Tình yêu học trò

HaThu

Member
Nói về khoản yêu đương khi còn học sinh, chẳng có ai là không biết cả, dù bạn có đang yêu, hay dù bạn chưa yêu, hay đã một lần yêu và tan vỡ thì bạn vẫn luôn biết rằng nó đang tồn tại và chiếm một phần to lớn trong cuộc sống những người học sinh. Thực sự thì bạn nghĩ gì về nó?
Có nhiều người bảo rằng đây chỉ là thứ tình cảm trong sáng vô tư của những tâm hồn mới lớn, muôn đựoc thử mọi thứ của cuộc sống thôi. Nhưng thực tế cho biết rằng nhiều khi nó đâu có trong sáng như thời xa xưa, thích nhau yêu nhau cấm tay nhau cũng ngại ngùng, và nhiều khi nó cũng thực sự sâu sắc chứ không phải là thứ tình cảm trẻ con. Thế nhưng trưong hợp sâu sắc ấy ít lắm, ít như hạt bụi trong sa mạc. Ngày ngày đi học, mình vẫn luôn thấy các đôi cầm tay nhau, ôm nhau, hôn nhau thậm chí là hơn thế. Đi đâu ngồi đâu, bạn gái cũng viết chữ I Love You, A. Đi đâu bạn trai cũng khoe : bạn gái tao ah, hot girl trường B đấy. Valentine, noel, họ tặng nhau những món quà đắt tiền mà kể cả "tình yêu đi làm" cũng chẳng dám tặng nhau chứ đừng nói là tình yêu học sinh chỉ bòn túi cha mẹ. Họ luôn mồm : anh yêu em, em yêu anh và rồi trao tất cả cho nhau. Thế nhưng thật sự họ hiểu gì về tình yêu ? Một tháng hay thậm chí là một ngày sau khi nói câu : em có thể chết vì anh, vẫn có thể hậm hực buông ra câu : "ĐCM thằng A dám đá bà mày, gọi hội lên táng" !!! Phần nhiều trong tình cảm ấy không phải là sự yêu thương dành cho nhau mà đó là lòng sĩ diện, sự adua cho bằng bạn bằng bè, thậm chí là lòng ham muốn thỏa mãn những nhu cầu thể xác trong tuổi vị thành niên.
Cái mà gọi là tình yêu ấy thực ra chỉ đơn thuần là thinh thik nhau, thấy thằng A, con B này cũng phù hợp với mình đấy, vì nó có di động, SH, ok, thích yêu thì yêu và vội vàng kết luận đó là tình yêu. Cứ trên cái đà này, tình cảm học trò sẽ không phải là tình yêu trong sáng nữa, nó sẽ trở thành nơi mà danh nghĩa tình yêu bị lạm dụng và trở nên ô uế

khỏi phải bản luôn em ah!!
cứ như mình đây!!! đi học bằng xe đạp!!thỉnh thoảng bằng xe bus!!!thỳ mấy em xinh xinh trong trường có mà ko thèm liếc qua chứ chưa nói là thinh thick!!s

HaThu

Member
Cần gì mấy em xinh xinh anh, hãy chú ý đến những n vẻ ngoài bình thường nhưng bên trong phong phú đặc sắc. Tình hình là mấy em đc mặt mũi thì khoản tâm hồn nông cạn khỏi bàn. Ý thức đc mình là hot girl mà :D :D

rikku

Active Member
[ chuyển topic về "THẢO LUẬN" đi nào ]

Anh cũng tạm gọi là qua tuổi học trò, cũng từng trải qua tất cả những cảm giác mà em vừa đề cập tới. Thật sự anh không thể không phê phán kiểu "yêu" trên, .. có thể một lúc nào đó những người đã từng "yêu" như vậy sẽ tự cảm thấy đau xót lắm. Vì đã đánh mất thứ không thể lấy lại được - một tâm hồn đẹp.

Nhưng cuộc sống cũng có nhiều người, và sống với nhiều mục đích khác nhau. Anh phê phán nhưng không ác cảm với họ.

^^ Bản thân anh cũng thích bằng bạn bằng bè lắm. Nhưng khi lớn hơn một tí thì "yêu" như thế này sẽ chẳng giúp được các em so với ai. Người ta đánh giá cao một con người ở những điều khác.

..

Thôi cuộc sống muôn hình muôn dạng ..

HaThu

Member
Vậy là anh bao dung quá, em thì không đc như anh T_T, cũng có thể vì cái chướng tai gai mắt nó cứ nhởn nhơ trêu tức mình mỗi ngày đi học. Còn thì anh nó mỗi người có một mục đik sống riêng, cái đó đúng, nhưng em cho rằng những loại em đã nêu ra ở trên chính họ cũng không biết họ sống vì cái gì, và cũng không bao giờ nghĩ tới mục đik cuộc sống đâu. Cuộc đời chỉ đơn thuần là n khác có gì, mình cũng chạy theo...

