Trường Mình Có Nên Tổ Chức Một Phong Trào Free Hugs Ko^^

lazycat_f2

Member
mình thấy nên chuyển cái này sang bên thông báo hoặc sự kiện thì tốt hơn, nếu chỉ để ở đây thì sợ ko thu hút đc nhiều người để ở kia thì sẽ có thểtham khảo đc nhiều ý kiến hơn và có thể xây dựng đc kế hoạch tốt hơn. cái này có lẽ nên đề nghị với các mod để mod nói với admin

hacdinh

mình thấy nên chuyển cái này sang bên thông báo hoặc sự kiện thì tốt hơn, nếu chỉ để ở đây thì sợ ko thu hút đc nhiều người để ở kia thì sẽ có thểtham khảo đc nhiều ý kiến hơn và có thể xây dựng đc kế hoạch tốt hơn. cái này có lẽ nên đề nghị với các mod để mod nói với admin
Chuyển topic sang thông báo tức là gửi thư đến mọi người phải ko bạn Chi^^Tại tớ thấy bên ý ít topic mà mỗi topic cũng chỉ có mấy bài^^Nếu gửi thư đến tất cả các thành viên thì tớ tin sẽ có rất nhiều bạn quan tâm vào đây đóng góp ý kiến và ủng hộ ^____________________________^

hacdinh

[MUSIC]http://www.fileden.com/files/2006/10/7/266992/Canon%20%28Instrument%29.mp3[/MUSIC]

Canon-Chút âm nhạc cho có không khí^^Tớ tin Free Hugs sẽ thành công^^Mọi người tiếp tục ủng hộ nha :X >:D< >:D< >:D< >:D< >:D< >:D< >:D< >:D< >:D<

hacdinh

Tớ thấy nên có một buổi Free Hugs thử nghiệm ở trường mình để mọi người thấy rõ niềm vui Free Hugs mang lại^^Có thể quay thành clip được đấy^^Nếu tất cả cùng có thể xem lại hình ảnh mọi người vui đến cỡ nào khi ôm chầm lấy nhau thì rất có sức thuyết phục,những nụ cười không khoảng cách đó thật sự đang thiếu trong đời sống hiện nay^^Thông điệp được gửi đến tất cả là:"Hãy cho nhau những vòng tay và nụ cười hạnh phúc" ^^ ^_____________________________^

hacdinh

dạ em đang viết kế hoạch nộp Đoàn trường^^Nhưng vẫn phải tập hợp đầy đủ ý kiến của mọi người chứ ạ^^

hacdinh

Cái này là của tất cả mọi người mà ^___________________________^
Những thành viên đang xem chủ đề này: 4 (4 thành viên và 0 khách lạ) Trần Nữ Thạch Linh, Vũ Anh Long, Nguyễn Thu Hiền, Trần Nữ Vương Linh --->D4 vào ủng hộ nhìu nhìu nha^^ :X

dangngochuy

Member
Uhm, không dám múa rìu qua mắt thợ nhưng theo ý kiến của tớ thì bản kế hoạch đề nghị ấy nên bao gồm:

1) Nguồn gốc của Free Hugs:
Tớ thấy cái này trên blog window:
What is the origin of Free Hugs? There are two different stories to tell.

The first one is about FREE HUGS, a social experience company committed to promoting social value. Sitting at his mother's funeral service, the founder Jason Hunter listened as almost every speaker shared how Mrs. Hunter loved hugging people and letting them know how much they matter. Touched by the speakers, Jason acted on this inspiration and walked the streets of his hometown, Miami's South Beach, with a sign that simply stated FREE HUGS? Hence, FREE HUGS was born.

Another one is a real life controversial story of Juan Mann, whose sole mission was to reach out and hug a stranger to brighten up their lives. Juan Mann is funnily pronounced "one man" (actually a play on words), as the series hugger insisted his rules included no names, no phone numbers, no relationships and no dates. Juan is an Australian man that once studied in America. When he came back to his hometown Sydney, his parents were all dead. And he has no friends. He felt so lonely. So he launched this campaign. His purpose was to break up the ice between people and make communication easier. This campaign gradually becomes a worldwide action. An Australian band Sick Puppies filmed Juan who carried out a sign in a Sydney shopping area day in and day out. The video footage became the music video for the Sick Puppies song, which turned out to be a huge YouTube hit since it was released. The Wikipedia entry mentions that, like all Internet-based phenomenon, it spread across the world.
Nên viết về cái thứ 2 hơn nhỉ :-?. Phần này từ từ đã nhé vì tớ thấy có nhiều nguồn thông tin khác nhau quá.

