắm dân Liên Xô chạy sang, hôm trước em đi Mainau, gặp rất nhiều dân Liên Xô cũ. Nhưng đúng người đẹp vì lụa, hoặc tại mình thấy nhiều gái Nga quá hay sao, mà lại có nhận định gái Tây Âu xinh hơn, đi ngược lại những gì số đông nhận định, đợt này về Mos phải nhận xét lại mới đc :D .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi, sao tự nhiên lại có nhiều người ủng hộ việc trao đổi kiến thức tiếng Đức thế này nhỉ? :)

Chị đã định bỏ ý định đó rồi đấy (sợ lại có ai đấy trách rằng mình "xính" Tây, mất gốc, khoe hay cái gì đại loại thế, ngại lắm... :>> :) )

Thấy mọi người ủng hộ thì chị lại chiều thôi... ;) :D
Còn tập trung ở Wien à... Chị ủng hộ nhiệt liệt :D
Mỗi tội là bây giờ mình chưa có nhà riêng để mời mọi người đến ở thôi :D Nếu có thì khỏi phải nói, thích tổ chức lúc nào cũng chiều hết :D
Bình thường thì chị quen nhiều SV nhà rộng lắm, nhưng mà hè này mấy em ý về VN hết rồi (lại toàn HS Ams :D :) ), đến cuối tháng 9 mới sang lại cơ... thành ra... :(

chuabietgi

Member
Captainjack said:
Ối, 2 năm nữa không biết tui có còn lang thang ở đây không nữa. Học hành ổn thỏa thì xong là về. Không có ế vợ, không hòa nhập được với XH VN hoặc mất gốc. Học không được cũng phải về =)) . Tay trắng lại hoàn trắng tay ....

CJ.
học xong anh định về luôn ah` ??
ko học nốt bằng cao hơn ah ???
phí thế một công đi học thì học cho xong luôn di !!!
kiếm công việc làm an 2-4 năm rồi về Vn lấy vợ !! lấy gì sớm cho khổ ra !!!
ko sợ ế đâu !!!!=))=))=)) chị Hà già vậy rồi mà còn ko sợ nữa là !!!!=))

Captainjack

Eo ơi, bà chị "mỗi tội" nhiều quá, làm em út tưởng bở hết ... Thế việc lập Box tiếng Đức có khả thi không ạ?

Bàn về gái phát. Gái Tây Âu hay gái Đông Âu cũng thế thôi, ở đâu quen đó, có người này người khác. Nhiều người ở đây chê gái Đức to, thô, chướng mắt. Theo tui thì người châu Âu mũi cao, chân dài, mắt 2 mí, tóc mượt tự nhiên (không cần ép, nhuộm màu nào cũng đẹp), da đẹp hơn châu Á. Các đặc điểm này có liên quan đến khí hậu và di truyền (tất nhiên), cho nên mình thấy đẹp và hơn nữa là lạ. Ở VN mấy khi thấy có em nào hội đủ phần lớn các yếu tố nói trên (số liệu khảo sát năm 2002 khi tui đi) trong khi ở đây thì thiếu giống. Nhà quê ra tỉnh, thằng nào chẳng "sáng mắt" =))

@Linh: học cao mà làm gì, nhà anh không cần tiến sĩ. Anh đi du học cũng là để mở mang đầu óc, biết mình biết người là chính, không cần bằng cấp. Em thuộc thế hệ đi sau, trẻ, khỏe, đẹp chứ không như bon anh đi trước. Vừa ngu, vừa xấu, vừa nghèo thì hi vọng gì mùa chim làm tổ =))

@ Mai: sang lâu thế rồi cơ à? Mình lạc hậu quá, chả chịu cập nhật rồi.

@ alle: mọi người cứ gọi tui là CJ cho nó tiện, không cần khách sáo, hình thức làm gì.

CJ.

