Trường Đại học Ngoại thương

anh cho em lời khuyên nhé !

phuonglinhd8 said:
Doan' ko nham` thi` the? nao` anh nay` cung dang hoc. o? nuoc' ngoai`!
CHu' neu' chi? tinh' truong` trong nuoc' thui th`i em thay' FTU wonderful nhat'! Mong uoc' cua? bao nhieu nguoi` day' anh a.!
Sao em lại đoán bạn Lư Nhật Linh đang ở nước ngoài, mà ko có bất kỳ cơ sở hợp lý, và logic nào thế ?
Đi thi mà dựa vào đoán,là Fail rồi đấy !;-)

Anh cho em lời khuyên này cô bé . ! thực ra, cái được gọi là Wonderful, ko nằm trong Brandname của các trường ĐH, mà nằm trong sở thích về nghề nghiệp tương lai của em !!! Em hiểu ko?

Trong lĩnh vực kinh tế, thực chất Ngoại thương, chưa hẳn đã mạnh bằng KT quốc dân.
Về lĩnh vực đối ngoại, Ngoại thương chưa hẳn đã hơn Học viện Quan hệ Quốc tế.

Lựa chọn Foreign Trade as a specific study major , Ngoại Thương đã làm hẹp khả năng của SV lựa chọn trường mình . Trên tất cả các business course của các trường ĐH nước ngoài, chưa từng có 1 ngành nào gọi là Foreign trade, như Ngoại Thương đã chọn.

Trong khi, các trường ĐH ngoài nước, thì chỉ có international business, hay international commerce, sound the same to Foreign trade!
nhưng thực ra, thi` Foreign Trade của ĐH Ngoại Thương, còn hẹp hơn rất nhiều so với các major kể trên !

Sorry bạn Tuấn Sơn, nhưng that is the fact !

Anh o*i nhung ma` chi. em hoc. o? truong` day'! CHi. y' bao? la` he. thong' giang? day. + phuong phap' day. truong` day' hay hon cac' truong`khac' ma`! Em ca' voi' anh la` anh kia hoc. nuoc' ngoai` day'!

Nhung ma` ro~ ran`g ve` kinh te' thi`o? VN ngoia. thuong la` nhat' ko`n gi`!

hay rồi !

phuonglinhd8 said:
Anh o*i nhung ma` chi. em hoc. o? truong` day'! CHi. y' bao? la` he. thong' giang? day. + phuong phap' day. truong` day' hay hon cac' truong`khac' ma`! Em ca' voi' anh la` anh kia hoc. nuoc' ngoai` day'!
Chị em học khóa nào,lớp nào của NT thế ? Có thể mời chị em tham gia, cùng thảo luận, càng vui em ạ .

Sao em biết bạn Lư Nhật Linh kia học ở nước ngoài ? Nhỡ không phải thì sao ?
Em ko thấy cái profile của bạn ấy ,học khóa 03-06 của Việt Đức còn gì? Em chỉ được cái đoán mò hà !

Anh đã nói rùi, phải có căn cứ, và cơ sở, thì mới có lập luận vững chắc được. Đi thi như thế, là mất toi điểm rồi !?

Grenouille_vert

Moderator
Xin lỗi em, khoa tiếng Anh thương mại ko phải là khoa tốt nhất của FTU, không đưa ra làm ví dụ được.

@Linh: FTU không tốt, thế thằng nào bỏ không học Bách Khoa để học Ngoại thương hả? Dù sao thì Ngoại thương cũng được đánh giá cao nhất trong số các trường về eco ở Việtnam rồi. Về mặt chuyên môn thì tớ không biết, chứ về mặt con người thì Ngoại thương đào tạo được sinh viên năng động nhất so với các trường khác trong khối kinh tế (tính trong số những người tớ quen).

Vũ "nhị"

Member
Grenouille_vert said:
FTU không tốt, thế thằng nào bỏ không học Bách Khoa để học Ngoại thương hả?
=)) =)) =)) =))
Xin lỗi anh Vũ 1 tí :D , em xin mạo muội có ý kiến: em mà học Dệt may thời trang hay CN vật liệu Silicat thì cái suất NT như ơn tái sinh của bác mẹ nhà em rồi.:D Anh thử hỏi xem có anh (chị) nào học Tự động hóa, CNTT hay ĐTVT dám bỏ ngang để sang NT không? Nếu có em sẽ rời trường ngay!

