Trường Đại học Ngoại thương

Lư Nhật Linh

Đề nghị bác Đặng Đức Vinh ăn nói cẩn thận nhé ! ... Em chưa vào đại học nhưng mà, những gì em research là rất chuẩn ...

Việc em chưa vào đại học, với việc sự thật rành rành, là ko liên quan !ok?

Ngoại Thương, đúng là, ko nên chọn !

Khuyên mọi người thành thật , thật lòng ... Chọn ngoại thương, thì đâm đầu xuống đất 10 cái .. Khi nào ,ko thấy đau, roài hẵng chọn ..hee

kidinftu

to Lư Nhật Linh :Thế Linh định thi trường gì vậy? mà kid không hiểu sự thật rành rành là chuyện gì vậy??? giải thích giùm ?
còn chuyện Linh nói thi vô FTU mà như vậy thì có lẽ không ổn rùi đó ...

to all mem :
4rum của chúng tôi - FTU-FORUM đã quay trở lại với địa chỉ : http://ftu-forum.info

dangducvinh

Member
Lư Nhật Linh said:
Việc em chưa vào đại học, với việc sự thật rành rành, là ko liên quan !ok?

Ngoại Thương, đúng là, ko nên chọn !

Khuyên mọi người thành thật , thật lòng ... Chọn ngoại thương, thì đâm đầu xuống đất 10 cái .. Khi nào ,ko thấy đau, roài hẵng chọn ..hee
Chon. Ngoai Thuong va thi do~ duoc vao Ngoai Thuong la 2 pham tru` hoan toan tach biet, ko phai ai chon Ngoai Thuong thi deu do ca dau em a.
Ko hieu tai sao em co an tuong rat xau ve truong Ngoai Thuong nhu vay, vay theo em, em dua vao dau de danh gia' Ngoai Thuong la truong kem', hay do ho*i (theo nhu em noi:"dap dau xuong dat 10 lan ko thay dau thi moi vao"), va cai "su that ranh ranh" ma em noi toi, chang hay no la cai gi vay?. Ban than anh, anh cung da tung trai qua giai doan research, chon truong nhu em, anh hoc KT, ko lien quan gi den NT, nhung anh danh gia hoan toan khach quan dua vao nhung nguoi tha^n cua anh, nhung ban be cua anh da tung hoc Ngoai Thuong, va bay gio ho deu la nhung nguoi rat gioi?.
...
Co' le~ DH Ngoai Thuong do^i' vo*i' em cu~ng nhu* chum` nho con` xanh ? :))

kidinftu

FTU à? không tệ lắm đâu!

Bây giờ thì tớ sẽ nói cho các bạn biết học Ngoại thương bạn sẽ được những gì nha... đáng tự hào lắm đấy (nghe "hứa hẹn" nhỉ?! )

Những ngày đầu tiên vào trường, bạn sẽ được học một tuần lễ gọi là "tuần lễ chính trị" hay đại loại như vậy, giới thiệu về "lịch sử thành lập và hoạt động của ĐHNT" . Nghe thì có vẻ chán như con gián đúng không, nhưng đứa nào sau khóa học í cũng vểnh mũi lên cả tấc vì... sung sướng (nói thật ấy mà)!

Tớ chỉ kể ra đây một "ví dụ" trong không biết bao nhiêu ví dụ mà các thầy "dụ" bọn tớ:

Thầy tớ hỏi thế này này:
- Theo các em sinh viên quan tâm đến vấn đề gì nhất?
Câu hỏi của thầy lập tức gây ra một làn sóng dư luận xôn xao trong lũ học trò ngờ nghệch phía dưới... Quái lạ sao lại "quan tâm đến vấn đề gì nhất" nhỉ????... Vài đứa xì xào:"Tình yêu", lại có đứa đoán già đoán non:" Hôn nhân và gia đình" (chẳng hiểu tụi nó thấy có "mối quan hệ mật thiết"gì giữa hôn nhân với lại bọn ... sinh viên nhỉ? ). Có đứa thực tế hơn thì bảo... "chắc là ... ghẻ lở rùi, tao nghe báo chí nói SINH VIÊN = THIẾU NƯỚC+THIẾU ĂN+THIẾU XÀ PHÒNG => bị ghẻ nhiều" (có lý đấy chứ).
Nhưng hình như những câu đấy không "ăn nhập" gì với ý định của thầy lắm, nên thầy lại đằng hắng... gợi ý:
- Nhất là sau khi ra trường ấy?
Ah ha, thế thì rõ quá rùi còn gì nữa... có mấy đứa cười khúc khích:
- Lập gia đình hở thầy?
- À... cái đấy thì cũng quan trọng... nhưng còn có gì quan trọng hơn nữa không?
Thầy "dụ khị" tiếp:
-... Việc làm chẳng hạn?

Cả bọn bây giờ mới ngã ngửa ra, thì ra thầy "gài" nãy giờ mà không biết, lại cứ suy nghĩ hết sức "lớn lao" nên không đứa nào "theo kịp" ý đồ thâm thúy của thầy!

Cả bọn gật gù bàn tán ... ra trường bây giờ cũng lo lắm, thất nghiệp như chơi ấy chứ! Có đứa, để chứng minh cho lý lẽ của mình, bèn minh họa cụ thể với nhau thế này:
- Chị tao có một người bạn, chị này lại có một đứa em trai... Thằng em trai của bạn chị tao có một đứa bạn gái, bây giờ mới tốt nghiệp xong ngành Kế toán... Vậy mà không có công ty nào nhận, phải đi học thêm tại chức Anh Văn để xin làm tiếp tân khách sạn kia kìa...

Trong khi cả lũ còn đang ngẩn tò te "suy nghĩ" xem cuối cùng là bạn mình có quan hệ thế nào với nhân vật trong "dẫn chứng" kia, thì thầy đã nói được một đoạn kha khá, đại loại là bi giờ khó tìm việc làm lắm, sinh viên ra trường thường phải làm trái ngành nọ kia... v.v và v.v...

Rùi thầy "thu hẹp" đề tài lại rất "ngụ ý":
-Nhưng mà... trường Ngoại Thương thì lại khác các em ạ!

Phù ... cả bọn vểnh tai lên nghe (Bọn trường tớ rất có "nghệ thuật" nghe ngóng những thông tin "nóng hổi" như vậy đấy, hi hi)

-Thầy có nhiều chuyện về "giá" của các em sau khi tốt nghiệp lắm... Trong khi nhiều trường, SV lo sốt vó lên để đi xin việc , còn SVNT chúng ta thì cứ ... đủng đỉnh như không ấy!
(Thầy khơi chuyện hấp dẫn như vậy thì đứa nào không thích nhỉ?)

-... thậm chí chưa tốt nghiệp đã có công ty xin rồi ấy chứ! Không tin các em hỏi thầy Châu mà xem, năm nào thư tuyển người cũng đầy trên bàn thầy, nhiều khi "cung không đủ cầu" nữa cơ!
(à, mở ngoặc thầy Châu là Giám đốc Cơ sở II ĐHNT - nghe "giám đốc" thấy "không khí" của một công ty quá nhỉ! Đúng là... dân làm kinh doanh có khác )

-... Một lần đại sứ Nhật Bản vào thăm trường mình và bảo:
"Chúng tôi rất buồn với SV trường anh"... Các thầy thót cả tim: "không hiểu có chuyện gì xảy ra nhỉ?". Ai cũng lo lắng ra mặt các em ạ...

Thầy dừng lại một chút để tạo... bối cảnh cho câu chuyện. Bọn tớ lúc ấy thì khỏi phải nói nữa, ngơ ngác nhìn nhau... hồi hộp xem cái gì đã xảy ra... nhỡ mà SV trường mình có tiếng xấu gì thì chết, hic hic...
-Thế là các thầy mới hỏi ngài đại sứ :"SV chúng tôi đã làm điều gì không phải à?"