Bop_31337

Member
Captainjack said:
Bàn về gái phát. Gái Tây Âu hay gái Đông Âu cũng thế thôi, ở đâu quen đó, có người này người khác. Nhiều người ở đây chê gái Đức to, thô, chướng mắt. Theo tui thì người châu Âu mũi cao, chân dài, mắt 2 mí, tóc mượt tự nhiên (không cần ép, nhuộm màu nào cũng đẹp), da đẹp hơn châu Á. Các đặc điểm này có liên quan đến khí hậu và di truyền (tất nhiên), cho nên mình thấy đẹp và hơn nữa là lạ. Ở VN mấy khi thấy có em nào hội đủ phần lớn các yếu tố nói trên (số liệu khảo sát năm 2002 khi tui đi) trong khi ở đây thì thiếu giống. Nhà quê ra tỉnh, thằng nào chẳng "sáng mắt" =))

@Linh: học cao mà làm gì, nhà anh không cần tiến sĩ. Anh đi du học cũng là để mở mang đầu óc, biết mình biết người là chính, không cần bằng cấp. Em thuộc thế hệ đi sau, trẻ, khỏe, đẹp chứ không như bon anh đi trước. Vừa ngu, vừa xấu, vừa nghèo thì hi vọng gì mùa chim làm tổ =))

CJ.
- à á a, có lẽ trông nhiều chán mắt, nhưng nếu chọn 1 trong 2 1 cô người Vie, một cô người châu Âu thì em sẽ chọn cô người Vie, vì dù sao có bạn gái người Vie vẫn hay hơn, vẫn hiểu mình hơn, dù cho gái châu Âu xinh hơn ở hiện tại, nhưng tính ra đầu tư về lâu về dài họ sẽ già nhanh hơn =)). Hỡi các bạn gái Vie, dân châu Âu mũi cao vì ở nước họ ít không khí, nên mũi cao, lỗ mũi to để có thể hít được đủ ko khí như chúng ta ấy mà, mắt họ 2 mí vì ở nước họ có nhiều bụi nên phải mắt 2 mí, mắt 1 mí thì ra đường ko thấy gì bởi bụi, tóc mượt tự nhiên gì đâu, đừng nghe CJ miêu tả, chẳng qua là vì tóc họ nhiều mồ hôi chảy ra nên nó mượt ấy mà, mà nhiều mồ hôi ắt hẳn họ sẽ rất hôi (điều đơn giản), còn gì nữa nào, da đẹp hơn á ? xời, trắng bủng trắng beo, trông yếu đuối lắm, làn da của các bạn mới thể hiện sự khỏe mạnh ... à à, còn về chân dài, ừ chân dài có đẹp thật đấy, nhưng tốn tiền may quần mà thôi, chân ngắn --> đỡ tốn vải. Ôi các bạn gái Vie, tôi yêu các bạn =)) ôi tội lỗi quá. :q:
- Anh CJ học về gì thế ? Dresden là ở đâu ấy nhỉ, nghe quen quen, em chỉ mới đến Freudenstadt, Baden-Baden, Stugart (chẳng biết viết đúng ko nữa). :| Được ngồi trong tù của Đức một lần, tội quên giấy tờ mà muốn sang Thụy Sĩ . Ở Nga lâu thế mà chưa bị ngồi khám, thế mà vừa sang Đức cái được nếm ngay ... ôi bập bập ... ko thích vào đấy đâu, mất tự do lắm, mặc dù cảnh sát nữ của Đức cũng xinh đấy, nhưng trông hơi lạnh. =))

Captainjack

Hê hê, anh cũng chọn Việt Nam như em thôi :D . Lí do thì đúng như em nói, gái Tây chỉ đẹp khi mới dậy thì thôi, khoảng 14-19 gì đó. Còn sau đó á, xuống sắc nhanh lắm. 22 tuổi đã 3 mặt con rồi, làm gì chẳng bét nhè chè đậu đen =)) . Bọn Tây chính ra thích phụ nữ Châu Á hơn, bởi 1 điểm là trông lúc nào cũng trẻ và tươi tắn, không càu cạu, không bê tha như mấy thể loại ở đây. Ở VN mình được mấy cô rít thuốc, bia rượu chấp hết, ngủ văng mạng như cái lũ bên này đâu. Mà nghe nói thực tế hình như VN bây giờ cũng "chuyển mình" theo phương Tây nhiều lắm thì phải, cũng sống chung, cũng nhậu nhẹt, cũng hút xách như ai :-ss .