2) Mục đích và ý nghĩa của Free Hugs:
- Phần này đặt FH cái tên "Những cái ôm của yêu thương" kia chắc là hay lắm rồi :).
- Kể một vài câu chuyện ý nghĩa về Free Hugs. Tớ sẽ post sau.

3) Những lợi ích của việc tổ chức Free Hugs trong nhà trường:
- Có bạn mấy trang đầu hình như đã liệt kê ra rồi thì phải :-?

4) Sự phát triển của Free Hugs: 1 phần nhỏ thôi
- Phong trào này đã phát triển ở những nước nào, người dân đón nhận nó ra sao...

5) Giới thiệu qua về hoạt động Free Hugs ở Việt Nam:
- Chủ yếu là để BGH biết về sự phổ biến của FH và sự nhiệt tình, muốn tham gia của mọi người :)

6) Timeline :-?. Lịch tổ chức chi tiết:
- Buổi "Chào tuần mới" về Free Hugs
- Buổi Free Hugs thử nghiệm đấy :-? (chắc là nên tổ chức cùng với buổi Chào Tuần Mới)
- Ngày Free Hugs chính thức ở Chu Văn An (có thể liên kết với các trường khác)

7) Phần ảnh minh họa cho Free Hugs:
Ví dụ như những cái ảnh Free Hugs bên Ams hoặc ở bờ Hồ Gươm, phần này cho vào tớ nghĩ sẽ sinh động và thuyết phục hơn :):

Chắc ấy cũng có đủ cả rồi nhỉ :-?, chẳng đến lượt mình lanh chanh :).

Chúc thành công & quyết thắng :)>- !

hacdinh

Hiz,sao bạn Huy lại nói thế ^________________^Phong trào này là của mọi người mà,tất cả phải cùng chung tay làm thì mới thành công được^^Cám ơn bạn về những điều cần chú ý cho phong trào bạn đã nhắc nhở,tớ sẽ hoàn thiện bản kế hoạch một cách đầy đủ nhất^^Tất cả cùng làm mà^^Bạn đừng nói "Chúc thành công và quyết thắng!" nữa nhé^^Hiz,tớ nghe vậy thấy như bị "bỏ rơi" ý *________* Chúng ta cùng một đội mà^^Cám ơn bạn nhiều nha ^____________________^ >:D<

hacdinh

Anh Thiện nói em mới nhớ^^Hôm nay là tròn một tuần topic này ra đời(chưa tới hai tuần đâu anh ạ^^)^^Cũng không đến nỗi nhỉ^^Bạn nào còn có ý kiến gì thì post hết lên đây nha^^Dù đúng hay sai,khả thi hay ko khả thi,mọi người vẫn có thể cùng xem xét,bàn bạc thêm mà ^_______________^

U.F.O

Active Member
Những thành viên đang xem chủ đề này: 8 (8 thành viên và 0 khách lạ)
Trần Quang Thiện, Trần Anh Quân, Đặng Ngọc Huy, Trần Nữ Thạch Linh, Phạm Đăng Quang, Lê Thanh Ngọc, Nguyễn Thu Hiền, Nguyễn Tuấn Vũ

Lâu lắm anh chưa spam kiểu này :D

hacdinh

Đang có hai ý kiến về ngày Free Hugs trong tuần:
anh Thiện: thứ tư.
em Minh: thứ bảy.
Cả hai ngày này đều có cái hay riêng:
Thứ tư được nghỉ hai tiết cuối-------->mọi người có thời gian để tham gia Free Hugs^^Thứ tư với tớ cũng là một ngày nhẹ nhàng^^Mọi người có thể dừng lại chậm hơn,ôm nhau lâu hơn và thoải mái hơn ^__________________^
Thứ bảy là ngày cuối cùng trong tuần^^Mọi người có thể xả stress với những cái ôm của bạn bè ^___________________________^