Ngài đại sứ mới nói :"Năm ngoái chúng tôi cần bổ sung nhân sự, thế là chúng tôi đăng báo tuyển người... và nhận được khoảng hai ngàn lá đơn xin việc (có lẽ số liệu này chỉ là đại khái thui, nhưng cứ cho là nhiều lắm đi - chúng ta không quan tâm đến tiểu tiết ), sau đó mất bao nhiêu công sức chọn ra mười ứng viên để phỏng vấn... Lại tốn một khoảng thời gian và tiền bạc nữa... từ đó chọn ra được một người phù hợp. Nhưng khi chúng tôi mời anh ấy đi làm thì nhận được lời từ chối vì lý do: anh ta đã tìm được một chỗ làm khác cách đấy mấy hôm!"

... "chúng tôi tìm hiểu trong hồ sơ thì biết anh ta là sinh viên của ĐH Ngoại thương!" ()

Trời ạ, khỏi nói bọn học trò chúng tớ "nức lòng nức dạ" thế nào khi nghe phần cuối câu chuyện... đứa nào cũng khấp khởi "mở cờ trong bụng", như thể chính mình là tên "quái nhân" nọ! (đến lúc nâng cốc chúc mừng rùi đấy, hi hi....)

Rồi thầy còn vẽ ra một tương lai vô cùng tươi sáng nữa chứ! Nó thế này này:
- Mai mốt ra trường SV các em sẽ phải ... chọn công ty mà làm ấy chứ, trong một loạt thư mời tuyển dụng thì phải cân nhắc xem nó có ... gần nhà không, có nhiều ngày nghỉ không... để chọn cái mình thích nhất (nghe hay đấy chứ!)
- Lương thì càng không lo... 300$ là còn "nhắm mắt" làm miễn cưỡng đấy (trời ạ, không biết có thật không nhưng chỉ cần nghe đến đấy thì đứa nào cũng hoan hỉ ra mặt rùi)

Thôi tớ không nói nữa đâu, kẻo có người không tin lại bảo tớ "marketing" về trường thì chết (oan cho tớ lắm, tớ toàn viết lại những gì thầy tớ kể thôi, không tin hỏi bọn bạn K41 của tớ mà xem)

=> Bài học thứ ba:
Học NT bạn sẽ được khá nhiều đấy, miễn là bạn đạt được mức yêu cầu của các kỳ thi và khóa luận tốt nghiệp thui.

Grenouille_vert

Moderator
Đề nghị mọi người đi đúng chủ đề!
@ Linh: Ông đủ sức để biện luận với bên FTU thì hãy dùng lý lẽ của một người năm thứ 4 mà biện luận, đừng đứng trên vị thế của một học sinh cấp III - thế nghĩa là ông tự tạo lợi thế giả tạo cho mình rồi. Mà tôi cũng nói với ông là ở đâu có mặt tôi làm mod thì đừng nhảy gây chiến cơ mà :D
@ anh Long: Vụ này em ủng hộ anh! Tất cả vì tương lai con em chúng ta :p

Dragon

Chú kid ơi ,định vô giúp một tay nhưng viết lạc đề bị mod delete mất bài roài:) .
Các em CVA nào có ý định vô NT thì tham gia vào 4rum mà anh kid (nói là kid thôi nhưng đô con vãi lúa,nhìn hình muốn xỉu roài:)) ) đã giới thiệu để tím hiểu và hỏi thăm thông tin.

unni_x

Active Member
anh Vũ thao túng cho cuộc tranh luận của D1 9902 boys :">
( bài này của mình ko khéo cũng bị xóa vì dám động chạm đến các bác ...:">)

dangducvinh

Member
Không tranh luận với người ko rõ nguồn gốc -_-. Và nhắc lại thêm lần nữa, mình ko học Ngoại Thương, cũng ko tiếp thị cho họ, chỉ là đánh giá khách quan mà thôi.

kidinftu

ok ... các pác cứ thoải mái .. kid tiếp tục post thêm về chủ đề FTU.

Ngoại thương Hà Nội.

