Thành lập CVA band

una-rapina

Moderator
BlackDragon said:
Sau một thời gian dài tìm hiểu, tôi nhận thấy forum CVA của chúng ta, nhân tài như lá mùa thu (đang nói lá...trên cây :D). Chính vì vậy, tôi nảy ra ý tưởng tại sao chúng ta không thành lập 1 band nhạc của forum CVA. Nơi chúng ta có thể cùng nhau chia sẻ niềm đam mê về âm nhạc :)

Đầu tiên tôi sẽ trình bày những ý tưởng của tôi về band nhạc.

1. Cơ cấu :
Chúng ta tất nhiên là không thể đủ nhân sự để làm thành 1 dàn hợp xướng, nhưng cũng không thể chỉ là những band nhạc tầm thường. Điều cơ bản là ban nhạc sẽ tự chơi nhạc cụ. Cơ cấu tối thiểu sẽ như sau :
- 1 vocal
- 1 - 2 guitars
- 1 drummer
- 1 tay bass
- 1 organist (optional)
- người có khả năng chơi các nhạc cụ khác (optional)

2. Đối tượng tham gia :
Dù bạn là học sinh CVA hay không, dù bạn đã ra trường hay chưa, chỉ cần bạn là thành viên forum CVA và có lòng nhiệt tình, bạn sẽ được hoan nghênh. Nếu bất cứ ai thấy mình có thể đảm nhiệm 1 vị trí nào ở trên thì hãy đang kí ;)
Ngoài ra, chúng ta còn cần 1 người đảm nhận vị trí ông(bà) bầu của band nhạc :D và tất nhiên là cần sự động viên cổ vũ của tất cả mọi người.

3. Định hình phong cách và nội dung hoạt động :
Chúng ta có thể hướng ban nhạc theo những phong cách sau :
I - Chơi Rock, cover lại các bản Rock bất hủ và có thể tự sáng tác những ca khúc của riêng band nhạc.
II - Chú trọng chơi các ca khúc Việt Nam, phối lại theo phong cách mới, các bản ballad, acoustic, trữ tình mang hơi hướng cổ điển và tập trung vào việc tự sáng tác những ca khúc riêng.
III - Chơi các ca khúc pop hợp thị hiếu.

Tôi nghĩ chơi theo phong cách (I) cũng là 1 ý hay. Thế nhưng, chúng ta sẽ không thể chỉ cover các ca khúc nước ngoài, việc này được rất nhiều các band hiện nay thực hiện và dần đã trở nên nhàm chán. Hơn nữa, những ca khúc bất hủ đã được công nhận thì chúng ta chơi lại phải chăng lại làm giảm giá trị của ca khúc. Vì vậy, chúng ta có thể coi (I) như là phương pháp để hoàn thiện kĩ thuật.
Phong cách (II) là hướng đi hiệu quả nhất. Chơi những bản nhạc thực sự hay mà cũng không quá thị trường, tập trung vào sáng tác. Vừa hướng đến đối tượng người nghe, vừa thể hiện được "chất" của band nhạc.
Còn phong cách (III), hoàn toàn có thể chơi để giải trí :D

Nhìn chung, phong cách âm nhạc không phải là điều quá quan trọng, chúng ta chơi những gì chúng ta thực sự cho là hay ;) còn phong cách band nhạc sẽ dần được định hình theo thời gian.

Một vấn đề rất quan trọng nữa là địa điểm tập luyện. Thực ra việc này không phải là quá khó. Chúng ta có thể tìm 1 địa điểm có không gian để tập luyện. (mọi người có thể đóng góp ý kiến). Nên tập trung vào chơi acoustic, và nếu cần sử dụng nhiều nhạc cụ điện tử thì tôi cũng có thể kiếm được 1 số phòng tập khá tốt (đương nhiên là ko free nhưng cũng ko đắt :D)

4. Kế hoạch thực hiện :
Trong tháng này chúng ta sẽ cố gắng ổn định và hoàn thiện cơ cấu thành viên, tháng sau sẽ bắt đầu bắt tay vào tập luyện. Hy vọng ban nhạc sẽ có thể ra mắt trong ngày hội trường.

