Trường Đại học Ngoại thương

hee

Grenouille_vert said:
Nhân tiện hỏi ông Linh, thế tại sao hồi đấy ông chọn FTU? Đến giờ tôi vẫn ko rõ lắm :)
:)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Vâng, thế thì hôm nay, em cũng xin được : Thiên cơ muốn khả lộ một chút .

Vào Ngoại thương vì

1. Vì 12 năm gắn với Khoa học tự nhiên ...Nên muốn xem hương vị của Khoa học xã hội xem sao ?
2. Mồm cá chép, mép ngoại thương . ---> Khả năng giao tiếp tăng lên vòn vọt, ko thua kém, bên Quan hệ quốc tế chút nào
3. Ngoại thương, thực ra, là dạy về lĩnh vực kinh tế . Mà người ta thường end up với 1 câu :" học kỹ thuật, thì làm thợ . Học kinh tế, thì làm thầy !". Em thì chỉ muốn làm Manager, nên chắc là học Kinh tế, View tốt hơn !hee
4. Chọn Ngoại thương , chứ ko chọn KTQD, vì tỉ lệ con gái đông hơn con trai cao hơn bên KTQD...---> chung quy lại là vì sẽ được "tắm" trong vòng tay con gái !:))
5. Địa hình của Ngoại Thương, gần Luật, Quan hệ quốc tế, ĐH Mở, và Hành Chính quốc gia ----> khả năng có networking , mà với phái Nữ nhiều hơn, so với Bách Khoa, dù có Xây dựng và KTQD, nhưng nhiều nam it nữ ---> lại là do con gái !

Chắc là sơ sơ vậy thôi !;-)

tien8212

Lư Nhật Linh said:
Em Linh này , đoán kiểu gì thía ..??=)) .. Em dựa vào đâu mà đoán thía?.. Anh học Việt Đức em gái thân yêu !

To :anh gì từ trường Ngoại Thương : em đồng ý với ý kiến anh Linh gì đó nói . Hoàn toàn như em nghĩ .
Ngoại Thương, ko có gì đặc biệt hơn so với các trường khác, ngoài việc lắm gái, ít trai hơn so với các trường ! heee....

Mà con gái, thì cũng chẳng xinh ! Nếu nói về xinh, thì phải sang Quan hệ quốc tế !

Đem Bách Khoa, mà so với Ngoại thương, thì đúng là ví mặt trăng, với mặt trời! Một bên thuộc Tự nhiên, một bên thuộc Xã hội. Làm sao so ?..

Còn anh VŨ : ông anh nói Ngoại thương đứng hàng thượng đẳng trong khối KT ở VN là chưa chuẩn, cần phải xem xét lại đê !
Anh VŨ học khối kinh tế, hay tự nhiên ?.. Nếu ko học khối kinh tế, thì anh ko biết trường nào thuộc hàng số 1 trong Kinh tế học của VN đâu !ok?

Cho anh 1 vài quan điểm, để so sánh về chuyên môn, so với Ngoại thương nhé :
1. Kinh Tế quốc dân --> thái sơn bắc đẩu trong võ lâm truyền kỳ !
2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process !

Trong khi đó, với 1 lĩnh vực Foreign trade bé nhỏ, SV Ngoại thương, ra trường, trừ những người may mắn, có được việc làm đúng ngành học, thông thường, thì vẫn phải xin vào những công việc trái ngành , trái nghề !!!...

Tóm lại vào Ngoại thương, đúng là nước cờ thấp nhất ! trong thế cục bàn cờ !

Em là một fan cuồng nhiệt của NGOẠI THƯƠNG từ hồi lớp 11;)
Thực ra em thấy ý kiến của anh LINH cũng chỉ đúng trong một phần thôi,bởi dù có khiếp đến đâu thì giáo trình của mấy cái trưòng VIỆT NAM cũng chỉ là một mớ lý thuyết đi sau thời đại:(( ,cái chính là do khả năng tự học của mình quyết định:)
Hồi em đọc về mấy cái ông danh nhân,mấy cái ông ấy có tổng kết bí kíp thành công gồm :khả năng tự học,nghệ thuật lãnh đạo,nghệ thuật giao tiếp,sự năng động dám nghĩ dám làm.X(
Nên lúc chọn trường em chỉ chăm chăm nghĩ làm sao mình có thể vào được trong một tập thể những con người năng động để có thể rèn luyện bản thân mình trong cái tập thể đó :)
Nhìn về cơ bản thì em nghĩ NGOẠI THƯƠNG có tập thế sinh viên năng động hơn các truờng khác trong khối kinh tế (về tổng thể thôi nhá ):>
Bởi vậy em nghĩ với những ai nuôi mộng lập công ty (vốn cần nhứng kĩ năng vừa liết kê bên trên hơn là kiến thức ) thì lựa chon NGOẠI THUONG là hợp nhất>:D<
email :[email protected]>:D< (hân hạnh làm quen với các fan khác của NGOẠI THƯƠNG như tui)

