đàm luận cụ tỉ các vấn đề về Rock

chocomog_257

Moderator
1 vấn đề này tôi cần thắc mắc các bác này. Câu hỏi của 1 người ko pro về nghe rock nên có gì noob <gà con> quá mong các bác thông cảm:

Theo quan điểm của các forum & box lớn nhỏ chuyên về Rock <ở VN> hiện nay thì Rock = Metal đúng không? và khi phân loại rock thì mọi người cũng chỉ căn cứ vào việc đó có phải là metal hay ko thì phải :-? Vậy thì ai trả lời hộ tôi, rock có chỉ toàn là metal hay không?

Bản thân tôi cũng không quen thuộc gì lắm với tất cả các thể loại metal <từ trước đến giờ có lẽ chỉ nghe vài hit, mà theo phân loại ở đây là của các band thrash, nu, power và pop metal>. Báo chí thì cứ tung hô những ai mà tôi thích nào là rock band, rock chick này nọ - mà tôi cũng ko tin vào điều đấy lắm, vì nghe những bài hit của người ta đúng là có pop, đúng là dễ bắt tai. Thực sự là tôi lẫn lộn ko biết những cái gì là rock và cái gì ko phải rock??? Tất nhiên metal phải là rock rồi nhưng ko hoàn Ở đây loại trừ ra những pop star kiểu ai-cũng-nghe-được chỉ dành cho teen, còn lại như 1 số band chơi punk <ko phải punk rock> + alternative thì thế nào - có phải là pop chăng? Rock thực sự nó là những gì?
Ai giải thích được hộ tôi thì thanks nhiều.

hinoga

Member
Theo em, khi Elvis nghĩ ra rok thì chưa phân loại rõ, chỉ có trống + bass + đàn :D
Còn về sau chắc mới lòi ra cả đống >____<
Còn punk chắc do mấy thằng không thik sến cũng chả thik gào rú + muốn chơi nhạc -> chơi cái gì nó vừa có gia điệu mà vẫn thể hiện được cái hay của đàn nhạc :D
Em đoán thế thôi :D

smooth

Member
to MOG: sao cứ phải quan trọng hóa, phân biệt giữa cái này với cái kia làm gì nhờ?? Cái nào hay thì em cứ nghe thôi, việc gì phải phân biệt. Ko biết có ai tìm cách phân biệt ROCK với POP để chỉ nghe những gì được ng ta gọi là ROCK ko =)) Bây giờ hỏi anh ROCK là gì anh cũng chịu :))

phongvan

Member
chocomog_257 said:
1 vấn đề này tôi cần thắc mắc các bác này. Câu hỏi của 1 người ko pro về nghe rock nên có gì noob <gà con> quá mong các bác thông cảm:

Theo quan điểm của các forum & box lớn nhỏ chuyên về Rock <ở VN> hiện nay thì Rock = Metal đúng không? và khi phân loại rock thì mọi người cũng chỉ căn cứ vào việc đó có phải là metal hay ko thì phải :-? Vậy thì ai trả lời hộ tôi, rock có chỉ toàn là metal hay không?

Bản thân tôi cũng không quen thuộc gì lắm với tất cả các thể loại metal <từ trước đến giờ có lẽ chỉ nghe vài hit, mà theo phân loại ở đây là của các band thrash, nu, power và pop metal>. Báo chí thì cứ tung hô những ai mà tôi thích nào là rock band, rock chick này nọ - mà tôi cũng ko tin vào điều đấy lắm, vì nghe những bài hit của người ta đúng là có pop, đúng là dễ bắt tai. Thực sự là tôi lẫn lộn ko biết những cái gì là rock và cái gì ko phải rock??? Tất nhiên metal phải là rock rồi nhưng ko hoàn Ở đây loại trừ ra những pop star kiểu ai-cũng-nghe-được chỉ dành cho teen, còn lại như 1 số band chơi punk <ko phải punk rock> + alternative thì thế nào - có phải là pop chăng? Rock thực sự nó là những gì?
Ai giải thích được hộ tôi thì thanks nhiều.
chậc
metal là 1 nhánh của rock
tiếng guitar của metal nghethoo và nhám hơn của rock (nác cứ thử nghe mấy band giai đoạn đầu với mấy band bây giờ khác nhau là cái chắc)
vì thế punk hay alt đc xếp vào rock, k0 đc xếp vào metal
vd như beatles cũng vậy
gọi là rockcungxddc mà brit pop cũng k0 sai