Bây h thì tớ nghiêng về ý kiến của anh Thiện^^Có vẻ thứ tư là một ngày thik hợp nhất cho Free Hugs^^(hihi,lớp Linh mấy thứ tư gần đây đều học thêm hai tiết Văn^^,một tiết Địa,bốn tiết Văn :D ^^) >:D<
Còn ý kiến của mọi người thì sao^^ >:D< Các bạn cùng xem xét nha ^_________________^ >:D<

U.F.O

Active Member
Anh cũng ủng hộ thứ 4
Lí do có 2:
1.Giữa tuần -> Chưa phải làm các kế hoạch của cuối tuần.Nói chung là ít áp lực cưa công việc.
2.Nghỉ 2 tiết cuối -> ngày hum ý nhẹ nhàng. Hơn nữa giờ về có ai để ý là thứ 4 sân trường đều có những top mặc dù ra về rồi nhưng vẫn đứng lại k0?
Kiểu như tiếc chưa mún về ý. Khác với thứ 7 là như thế.

U.F.O

Active Member
À quên
Chuyển cái này ra khỏi cõi u mê 0508 đi
Anh cũng ngại tík vào topiz các khóa lắm ( đang cai mà :|)

hacdinh

dạ em ko bít làm ạ(việc chuyển topic này ra khỏi "cõi u mê 05-08" j j đó :D ạ^^Có ai biết làm ko,giúp em với ^____________________^
Chắc mọi người cũng từng đọc bài báo này,nhưng Linh vẫn muốn post lên,đọc hoài mà vẫn cảm động^^Free Hugs^^

Hãy ôm nhau đi!

Juan Mann (cầm bảng) ôm một người lạ trên đường

TT - Bạn có nhớ gần đây mình đã ôm siết ai một cách thật trìu mến không? Nếu hỏi câu này với anh chàng người Úc Juan Mann, câu trả lời sẽ là: “Một người lạ!”.

Juan chính là người khởi xướng chiến dịch “Ôm miễn phí” tại xứ sở chuột túi cách đây hai năm. Đằng sau những cái ôm có sức cộng hưởng lan tỏa ấy là cả một câu chuyện dài về tình người trong cuộc sống thời bận rộn.

Mọi chuyện bắt đầu từ năm 2004, khi cuộc sống của Juan Mann ở London (Anh) bị đảo lộn với nhiều biến cố. Anh quyết định trở về quê nhà tại Úc. “Vào thời điểm máy bay hạ cánh xuống Sydney, tất cả những gì tôi có bên mình là một chiếc balô nhét đầy quần áo và cả một trời phiền muộn. Không có ai chào đón tôi trở về, không có nơi để gọi là nhà. Tôi trở thành lữ khách trên chính quê hương mình” - Juan hồi tưởng.

Trong câu chuyện của Juan hiện lên hình ảnh một gã trai đứng lẻ loi trên ga đến của sân bay, nước mắt chực trào khi chứng kiến cảnh đoàn tụ hạnh phúc của những hành khách khác với gia đình và bạn bè. Thấy người ta ôm nhau, cười nói vui vẻ với nhau, Juan thầm ao ước có ai đó chờ đợi mình, hạnh phúc khi gặp lại mình, mỉm cười với mình và ôm mình.

Juan lấy một miếng bìa cactông, dùng bút lông viết lên cả hai mặt chữ “Free Hugs” (Ôm miễn phí), tìm đến một khu giao lộ dành cho người đi bộ, rồi giơ cao tấm bảng. 15 phút trôi qua, hàng trăm người hối hả vô tình đi qua Juan, không buồn để mắt đến gã đàn ông kỳ dị. Vài người nhìn anh chằm chằm với ánh mắt thay lời nói: “Một gã tâm thần!”. Duy nhất chỉ có một người phụ nữ dừng lại vỗ vai Juan. Bà tâm sự với anh rằng sáng hôm ấy con chó nhà bà vừa mới chết. Đó cũng là ngày giỗ đứa con gái duy nhất của bà đã qua đời vì tai nạn giao thông đúng một năm trước. Bà nói rằng trong lúc cảm thấy cô đơn cùng cực như thế này, điều duy nhất bà cần là một cái ôm. “Tôi khuỵu một gối xuống, vòng tay sang ôm chầm lấy bà. Khi đường ai nấy đi, tôi thấy nụ cười lấp lánh trên gương mặt người phụ nữ ấy!” - Juan kể lại.

