đàm luận cụ tỉ các vấn đề về Rock

phongvan

Member
chậc
box Rock buồn quá
lập cái topic mới cho rôm rả

chuyện là thế này
cái vụ định nghĩa nặng nhẹ trong Metal hay phân loại các dòng nhánh thực ra là vô cùng phức tạp
lại còn mấy thuật ngữ chuyên môn vô cùng đau đầu
em thiét nghĩ lập cai topic này để anh em cùng nhau góp ý xây dựng chứ k0 chửi nhau và so trình
bởi vậy em khai bút với câu hỏi "thế nào mới là nhạc NẶNG?"

khi` khi`
cai' nay` kho'
theo to'
trong am nhac. khong co' cai' khai' niem nay`(don gian? nang chi? dung` can dong do dem')

day'----------> nang khong the? hieu? theo nghia~ den duoc

phongvan

Member
em nặng nhẹ hoàn toàn khác ầm ĩ
các bác mới nghe rất dễ nhầm giữa 2 vấn đề này
nặng nhẹ k0 phuthuoocj vào dộdaayf của âm thanh mà là uy lực của guitar và bass (tất nhiên cả drum nữa)

di vao` van' de` di
ong toan` noi' linh tinh
tao nghi~ nang cung~ co' tinh' tuong doi' thoi may` a.
tuy` vao` tung` nguoi`
ma` cung~ tuy` vao` tung` hoan` canh? nghe nua~

phongvan

Member
mày đã bao giờ nghe kn blallad black, ballad death chwa?
d và b chỉ gọi là noisy thôi
k0 phải là Powerful
nếu bảo b và d là nặng thì tao deck hỉu sao lại gọi helloween và kamelot là powermetal

phongvan

Member
chậc
em thấy thế này này
viện hàn lâm âm nhạc mĩ gọi thứ HH bọn nó nghe bây giờ là simple melody (giai điệu đơn giản) chứ k0 phải là music (âm nhạc)
vì thế em ngix mấy band chỉ chăm chăm vào oánh cho thật to, gào rách cả họng ra chỉ đáng gọi là noise thôi

nặng còn phải đi kèm với chất lượng âm thanh
k0 thì em lôi đá ra em phang vào nhau cho nó kêu ầm lên rồi gọi là nặng ah?

rock hay classic hay HH j j thì cũng chỉ là music thôi
mà music thì phai có melody->nặng là uy lực của tiếng đàn nhưng phải có giai điệu

Chú Phong Vân nói bậy nào âm nhạc bao gồm 4 yếu tố căn bản là

1- âm sắc (Timbre)
2- trường độ (Duration)
3- cao độ (Pitch)
4- độ mạnh (Dynamic)

còn cái mà chú gọi là Melody nó thuộc về Texture rồi (Anh không biết dịch thế nào nữa chắc là thể loại)

Texture gồm 3 loại

Homophonic
Polyphonic
Monophonic

Hầu hết nhạc bây giờ là Homophonic hết. Nhân nói nhạc bây giờ có khái niệm này không biết có ai bị nhầm không nhỉ? Pop?

Âm nhạc bây giờ nếu chú học lên thì được liệt hết vào dạng Pop (Rock, Rap, Blue ..v..v..) gọi là Pop vì ban đầu khi loại hình âm nhạc mới hình thành ở New York do công lớn của Gerswin được nhắm vào tầng lớp phổ thông để phân biệt vơi Jazz, Folk, Ritual (Tôn giáo) và Cổ điển.

Chỉ sau này khi biến thể từ Pop trở nên quá mơ hồ nên dân tình mới gọi thêm tên như Rock'n Roll, Heavy Metal, Teen Pop, 80s' Pop thôi. Cho nên bây giờ nhiều người nhầm lẫn khái niệm Pop với Teen Pop, 80s' Pop.

22{Dsmbr

cái na`y thì theo em những ng` chơi lead hoặc bass , khi ma` chơi thì rõ ràng có hiểu biết va` CẢM NHẬN tốt hơn ng` ta sẽ fân biệt đc khá hơn , em ko chơi 2 cái loại đấy nên em ko dám góp ý , chỉ đơn thuần em nghĩ la` ko fải cái j` ầm ỹ cũng la` nặng . Nh` bác nghe death gật gù khinh bỉ những dòng # la` nhẹ =)) Tùy mỗi ng` 1 sở thx :|

xoai

Member
nặng hay nhẹ cũng chỉ là từ người ta quy định khi cân đo đong đếm so với một cái chuẩn thôi mà. Ai cho tôi 1 cái chuẩn tôi sẽ bảo nhạc này nặng hay nhẹ được ngay.

phongvan

Member
vấn đề là anh em mình bàn xem cái chuẩn ở đây là j
chứ nói như anh thì em đến chịu
chẳng khác j bảo anh đưa cách làm đây em giải bài toán này cho

mà em tg rock có trc pop chứ nhỉ

phongvan

Member
Appassionata said:
Chú Phong Vân nói bậy nào âm nhạc bao gồm 4 yếu tố căn bản là

1- âm sắc (Timbre)
2- trường độ (Duration)
3- cao độ (Pitch)
4- độ mạnh (Dynamic)

còn cái mà chú gọi là Melody nó thuộc về Texture rồi (Anh không biết dịch thế nào nữa chắc là thể loại)

Texture gồm 3 loại

Homophonic
Polyphonic
Monophonic

Hầu hết nhạc bây giờ là Homophonic hết. Nhân nói nhạc bây giờ có khái niệm này không biết có ai bị nhầm không nhỉ? Pop?

Âm nhạc bây giờ nếu chú học lên thì được liệt hết vào dạng Pop (Rock, Rap, Blue ..v..v..) gọi là Pop vì ban đầu khi loại hình âm nhạc mới hình thành ở New York do công lớn của Gerswin được nhắm vào tầng lớp phổ thông để phân biệt vơi Jazz, Folk, Ritual (Tôn giáo) và Cổ điển.

Chỉ sau này khi biến thể từ Pop trở nên quá mơ hồ nên dân tình mới gọi thêm tên như Rock'n Roll, Heavy Metal, Teen Pop, 80s' Pop thôi. Cho nên bây giờ nhiều người nhầm lẫn khái niệm Pop với Teen Pop, 80s' Pop.

cái em nói chỉ là đơn giản và dễ hỉu thôi
còn anh nói nghe fuwcs tạp was
chắc lấn sang classic rồi
anh bít nhìu thế thử đưa ra ý kiến riêng của minh coi :*

xoai

Member
À đấy, thế em có bao giờ hỏi tại sao cái thước em hay dùng lại là 20 cm không? tại sao 20 cm lại là ngắn? Chẳng qua là vì có 1 cái thanh hợp kim của nợ đặt đâu đó ở Paris người ta bảo nó là 1m thành ra cái thước của em nó thành 20cm. Và dĩ nhiên đi kèm theo là nó "ngắn". Chuẩn hữu hình thì dễ tìm chứ chuẩn trong những phạm trù tâm lý, cẩm xúc thì làm gì có =)) Thôi xin các bác, mấy cái topic kiểu như này thấy vô bổ bỏ bu =))

Ừ thế có ai hỏi em tại sao bọn Mĩ lại thích dùng mile hơn km không? Tại sao lại nói rằng cái topic này vô bổ cơ chứ. Nếu nói thế là em lại dùng tiêu chuẩn của em đánh giá topic này rồi.

Chuẩn trong vô hình cũng có nhưng không phải chuẩn tuyệt đối. Chỉ có các học thuyết được thừa nhận trong các cộng đồng khác nhau thôi. Topic để bàn luận mà, cái mọi người đang cố làm là thống nhất ý kiến mà. Em nói vô bổ thế mọi người sao còn nói được nữa. Nếu em cho là vô bổ thì cứ để mặc người khác xử lí cái vô bổ đấy đi.

@ Phongvan: Có lẽ em nhầm. Pop ra đời từ đầu thế kỉ 20. Nếu tiền thân của Rock là ROck'n roll thì nó ra đời cuối thập niên 40 cơ em ạ. Nhạc Rock'n Roll do người da đen chơi đầu tiên. Có lẽ đạt đến đỉnh cao nhờ 2 tên tuổi là Beettle và Elvis. Rock sau này anh cũng nghe nhưng hồi đấy còn nhỏ cho nên anh chưa tìm hiểu kĩ. Có gì mình đàm luận tiếp nhé.

phongvan

Member
em có đọc một tư liệu
nó cho rẳngock xuất hiện lần đầu tại LA vào năm 1968, 1970 thì xuất hiện heavy metal, 1977 speeed, 1980 thrash, 1985 death
nó k0 nói cụ thể thời gian xuất hiện của pop nhuwng có ghi là "pop là biến thể của Rock giai dễ nghe, tiết tấu rõ ràng rất đc ưa chuộng..."
->rock sinh ra pop mới đúng chứ?

có tài liệu khác lại ghi R có khuynh hướng từ 30s, đc thể hiện rõ nét ở thể loại nhạc jazz swing với những đoản khúc lặp đi lặp lại (riffs) và các ca khúc country chịu ảnh hưởng của blues từ các ban nhạc DELMORE BROTHERS, BOB WILS, JIMMIE RODGERS......(khá dài)......

có chỗ lại ghi là với sự xuất hiện của "rock around the clock" của Bill Halley (1955) thì R&R chính thức ra đời. N` người cho rằng thuật ngữ "ROCK N` ROLL" đc kháiinh bởi dj tiếng tăm ở Cleveland và NY có tên là Alan Freed. N` anh em giờ coi thg R&B n mà R&B cũng đóng góp trong việc định hình nên Rock

