Thành lập CVA band

BlackDragon

Active Member
Sau một thời gian dài tìm hiểu, tôi nhận thấy forum CVA của chúng ta, nhân tài như lá mùa thu (đang nói lá...trên cây :D). Chính vì vậy, tôi nảy ra ý tưởng tại sao chúng ta không thành lập 1 band nhạc của forum CVA. Nơi chúng ta có thể cùng nhau chia sẻ niềm đam mê về âm nhạc :)

Đầu tiên tôi sẽ trình bày những ý tưởng của tôi về band nhạc.

1. Cơ cấu :
Chúng ta tất nhiên là không thể đủ nhân sự để làm thành 1 dàn hợp xướng, nhưng cũng không thể chỉ là những band nhạc tầm thường. Điều cơ bản là ban nhạc sẽ tự chơi nhạc cụ. Cơ cấu tối thiểu sẽ như sau :
- 1 vocal
- 1 - 2 guitars
- 1 drummer
- 1 tay bass
- 1 organist (optional)
- người có khả năng chơi các nhạc cụ khác (optional)

2. Đối tượng tham gia :
Dù bạn là học sinh CVA hay không, dù bạn đã ra trường hay chưa, chỉ cần bạn là thành viên forum CVA và có lòng nhiệt tình, bạn sẽ được hoan nghênh. Nếu bất cứ ai thấy mình có thể đảm nhiệm 1 vị trí nào ở trên thì hãy đang kí ;)
Ngoài ra, chúng ta còn cần 1 người đảm nhận vị trí ông(bà) bầu của band nhạc :D và tất nhiên là cần sự động viên cổ vũ của tất cả mọi người.

3. Định hình phong cách và nội dung hoạt động :
Chúng ta có thể hướng ban nhạc theo những phong cách sau :
I - Chơi Rock, cover lại các bản Rock bất hủ và có thể tự sáng tác những ca khúc của riêng band nhạc.
II - Chú trọng chơi các ca khúc Việt Nam, phối lại theo phong cách mới, các bản ballad, acoustic, trữ tình mang hơi hướng cổ điển và tập trung vào việc tự sáng tác những ca khúc riêng.
III - Chơi các ca khúc pop hợp thị hiếu.

Tôi nghĩ chơi theo phong cách (I) cũng là 1 ý hay. Thế nhưng, chúng ta sẽ không thể chỉ cover các ca khúc nước ngoài, việc này được rất nhiều các band hiện nay thực hiện và dần đã trở nên nhàm chán. Hơn nữa, những ca khúc bất hủ đã được công nhận thì chúng ta chơi lại phải chăng lại làm giảm giá trị của ca khúc. Vì vậy, chúng ta có thể coi (I) như là phương pháp để hoàn thiện kĩ thuật.
Phong cách (II) là hướng đi hiệu quả nhất. Chơi những bản nhạc thực sự hay mà cũng không quá thị trường, tập trung vào sáng tác. Vừa hướng đến đối tượng người nghe, vừa thể hiện được "chất" của band nhạc.
Còn phong cách (III), hoàn toàn có thể chơi để giải trí :D

Nhìn chung, phong cách âm nhạc không phải là điều quá quan trọng, chúng ta chơi những gì chúng ta thực sự cho là hay ;) còn phong cách band nhạc sẽ dần được định hình theo thời gian.

Một vấn đề rất quan trọng nữa là địa điểm tập luyện. Thực ra việc này không phải là quá khó. Chúng ta có thể tìm 1 địa điểm có không gian để tập luyện. (mọi người có thể đóng góp ý kiến). Nên tập trung vào chơi acoustic, và nếu cần sử dụng nhiều nhạc cụ điện tử thì tôi cũng có thể kiếm được 1 số phòng tập khá tốt (đương nhiên là ko free nhưng cũng ko đắt :D)

4. Kế hoạch thực hiện :
Trong tháng này chúng ta sẽ cố gắng ổn định và hoàn thiện cơ cấu thành viên, tháng sau sẽ bắt đầu bắt tay vào tập luyện. Hy vọng ban nhạc sẽ có thể ra mắt trong ngày hội trường.