CrazyA3

Member
Đồng ý cả hai tay hai chân với em Thư luôn :D
... khi còn là học sinh trg` Chu , anh cũng đã trải qua cái "tình cảm học trò" đấy (nhưng là tình cảm trong sáng chứ ko giống như các ví dụ của em :p)
... nhìn học sinh bây giờ thì chỉ còn bít tặc lưỡi : "bọn nó ... máu quá !! " Bảo là "ác cảm" thì ko hẳn , nhưng anh ko thík kiểu "yêu đương" như vậy [-X , đó chỉ là hậu quả của tâm lý "chạy theo mốt" của giới Teen mà thui <~ "ngựa non háu đá" mà [-( .

HaThu

Member
Đối với anh thật ra là may hay không may đây :D ? Mình có muốn " may" cũng chẳng đc đâu vì mình không thuộc "tầng lớp quý tộc" và lương tâm mình không cho phép :)) :))

Con người có xu hướng toàn diện hóa vấn đề, nhất là tuổi teen. Ta tin rằng cuộc sống nên xuất hiện dưới những qui chuẩn của bản thân nhưng thực tế không phải vậy. Nếu con người ta tự đề ra (hoặc được áp đặt) các qui tắc chuẩn mực riêng thì người ta cũng có thể phá bỏ. Đến tuổi người ta sẽ biết tự lo cho mình. Có câu trèo cao ngã đau, thằng ngã trước chưa hẳn đã là thằng ngu.

blue eyes

Moderator
Thế nhưng trưong hợp sâu sắc ấy ít lắm, ít như hạt bụi trong sa mạc.
ai bảo như thế? Tớ chẳng thấy đúng gì cả. Bạn bè tớ vẫn yêu nhau chân thành, trong sáng.
Trong 4r mình có chữ ký của bạn Trần Hồng Quân D7, bảo là "SH, Dyland lấy hết con gái rồi" =>>Nghe rất khó chịu. Chẳng thấy đúng gì cả. Những đứa con gái mà yêu chỉ vì những cái đấy thì tiếc làm gì.

nữ tặc

Member
Ngọc nói đúng đấy. Ai cũng bảo là bây h tình cảm học trò ko được vô tư trong sáng như xưa. Ai cũng nhìn vào đứa con gái nào yêu thằng Sh hay dylan thì cũng bảo chỉ vì cái xe. Có thể là đúng nhưng cũng chỉ là 1 phần mà thôi. Chả lẽ bây h bảo yêu SH Dylan là xấu?
Mà ngay cả chuyện yêu nhau mà ôm nhau, hôn nhau cũng có gì là xấu. Chỉ có đứa nào ko biết suy nghĩ, ko có bản lĩnh thì mới đáng lo. Thời đại cũng phát triển chuyện đấy là bình thường thì cũng đúng. CHỉ cần mình biết dừng đúng lúc, đúng chỗ , biết suy nghĩ mình đang làm gì là được

HaThu

Member
Con người có xu hướng toàn diện hóa vấn đề, nhất là tuổi teen. Ta tin rằng cuộc sống nên xuất hiện dưới những qui chuẩn của bản thân nhưng thực tế không phải vậy. Nếu con người ta tự đề ra (hoặc được áp đặt) các qui tắc chuẩn mực riêng thì người ta cũng có thể phá bỏ. Đến tuổi người ta sẽ biết tự lo cho mình. Có câu trèo cao ngã đau, thằng ngã trước chưa hẳn đã là thằng ngu.
Tất nhiên đấy là xu hướng của tuổi teen khi đang trên con đường hoàn thiện cách nhìn cuộc sống của mình. Ta không thể đốt cháy giai đoạn để ngay lập tức có cái nhìn đúng đắn của một người từng trải. Cái gọi là : " ta tin rằng cuộc sống nên xuất hiện dưới những qui chuẩn của bản thân " chính là chính kiến riêng của mỗi người về cuộc sống, nếu không có nó thì sẽ không có nhiều hoạt động xã hội và tất nhiên cũng sẽ không có tiến bộ xã hội nếu tư tưởng của mọi người đều giống nhau như một. Những quy tắc mà ta đặt ra có thể bị người khác phá bỏ ok là điều không thể tránh khỏi, vậy còn những điều thuộc về giá trị đạo đức? Ta có thể bỏ mặc chúng trượt dốc và tự nhủ : những qui chuẩn ta đặt ra rồi cũng sẽ bị người khác phá bỏ thôi ? Xã hội sẽ rất "hay ho" nếu ai cũng nghĩ vậy đấy. Thằng ngã trước chưa hẳn đã là thằng ngu nhưng sẽ là thằng đau đầu tiên