unni_x

Active Member
mí anh nhớn hay thích tranh luận quá :D em thấy NT hay BK đều hay cả, mỗi người có 1 sở thích, 1 khả năng học khác nhau mà :)

kidinftu

mới có 1,5 ngày chưa vào rum thế mà các pác đã sắp sửa oánh nhau rùi đây :D :D :D

em thấy rất vui khi các pác quan tâm đến FTU đến vậy, iem cám ơn các pác rất nhiều về những ý kiến của các pác.

vì lý do rất đơn giản là mai + ngày kia + ... (3,5 ngày liên tiếp) iem thi liên tằng tằng thế nên em mong các pác cứ tiếp tục ... và iem thì iem sẽ trở lại vào chiều thứ 7 (lúc đó iem thi xong rùi) và mọi ý kiến của các pác em hy vọng là sẽ phúc đáp đc hết :)

S.U.S

Nguyen Lam said:
Là một diễn đàn, nơi trao đổi thông tin của mọi người thì không nên để chết quá lâu như thế. Đó là ý kiến của riêng bản thân anh, anh cũng đã bị vào trường hợp như thế nên anh biết, trường hợp của anh trước không được thuận tiện nên mới rơi vào trường hợp như thế. Vấn đề nâng cấp tốt nhất em bảo bên em cho diễn đàn hoạt động bt, vì các thành viên chủ yếu là tham gia trao đổi thông tin nhiều nhất.
cám ơn anh đã cho ý kiến,

và có lẽ FTU-FORUM sẽ đc trở lại trong tuần này sau khi BQT bọn em gặp các thầy trên TTTT để trao đổi về 4RUM.

kidinftu

Appassionata said:
Anh ơi cho em hỏi. Trường NT có clb nhạc cổ điển không ạ. Cách đây 2 năm em có thành lập clb ncd của trường CVA. Hè tới em sẽ cố gắng để clb hoạt động theo lịch thường niên. Hiện tại trang web của trường NT đang ngừng hoạt động. Có cách nào liên lạc sơ bộ không anh ơi. :)
trong 4rum FTU có CLB Âm nhạc mà em --> thoải mài trong việc tạo box Nhạc Cổ Điển (bật mý 1 chút là 1 pác mod như kid cũng là fan của nhạc cổ điển đó; pác này chơi ghi ta thì cự ổn luôn đó...)

còn liên lạc thì em cứ tạm thời nhắn vào Y!M của kid cũng đc : [email protected]