1. Ấn tượng đầu tiên:

Ngày đầu tiên bước chân vào trường, tớ thấy rất thân quen như đi vào nhà mình vậy. Hic, có lẽ mọi người cho là củ chuối nhưng cũng một phần tại trường tớ bé tẹo ko hà. Nhà cửa ko đẹp lắm (xấu là khác), trường thì bé tí teo, căn tin (nơi dở tệ nhất trường) thì chả có cái gì (ngoài mì gói, phồng tôm, quẩy, mí cả nước chè, và vài ba thứ lăng nhăng nữa, thế mà lúc nào cũng đông kìn kìn chứ lị).Hơi thất vọng. (Sau này mới biết trường tớ có nhiều chỗ hay. Điển hình là sân thượng nhà G, leo lên đây ngắm cảnh hết ý luôn.)

kidinftu

2. Tuần học chính trị đầu tiên:

Hội trường nhà D1 đông nghìn nghịt, mồ hôi mồ kê nhễ nhại nhưng tất cả đều giỏng cổ lên nghe cô hiệu trưởng diễn thuyết: cô Mơ (mà theo như một Olympian tớ biết cảm thán thì “phê lòi mắt”!). Cô cho một vài sinh viên lên giới thiệu về nguồn cơn tại sao lại thi NT (nào là vì có gene di truyền kinh tế, nào là ko chỉ muốn đc nhận công việc từ người khác mà muốn được học để tạo ra công việc cho người khác.. tóm lại là khẩu khí ghê người). Cô nói về NT và làm bọn tớ cảm thấy sướng khủng khiếp.

Điểm của Ngoai thương cả 2 khối A và D đều ko dưới 22, thế mà trường tớ còn gọi vượt chỉ tiêu đấy nhé (như năm rồi gọi tới 113% cơ hay sao í). Đó là vì sinh viên trường tớ đi nước ngoài như đi chợ. Các thày cô sợ là nếu ko gọi vượt thế thì qua 4,5 học, sẽ chẳng còn mống nào mất (hìhì làm gì mà dã man thế!).

Thực ra giáo trình trường tớ chỉ cần học trong 4 năm như các khối trường KT khác, nhưng chúng tớ phải học thành 4 năm rưỡi là để học thêm Ngoại ngữ. Chính vì thế mà SV trường tớ Ngoại ngữ giỏi khủng khiếp luôn.

SV trường tớ rất tham lam, bọn tớ đã xâm chiếm việc của sinh viên các trường khác (hihi, xin lỗi nhen). Bởi vì Bộ Ngoại giao mấy năm trước chỉ nhận SV Ngoại giao, nhưng bây giờ phải gọi thêm cả SV NT nữa. Vì Ngoại ngữ của SV trường tớ cũng ko thua kém SV Ngoại giao, nhưng lại có kiến thức sâu về kinh tế. Tương tự với Ngân hàng, bộ tài chính... Ngay cả bộ Thương mại, phòng Thương mại và Công Nghiệp Việt Nam, có rất rất nhiều quan chức là cựu sinh viên trường tớ.

SV trường tớ “kiêu” lắm. LÀ người chọn công việc của mình và nếu lương của một SV NT mà 1,5 triệu /tháng thì chẳng qua là họ làm để lấy kinh nghiệm mà thôi. Hic. VÀ nói chung SV NT ra trường thì luôn được làm những việc mà mình thích và thường là đúng ngành học của mình --> đây không phải lời của kid đâu nhé mà là kinh nghiệm của các pác đi trước đó ... sự chính xác thì đã có thực tế kiểm nghiệm rồi đó ... :D

kidinftu

3. Trường tớ: FTU, học những gì?

Thi đầu vào trường tớ gồm 2 khối A và D. Gồm 3 ngành Kinh tế ngoại thương (KT đối ngoại), Quản trị Kinh doanh, Tiếng Anh thương mại.
a. Khối A như năm ngoái thì lấy 23,5 điểm cho khối KTNT và 22 điểm cho QTKD. Nếu bạn đang ký thì KTNT mà điểm thấp hơn 23,5 mà vẫn trên 22 điểm thì sẽ được chuyển xuống học QTKD (hic, trường tớ quyết tâm ko để lọt nhân tài nào)