Rất mong được sự tham gia và ủng hộ của các bạn.

hay đấy
cho em đăng kí một suất đi nhé
em vocal thôi chứ không biết chơi nhạc cụ nào cả
em có chút khả năng sáng tác lời dựa theo nhạc có sẵn
ah quên
em biết đánh 1 loại đàn đấy

đánh đàn bà :)

rikku

Active Member
Đề nghị mọi người tham gia một cách nghiêm túc hơn.
Hay lắm anh phong ^_^ vậy anh Vocal ? ^_^
Em hoàn toàn ủng hộ và sẽ chơi theo phương án 1-2-3 luôn ^_^
để gọi cả Bùi Việt vào cho đủ hội ^_^ hòa âm phối khí =))
ĐĂNG KÝ 1 Guitar / Vocal phụ / sáng tác & phối khí ^_^

BlackDragon

Active Member
OK, chào mừng Eminem và chú Rikku.
HIện giờ đang là thời gian để mọi người đang kí. Sau khi ổn định nhân sự chúng ta sẽ gặp nhau và thông nhất về vị trí luôn. ;)
còn nhiều "nhân tài" lắm, mời mọi người tham gia nhé, ví dụ như chú Vichia, haketu, imagine_t,.. các đàn anh Vũ Hà, Avirax,... :D

rikku

Active Member
ah. Ko sao Oanh ạ; ko có trong band chính thức thì có thể "đánh lẻ" được; tức là sẽ có lúc band mời Oanh làm ca sỹ ^_^

@ HaKeTu: nếu chơi được Guitar Classic thì sẽ chơi được Solo Acoustic đấy ^_^

BlackDragon

Active Member
haketu said:
anh ơi, em chỉ chơi guitar cổ điển, 1 chút acoustic thì có được tiều chuẩn không
Quá đủ tiêu chuẩn ấy chứ, anh đã nói định hướng ban nhạc là chơi theo hơi hướng cổ điển, acoustic mà :D

BlackDragon

Active Member
fruit NHO said:
cho em chân vocal dự bị
rất mún tham gia nhưng mà 12 rùi .....sợ ko đi tập đc ....ảnh hường mọi ng` ...
Hoan nghênh em Nho, anh được may mắn nghe giọng oanh vàng của em rồi :D

haketu

Member
Anh Phong said:
Quá đủ tiêu chuẩn ấy chứ, anh đã nói định hướng ban nhạc là chơi theo hơi hướng cổ điển, acoustic mà
thế thì hay quá! cho em đăng kí 1 chấn nhé.
à, khai jảng anh nhớ đến lớp em chơi đấy!!!

fruit NHO

Active Member
nghe mát lòng mát dạ quá
nhưng chắc em chỉ tham gia đc thể loại 1 VÀ 2 thoai .....
rock thì chỉ bít hát ...bè ....
^_^

rikku

Active Member
ah, hát bè mới gọi là khó chứ; đằng này lại chỉ biết hát bè ^_^ bè cao để Oanh thể hiện nhé ^_^ bọn tớ bè bass thôi G_G

smooth

Member
:D, anh Phong cho em tham gia với nhỉ, có gì tham gia hòa âm cùng mọi người cũng được :p
nhớ đấy nhá, em có tham gia :)

vichia

Active Member
Em xin có ý kiến ạ. Band nhạc không nên giới hạn vocal, vì chúng ta sẽ chơi nhiều thể loại, nhiều phong cách khác nhau ...rồi còn phối bè nữa, BV rất thích làm trò này ...BV xin chân dàn dựng ..nói cho oai thì là nhạc trưởng =)) . Có thể kiêm luôn ghíta. Band cũng không nên hạn chế ghita, để có nguời chuyên chơi distortion, 1 người chuyên chơi classic nylon, 1 người chuyên chơi folk acoustic ...nếu ko ai phản đối thì BV làm guitar folk luôn :D

una-rapina

Moderator
Chà chà! Thế này em nghĩ ko thể gọi là band được mà phải gọi là "Đại Band"! :D Nhiều nhân tài tham gia thế này mà Anh Blackdragon lại bảo là như lá mùa thu:D

una-rapina

Moderator
Em với thằng TÚ đang định lập band riêng, em chỉ thích chơi aucoustic! Nhưng thế này thì càng hay! CHO ĐĂNG KÍ MỘT suốt vocal & guitar nhe'!!!!!!
HOAN hô ý tưởng của anh BLACKDRAGON!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!11

chocomog_257

Moderator
Em lấy 1 chân vocal bè :D
Còn acoustic thì chắc phải sang năm sau mất... oánh còn mổ cò thía này thì ai tuyển đc... =((
Có bác nào DJ được không nhỉ?

rikku

Active Member
HÌ, toàn thấy dân Guitar nhỉ. Vậy tình hình trước mắt là anh em họp mặt nhau ở đấy đã (trong 1 tuần tới) ok ko anh BD; vì trong 2 tuần tới là có 1st Guitar Offline của CLB Cổ điển; chúng ta sẽ làm 1 vài tiết mục chứ ^_^

@ Việt: đừng tranh chức phối khí của tôi [-x

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000