thực ra thì pop đã là viết tắt của popular rồi->dĩ nhiên là dễ nghe
còn r và p thì suy cho cùng cũng là muíc cả ấy mà
chẳng qua dân nghe rock thì thg nghiêm túc hơn trong việc nghe nhạc thôi

chocomog_257

Moderator
Uhm nghe thế còn được, chứ tôi cứ thấy rock fan là... sợ vãi linh hồn :))
mà rock'nroll cũng là rock nhỉ, tui quên mất :D xét cho cùng cả rock hay pop cũng đều là popular cả - thế nên mới có khái niệm pop music <nhưng trừ metal ra vì tui chưa biết liệu metal có popular hay ko> :))

smooth said:
to MOG: sao cứ phải quan trọng hóa, phân biệt giữa cái này với cái kia làm gì nhờ?? Cái nào hay thì em cứ nghe thôi, việc gì phải phân biệt. Ko biết có ai tìm cách phân biệt ROCK với POP để chỉ nghe những gì được ng ta gọi là ROCK ko =)) Bây giờ hỏi anh ROCK là gì anh cũng chịu :))
Cái này đúng đấy =D>

phongvan

Member
:))
chưa kể mấy band kiểu OPETH cứ gọi là đc xếp luôn vào OPETH metal
lâu lâu các bác lại ghép lung tung mấy loại vào=>lại ra 1 dòng mới
:D

BATDAN

Member
Bây giờ mới biết mấy cái webhosting để nhét ảnh và file. Sửa lại cái bảng các loại rock ở trên.

phongvan said:
:))
chưa kể mấy band kiểu OPETH cứ gọi là đc xếp luôn vào OPETH metal
lâu lâu các bác lại ghép lung tung mấy loại vào=>lại ra 1 dòng mới
:D
Đâu phải đơn giản được xếp một dòng rock mới. Trích từ wiki: "Opeth ist eine Metal-Band aus Stockholm, Schweden, die sich zwischen Death Metal und Progressive Metal bewegt und auf ihren späteren Alben vermehrt Einflüsse des Progressive Rock aufnimmt...." ---> "Opeth là một nhóm nhạc Metal từ Stockholm, Thụy Điển. Opeth thường chơi giữa Death Metal và Progressive Metal. Những đĩa gần đây ảnh hưởng nhiều từ Progressive Metal..."

BATDAN

Member
Hà hà, chú em Phongvan này có vẻ mê Opeth hả. Anh vừa lật trang opeth xem lịch biểu diễn hè này:

02.6. - Nürnberg Rock Im Park (D --> Đức)
03.6. - Nürnberger Ring Rock am Ring (D)
04.6. - Gods Of Metal festival (I --> Italia)
16.6. - Hultsfred (Sw --> Thụy Điển)
17.6. - Vienna Nova Rock (Au --> Áo)
23.6. - Nantes Hellfest (F --> Pháp)
24.6. - Dessel Graspop (Be --> Bỉ)
30.6. - Roskilde Festival (DK --> Đan Mạch)
01.7. - Helsinki Tuska festival (F --> Phần Lan)
02.7. - Leipzig With Full Force (D)
04.7. - Kristiansand Quart Festival (No --> Na Uy)
08.7. - Turku Ruisrock(F)
05.8. - Helsinki Ankkarock (F)

phongvan

Member
chính xác là những đĩa gần đây OPETH chơi hơi theo doom
Mà em thấy các band dạo này cũng có mốt chuyển từ melodic death sang doom thì phải=>bàn luận tiếp :D

còn phân biệt chỉ là tương đối thôi
anh em mình bàn để chẳng may có bé nào hỏi thì biết đg mà trả lời :D
(sau đó kl 1 câu là "nói chung là khó lắm em ah. anh em mình hẹn nhau buổi nữa anh giải thíc cho" =)))

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000