Đối với khối ngành KTNT: sau khi thi vào rồi , bạn sẽ đăng ký để học tiếng Nhật hay tiếng Trung (riêng tiếng Trung mới có từ năm ngoái), nếu ko đăng ký thì mặc nhiên sẽ học tiếng Anh. Nếu đủ người thì sẽ lập 1 lớp tiếng Nhật, một lớp tiếng Trung của khối A. (Như năm ngoái thì có 1 lớp tiếng Nhật khối A, ko biết có lớp tiếng Trung của khối A ko. Có 8 lớp của khối A).
QTKD có 3 lớp.
b. Khối D, thi vào trường tớ bạn sẽ học KTNT hay tiếng Anh thương mại. (điểm chuẩn tớ ko rõ lắm), Học KTNT, có các tiếng Anh, Trugn, Nhật, Pháp, Nga. Điểm chuẩn riêng cho từng lớp và ko chuyển.
Ko có sự khác biệt KTNT khối A và KTNT khối D: Các môn học đều giống nhau, cả Ngoại ngữ. Nghĩa là lúc đầu SV khối A rất vất vả với môn Tiếng Anh (các ngoại ngữ khác đều học từ đầu), vì học chung giáo trình, KT chugn đề với SV khối D. hihi, tuy nhiên khi học các môn khác, nếu là 1 SV khối A bạn sẽ luôn được nghĩ là một SV thông minh tài giỏi (oan quá, oan quá).

kidinftu

4. Cơ sở vật chất.

Bạn sẽ phải làm 1 thẻ thư viện, dùng cho thư viện (bạn được mượn cùng lúc 3 quyển sách, có thể trả rồi mượn thoải mái), phòng đọc (vào phòng này để ngồi nghiên cứu các tài liệu), phòng đọc báo (1 kho các loại báo).

Trường tớ còn có 1 phòng khai thác mạng với 40 máy, lúc nào cũng ăm ắp sinh viên.

Thể dục(ối chao, ác mộng đêm trường của tớ): các bạn sẽ được học trong nhà thi đấu, mưa ko tới đầu, nắng ko tới chân. Nhưng cũng hơi khổ vì nếu đi học muộn thì sẽ bị nhốt ngoài cửa nhà thi đấu. (Nhà thi đấu chứa khoảng 400 người, có các phòng nhỏ tầng 2 để tập Aikido hay thể dục thẩm mỹ hay cái gì đó tớ cũng ko biết). 5 kỳ đầu sẽ học các môn:

a. TD tay không (ôi giời ơi, là lộn tùng phèo đấy. Nằm trên cái nệm, chổng đầu xuống đất rồi vèo, ko hiểu sao mình đã ở bên kia.)

b. bóng chuyền (hịhị đau tay lắm. Tớ tập bóng chuyền mà tay sưng phồng, tím bầm, tụ máu đỏ lòe. Hic),

c. Vũ quốc tế (hihi, là nhảy đấy. Mùa thi lại, sân trường tớ lúc nào cũng rổn rảng tiếng nhạc phát ra từ mấy cái đài bé xíu, và các anh chị, nhưng phần lớn là các chị chị (tức là 2 chị), tay trong tay xoay mòng mòng, trông ngộ lắm!)

d. Cầu lông hoặc bơi và một môn nữa (chưa kinh qua nên ko rõ)
Tóm lại, là một môn đầy vinh quang và cay đắng (Ngoại giao sướng lắm, bọn bạn tớ chỉ việc cầm mấy cái gậy khuơ khuơ là xong 1 trình thể dục, như mấy ông bà cụ tập dưỡng sinh í)

kidinftu

5. Các hoạt động thì sao?

Trường tớ có Hội Sinhh viên, Đoàn, CLB Nhà Doanh nghiệp tương lai, CLB SV nghiên cứu khoa học.