Chốt lại : Bách Khoa có nhiều dạng Bách Khoa lắm.:p Anh đưa vấn đề này ra thì sẽ làm phức tạp thêm vấn đề đấy.

Lư Nhật Linh

ơ !

phuonglinhd8 said:
Doan' ko nham` thi` the? nao` anh nay` cung dang hoc. o? nuoc' ngoai`!
Em Linh này , đoán kiểu gì thía ..??=)) .. Em dựa vào đâu mà đoán thía?.. Anh học Việt Đức em gái thân yêu !

To :anh gì từ trường Ngoại Thương : em đồng ý với ý kiến anh Linh gì đó nói . Hoàn toàn như em nghĩ .
Ngoại Thương, ko có gì đặc biệt hơn so với các trường khác, ngoài việc lắm gái, ít trai hơn so với các trường ! heee....

Mà con gái, thì cũng chẳng xinh ! Nếu nói về xinh, thì phải sang Quan hệ quốc tế !

Đem Bách Khoa, mà so với Ngoại thương, thì đúng là ví mặt trăng, với mặt trời! Một bên thuộc Tự nhiên, một bên thuộc Xã hội. Làm sao so ?..

Còn anh VŨ : ông anh nói Ngoại thương đứng hàng thượng đẳng trong khối KT ở VN là chưa chuẩn, cần phải xem xét lại đê !
Anh VŨ học khối kinh tế, hay tự nhiên ?.. Nếu ko học khối kinh tế, thì anh ko biết trường nào thuộc hàng số 1 trong Kinh tế học của VN đâu !ok?

Cho anh 1 vài quan điểm, để so sánh về chuyên môn, so với Ngoại thương nhé :
1. Kinh Tế quốc dân --> thái sơn bắc đẩu trong võ lâm truyền kỳ !
2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process !

Trong khi đó, với 1 lĩnh vực Foreign trade bé nhỏ, SV Ngoại thương, ra trường, trừ những người may mắn, có được việc làm đúng ngành học, thông thường, thì vẫn phải xin vào những công việc trái ngành , trái nghề !!!...

Tóm lại vào Ngoại thương, đúng là nước cờ thấp nhất ! trong thế cục bàn cờ !

Grenouille_vert

Moderator
Vũ "nhị" said:
=)) =)) =)) =))
Xin lỗi anh Vũ 1 tí :D , em xin mạo muội có ý kiến: em mà học Dệt may thời trang hay CN vật liệu Silicat thì cái suất NT như ơn tái sinh của bác mẹ nhà em rồi.:D Anh thử hỏi xem có anh (chị) nào học Tự động hóa, CNTT hay ĐTVT dám bỏ ngang để sang NT không? Nếu có em sẽ rời trường ngay!

Chốt lại : Bách Khoa có nhiều dạng Bách Khoa lắm.:p Anh đưa vấn đề này ra thì sẽ làm phức tạp thêm vấn đề đấy.
Em nói như đúng rồi ý :D Anh nói là lúc thi vào trường ý chứ, thằng bạn anh nó đỗ cả Bách Khoa và Ngoại thương, hồi đấy cả lớp cứ buồn cười mãi, chắc thằng này chọn NT là vì trường này lắm con gái =)) Anh đưa ra là để trêu nó thôi, mồm thì chê nhưng cuối cùng vẫn học NT, chứ ko phải để so sánh gì cả. À, anh có biết một chị đỗ CNTT của Bách Khoa và dân lập Thăng Long (hồi còn phân khoa từ đầu) đã chọn DL Thăng Long chứ ko phải Bách Khoa, vụ này thì mình cũng bó tay :p

Ông Linh ko phải chửi đểu tôi ngu nhá, tôi đã nói là về chuyên môn thì tôi không biết, nhưng về mặt con người thì trường NT đào tạo năng động hơn mà lại (cái này cũng chỉ là cái nhìn của tôi thôi, thông qua bạn bè mà tôi quen biết, chứ tôi không nói sinh viên cả trường), về chuyên môn thì tôi biết thế quái nào được.