clepark2911 said:
...
Thực tế, bạn nói SV ra trường ko bị bỡ ngỡ ,ko bị cuộc sống xô đẩy , là chưa chính xác . Học thuyết Ngoại thương đem lại, vẫn mang tính học thuật nhiều hơn là thực tiễn.
thực ra bạn vẫn đã học xong PT và đang học FTU (sau khi bỏ HUT) đúng không nhỉ?có lẽ bạn đã có thời gian học bên HUT(đại cương) và FTU(cũng vẫn đang là đại cương) --> vì vậy có thể nói những môn đại cương chỉ có tính chất làm nền tảng, định hướng cho chúng ta để có hướng đi đúng thôi, như bên FTU có môn Phương Pháp Nghiên Cứu Khoa Học --> ngay cái tên đã mang tính học thuật rất nhiều rùi --> học rất củ chuối (cảm nhận riêng của kid thôi nha ;) ) nhưng học xong mới thấy môn này rất cần thiết cho mọi người vì bi h khi đọc 1 bài viết, 1 bài báo, 1 cuốn sách ... kid sẽ dễ dàng hiểu đc ND của nó hơn vì đã biết cách NC KH :D
Học thuyết Ngoại thương về căn bản như bạn nói mang tính học thuật là chính --> nhưng cái hay của những Học thuyết này là làm cho FTUers không bị bơc ngơc trước cuộc sống này, mà cũng có thể đó là do sự giảng dạy có phương pháp của các thầy cô trong FTU ;-) ;-) ;-)
clepark2911 said:
...
Cái bạn có được ở Ngoại thương, thực tế, chỉ bắt đầu từ năm thứ 3, và kết thúc ở năm thứ 4 . Nghĩa là chỉ trong có hơn 1 năm chút xíu. Những cái "được" này chưa xứng tầm cho 1 ĐH Ngoại Thương đồ sộ. !
bạn chưa hiểu ý của tôi; đó là tôi chỉ nêu ra một vài con số cơ bản ... còn thực ra khi vào năm thứ 3,4, giả thử bạn không có năm 1 năm thứ 2 bạn sẽ thế nào ... tôi ví dụ 1 cách đơn giản là môn Tiếng Anh (cũng đc coi là 1 thế mạnh của FTU) --> nếu không có 2 năm học Ngôn ngữ cơ sở (TA) thì sẽ thế nào đây ??? với tôi có lẽ sẽ die mất ...
bao giờ cũng vậy, bạn có lẽ cũng thấy 1 lý lẽ rất đơn giản là 1 chú chim non phải chờ mọc đủ lông đủ cánh mới bay đc (nhưng không hẳn nói bay là bay đc ngay đâu --> nó còn phải học bay chán chê nữa cơ :D )

clepark2911 said:
...
Hoạt động Đoàn đội của Ngoại Thương đáng được khen ngợi, vì có những nhân lực tiềm năng cho điều đó !
Xong, ko vì thế,mà Ngoại thương trên lĩnh vực Học thuật lại được đánh giá quá cao !
thực ra từ trước đến giờ có bao giờ dân FTU tự hào về lĩnh vực Học thuật của mình đâu, họ tự hào là vì những cái mà họ học đc và hiểu đc để ứng dụng lý thuyết vào thực tế hơn là nghiên cứu chuyên sâu...

clepark2911 said:
...
Trong lĩnh vực kinh tế, thực chất Ngoại thương, chưa hẳn đã mạnh bằng KT quốc dân.
Về lĩnh vực đối ngoại, Ngoại thương chưa hẳn đã hơn Học viện Quan hệ Quốc tế.

Lựa chọn Foreign Trade as a specific study major , Ngoại Thương đã làm hẹp khả năng của SV lựa chọn trường mình . Trên tất cả các business course của các trường ĐH nước ngoài, chưa từng có 1 ngành nào gọi là Foreign trade, như Ngoại Thương đã chọn.
Trong khi, các trường ĐH ngoài nước, thì chỉ có international business, hay international commerce, sound the same to Foreign trade!
nhưng thực ra, thi` Foreign Trade của ĐH Ngoại Thương, còn hẹp hơn rất nhiều so với các major kể trên !

Sorry bạn Tuấn Sơn, nhưng that is the fact !
đó. như bạn nói ở trên thì trường Kinh tế có 1 số ngành mà FTU không có --> thế miễn nói đến nha;
còn những ngành mà FTU và Kinh tế đều có thì để cho khách quan bạn hãy thử tìm hiểu xem ntn nhé (thực tế đã chứng minh rùi còn gi nữa bạn).

còn về chuyện chuyên ngành thì tôi nghĩ quả thật đúng là FTU tự chọn cho mình 1 con đường hẹp là Ngoại Thương ... nhưng vấn đề chính là ở điểm này; chỉ cần 1 chuyên ngành thôi nhưng thử hỏi về ngành này thì bạn xem có ai hơn đc FTU. đó chính là "QUÝ HỒ TINH BẤT QUÝ HỒ ĐA" chỉ cần chất lượng không cần số lượng ...;)

kidinftu

Vũ "nhị" said:
=)) =)) =)) =))
Xin lỗi anh Vũ 1 tí :D , em xin mạo muội có ý kiến: em mà học Dệt may thời trang hay CN vật liệu Silicat thì cái suất NT như ơn tái sinh của bác mẹ nhà em rồi.:D Anh thử hỏi xem có anh (chị) nào học Tự động hóa, CNTT hay ĐTVT dám bỏ ngang để sang NT không? Nếu có em sẽ rời trường ngay!