Topic này hay thật :"> giờ mới thấy ;)
Oh về chủ đề này ;) thì ai chẳng trải qua dù ít dù nhiều rồi :"> nhưng mà theo zlatanvn thì cái tình cảm thời học trò này là đẹp nhất ; là trong sáng nhất theo đúng cái nghĩa thực của nó chứ ko phải như bây giờ !!!
Mọi người chắc cũng nghe đến phóng sự "9x vào nhà nghỉ " rồi!! Những thứ tình cảm như thế ko bao giờ đc gọi là yêu ;)
Ở cái tuổi học trò này , từ "yêu" nghe nó to tát lắm !!! chắc chỉ nên nói là thick thôi !!! mà ... hix khó nói !!

n_u_h_o_n

Member
Tình yêu học trò : Hương vị của tuổi mới lớn . Ai chẳng 1 lần qua thời cắp sách , chẳng có những phút giây xao động vấn vương . Thửa học trò tràn hoa với mộng , đẹp trong từng đôi mắt thơ , trong tiếng nói cười rả rích , trong áo trắng , trong ô mai sãu chua ngọt , trong từng tiếng khóc , tiếng cười .Kỉ niệm học trò có lẽ chắc chẳng ai có thể quên được . Và hơn hết ở đó có 1 hình bóng của ai còn vương , còn đọng trong hồi ức của mỗi trái tim dù đã xa , đã qua cái thửa cắp sách 2 buổi đến trường ...

Tất nhiên đấy là xu hướng của tuổi teen khi đang trên con đường hoàn thiện cách nhìn cuộc sống của mình. Ta không thể đốt cháy giai đoạn để ngay lập tức có cái nhìn đúng đắn của một người từng trải. Cái gọi là : " ta tin rằng cuộc sống nên xuất hiện dưới những qui chuẩn của bản thân " chính là chính kiến riêng của mỗi người về cuộc sống, nếu không có nó thì sẽ không có nhiều hoạt động xã hội và tất nhiên cũng sẽ không có tiến bộ xã hội nếu tư tưởng của mọi người đều giống nhau như một. Những quy tắc mà ta đặt ra có thể bị người khác phá bỏ ok là điều không thể tránh khỏi, vậy còn những điều thuộc về giá trị đạo đức? Ta có thể bỏ mặc chúng trượt dốc và tự nhủ : những qui chuẩn ta đặt ra rồi cũng sẽ bị người khác phá bỏ thôi ? Xã hội sẽ rất "hay ho" nếu ai cũng nghĩ vậy đấy. Thằng ngã trước chưa hẳn đã là thằng ngu nhưng sẽ là thằng đau đầu tiên
Cái gọi là đạo đức cũng chỉ có giá trị tương đối thôi. Cái em nghĩ là đạo đức chưa hẳn đã là tốt cho những trường hợp khác em (đôi khi là bản thân em). Đạo đức các cụ dạy em khác với đạo đức của thời các cụ càng khác hơn với đạo đức trong tương lai. Đạo đức của em khác với những người ở vùng khác. VD: ngày xưa chuẩn mực người con gái là công dung ngôn hạnh ... bây giờ chắc khác. Chuẩn mực của người VN bị ảnh hưởng mạnh mẽ bởi Khổng giáo phật giáo và truyền thống TQ, người theo đạo Hồi đâu có thế. Con gái bây giờ chạy theo vật chất cũng không lạ. Cái câu đẹp trai đi bộ không bằng mặt rỗ đi xe do các cụ nói chứ ai.

Chính kiến cá nhân cái đó chỉ tạo nên hình ảnh của em trong mắt người khác thôi. Cái thúc đẩy xã hội tiến lên ở đây là nhu cầu em ạ (theo kiểu muốn ăn thì lăn vào bếp). Sống theo kiểu duy tâm thì lấy gì mà ăn.

Thằng ngã đầu tiên là thằng trải qua trước cũng là thằng khôn hơn thế thôi. Tóm lại em không hiểu những gì anh viết cả. :) Sorry nhé, văn của anh cộc lốc cụt lủn.

HaThu

Member
Cái gọi là đạo đức cũng chỉ có giá trị tương đối thôi. Cái em nghĩ là đạo đức chưa hẳn đã là tốt cho những trường hợp khác em (đôi khi là bản thân em). Đạo đức các cụ dạy em khác với đạo đức của thời các cụ càng khác hơn với đạo đức trong tương lai. Đạo đức của em khác với những người ở vùng khác. VD: ngày xưa chuẩn mực người con gái là công dung ngôn hạnh ... bây giờ chắc khác. Chuẩn mực của người VN bị ảnh hưởng mạnh mẽ bởi Khổng giáo phật giáo và truyền thống TQ, người theo đạo Hồi đâu có thế. Con gái bây giờ chạy theo vật chất cũng không lạ. Cái câu đẹp trai đi bộ không bằng mặt rỗ đi xe do các cụ nói chứ ai.