CÁc bạn có thể chọn;
a. Hội Sinh viên: từng tổ chức cuộc thi Hội trại ASEAN, Duyên dáng Ngoại Thương (hoa hậu ngoại thương í muh. Uiui, đông đảo lắm lắm, hôm đó bãi giữ xe trường tớ ngập tràn, dòng xe gửi còn tràn ra vỉa hè đường Chùa Láng, vắt sang cả Nguyễn Chí Thanh), hay có thể tham gia tình nguyện dạy các em nhỏ ở làng trẻ Birla

b. CLB nhà doanh nghiệp tương lai : tổ chức các cuộc thi to đùng: Ăn trưa cùng giám đốc (bạn có bao giờ mơ một sinh viên KT lai đường đường được ngồi ăn một bữa trưa với những VIP chưa? Như GĐ công ty văn phòng phẩm Hồng Hà, Giám đốc khách sạn Melia...), Thế giới Doanh nhân, Nhịp cầu tuuyển dụng .... còn nhiều nhiều và nhiều
c. CLB SV nghiên cứu khoa học: Do 1 Olympian làm chủ tịch. Cực kỳ hữu ích luôn. Mới đây đã tổ chức cuộc thi hùng biện tiếng Anh cho SV NT phối hợp cùng Language Link, rất hay..

Đầu năm sẽ có thi tuyển vào làm cộng tác viên của 3 tổ chức này (chọn qua CV, thi trắc nghiệm IQ, viết luận ).
Nếu ko hứng thú với các tổ chức của trường, các bạn có thể tự mình kinh doanh, đi làm thêm đủ kiểu.

(theo www.ftu-forum.info )

đến đây tôi xin khép lại loạt bài giới thiệu về trường Ngoại Thương - và các bạn muốn tranh luận thì cứ tiếp tục và tôi sẽ cố gắng hết sức ...

kidinftu

dangducvinh said:
Không tranh luận với người ko rõ nguồn gốc -_-. Và nhắc lại thêm lần nữa, mình ko học Ngoại Thương, cũng ko tiếp thị cho họ, chỉ là đánh giá khách quan mà thôi.
ok tôi đông ý với bạn ... cái gì cũng phải khách quan mà nói chứ ... chủ quan thì hay bị quáng lắm ... :D

dangducvinh

Member
kidinftu said:
Bạn sẽ phải làm 1 thẻ thư viện, dùng cho thư viện (bạn được mượn cùng lúc 3 quyển sách, có thể trả rồi mượn thoải mái), phòng đọc (vào phòng này để ngồi nghiên cứu các tài liệu), phòng đọc báo (1 kho các loại báo).

Trường tớ còn có 1 phòng khai thác mạng với 40 máy, lúc nào cũng ăm ắp sinh viên.

Thể dục(ối chao, ác mộng đêm trường của tớ): các bạn sẽ được học trong nhà thi đấu, mưa ko tới đầu, nắng ko tới chân. Nhưng cũng hơi khổ vì nếu đi học muộn thì sẽ bị nhốt ngoài cửa nhà thi đấu. (Nhà thi đấu chứa khoảng 400 người, có các phòng nhỏ tầng 2 để tập Aikido hay thể dục thẩm mỹ hay cái gì đó tớ cũng ko biết). 5 kỳ đầu sẽ học các môn:

a. TD tay không (ôi giời ơi, là lộn tùng phèo đấy. Nằm trên cái nệm, chổng đầu xuống đất rồi vèo, ko hiểu sao mình đã ở bên kia.)

b. bóng chuyền (hịhị đau tay lắm. Tớ tập bóng chuyền mà tay sưng phồng, tím bầm, tụ máu đỏ lòe. Hic),

c. Vũ quốc tế (hihi, là nhảy đấy. Mùa thi lại, sân trường tớ lúc nào cũng rổn rảng tiếng nhạc phát ra từ mấy cái đài bé xíu, và các anh chị, nhưng phần lớn là các chị chị (tức là 2 chị), tay trong tay xoay mòng mòng, trông ngộ lắm!)

d. Cầu lông hoặc bơi và một môn nữa (chưa kinh qua nên ko rõ)
Tóm lại, là một môn đầy vinh quang và cay đắng (Ngoại giao sướng lắm, bọn bạn tớ chỉ việc cầm mấy cái gậy khuơ khuơ là xong 1 trình thể dục, như mấy ông bà cụ tập dưỡng sinh í)

À, về GDTC thì NT ko hay lắm, toàn học môn hãm tài, năm thứ nhất học lộn, thật ngớ ngẩn -_-, bóng chuyền càng ngớ ngẩn hơn nữa, vũ tàm tạm, được mỗi môn bơi, chỉ đáng tiếc lại học ở bể Tăng Bạt Hổ, nước hơi bẩn.

fruit NHO

Active Member
kidinftu said:
Thi đầu vào trường tớ gồm 2 khối A và D. Gồm 3 ngành Kinh tế ngoại thương (KT đối ngoại), Quản trị Kinh doanh, Tiếng Anh thương mại.
a. Khối A như năm ngoái thì lấy 23,5 điểm cho khối KTNT và 22 điểm cho QTKD. Nếu bạn đang ký thì KTNT mà điểm thấp hơn 23,5 mà vẫn trên 22 điểm thì sẽ được chuyển xuống học QTKD (hic, trường tớ quyết tâm ko để lọt nhân tài nào)

Đối với khối ngành KTNT: sau khi thi vào rồi , bạn sẽ đăng ký để học tiếng Nhật hay tiếng Trung (riêng tiếng Trung mới có từ năm ngoái), nếu ko đăng ký thì mặc nhiên sẽ học tiếng Anh. Nếu đủ người thì sẽ lập 1 lớp tiếng Nhật, một lớp tiếng Trung của khối A. (Như năm ngoái thì có 1 lớp tiếng Nhật khối A, ko biết có lớp tiếng Trung của khối A ko. Có 8 lớp của khối A).
QTKD có 3 lớp.
b. Khối D, thi vào trường tớ bạn sẽ học KTNT hay tiếng Anh thương mại. (điểm chuẩn tớ ko rõ lắm), Học KTNT, có các tiếng Anh, Trugn, Nhật, Pháp, Nga. Điểm chuẩn riêng cho từng lớp và ko chuyển.
Ko có sự khác biệt KTNT khối A và KTNT khối D: Các môn học đều giống nhau, cả Ngoại ngữ. Nghĩa là lúc đầu SV khối A rất vất vả với môn Tiếng Anh (các ngoại ngữ khác đều học từ đầu), vì học chung giáo trình, KT chugn đề với SV khối D. hihi, tuy nhiên khi học các môn khác, nếu là 1 SV khối A bạn sẽ luôn được nghĩ là một SV thông minh tài giỏi (oan quá, oan quá).

năm nay có khoa mới mà anh ???:)

kidinftu

uh. năm nay trường Ngoại Thương mở thêm 4 ngành đào tạo mới(hệ chính quy) là:

-Ngành Tài chính – Ngân hàng( mã số 11 06 10)
-Ngành Tiếng Pháp( mã số 07 04 11)
-Ngành Tiếng Trung Quốc( mã số 07 02 11)
-Ngành Tiếng Nhật

nói chung là càng ngày thì trường Ngoại Thương sẽ càng mở rộng về mọi khía cạnh để có thể trở thành 1 trường Kinh tế toàn diện chứ không chuyên về Ngoại Thương.

kidinftu

ok...vậy là ổn rùi nhé các bạn CVA ... 4rum chúng tôi đã trở lại hoạt động bình thường - vui quá -
http://www.ftu-forum.info

tôi nghĩ chúng ta nên xúc tiến công việc thôi. hiện nay BQT của chúng tôi đang bàn định 1 kế hoạch cụ thể và sẽ sớm gửi cho các bạn trong tuần này.

rất mong sự hợp tác của các bạn.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000