Đã sửa vì những cái gì dính đến chuyên môn không dám nói nữa, sorry Linh và mọi người :D

Lư Nhật Linh

ơ hơ ..

Grenouille_vert said:
thằng bạn anh nó đỗ cả Bách Khoa và Ngoại thương, hồi đấy cả lớp cứ buồn cười mãi, chắc thằng này chọn NT là vì trường này lắm con gái =)) Anh đưa ra là để trêu nó thôi, mồm thì chê nhưng cuối cùng vẫn học NT, chứ ko phải để so sánh gì cả.

Ông Linh ko phải chửi đểu tôi ngu nhá, tôi đã nói là về chuyên môn thì tôi không biết, nhưng về mặt con người thì trường NT đào tạo năng động hơn mà lại (cái này cũng chỉ là cái nhìn của tôi thôi, thông qua bạn bè mà tôi quen biết, chứ tôi không nói sinh viên cả trường), về chuyên môn thì tôi biết thế quái nào được, mỗi trường có chuyên ngành riêng, NT ko có Accounting thì đương nhiên ko thể vác đi so với accounting của Tài chính với cả KTQD được rồi, có so chỉ là về phương diện đào tạo khả năng thích ứng công việc và sự năng động cho con người thôi.
Anh Vũ, nói " Ông Linh" ở đây, là ám chỉ em , hay là anh Linh _cleopark2911 thế ạ ?

Mà thằng bạn anh, là thằng nào, mà thích vào Ngoại thương vì Gái thế ?=)) .
Anh có nói quá cho anh bạn anh chăng ?;-)

Ai bảo anh VŨ, ở Ngoại thương ko có Accounting? Đã bảo anh rồi, ko biết về chuyên môn, mà cứ nói như đúng roài ấy !:)) . Ngoại thương cũng có accounting, và sv Ngoại thương, vẫn có thể ra làm accountant !

Tiếp này .. Thực ra, ko phải SV Ngoại thương năng động hơn SV các trường khác đâu ! Anh Vũ biết vì sao ko?

Vì nhận định đó ----> chẳng có cơ sở nào cả !:))

Điều anh thấy, chỉ là con kiến kim ... Trong khi thực tế, thì lại có những con Kiến càng , dữ dội hơn nhiều ! hee;-)

SV Ngoại thương có vẻ như năng động, sau khi ra trường bởi vì 1 lẽ :
- Ngành học của họ quá ít áp dụng thực tiễn , trừ Export and Import , or internatioal trading là OK.
- Đa số, là ko có việc làm, nên buộc phải nhảy vào trái ngành nghề . Tìm mọi nghề, để có thể sống .. Cho nên, ko ngại học A, mà làm B ....---> quá giỏi, quá năng động còn gì ... Tuân theo quy luật, con cá chuẩn bị lên thớt, phải biết đường quẫy , thoát ra khỏi cái Thớt !!!:p

Thế nhé anh Vũ, em đã lý giải, khía cạnh Năng động,mà anh nhìn thấy từ bạn bè anh nhé ! heee..

Lư Nhật Linh said:
Cho anh 1 vài quan điểm, để so sánh về chuyên môn, so với Ngoại thương nhé :
1. Kinh Tế quốc dân --> thái sơn bắc đẩu trong võ lâm truyền kỳ !
2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process !

Trong khi đó, với 1 lĩnh vực Foreign trade bé nhỏ, SV Ngoại thương, ra trường, trừ những người may mắn, có được việc làm đúng ngành học, thông thường, thì vẫn phải xin vào những công việc trái ngành , trái nghề !!!...