Bob đi du học mấy năm rồi? Về nhà cẩn thận kẻo bị lừa. Thiên hạ bây giờ người khôn của khó, chả biết đằng nào mà lần. Trong khi ở đây vài năm là thành "Kiều ngẫn" (Việt kiều không theo kịp thời đại) ngay. Đừng tưởng các em nai tơ mà mất cả chì lẫn chài =))

Anh học Informatik, đại khái là tin học. Dresden là thủ phủ của Đông Đức, nằm ngay sát thủ đô Prague của CH Séc, cách nhau có 20km thôi thì phải. Anh mang tiếng ở Đức còn chưa đi nhiều nơi như em, ru rú ở DD thôi. Cảnh sát Đức cũng dễ chịu thôi, anh cũng vô khám 1 lần rồi, bị chúng nó nghi là ăn cấp di động trong siêu thị. Vụ đó mình cãi được 1000€, sướng âm ỉ, chỉ mong nó nhầm lần nữa =))

CJ.

effi

Member
De nghi anh Khanh khong vo dua ca nam nhe! Con gai hut thuoc, bia ruou thi o dau cha co, moi toi ben nay nhieu hon o Viet Nam thoi, nhung co phai ai cung the dau. May dua ban em dua nao cung ngoan, di dau cung uong moi Apfelschorle, ai bao anh bon no uong moi bia ? Voi lai day cung la mot le tat yeu khi doi song phat trien. Cang giau thi cang it phai nghi den kiem tien, dam ra thua thoi gian nen moi the. Em nghi la Viet Nam minh cung se khong thoat ra cai huong phat trien tat yeu ay dau. Co dieu la o moi nuoc vi ly do van hoa nen se khac nhau mot chut.

effi

Member
Quen nua, moi nguoi cu hay noi theo kieu: con nguoi A Dong voi cac gia tri dao duc, the chang le bon chau Au/My no vo dao duc hay sao? Tom lai la tuy nguoi chu khong phu thuoc chuyen o chau luc nao.

Captainjack

Hic, anh có vơ đũa vơ thìa gì đâu, anh chả nói là có người này người khác còn gì. Bình thường thì bọn nó uống nước lọc hoặc Saft thôi, nhưng mà đi Party hay gì đó thì chấp hết, ý anh là vậy mà em cũng suy ra được là "uống mỗi bia" thì sợ thật :| . Nhưng nói gì thì nói cũng không phủ nhận được là, đàn bà ở Tây thì dễ đoán tuổi hơn là ở VN. Nhìn phát là biết ngay tầm khoảng bao nhiêu (Ban ngày thì dễ nhận biết hơn) chứ con gái VN thì chịu. Nhiều khi toàn tán nhầm các chị =))

CJ.

Bop_31337

Member
Captainjack said:
Bob đi du học mấy năm rồi? Về nhà cẩn thận kẻo bị lừa. Thiên hạ bây giờ người khôn của khó, chả biết đằng nào mà lần. Trong khi ở đây vài năm là thành "Kiều ngẫn" (Việt kiều không theo kịp thời đại) ngay. Đừng tưởng các em nai tơ mà mất cả chì lẫn chài =))

Anh học Informatik, đại khái là tin học. Dresden là thủ phủ của Đông Đức, nằm ngay sát thủ đô Prague của CH Séc, cách nhau có 20km thôi thì phải. Anh mang tiếng ở Đức còn chưa đi nhiều nơi như em, ru rú ở DD thôi. Cảnh sát Đức cũng dễ chịu thôi, anh cũng vô khám 1 lần rồi, bị chúng nó nghi là ăn cấp di động trong siêu thị. Vụ đó mình cãi được 1000€, sướng âm ỉ, chỉ mong nó nhầm lần nữa =))

CJ.
- Ôi anh, vẫn nghe về quê buông chài bắt cá có phải khá hơn ko, tội gì phải lặn lội đi bắt nai tơ cho vội, cá thì có năm bảy loại cá, cá sấu này, cá mập này, cá trề này, ko biết là có cá vẩu ko nữa ... em là em cứ đánh cá sấu cho chắc ăn, nhưng phải là cá sấu bố nó đầu gấu cơ, khi đó ta sẽ là một Ngư Ông giỏi, Ngư Ông giỏi rồi ta sẽ trở thành thợ săn giỏi, đã thợ săn giỏi thì đánh bắt cả cọp cái, sư tử, chứ nhằm nhò gì nai tơ :q: =))

chuabietgi

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Thì ra dân du học thế này đây... :q: :q: :p =))
hãy xem chị Hà câu bài chuyên nghiệp chưa !!!!
hahah