Chốt lại : Bách Khoa có nhiều dạng Bách Khoa lắm.:p Anh đưa vấn đề này ra thì sẽ làm phức tạp thêm vấn đề đấy.
chưa chắc đâu Vũ ah,không biết mọi người thế nào,
uh đành rằng Tự động hóa, CNTT hay ĐTVT của HUT đỉnh thật nhưng vẫn có những người năm đại cương 7, và 8, vẫn đăng ký vào Cơ khí, vẫn có những SV 7,5 đăng ký vào Viện Vật lý (nơi mà các SV khác của BK cho là nơi heo hút, ế ẩm ...) vấn đề là bạn có thực sự tập trung và yêu thích ngành đó hay không thôi hay không thôi...
nếu bạn đã yêu thích điều gì thì bạn sẽ làm cho điều đó trở nên thật tuyệt vời ... vì lúc này, đó sẽ là lẽ sống của bạn rồi - bạn sống không chỉ cho riêng bạn mà bạn sống chính là vì điều đó.
Vũ "nhị" said:
...
Chốt lại : Bách Khoa có nhiều dạng Bách Khoa lắm.:p Anh đưa vấn đề này ra thì sẽ làm phức tạp thêm vấn đề đấy.
theo tôi thì lại khác... đâu cũng vậy,chỉ có 2 thể loại là chăm chỉ và lười biếng (cũng có thể có thế loại là sự kết hợp chăm chỉ và lười biếng)
tôi đã từng học BK, đã từng thấy những người bạn tôi bị hạ gục bởi những cám dỗ trong đời SV,những cũng có những người lại có thể vượt qua tất cả những điều đó ... tôi ngưỡng mộ họ ...

kidinftu

cleopark2911 said:
...
Sao em biết bạn Lư Nhật Linh kia học ở nước ngoài ? Nhỡ không phải thì sao ?
Em ko thấy cái profile của bạn ấy ,học khóa 03-06 của Việt Đức còn gì? Em chỉ được cái đoán mò hà !

Anh đã nói rùi, phải có căn cứ, và cơ sở, thì mới có lập luận vững chắc được. Đi thi như thế, là mất toi điểm rồi !?
cleopark2911 này; cái profile ý thực ra đều có thể là hàng của pác Tàu khựa (có thể là chất lượng cao hoặc là hàng xuất sang VN ta) mà ... thế nên không thể bít đc đâu :)) :)) :))

haaa... Cuối cùng bạn Tuấn Sơn đã quay lại .. Và thực tế, điều bạn nói, thì áp dụng vào trường nào cũng như nhau !
Ví dụ, hình ảnh con chim non, cần mọc lông mọc cánh ...Trường nào chẳng vậy .??

Cái mà tự xưng là Quý hồ tinh, bất quý hồ đa ----> Sẽ là điểm mấu chốt mang đến tỉ lệ "thất nghiệp" cao của SV ngoại thương, nếu họ ko chọn 1 con đường trái ngành trái nghề nào cho cuộc sống !

Ngoại Thương, cần có 1 người có tài hùng biện thực sự, mới khơi sắc được Vẻ đẹp đích thực mà Ngoại Thương vốn có !

Bạn chưa phải là người đó ! Mình thật xin lỗi ...Tuấn Sơn ạ !

I am still looking forward to seeing someone from FTU who is able to draw the actual beauty of FTU !

Bạn mời Phạm Hiền Ly ( Chủ tịch hội sv của NT) đến may ra, cô nàng có thể cứu vãn cục diện bàn cờ ! heee ... Bạn ấy biết khắc chế những lập luận trên bằng một lý lẽ rất riêng , chỉ có ở Ngoại Thương !
Đó là vẻ đẹp của FTUer đó bạn !

kidinftu

Lư Nhật Linh said:
...
Ngoại Thương, ko có gì đặc biệt hơn so với các trường khác, ngoài việc lắm gái, ít trai hơn so với các trường ! heee....
Mà con gái, thì cũng chẳng xinh ! Nếu nói về xinh, thì phải sang Quan hệ quốc tế !
FTU đúng là có tỷ lệ các bạn girl nhiều hơn các boy,nhưng như thế đâu phải là vấn đề ... uh thì đúng là các bạn girl bên Ngoại Giao xinh hơn FTU, nhưng thử hỏi các pác vào Ngoại Giao thì đó là những ai ??? các pác không bít thế nào chứ kid thì kid không dám mon men đến gần kẻo ăn đạn lạc mà die mất :)) :)) :))

Lư Nhật Linh said:
...
Đem Bách Khoa, mà so với Ngoại thương, thì đúng là ví mặt trăng, với mặt trời! Một bên thuộc Tự nhiên, một bên thuộc Xã hội. Làm sao so ?..
đúng rùi làm sao mà so FTU với HUT đc ... 2 bên khác hẳn nhau mừ. Nhưng các pác có đồng ý với kid là HUT là trường đứng đầu về KHKT in VN không, cái này thì chắc không ai phản đối rùi.

và khi nói đến HUT thì ai cũng nghĩ ngay tới FTU, vấn đề chính là chỗ đó, HUT đứng đầu KHKT, thế thì FTU ntn ... các pác thấy sao ??? ;)

Lư Nhật Linh said:
...
Còn anh VŨ : ông anh nói Ngoại thương đứng hàng thượng đẳng trong khối KT ở VN là chưa chuẩn, cần phải xem xét lại đê !
Anh VŨ học khối kinh tế, hay tự nhiên ?.. Nếu ko học khối kinh tế, thì anh ko biết trường nào thuộc hàng số 1 trong Kinh tế học của VN đâu !ok?
Linh này! nếu theo profile của em thì em mới học cấp III --> nói thế này không sợ quá chủ quan ư ??? dù gì thì Vũ cũng là đại học BK năm thứ 4 rùi,mà trước đây còn học Chu Văn An.

Lư Nhật Linh said:
...
1. Kinh Tế quốc dân --> thái sơn bắc đẩu trong võ lâm truyền kỳ !
2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process !
1. Kinh Tế quốc dân --> nếu nói như Linh thì Kinh Tế chưa hẳn đã là thái sơn đâu,họ có 1 số chuyên ngành tốt, và đc cái dân số đông vô vàn...
2. Tài chính kế toán --> cái tên đã nói lên tất cả rồi -> chuyên Tài chính
3. Ngân hàng---> cũng như vậy -> chuyên về Ngân Hàng
Trong khi đó, với 1 lĩnh vực Foreign trade bé nhỏ, thử hỏi Linh 1 câu cũng nhỏ thôi --> không có kinh tế đối ngoại thì Vn sẽ làm ăn theo kiểu tự cung tự cấp giống như thời kỳ nguyên thuỷ ah ??? --> vui quá ta, về thời kỳ đồ đá chơi thôi pà con :)) =)) =))
vậy mới thấy FTU không nhỏ như Linh nghĩ đâu.

Lư Nhật Linh said:
...
SV Ngoại thương, ra trường, trừ những người may mắn, có được việc làm đúng ngành học, thông thường, thì vẫn phải xin vào những công việc trái ngành , trái nghề !!!...
Tóm lại vào Ngoại thương, đúng là nước cờ thấp nhất ! trong thế cục bàn cờ !
uh thì cứ cho là làm trái nghành trái nghề đi nhé, nhưng kid hỏi Linh một câu nữa là so với mấy thằng FTU làm trái ngành (cứ cho là gà đi) thì liệu mấy pác làm đúng ngành có hơn đc không zậy ???

thế kid mới dám tự hào là mình là 1 FTUer. I >:D< of myself

và như vậy FTU có còn là nước cờ thấp nhất nữa không - câu trả lời tuỳ thuộc vào các bạn đó !

kidinftu

Grenouille_vert said:
...
Ông Linh ko phải chửi đểu tôi ngu nhá, tôi đã nói là về chuyên môn thì tôi không biết, nhưng về mặt con người thì trường NT đào tạo năng động hơn mà lại (cái này cũng chỉ là cái nhìn của tôi thôi, thông qua bạn bè mà tôi quen biết, chứ tôi không nói sinh viên cả trường), về chuyên môn thì tôi biết thế quái nào được.
pác khiêm tốn quá, SV năm 4 rùi chứ ít gì nữa, sắp ra trường rùi còn gì ... ;)

kidinftu

cleopark2911 said:
haaa... Cuối cùng bạn Tuấn Sơn đã quay lại .. Và thực tế, điều bạn nói, thì áp dụng vào trường nào cũng như nhau !

Cái mà tự xưng là Quý hồ tinh, bất quý hồ đa ----> Sẽ là điểm mấu chốt mang đến tỉ lệ "thất nghiệp" cao của SV ngoại thương, nếu họ ko chọn 1 con đường trái ngành trái nghề nào cho cuộc sống !