Chính kiến cá nhân cái đó chỉ tạo nên hình ảnh của em trong mắt người khác thôi. Cái thúc đẩy xã hội tiến lên ở đây là nhu cầu em ạ (theo kiểu muốn ăn thì lăn vào bếp). Sống theo kiểu duy tâm thì lấy gì mà ăn.

Thằng ngã đầu tiên là thằng trải qua trước cũng là thằng khôn hơn thế thôi. Tóm lại em không hiểu những gì anh viết cả. :) Sorry nhé, văn của anh cộc lốc cụt lủn.
Hay đấy bác ạ nhưng điều em muốn nói là tôn giáo nào cũng vậy, thời nào cũng vậy, dù có khắt khe hay "thoáng" chăng nữa thì cũng vẫn phải có một giới hạn nhất định cho đạo đức con người. Em không nói con gái bây giờ bắt buộc phải công dung ngôn hạnh như xưa cũng không bảo phụ nữ ra ngoàii đường phải trùm khăn kín mit ra ngoài đường để cho đàn ông con trai không đc nhìn thẳng vào mặt mình như đạo Hồi. Tuy nhiên chí ít cũng còn phải biết đâu là đúng đâu là sai để không rơi vào tình trạng mỗi khi làm sai lại tự nhủ mình rằng chẳng qua văn hóa Việt Nam chưa đủ "trình" để chấp nhận điều đó. Cứ việc ngã đi, ngã xong, cuộc đời ra bã rồi hãy tự bảo mình trong tù là minh là thằng dám ngã đầu tiên, mình mới là thằng khôn

Hay đấy bác ạ nhưng điều em muốn nói là tôn giáo nào cũng vậy, thời nào cũng vậy, dù có khắt khe hay "thoáng" chăng nữa thì cũng vẫn phải có một giới hạn nhất định cho đạo đức con người. Em không nói con gái bây giờ bắt buộc phải công dung ngôn hạnh như xưa cũng không bảo phụ nữ ra ngoàii đường phải trùm khăn kín mit ra ngoài đường để cho đàn ông con trai không đc nhìn thẳng vào mặt mình như đạo Hồi. Tuy nhiên chí ít cũng còn phải biết đâu là đúng đâu là sai để không rơi vào tình trạng mỗi khi làm sai lại tự nhủ mình rằng chẳng qua văn hóa Việt Nam chưa đủ "trình" để chấp nhận điều đó. Cứ việc ngã đi, ngã xong, cuộc đời ra bã rồi hãy tự bảo mình trong tù là minh là thằng dám ngã đầu tiên, mình mới là thằng khôn
Hix sao lại đánh đồng đạo đức với luật pháp thế này. Không phải ai đi tù cũng là xấu cả đâu em ạ. Bác Hồ cũng vào tù ra khám nhiều rồi. Nếu bác không phá bỏ cái truyền thống nho học đứng lên cứu nước thì bây giờ em gọi em là người nước nào? Em cứ hiểu nhầm ý của anh đi như thế mất lòng nhau quá :). Ngã trước ngã sau anh đang nói trong phạm vi chuyện tình cảm em lại nói ra chung thế anh đỡ thế nào được. Hì hì. Đạo đức suy cho cùng thì cũng là những qui chuẩn bất thành văn của nhiều người thôi (không phải mọi người), mà đã bất thành văn thì người ta tuân theo hay không là chuyện người ta. Còn cái thành văn rồi thì lại là luật pháp, mà luật pháp bất vị thân.

rikku

Active Member
Hi. Chẳng có ai ở phe đối lập ra mặt, làm phe chủ chiến đang "chiến" với phe trung lập ^^ :p

[H Trang] Nói là yêu thì sẽ rộng hơn. Vì cũng có những người yêu thật, em ạ. Hơn nữa, cũng có một số người định nghĩa "yêu" khác anh và em đang nghĩ. ^^

[mr V Hùng] Đành là thằng ngã trước chưa chắc đã là thằng ngu. Nhưng tạm thời khi không ngã thì chẳng ai muốn ngã trước cả anh ạ. ;) Lý luận này chỉ tạm gọi là "an ủi" thôi, hì.

--
[H Thư] Quan điểm của anh về vấn đề này vẫn không đổi. Theo anh, yêu như thế là TỰ GÂY THIỆT CHO BẢN THÂN. Tất cả những ai chạy theo một cậu công tử dylan (xin lỗi trước nếu mình mạo phạm ai, mình chