Du học Đức nè

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
To anh gì ở Đức:
Sao anh lại phải ngượng cơ chứ ạ? Em khen anh giỏi rồi mà... Còn em đã nói là em thấy em không giỏi rồi cơ mà? Anh cứ nhầm nhọt thành trồng trọt ;). Anh cứ khiêm tốn... ;)
Mà sao anh không hỏi gì em câu nào ạ? ;-)

Họp mặt ở München hay đấy :D Có khi cuối tháng 9 em sang München chơi vài ngày đấy anh Việt ạ :D. Lúc đấy anh có còn ở München không? :D

huyvietnguyen

anh còn ở đây đến hết tháng 9 cơ. em không sang nhanh là anh lượn mất đấy. Kỳ này anh định đăng ký 1 cái đồ án ở Wien ,tiện thể sang thăm em luôn. nhưng mà tìm mãi không có cái nào cả. thế mới đen chứ ;)

hacantub

huyvietnguyen said:
anh còn ở đây đến hết tháng 9 cơ. em không sang nhanh là anh lượn mất đấy. Kỳ này anh định đăng ký 1 cái đồ án ở Wien ,tiện thể sang thăm em luôn. nhưng mà tìm mãi không có cái nào cả. thế mới đen chứ ;)

hê hê, dân kiến các chú y nhau, anh biết sao ko tài trợ cho anh rùi :) :) :) :D.

to em gì ở Wien. Em khen anh giỏi là do em nghe anh nói chứ em đã biết anh thế nào đâu. Bây giờ anh tự biết anh, anh ko dám nhận nữa thì em lại ko cho. Em bảo thế có tội nghiệp anh ko. Anh học ở Berlin nhưng may mắn làm sao anh lại được người ta cho biết rằng, ở Potsdam mọi chuyện không như ở Berlin. Thế nên anh năn nỉ em, cho anh nhận dốt đi mà. Em mà ép anh thế khác nào bắt nạt nhau. Người bé bị người nhớn bắt nạt đã thấy tội nghiệp rùi, huống chi... :9 :-( :-( :-(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
to anh gì học ở Berlin:

Dạ, anh giỏi TV quá, em thì lại dốt TV, nên em đang không hiểu tại sao tự nhiên anh lại cho Potsdam vào để làm lý do.. nhận dốt của anh??? :-/
Em nói anh giỏi cũng là vì anh tự nhận lúc đầu, và lúc sau em thấy anh giỏi thật mà... ;) Anh không biết là 1 lần khiêm tốn bằng 4 lần tự kiêu ạ?? ;-)

Nói về chuyện bắt nạt, em đã không nói gì thì thôi nhé, đằng này anh lại xoay ngược lại tình huống - nghĩa là bàn đầu thì anh bắt nạt em, phận là "người bé", nên em cũng... đành lòng, nhưng mà rồi anh lại bảo em bắt nạt anh, không hiểu như vậy thì em tội nghiệp đến nhường nào nữa đây anh? :-S :-< :-S

Còn cái vụ "tài trợ" anh nói trên kia là ý là sao đấy ạ? ;-)

teddybear

Member
Ôi ôi... nghỉ hè rùi này... sao thấy kêu gọi hoành tráng rùi lặn không sủi tăm zậy... đi chơi họp mặt đê bà con... :d:

teddymon

đúng đó, chỉ được rầm rộ mấy hôm, dân tình thành phố lớn làm buổi giao lưu cho thành phố nho học tập chứ nhỉ
ah,chủ nhật tuần này có hội sinh viên Berlin tụ tập ở Rostock để làm gì thì mình không biết,bạn nào muốn giao lưu thì đến đó nhé

teddybear

Member
teddymon said:
đúng đó, chỉ được rầm rộ mấy hôm, dân tình thành phố lớn làm buổi giao lưu cho thành phố nho học tập chứ nhỉ
ah,chủ nhật tuần này có hội sinh viên Berlin tụ tập ở Rostock để làm gì thì mình không biết,bạn nào muốn giao lưu thì đến đó nhé
Ô la, thấy hội SV Hannover cũng lên kế hoạch hoành tráng đi Rosstock lắm... hic hic... nhưng lần này TB không đi được roài... he he...

huyvietnguyen

teddybear said:
Ôi ôi... nghỉ hè rùi này... sao thấy kêu gọi hoành tráng rùi lặn không sủi tăm zậy... đi chơi họp mặt đê bà con... :d:
em Tb bé người mà khôn quá đi mất. Muốn đi chơi mà cứ đòi tài trợ thì ai chẳng đi đươc. Được thế thì anh cũng muốn đi suốt :?

hacantub

Pham Vu Ngoc Ha said:
to anh gì học ở Berlin:

Dạ, anh giỏi TV quá, em thì lại dốt TV, nên em đang không hiểu tại sao tự nhiên anh lại cho Potsdam vào để làm lý do.. nhận dốt của anh??? :-/
Em nói anh giỏi cũng là vì anh tự nhận lúc đầu, và lúc sau em thấy anh giỏi thật mà... ;) Anh không biết là 1 lần khiêm tốn bằng 4 lần tự kiêu ạ?? ;-)

Nói về chuyện bắt nạt, em đã không nói gì thì thôi nhé, đằng này anh lại xoay ngược lại tình huống - nghĩa là bàn đầu thì anh bắt nạt em, phận là "người bé", nên em cũng... đành lòng, nhưng mà rồi anh lại bảo em bắt nạt anh, không hiểu như vậy thì em tội nghiệp đến nhường nào nữa đây anh? :-S :-< :-S

Còn cái vụ "tài trợ" anh nói trên kia là ý là sao đấy ạ? ;-)
Khổ cái thân anh, Tiếng việt dốt thế nên có mỗi câu đơn giản vậy mà cũng nói ko xong để em ko hiểu đươc. Mà anh cũng biết một lần tự kiêu thì bằng nhiều lần khiêm tốn. Anh chỉ dám 1 lần thôi, ko dám nhiều vì tham nhiều thì thâm lắm em a.

cái chuyện tài trợ kia là anh bảo cái bon Kiến, chỉ thấy là bọn ấy cứ thấy các em gài là móc ví ra còn các anh trai là ngoảnh mặt lơ đị hê hê, chú Vịt bị anh nói trúng tìm đừng bùn nhía.

huyvietnguyen

hacantub said:
cái chuyện tài trợ kia là anh bảo cái bon Kiến, chỉ thấy là bọn ấy cứ thấy các em gài là móc ví ra còn các anh trai là ngoảnh mặt lơ đị hê hê, chú Vịt bị anh nói trúng tìm đừng bùn nhía.
=)) trời ơi sao anh lại cứ bụng ta suy ra bụng người thê? em mà được như anh nói thì đã phúc, bây giờ đi đâu đã chẳng phải lủi thủi một mình. Ơ mà em có thù oán gì với anh bao giờ đâu mà sao anh cứ nghĩ xấu về em thế hả X( lại còn mang ra giữa bàn dân thiên hạ nói oang oang thế này à?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Anh gì ở Berlin nói làm em đang hơi lơ mơ thì bây giờ thành chẳng hiểu gì nữa rồi :D.
Thôi kệ ạ :D

Túm lại, vụ gặp gỡ thế nào đây hả mọi người ơi?? :)

erwachsene83

Yên tâm kiểu này thì cứ thoải mới bàn dc... Túm lại là các đại gia lan man quá , lại còn em gì kêu tài trợ nữa thì anh thua luôn.

teddybear

Member
huyvietnguyen said:
em Tb bé người mà khôn quá đi mất. Muốn đi chơi mà cứ đòi tài trợ thì ai chẳng đi đươc. Được thế thì anh cũng muốn đi suốt :?
É... vụ khôn hay không thì TB không bít nhưng mà vụ bé người là nhầm roài đó nhá... :>>
Hè, đùa thoai... mọi người cứ cho một cái Plan họp mặt... ở Hannover... :> là TB không đòi tài trợ chi hết á... :>>

huyvietnguyen

erwachsene83 said:
Yên tâm kiểu này thì cứ thoải mới bàn dc... Túm lại là các đại gia lan man quá , lại còn em gì kêu tài trợ nữa thì anh thua luôn.
thế thôi, anh em mình ở đây thì cứ họp mặt trước đi cái nhỉ. còn mấy vụ kia thì để tính sau. Coi như lần này là tập duyệt vậy????? nếu thành công tốt đẹp thì lần sau mời các chị em nơi khác đến cho nó hoành tráng. còn lần này có sao thì họp vậy. Chứ bàn lâu mệt quá.........

teddybear

Member
Hè, mới quen thêm được một người D1 CVA nữa ở Hannover nè... hic hic... thế thôi vậy.... không đòi tài trợ nữa vậy... không ai hảo tâm thì thôi... :q: He he... nhưng mà đừng đánh lẻ chứ... họp mặt đê... :d:

Captainjack

Hallöchen mọi người,

không ngờ dân CVA cũng đi Đức nhiều nhỉ, mỗi tội hơi phân tán nên khó mà biết nhau được. Tui hiện ở Dresden, biết mỗi thằng fuchs_schlau với 1 thằng bạn cùng lớp D2 là CVA thôi. Trước cũng có 2 bà chị nữa nhưng giờ chuyển trường rồi. Dưới Hannover cũng đông anh em nhưng hầu hết là dân BK bắn sang => Ams nhiều đổ đi không hết. Vừa rồi làm quả đá bóng giao lưu đoàn Dresden nhất toàn diện đấy :D

Kể ra tổ chức được 1 phát họp mặt CVA trên nước Đức cũng hay, chỉ sợ tốn kém thôi. Nhất là trong tình trạng rục rịch đóng tiền học phí 500€/kì như hiện nay thì xu thế chung là thắt lưng buộc bụng :D . Hay bà chị gì bên thủ đô Österreich giàu thứ 10 thế giới làm quả đầu tư nho nhỏ để anh em CVA được tiếng thơm lây phát :p . Đại khái mọi người sẽ đăng kí thông tin cá nhân và địa chỉ của mình ở đây rồi bà chị làm quả giấy mời con con, trong có ghi thời gian, địa điểm họp mặt cụ thể kèm chi phí đi lại là được. Chú ý là chi phí đi lại bao gồm cả đi lẫn về chứ sang đó bà chị bỏ show, bắt đàn em lang thang ngoài bến tàu/sân bay thì toi. Sang đó rồi đã có tư bản trẻ lo, không thành vấn đề, mọi người có đồng ý không ạ? Chả biết mọi người thế nào chứ tui là tui khoái nhất đi trượt tuyết => được bà chị mời đi dịp giáng sinh với Sylvester tới đây là nhất quả đất luôn.

Quên, đọc bài thấy mọi người trình tiếng Đức đỉnh quá, không biết là do chăm học hay do năng khiếu? Nhưng mà tui thấy tốt nhất cứ dùng tiếng Việt cho dễ hiểu. Đi học ngồi dịch sách đã đủ chết rồi, giờ lại phải nặn óc ra để hiểu cái Umgangsprache nữa .....

CJ.

teddybear

Member
Kinh đây kinh đây... đảm bảo chị Hà đọc xong thông tin thú vị bổ ích này sẽ lăn đùng ra té xỉu.... ;-)
Kế hoạch họp mặt nghe có vẻ xa xôi nhẩy... hê hê... vào học đến nơi roài... hay bây giờ bàn luôn cho kế hoạch họp mặt năm sau đê... đến hè năm sau may ra mới có cái Plan hòm hòm... I-)

effi

Member
chao moi nguoi,
dan CVA minh o Duc cung dong vui nhi.

To chi Ha: de tai nay hoi cu, chi thong cam: em thay y kien cua chi ve chuyen moi nguoi noi tieng Duc voi nhau o trang nay hay day chu, tai sao moi nguoi lai khong huong ung the nhi? Dau phai nhu ai kia noi, cu nhat thiet gioi tieng Duc thi dot tieng Viet (cung nhu chieu nguoc lai). Thiet nghi moi nguoi du sao song o cac nuoc noi tieng Duc thi luyen them mot chut cung chang anh huong gi den von tieng Viet san co, ma cung chang hai den ai ca. Mat khac, ai dang hoc tieng thi khong noi, chu nhieu nguoi vao DH roi, thu hoi mot hoc ky co noi duoc cau tieng Duc nao ngoai Hallo trong sieu thi khong? Tai sao moi nguoi lai tu choi mot dieu kien de nang cao von ngoai ngu the nhi?

To captainjack: em cung o Dresden day anh a.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000