Ngoại Thương, cần có 1 người có tài hùng biện thực sự, mới khơi sắc được Vẻ đẹp đích thực mà Ngoại Thương vốn có !

I am still looking forward to seeing someone from FTU who is able to draw the actual beauty of FTU !

Bạn mời Phạm Hiền Ly ( Chủ tịch hội sv của NT) đến may ra, cô nàng có thể cứu vãn cục diện bàn cờ ! heee ... Bạn ấy biết khắc chế những lập luận trên bằng một lý lẽ rất riêng , chỉ có ở Ngoại Thương !
thanks Linh rất nhìu. nhưng tôi tin vào tôi những lập luận của tôi. và tôi sẽ bảo vệ nó đến cùng ... :D

QUÝ HỒ TINH BẤT QUÝ HỒ ĐA --> ý tôi nói là về con người mà bạn, đó sẽ là 1 con người toàn diện, dù có làm trái ngành, nghề nhưng vẫn thể hiện đc phẩm chất vốn có của FTU, nhưng bạn nói tỷ lệ thất nghiêpj của SV FTU ra trường là cao thì có lẽ chắc SV trường khác ở nhà hết thui, vì thực tế đâu có phải là như vậy. :D

còn chuyện mời chị LY thì tôi nghĩ không nhất thiết phải vậy.mà mỗi thành viên FTU đâu phải ai cũng giống nhau đâu, mỗi người một vẻ ... ;)

kidinftu

Lư Nhật Linh said:
...
Tiếp này .. Thực ra, ko phải SV Ngoại thương năng động hơn SV các trường khác đâu ! Anh Vũ biết vì sao ko?
Vì nhận định đó ----> chẳng có cơ sở nào cả !:))

Điều anh thấy, chỉ là con kiến kim ... Trong khi thực tế, thì lại có những con Kiến càng , dữ dội hơn nhiều ! hee;-)

SV Ngoại thương có vẻ như năng động, sau khi ra trường bởi vì 1 lẽ :
- Ngành học của họ quá ít áp dụng thực tiễn , trừ Export and Import , or internatioal trading là OK.
- Đa số, là ko có việc làm, nên buộc phải nhảy vào trái ngành nghề . Tìm mọi nghề, để có thể sống .. Cho nên, ko ngại học A, mà làm B ....---> quá giỏi, quá năng động còn gì ... Tuân theo quy luật, con cá chuẩn bị lên thớt, phải biết đường quẫy , thoát ra khỏi cái Thớt !!!:p

Thế nhé anh Vũ, em đã lý giải, khía cạnh Năng động,mà anh nhìn thấy từ bạn bè anh nhé ! heee..
hình ảnh con cá và cái thớt --> quá tuyệt Linh ah, quá hay,=D> =D> =D> -> rất cá tính!!! hay

rất mừng khi đc gặp Linh

nhưng con cá vẫn sẽ bị thịt còn FTUers không những không bị thịt mà còn thịt lại con dao, cái thớt chứ chưa nói đến pác thịt cá ... Năng động thế mới là đúng nghĩa Linh ah ;) :)) :)) :))

kidinftu

Lư Nhật Linh said:
Học sinh CVA như em, đáng nhẽ, nói câu nào, phải chắc câu đấy, thì mới đúng chứ ?. Lập luận của em quá yếu Cô bé ạ !
lập luận cuae bé Linh không yếu đâu, mà chắc như đinh đóng cột ý;
giờ đến lượt kid nói lại thay cho bé Linh ;-)

Lư Nhật Linh said:
...
1. Đến dân lập Đông đô hay Thăng Long, mọi người cũng vẫn đổ xô vào thi đấy thôi ! Đâu cứ Ngoại thương !..?? :))
kid không hề có ý gì cả,nhưng pác hãy xem thử những ai thi Thăng Long và những ai thi FTU, HUT, rồi đến những ai thi Kinh Tế,Tài Chính,...
đều có sự phân loại ngầm cả đấy Linh ah;
nếu không vậy thì có 1 điều dễ thấy hơn cả là điểm chuẩn vào trường, các pác thấy thì cũng hiểu thôi mà ...

Lư Nhật Linh said:
...
2. Em dựa vào đâu , mà dám nói, khi tuyển nhân viên, có câu :" Ưu tiên bằng Ngoại thương?", mà ko phải Kinh tế quốc dân hay ngân hàng ??? ---> 1 lập luận cực kỳ mang tính cá nhân , mà ko biết gì về xã hội .
cái này thì pác cứ thử đi nộp hồ sơ xin việc thì rõ ngay thôi mà, hồ sơ chỉ cần ghi là from FTU về kinh tế,hoặc về kỹ thuật thì là HUT --> sẽ chuyển ngay lên hàng đầu. mới nhìn thì người ta chỉ thấy đó là FTU, đó là HUT hay đó là Kinh tế ... mà chưa thấy đc bản chất của anh ta như thế nào. tuy nhiên cũng phải nói lại rằng nếu anh ta đến từ FTU, từ HUT nhưng khả năng không bằng Kinh Tế, không bằng Thái Nguyên ... thì anh ta cũng sẽ bị loại, đó là điều hiển nhiên rồi.

Lư Nhật Linh said:
...
3. "Chỉ sợ người nào đó muốn vào Ngoại thương nhưng .vân vân và vân vân ..."----> câu này em nhằm vào anh phải không cô bé ?.. Anh đến Chu văn An, anh còn chẳng vào nổi, mà phải học Trần Phú, thì làm sao anh dám vào Ngoại thương ..:))
lại khiêm tốn rùi :>, thực ra FTU không quá khó như mọi người nghĩ đâu, đơn giản thui mà ;-) ;)

Lư Nhật Linh said:
4. "Thực tế chứng minh rành rành ra đấy rồi, còn gì phải tranh luận"
Thế em có biết câu:

Sự thật chưa bao giờ là rõ ràng .( theo Praton)
dễ dàng nhận thấy (cái này thầy của tôi nói khi đó là 1 sự thật hiển nhiên) người ta vân cố mà vào đc các trường ĐH đó thôi. nhưng thực tế trên chiến trường này thì có đến 9 chú rụng trong tổng số 10 chú tham gia .​

còn nói như ông Praton thì đó chỉ là 1 người - sẽ không thể nhận thấy hết đc cả thế giới này - mà cần cả tập thể người ...

kidinftu

Appassionata said:
Ái ái từ từ nào thế bây giờ là có đến 2 vụ tranh luận cơ à.

Cho hỏi bạn LNLinh tí Praton là ai thế tớ có biết Plato (triết gia người Hy Lạp còn gọi là Platon) nhưng chịu chưa tìm thấy Praton.
cái này kid cũng không rõ ntn nên vẫn quote là praton

Appassionata said:
...
Với cả bạn bảo
"2. Tài chính kế toán --> số 1 về lĩnh vực kế toán, ngân hàng và tài chính, tiền tệ .
3. Ngân hàng---> Vô địch trong thâu tóm Banking system and Financial managing process."

Tài chính kế toán số 1 về ngân hàng tài chính trong khi ngân hàng lại vô địch banking system và financial ?? Thế là đồng giải nhất à :-?.
Q
Ai có khả năng gì thì vào trường đó. NT có cái lợi của NT, KT có cái lợi của kinh tế. Thế thời phải thế thế phải thế. Cãi nhau làm gì lại làm hỏng topic giao lưu của người khác.

Mọi người dừng ở đây nhé để chuyện giao lưu còn tiếp tục.
thực ra có cãi nhau như thế này thì các bạn càng hiểu rõ FTU hơn --> cứ thoải mái nêu ra ý kiến của mình ;) :D

kidinftu

cleopark2911 said:
...
Vâng, thế thì hôm nay, em cũng xin được : Thiên cơ muốn khả lộ một chút .
Vào Ngoại thương vì :
1. Vì 12 năm gắn với Khoa học tự nhiên ...Nên muốn xem hương vị của Khoa học xã hội xem sao ?
2. Mồm cá chép, mép ngoại thương . ---> Khả năng giao tiếp tăng lên vòn vọt, ko thua kém, bên Quan hệ quốc tế chút nào
3. Ngoại thương, thực ra, là dạy về lĩnh vực kinh tế . Mà người ta thường end up với 1 câu :" học kỹ thuật, thì làm thợ . Học kinh tế, thì làm thầy !". Em thì chỉ muốn làm Manager, nên chắc là học Kinh tế, View tốt hơn !hee
hầu như học gì thì gì,cũng có thể có bạn học để đi sâu vào nghiên cứu khoa học, nhưng theo kid biết thì đa phần chúng ta cũng không thoát đc cái khoản money mà --> học FTU ra thì có thể dễ kiếm đc việc hơn và thế là dễ kiếm money hơn;