Tóm lại vào Ngoại thương, đúng là nước cờ thấp nhất ! trong thế cục bàn cờ !
NOi' the' nai` la` sai hoa`n toa`n roi! Tai. sao Ngoai thuong la` truong` kem' nha^t' ma` moi. nguoi` van~ do^? xo^ vao` thi! Tai. sao ngoai. thuong diem? cao chot' vot' the' ma` nguoi` ta van~ muon' vao`! Tai sao khi tuye^n? nha^n vien cac' co^ng ty luon luon co' ca^u : Uu tien ban`g tot nghiep ngoai. thuong ma `ko phai? la` ban`g kinh te' quoc' da^n hay nga^n han`g nhi? =)) =)) Nu*c. cuoi`! CHi? so*. la` co' nguoi` rat' muon' vao` ngoai. thuong nhung biet' kha? nang ko du? nen ko dam'! Noi' chung moi. nguoi` noi' cai' j` ve` FTU thi` van~ chi? la` tren ly' thuyet'! Thuc. te^' chung' minh ran`h ranh` ra day' roi` kon` gi` ma` phai? tranh lua^n.! Phu` phie^m'!|-) |-)

Lư Nhật Linh

ơ kìa ...

phuonglinhd8 said:
NOi' the' nai` la` sai hoa`n toa`n roi! Tai. sao Ngoai thuong la` truong` kem' nha^t' ma` moi. nguoi` van~ do^? xo^ vao` thi! Tai. sao ngoai. thuong diem? cao chot' vot' the' ma` nguoi` ta van~ muon' vao`! Tai sao khi tuye^n? nha^n vien cac' co^ng ty luon luon co' ca^u : Uu tien ban`g tot nghiep ngoai. thuong ma `ko phai? la` ban`g kinh te' quoc' da^n hay nga^n han`g nhi? =)) =)) Nu*c. cuoi`! CHi? so*. la` co' nguoi` rat' muon' vao` ngoai. thuong nhung biet' kha? nang ko du? nen ko dam'! Noi' chung moi. nguoi` noi' cai' j` ve` FTU thi` van~ chi? la` tren ly' thuyet'! Thuc. te^' chung' minh ran`h ranh` ra day' roi` kon` gi` ma` phai? tranh lua^n.! Phu` phie^m'!|-) |-)
Học sinh CVA như em, đáng nhẽ, nói câu nào, phải chắc câu đấy, thì mới đúng chứ ?. Lập luận của em quá yếu Cô bé ạ ! Nghe anh phản biện nè . Tương ứng từng ý em viết nhé

1. Đến dân lập Đông đô hay Thăng Long, mọi người cũng vẫn đổ xô vào thi đấy thôi ! Đâu cứ Ngoại thương !..?? :))

2. Em dựa vào đâu , mà dám nói, khi tuyển nhân viên, có câu :" Ưu tiên bằng Ngoại thương?", mà ko phải Kinh tế quốc dân hay ngân hàng ??? ---> 1 lập luận cực kỳ mang tính cá nhân , mà ko biết gì về xã hội .

3. "Chỉ sợ người nào đó muốn vào Ngoại thương nhưng .vân vân và vân vân ..."----> câu này em nhằm vào anh phải không cô bé ?.. Anh đến Chu văn An, anh còn chẳng vào nổi, mà phải học Trần Phú, thì làm sao anh dám vào Ngoại thương ..:))

4. "Thực tế chứng minh rành rành ra đấy rồi, còn gì phải tranh luận"
Thế em có biết câu:

Sự thật chưa bao giờ là rõ ràng .( theo Praton)

Deathknight

Active Member
hix
tại hầu hết các giám đốc bây h đều 1 thời là học sinh ngoại thương
Đấy là những người gặp thời thôi
Cái rì cũng có giai đoạn HOT của nó
Bây giờ ngành kinh tế cũng không được quá xem trọng nữa rồi, cũng như CNTT 1 thời á,HOT thời Nguyễn Tử Quảng để bây giờ thừa mứa kĩ sư.
Các ngành kinh tế cũng không được quá xem trọng như vài năm gần đây nữa rồi (ít nhất sau sự kiện BILL đến VN :D)

uhm` thi` do? xo va`o da^n lap. thang long voi' do^ng do^! Nhung ma` moi. nguoi` hoc. o? day' thi` lai. gioi? ho*n Ngoai. thuong qua' co*! Thoi ko tranh luan voi' may' nguoi`nay` lam` gi` moi? mo^m`! Tot' nhat' ko nen noi' hay~ la`m = han` do^ng.! CU' do~ di da~ roi` biet'! Co`n su. that. nhu the' nao` thi`no' van~ the'! THE END!

Vũ "nhị"

Member
Grenouille_vert said:
Em nói như đúng rồi ý :D Anh nói là lúc thi vào trường ý chứ, thằng bạn anh nó đỗ cả Bách Khoa và Ngoại thương, hồi đấy cả lớp cứ buồn cười mãi, chắc thằng này chọn NT là vì trường này lắm con gái =)) Anh đưa ra là để trêu nó thôi, mồm thì chê nhưng cuối cùng vẫn học NT, chứ ko phải để so sánh gì cả. À, anh có biết một chị đỗ CNTT của Bách Khoa và dân lập Thăng Long (hồi còn phân khoa từ đầu) đã chọn DL Thăng Long chứ ko phải Bách Khoa, vụ này thì mình cũng bó tay :p
Em đã nói với anh là đừng lôi Bách Khoa vào đây mà anh cứ cố :p . Thứ nhất: Làm gì có chuyện thi 1 phát vào khoa CNTT ngay? Ai cho vào? Nếu cho vào thì em học dệt may à=))? Thứ hai: Ai mà chẳng biết Bách Khoa học nặng. Chính vì nặng nên nhiều người mới chọn những trường khác cho dễ thở chứ. Ai đời có chỗ nào đỗ vào rồi lại còn phải thi tiếp thêm năm nữa để phân khoa không (trừ thằng Xây Dựng-"con đẻ" của BK ra).Thứ ba: Anh có học trong BK không mà cứ nói về trường em cứ như anh lên chức trưởng khoa rồi ý. Mà sự thật cũng như em nói rồi đấy. Người ta cứ bảo NT "hot", thử vào BK mà xem Tự động hóa nó "hot" thế nào rồi mới nên nhận xét.

Ái ái từ từ nào thế bây giờ là có đến 2 vụ tranh luận cơ à.

Cho hỏi bạn LNLinh tí Praton là ai thế tớ có biết Plato (triết gia người Hy Lạp còn gọi là Platon) nhưng chịu chưa tìm thấy Praton. Với cả bạn bảo

"2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process."

Tài chính kế toán số 1 về ngân hàng tài chính trong khi ngân hàng lại vô địch banking system và financial ?? Thế là đồng giải nhất à :-?.

Ai có khả năng gì thì vào trường đó. NT có cái lợi của NT, KT có cái lợi của kinh tế. Thế thời phải thế thế phải thế. Cãi nhau làm gì lại làm hỏng topic giao lưu của người khác.

Mọi người dừng ở đây nhé để chuyện giao lưu còn tiếp tục.

Đề nghị em PLinh lần sau type bài có dấu nhé. Đọc bài của em khó quá :).

Grenouille_vert

Moderator
=)) Thằng này, đọc cho kỹ xem anh viết gì đi xem nào! Anh đã nói rất rất rõ là chị ý thi từ hồi còn phân khoa từ đầu - cần cụ thể năm nào thì anh sẽ đi hỏi cho, liệu em có đọc thấy không?
Anh không học BK nhưng 1/2 lớp anh (D1 99-02) học BK, trong đó có thằng bạn thân nhất của anh, vì thế nên không đến nỗi anh không biết gì đâu em ạ, mà anh cũng chẳng bày tỏ thái độ là anh biết hết gì cả (quote cho anh mấy chỗ anh nói thế đi để lần sau còn rút kinh nghiệm), vấn đề đang đề cập là thằng bạn anh mồm nói ko thích NT nhưng nó chọn NT thay vì BK, chứ ko đề cập đến chuyện BK học nặng hay nhẹ, hot hay không hot!
Thứ nữa, anh biết Tự động hóa hot thế nào vì anh cũng có bạn học ở đó, nó hot một phần cũng vì lấy ít quá thôi, chứ lấy đến mấy trăm như CNTT thì điểm chưa chắc đã biết ai hơn ai.
BK và NT đúng như bạn anh nói khó so sánh được, vì thuộc 2 domain khác nhau, anh có nhắc tới chỉ vì nó dính đến cái choice lúc vào ĐH của thằng bạn anh, nhắc lại lần cuối :D
Nhân tiện hỏi ông Linh, thế tại sao hồi đấy ông chọn FTU? Đến giờ tôi vẫn ko rõ lắm :)

Vũ "nhị"