Lần trc trên TV có nóilaf bản thu đầu tiên của elvis đã đánh dấu sự ra đời của R

trên thực tế thì có nhiều cuốn sách bàn luận về sự ra đờicuar rock, n tất nhiên cuối cùng người ta đều kllaf "đây là vấn đề k0theer giải quyết đc và cái chính là R đã ra đời k0 cần phải tìm hiểu quá kĩ về sự ra đời của nó (thế thì bọn này viết sách làm j?)"

phongvan

Member
xoai said:
À đấy, thế em có bao giờ hỏi tại sao cái thước em hay dùng lại là 20 cm không? tại sao 20 cm lại là ngắn? Chẳng qua là vì có 1 cái thanh hợp kim của nợ đặt đâu đó ở Paris người ta bảo nó là 1m thành ra cái thước của em nó thành 20cm. Và dĩ nhiên đi kèm theo là nó "ngắn". Chuẩn hữu hình thì dễ tìm chứ chuẩn trong những phạm trù tâm lý, cẩm xúc thì làm gì có =)) Thôi xin các bác, mấy cái topic kiểu như này thấy vô bổ bỏ bu =))
:)) =)) :)) =)) :)) =)) :)) =)) :?
chết cười
thế anh có bao giờ hỏi tại sao người ta lại lấy thanh kl đấy là thc đo chuẩn k0
cãi nhau vỡ đầu ra đấy anh ahj,. Có bận ngườita còn lấy khoảng cách từ Luân đôn đến Paris làm 1m cơ. Chậc, anhhocj lớp lý chắc hay phải dùng đo đạc lắm nhỉ. Nếu lấy 1m là cái khoảng cách kia thì chắc cái thc 20cm mà anh nói dài vãi...
nói như anh cứ ngồi chỗ và bảo "cứ cho tôi.. tôi sẽ..."->pó tay (k0 bít bình luận thế nào nữa)
anh học 12 rồi thì chắc chắn phải qua tốt nghiệp 11. Anh k0 học gdcd 11 ah. Nó có đn rõ ràng về cx đấy. Nếu quên qua 11a4 em cho mượn về nghiên cứu
còn anh kêu cái topic này vớ vẩn. Xin lỗi anh nhưng topic của em ít câu bài hơn topic của anh nhiều
chắc tại chuẩn mực vớ vẫn r của anh khác bọn em
xin lỗi nha
>:D< :?

xoai

Member
:)| ồ vâng, thế thì em cố gắng nuôi dưỡng cái topic này, bao giờ nó có kết quả ơi anh 1 tiếng. Có khi em gửi làm đề tài nghiên cứu khoa học: Định nghĩa "nhạc nặng" hay quá trình tìm kiếm một chuẩn mực nặng - nhẹ". Có khi được vào viện hàn lâm nào đấy =))

nói như anh cứ ngồi chỗ và bảo "cứ cho tôi.. tôi sẽ..."->pó tay (k0 bít bình luận thế nào nữa)
Để xây dựng được một định nghĩa em cần phải có "tiên đề", phải có những định lý đã được chứng minh, từ đó em mới có thể bảo người ta định nghĩa của em là đúng. Thế thì thay vì đi tìm định nghĩa, ta đi tìm chuẩn mực của nặng và nhẹ. Anh chỉ suy luận tự nhiên thôi, chẳng hiểu sao em lại bó tay.

Cá nhân anh trong lĩnh vực nghệ thuật anh chẳng thích "cái chuẩn". Có nó tự dưng người nghệ sỹ bị gò vào một khuôn khổ. Và trong quá trình sáng tạo, chắc chắn một lúc nào đó sẽ có những vết chân dẫm đạp vào "cái gọi là cái chuẩn" đấy.

Câu hỏi em đặt ra là một câu hỏi không có câu trả lời xác định. Kiểu như em đi với bạn gái, bạn gái em hỏi "anh có yêu em không". Giải pháp hay là cười trừ còn nếu em tra lời là có thì khả năng em lĩnh câu thứ 2: "yêu em như thế nào" là rất cao. Lúc này chẳng lẽ "tán" em nó 1 câu: "yêu đến chết đi được" thì bạn gái em nếu "dẻo" mồm phang cho 1 nhát "Thế vẫn là chưa đủ" thì lúc đó cười hay mếu với em cũng như nhau thôi. Định nghĩa nặng hay nhẹ chẳng ảnh hưởng đến tính nghệ thuật hay sự phát triển của âm nhạc. Có chẳng là người nghe cứ thích gán cho nó vào những cái chuẩn vô hình mà thực tế............chẳng để làm gì.

phongvan

Member
cãi nhau nhiều mệt người
kl là em chỉ muốn lập cái topic để mọi nguwoif tranh luận cho đỡ buồn
anh k0 thíc thì thôi
đừng chê cái topic của người khác là vớ vẩn
nghe buồn cười lắm

xoai

Member
Ồ =)) thế anh nói có gì sai để em phải "cãi" à?
Thực tế là cái topic này vớ vẩn. Còn em không công nhận thì thôi (cũng giống như anh không thích thì thôi) Chẳng hiểu thôi thì thôi cái gì =)) hô hô!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000