#mấy anh chuyển cho em chút kinh nghiệm bắt cá sấu đi !! em bắt phải toàn cá vàng mới chết chư ;):p

Captainjack

Ấy, bà chị đừng hiểu lầm, Bob nó nói vậy chứ đã chắc làm được như vậy đâu :D . Dân du học phần lớn "ngộ" ra thực tế rằng ở đời mình chả là cái gì cả, giỏi thì cùng lắm bằng cái đinh, giàu thì cùng lắm bằng cái que thôi. Đâu có như ở trong nước, có cái di động xịn, đi cái xe SH,@,.... (xấu ỉn) là tưởng mình bố đời lắm. Vì thế Bob muốn đi từ dễ đến khó, từ cá sấu đến sư tử âu cũng là điều tự nhiên và dễ hiểu, Bob nhỉ? =))

Còn cu Linh nữa, học đi em ạ, học làm người trước, học kiến thức sau. Chưa gì đã cá với chả mú rồi. Bao giờ mà sang đây được vài năm như mọi người á, cá vàng hay cá thần tiên cũng thành ..... cá chọi hết thôi. Chị Effi của em là 1 ví dụ điển hình đấy .... =))

CJ.

Bop_31337

Member
Đùa chút thôi, đời đâu đến nỗi xấu thế, chỉ là mình chưa thấy nó đẹp thôi

Captainjack said:
Ấy, bà chị đừng hiểu lầm, Bob nó nói vậy chứ đã chắc làm được như vậy đâu :D . Dân du học phần lớn "ngộ" ra thực tế rằng ở đời mình chả là cái gì cả, giỏi thì cùng lắm bằng cái đinh, giàu thì cùng lắm bằng cái que thôi. Đâu có như ở trong nước, có cái di động xịn, đi cái xe SH,@,.... (xấu ỉn) là tưởng mình bố đời lắm. Vì thế Bob muốn đi từ dễ đến khó, từ cá sấu đến sư tử âu cũng là điều tự nhiên và dễ hiểu, Bob nhỉ? =))

Còn cu Linh nữa, học đi em ạ, học làm người trước, học kiến thức sau. Chưa gì đã cá với chả mú rồi. Bao giờ mà sang đây được vài năm như mọi người á, cá vàng hay cá thần tiên cũng thành ..... cá chọi hết thôi. Chị Effi của em là 1 ví dụ điển hình đấy .... =))

CJ.
- Ôi đời cần gì ngoài một người bạn hiểu mình và một chầu bia ôm :) Nó xấu nhưng bố nó đầu gấu, mặt bố nó phính như lợn ỉn, tiền trong túi bố nó lăm lăm trực ném như lá rụng mùa thu, em - xinh như đóa hoa 10 h, chuyên nở vào lúc anh chưa thức dậy. Còn khi anh thức dậy thì tên trộm sớm đã hái em đi, chỉ khi nào anh trở thành 1 tên trộm, một tên trộm chuyên nghiệp, chăm chỉ dậy sớm, hoặc một gã phúng phính, tiền bạc mới đủ sức có được đóa hoa đẹp như em.
- Linh bắt được cả cá vàng á ? Cá vàng mắt trố hay cá vàng bố chép lửa mẹ dòng dỗi cá hồng ? Ờ mà thế nào chẳng được, làm gì có con cá nào xấu, ai chê cá xấu bao giờ, cứ cho lên chảo, đổ thêm tí dầu, rán, chén, thế thì cần gì xấu với đẹp . :q: :q: :q:

effi

Member
Captainjack said:

CJ.
Thoi xin anh Khanh, em co "cho.i" den may thi cung cha bang duoc anh.

Linh oi, em chiu kho hoc tieng Duc, tap ho´t cho hay vao, sang day tha ho câu keó, ma em bao anh Khanh truyen kinh nghiem cho, khong kheo cau duoc may con cá mâ.p day em a.

chuabietgi

Member
phải công nhận bà con ta ở Đúc nhiều nhi?
thích thật !!!

thế này mà thỉnh thoảng tụ tập thì vui lắm !!
mà bà kon có thể pót ảnh của mình cho những đàn em như em được chiêm ngữơng ko ? ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000