Member
Grenouille_vert said:
=)) Thằng này, đọc cho kỹ xem anh viết gì đi xem nào! Anh đã nói rất rất rõ là chị ý thi từ hồi còn phân khoa từ đầu - cần cụ thể năm nào thì anh sẽ đi hỏi cho, liệu em có đọc thấy không?
Anh không học BK nhưng 1/2 lớp anh (D1 99-02) học BK, trong đó có thằng bạn thân nhất của anh, vì thế nên không đến nỗi anh không biết gì đâu em ạ, mà anh cũng chẳng bày tỏ thái độ là anh biết hết gì cả (quote cho anh mấy chỗ anh nói thế đi để lần sau còn rút kinh nghiệm), vấn đề đang đề cập là thằng bạn anh mồm nói ko thích NT nhưng nó chọn NT thay vì BK, chứ ko đề cập đến chuyện BK học nặng hay nhẹ, hot hay không hot!
Thứ nữa, anh biết Tự động hóa hot thế nào vì anh cũng có bạn học ở đó, nó hot một phần cũng vì lấy ít quá thôi, chứ lấy đến mấy trăm như CNTT thì điểm chưa chắc đã biết ai hơn ai.
OK! Em nhìn thấy đoạn đấy rồi! Em xin lỗi trước!:D
Mà anh nói cũng đúng, anh "không đến nỗi không biết gì" chứ không phải là "cái gì cũng biết". Thứ nhất: Mấy năm gần đây (tầm 10 năm rì đó)BK không phân ngành = điểm thi ĐH. Vì thế cái chị của anh chắc em gọi bằng "cô" rồi.=)) Thứ 2: Tự động hóa không "lấy ít" đâu anh ạ, lấy đến hơn 200 thằng đấy, chỉ thua CNTT có 100 thôi.:)) Đấy là chưa kể TĐH chỉ là 1 chuyên ngành của điện, còn nếu chia CNTT ra chuyên ngành thì đúng là ráp động cơ may ra mới đuổi kịp TĐH.
Bạn anh là bạn anh còn anh là anh. Cái đó là rõ ràng rồi! Mà em có phải quote rì nhiều đâu. Bài trước nói thế nào thì bài này anh thể hiện ngay. Mà mấy cái ví dụ của anh liệu chiếm nỗi bao nhiêu % sv của BK? Em đề nghị anh em mình đừng động đến BK ở đây nữa được không? Nếu anh có gì bức xúc thì sang topic của BK anh em mình bàn tiếp!

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
kidinftu said:
thay mặt BQT FTU-FORUM.NET, tôi xin chân thành cám ơn sự quan tâm của các bạn trong thời gian vừa qua.

do 4RUM đc đặt trên sever của trường (dưới sự chỉ đạo của Trung Tâm Thông Tin), hiện tại TTTT đang tiến hành kế hoạch nâng cấp sever của trường khoảng 2tháng ... vì vậy 4RUM cũng tạm ngưng hoạt động trong khoảng 2 tháng.

we 'll come back soon

tôi là một trong những thành viên của BQT - là người đi thực hiện công việc kết nối giữa các trường - cũng quá bất ngờ khi đc nghe TTTT thông báo như vậy... có thể nói rằng tôi là 1 người rất nhiệt tình với 4RUM; giờ đây nhìn 4RUM bị treo 2 tháng ... buồn ... có ai hiểu đc tâm trạng của tôi???

một lần nữa tôi mong các bạn thông cảm cho sai xót lần này và thay mặt BQT 4RUM FTU, tôi cũng mong công việc liên kết hai 4RUM vẫn có thể tiếp tục tiến triển một cách tốt đẹp trong thời gian sắp tới .

Thân ái gửi lời chào tới tất cả các bạn !

kid in ftu
Là một diễn đàn, nơi trao đổi thông tin của mọi người thì không nên để chết quá lâu như thế. Đó là ý kiến của riêng bản thân anh, anh cũng đã bị vào trường hợp như thế nên anh biết, trường hợp của anh trước không được thuận tiện nên mới rơi vào trường hợp như thế. Vấn đề nâng cấp tốt nhất em bảo bên em cho diễn đàn hoạt động bt, vì các thành viên chủ yếu là tham gia trao đổi thông tin nhiều nhất.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000