Rất mong được sự tham gia và ủng hộ của các bạn.
THế là đã hoàn thành được một Project phải không anh Phong!:D
TIẾP TỤC NHÉ;)

nhà em à: 67c ngõ 72 Tôn Thất Tùng, gần Star Bowl ý, em cũng ngại đi xa vì sợ đường tắc và đàn nặng lắm
có j` phone cho em nè: 5744955
nik: mafi_a2004
tối 9h trở đi
sáng 3,4,cn 8h trở đi
ok có j` em sẽ sắp xếp lịch

BlackDragon

Active Member
Nếu ngại đàn nặng thì lần sau anh qua đón chú cũng được.
Trong tuần tới sắp xếp 1 buổi tập nhé. thứ 2,3 hoặc thứ 4

fruit NHO

Active Member
=))
Khongbietyeu said:
Chắc chị Oang vẫn giận vụ em bỏ bomb huh??!!!:p
Bỏ qua đi:D
có giận bao h đâu
may là hôm đấy cũng dẫn theo bạn chứ ko bị bơ vơ ...
bơ vơ thật thì chú đã chết với chị ....
giọng dạo này lởm thật ....chỉ hat đc mỗi " ly cafe ban mê " thoai ....Thảo nhờ ??:))

hinoga

Member
BlackDragon said:
Không đàn điện, không trống thì punk cái kiểu gì được :D
Mà bài này hát kiểu punk đâu có hợp [-x
em tình nguyện đánh (có đàn fender n-hand + trinh` coi` nhưng vẫn thik :">) còn trống thì chắc fải có chứ cả trường m` mà ko có mống nào thì :-S
còn bài hello thì lúc đầu em cũng thấy chán ốm (buồn ngủ) nhưng nghe xong bọn kia đánh thì thấy @-), thích hello luôn :D

co' j` thứ 4 được không anh, chiều chiều ý, em học có 2 tiết thôi, nếu được thì phone cho em nhé, em đánh được piano và keyboard mờ ( piano thì kém hơn tẹo ) :D. Mong rằng cũng đủ khả năng hix

BlackDragon

Active Member
hinoga said:
em tình nguyện đánh (có đàn fender n-hand + trinh` coi` nhưng vẫn thik :">) còn trống thì chắc fải có chứ cả trường m` mà ko có mống nào thì :-S
còn bài hello thì lúc đầu em cũng thấy chán ốm (buồn ngủ) nhưng nghe xong bọn kia đánh thì thấy @-), thích hello luôn :D
Tay trống thực ra anh kiếm được, nhưng chỗ tập thì chưa có, thuê phòng thì đắt. Mà nếu biểu diễn thì phải thuê trống, cũng đắt nốt :D Thế nên hạn chế trống.
Mà band của chú là chơi thể loại gì ? Thành phần nhân sự thế nào ?

BlackDragon

Active Member
boycva_keyboard said:
co' j` thứ 4 được không anh, chiều chiều ý, em học có 2 tiết thôi, nếu được thì phone cho em nhé, em đánh được piano và keyboard mờ ( piano thì kém hơn tẹo ) :D. Mong rằng cũng đủ khả năng hix
Chiều thứ 4 chắc là được. Để hỏi mấy đứa kia nữa :D

una-rapina

Moderator
Chỗ tập không khó đâu anh Phong! Em kiếm được chỗ có đầy đủ đàn bass,trống, đàn lead+keyboard thì không chắc !Lên lịch lần cuối nhé!
@Quân: add nick của mọi người đi!

una-rapina

Moderator
fruit NHO said:
=))
có giận bao h đâu
may là hôm đấy cũng dẫn theo bạn chứ ko bị bơ vơ ...
bơ vơ thật thì chú đã chết với chị ....
giọng dạo này lởm thật ....chỉ hat đc mỗi " ly cafe ban mê " thoai ....Thảo nhờ ??:))
Ack, giọng lởm mà chơi được"ly cà fee ban mê"^:)^
Đề nghị những ai có tham gia thì đi tập đầy đủB-)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000