cleopark2911 said:
...
4. Chọn Ngoại thương , chứ ko chọn KTQD, vì tỉ lệ con gái đông hơn con trai cao hơn bên KTQD...---> chung quy lại là vì sẽ được "tắm" trong vòng tay con gái !:))
5. Địa hình của Ngoại Thương, gần Luật, Quan hệ quốc tế, ĐH Mở, và Hành Chính quốc gia ----> khả năng có networking , mà với phái Nữ nhiều hơn, so với Bách Khoa, dù có Xây dựng và KTQD, nhưng nhiều nam it nữ ---> lại là do con gái !
Chắc là sơ sơ vậy thôi !;-)
pác này tâm lý đen tối quá thảo nào bị đày ải sang tận bên Úc cũng đúng thôi.

Mọi người đang cãi nhau j thế nhỉ. Đấy dân Ngoại Thương ăn nói giỏi nhìu lý luận nghe đau đầu quá. Em đang ở bên 4rum Bách Khoa xang đây xem Ngoại Thương thía nào thì chẳng hỉu mọi người nói j cả. Thui em quay lại 4 rum BK cho nó mộc mạc, giản dị, dễ hỉu.

dangducvinh

Member
Vua` cai` lai. Win, ko co' font tie^ng Viet ^^
Em hoc. Kien Truc, o tit tan ngoai thanh xa xoi, cha biet duong nao ma lan, moi doc luot qua may trang cac bac tranh luan, noi that ha^m mo con gai Ngoai Thuong lam, nhac den con gai vua xinh vua tai`, ca Ha noi chi nhac den moi Ngoai Thuong thoi cac bac a, con` Kinh Te, Ngan Hang, chua bao gio nghe thay tieng gi dau.
Linh cu vao DH di em, roi se nhan ra rang tuy cac truong DH ko khac gi nhau, nhung no da nga^m` pha^n ca^p het roi, tat nhien ko phu nhan moi truong deu co nhung ca nhan xuat sac, noi troi, nhung neu xet ve mat bang chung, thi Ngoai Thuong dung thu nhat day, ca ve hoc lan~ choi, anyway, hoc truong nao thi tu hao ve truong do, tranh cai them vai cau nua lai co them may chu Kinh Te, Ngan Hang vao chui minh mat, ^^, hoc truong nao o quan trong, cai quan trong la tiep thu va su dung tot nhung gi minh dc hoc hay ko. ^^

cleopark2911 said:

Công nhận anh này cãi cùn! Cãi thì đuối lí mà còn........! =)) =)) Đọc mà bùn cười quá, anh dỗi hơi hết việc ah` mà đi cãi nhau thế này! Anh nói ai hùng biện kém thế ko biết! Xem lại mình đi đã trc khi nói người khác! Cãi cùn!

kidinftu

pigmilkloveManU said:
Mọi người đang cãi nhau j thế nhỉ. Đấy dân Ngoại Thương ăn nói giỏi nhìu lý luận nghe đau đầu quá. Em đang ở bên 4rum Bách Khoa xang đây xem Ngoại Thương thía nào thì chẳng hỉu mọi người nói j cả. Thui em quay lại 4 rum BK cho nó mộc mạc, giản dị, dễ hỉu.
có gì đâu mà sợ thía kia ah ...

dangducvinh said:
Linh cu vao DH di em, roi se nhan ra rang tuy cac truong DH ko khac gi nhau, nhung no da nga^m` pha^n ca^p het roi, tat nhien ko phu nhan moi truong deu co nhung ca nhan xuat sac, noi troi, nhung neu xet ve mat bang chung, thi Ngoai Thuong dung thu nhat day, ca ve hoc lan~ choi, anyway, hoc truong nao thi tu hao ve truong do, tranh cai them vai cau nua lai co them may chu Kinh Te, Ngan Hang vao chui minh mat, ^^, hoc truong nao o quan trong, cai quan trong la tiep thu va su dung tot nhung gi minh dc hoc hay ko. ^^
tui ủng hộ ý kiến này đó, mỗi trường đều mạnh về 1 mặt, và vấn đề chủ yếu là chúng ta sẽ học đc gì và sẽ làm việc như thế nào... :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000