Mọi người nghĩ sao về gia sư?

emitrang18

Member
Thiệt tình thì giờ gia sư đã thành 1 danh từ quá thông dụng rồi. Cứ nghĩ đến khi thi đại học là y như rằng 99% các ông bố bà mẹ hỏi con mình là: " Con có cần mẹ thuê gia sư về kèm thêm ko?" ( ngay cả 1 người chưa bao giờ nghĩ đến vấn đề này từ khi mới đi học cũng bị hỏi 1 câu như thế)
Lúc đầu emi nghĩ đã là gia sư ý thì chắc phải giỏi, phải học trường Sư phạm, phải có khả năng sư phạm. vậy mà từ khi lên đại học, chạy theo mốt của tụi trong lớp, emi cũng đến những trung tâm gia sư, cũng đăng ký. Đáng ngạc nhiên là emi mới là sinh viên năm 1, chẳng có kinh nghiệm sư phạm gì, cũng chẳng học ở cái trường đào tạo ra các thầy cô giáo và hơn thế nữa còn chẳng có bảng điểm gì cả, thế mà được giao cho 1 em đang học lớp 12. Em ý yêu cầu kèm thi đại học. Emi nghe thế choáng luôn, không dám nhận cái "trường hợp khó nhai" đấy.Thế mà ngay lúc đó có 1 chị cũng đến đăng kí. Chị ý thi trượt đại học 2 lần và giờ thì đang đi kiếm việc làm. Tụi trung tâm giới thiệu luôn cho cái trường hợp muh emi từ chối. Chẹp, emi không dám chắc là chị ý dạy thế nào nhưng trước kia chị ý học trường Nguyễn Trãi. ( chị ý bật mí cho emi như thế). Tụi trung tâm nhắc nhở chị ý là "nếu gia chủ có hỏi ý,em nhớ bảo là sinh viên trường Đại học sư phạm Hà Nội, khoa Tiếng Anh nhé. Nếu người ta hỏi bằng cấp thì nhớ bảo em nộp hết cho trung tâm rồi, còn hỏi số điện thoại thì em cho số di động nhé, nếu ko có di động thì bảo là em ở tại trung tâm. Có gì anh chị cứ gọi về cho trung tâm cho em cũng được. Hiểu ko?" Sau đó 1 người trong trung tâm đưa chị ý đi luôn đến nhà cậu học sinh kia. Chẳng hiểu kết quả ra sao nhưng emi thấy hãi quá.
Thế đấy, nếu bạn nào có ý định mà thuê gia sư ý, nên cẩn thận. Hi vọng những gì mà emi nêu trên sẽ giúp đỡ cho các bạn nhiều.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Cám ơn em đã nhắc nhở mọi người. :)
Đúng là như thế đấy... Nhưng mà thực ra, học sinh cũng có nhiều kiểu học sinh. HS nào giởi, học 1 và nhiều nhất là 2 buổi, nó sẽ biết được trình độ thật của gia sư đó (trong trường hợp học trò mới học 1 ngoại ngữ mới thì khó hơn 1 chút, nhưng sau 1 thời gian cũng vẫn biết được).
Còn nếu là HS "vớ vẩn" thì có gia sư hơn nó 1 chút dạy thì có lẽ Bố Mẹ HS đó đang... vứt tiền ra ngoài cửa sổ :D
Nhưng mà công nhận bây giờ những trung tâm gia sư cũng vô trách nhiệm thật :(

rikku

Active Member
học gia sư em cũng đã từng học khá nhiều. Quả thật, học những anh chị sinh viên .. rất nhiều và rẻ nữa (25-30k/buổi) nhưng chất lượng có khi còn không bằng tự học; nhà nào muốn con học sinh viên thì có lẽ là do con không chịu tự học .. còn tốt hơn là những thầy cô giáo. giá thường từ 50k trở lên/buổi, đắt gấp đôi thậm chí là 3 lần song hiệu quả cao hơn nhiều. tuy vậy cái giá này có lẽ không dành cho những gia đình trung lưu trở xuống ;..

Karaoke

Gia sư

Anh nói thật chứ thuê gia sư sinh viên về chỉ có một tác dụng duy nhất là đúng giờ đấy các cô các chú ngồi vào bàn học, không tung tẩy ở đâu thôi chứ chẳng bổ béo gì mấy cho cái kiến thức để thi đại học cả (anh nhắc lại là gia sư SINH VIÊN). Cứ từ anh suy ra thì biết, hồi xưa anh cũng đú đởn đi gia sư toán cho một thằng cu lớp 11. Đầu buổi, sau một hồi nói lăng nhăng, kể chuyện thời sự...anh cứ táng cho mấy bài khoai lồi mắt ra, nhất là mấy cái thể loại chứng minh bất đẳng thức, thằng bé cũng tội, cắn nát mất mấy cái quản bút mà không ra, cuối buổi cầu cạnh anh mãi anh mới lén giở lời giải trong sách ra cho nó chép. Kể ra thì anh cũng ác thật, nhưng các cô các chú bảo, đi học cả buổi sáng, lại không đúng chuyên ngành toán để mà đi dạy, tối về cũng khối việc để làm (anh nói chung là cũng tương đối chăm chỉ) thì làm sao còn thời gian mà chuẩn bị bài vở đi dạy cho mấy đứa ở đâu đâu nữa. Đến em anh, lởm khởm anh còn chỉ biết tẩn cho chứ chẳng giảng giếc gì cho nữa là.
Anh là anh cứ ủng hộ cái kiểu đi học lò như trong khu Bách Khoa như hồi xưa. Mấy ông thầy (tất nhiên là thầy giỏi) dậy hay vãi, lại kinh nghiệm đầy mình. Hơn nữa, môi trường học hành lại quá là tuyệt vời. Vào lò, ngồi nêm cứng thấy lũ xung quanh học như trâu như bò, bài nào bài nấy giải nhoay nhoáy (mặc dù đa phần là sai :D ) làm mình cũng chột, không học như chúng nó, nhỡ trượt một phát có mà vỡ nợ. Chứ còn như gia sư, một thầy một trò, chẳng lẽ thầy nó lại chê mình dốt. Bao giờ nó chẳng khen mình mấy câu cho nở mày nở mặt. Túm lại là không ổn.
PS: Chào em Hà, lâu lắm không gặp em thấy nhớ quá.

Khong biet cac bac the nao chu iem thay hoc gia su tot day chu. Em moi hoc co 2 lan thoai. Mot lan vao hoi lop, hoc gia su TA. Hoi lop 6 hoc ngu the ma vu ahoc gia su cai len lop 7 da di thi HSg duoc roai`. Con lan thu hai la vao hoi lop9 hoc them Hoa. :D Can ban Hoa ngu qua nhung ma nho the ma Hoa tot nghiepmp duoc 8.5:D Ai bao hoc gia su la khong tot nao:D

howhow

Mấy vụ gia su nè cũng còn tùy may thì vớ được người tốt ngay từ đầu. Gia sư cho mấy iem lớp 6,7 thì wa' rễ vả lại thời buổi này tiền bac loạn gia sư thì cũng phải kiếm miếng ăn ... cái quan trọng là ở bản thân thui!! nhưng mà nghĩ cũng thấy đau ghê học thêm học thom đau cái đầu wa' xá :-S

kiwi_vn

Active Member
Mình chỉ nghe đến gia sư thôi chứ chẳng bao giờ buồn quan tâm,Hồi Pt ở ngoài cổng trường dán đầy các tờ rơi gia sư nhưng học làm gì? Thậm chí học thêm mình còn chẳng biết! Tự học ,tự nghiên cứu luôn là lựa chọn số 1,học hành như vậy đỡ sức ép hơn.

DVT2810

Member
Tùy từng người học gia sư có hiệu quả hay ko mà thôi
Mình chưa từng học gia sư bao giờ nhưng qua mấy đứa em thì thấy cái chính là do người học. Kể cả gia sư có dạy như thế nào mà học trò lười, ỷ lại or cứ nghĩ là mình dốt thì vẫn cứ hoàn dốt.
Còn nếu học nghiêm túc biết đâu đấy lại tốt thì sao
Cô mình có nói: Tự học là phương pháp rất hiệu quả. Mình cũng thấy vậy. Nếu có thêm gia sư thì có lẽ cũng tốt vì trong khi tự học cũng có những điều mình ko hiểu.

fruit NHO

Active Member
gia sư còn tùy ng ...xã hội biết bao ng...đâu phải ai cũng giống ai...
gia sư cũng còn tùy trình độ chứ!!!!
nói chung ai mà có ý thức học thì cũng ko cần gia sư,còn nếu hổng kiến thức quá nhìu thì học gia sư nhưng nên chọn những thầy cô trực tiếp giảng dạy trên lớp và có kinh nghiệm chấm thi ...vì nếu có thay đổi gì thì thầy cô có thể biết ngay mà hướng dẫn...<trích lời 1 ng hiện nay đang bội thực những lời mời gia sư kèm cho học sinh mất căn bản.....và cực kì hiệu quả....>

DVT2810

Member
Tốt nhất là nhờ thầy cô đang dạy trên lớp dạy thêm cho mình. Như lớp chị nì: Cô Hoa tổ chức học thêm Hoá cho học sinh trong lớp đó. Đi học thêm thì cô bồi bổ cho 1 đống kiến thức mình hổng. Nhưng mà học thế cũng ghê lắm (phải học mới bít) áp lực như ở trên lớp ý. Mà đi học thêm thì thời gian giảng dạy nhiều hơn => gọi lên bảng liên tục or nhìn vào vở mình suốt. Mà cô thì cứ tấn công vào chỗ mình hổng. Mà em bít rùi đó ai mà chẳng ngượng trước mọi người khi mình làm sai
Học gia sư thì 1 trò 1 thầy mình làm sai cũng chẳng ai biết.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000