Từ đó, mỗi ngày Juan lại cầm bảng xuống phố với một sứ mệnh đơn giản: sẵn sàng trao tặng bất cứ người lạ nào một cái ôm để làm cuộc đời họ tươi sáng hơn một chút. Trong thời đại mà người ta ngày càng ít có thời gian dành cho nhau thì chiến dịch “Ôm miễn phí” của Juan bỗng chốc trở thành hiện tượng. Ngày càng nhiều người, bất kể đàn ông, đàn bà, người già, con nít... sẵn sàng dừng lại một giây để ôm và được ôm, bởi ai cũng có nhu cầu được an ủi và chia sẻ. Juan nói điều khiến anh mãn nguyện nhất chính là được nhìn thấy nụ cười nở lại trên gương mặt trước đó vài giây còn rất cau có và khó chịu của nhiều người.

Khi người đi đường bắt đầu quen dần với những cái ôm nơi công cộng thì chiến dịch của Juan lại bị giới chức địa phương ra lệnh cấm, với lý do anh chưa mua bảo hiểm trách nhiệm công cộng cho hành vi của mình! Không nản chí, Juan cùng những người ủng hộ đã vận động 10.000 chữ ký của người đi đường để yêu cầu bãi bỏ lệnh cấm ấy. Cuối cùng, sức mạnh của tình cảm cũng chiến thắng những qui định cứng nhắc của pháp luật. Lệnh cấm nhanh chóng được bãi bỏ, và Juan tiếp tục công việc của mình: phân phát những cái ôm!

Kể từ sau ngày 22-9 năm nay, chiến dịch “Ôm miễn phí” càng trở nên nổi tiếng khi những người bạn của Juan gửi lên YouTube một đoạn video clip quay lại toàn bộ quá trình “đi ôm” của anh. Sau hai tháng, đã có hơn 7 triệu lượt người xem đoạn băng hình này và chiến dịch “Ôm miễn phí” bắt đầu lan tỏa đến một loạt quốc gia và lãnh thổ như Ý, Thụy Sĩ, Trung Quốc, Hàn Quốc, Đài Loan...

Chỉ cần dành ra ba phút để xem đoạn video clip ấy (http://www.youtube.com/watch?v=vr3x_RRJdd4&eurl=), bạn sẽ hiểu vì sao chiến dịch của Juan lại được hưởng ứng mạnh mẽ đến như vậy. Cuộc sống bận rộn có thể biến con người thành những kẻ dửng dưng, nhưng người ta có thể phá bỏ “lời nguyền” đó, đôi khi chỉ bằng một cái ôm...

THANH TRÚC (Báo Tuổi Trẻ Online)

dangngochuy

Member
Ôi quá chuẩn :|, vừa mới mất một tiếng đồng hồ ngồi vò đầu bứt tai dịch cái bài kia ở trên official web *cười nhạt*.

Bạn đừng nói "Chúc thành công và quyết thắng!" nữa nhé^^Hiz,tớ nghe vậy thấy như bị "bỏ rơi" ý *________*

Uhm, xin lỗi nhé :)! Quen tay mà :)!

Mọi người ơi, mình có nên tổ chức hẳn một câu lạc bộ Free Hugs không nhỉ :), để tổ chức hoạt động này thường xuyên hơn và có quy củ hơn :).

Edit: Hình như không chuyển được topic này ra ngoài đâu, các bác admin đang bận rộn với cái forum mới nên chắc cũng không rảnh rỗi để chỉnh sửa nhiều forum bên này :). Mình cứ bàn bạc ở đây đi rồi khi nào vững chãi rồi sẽ lập topic kêu gọi sau cũng được mà :).

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000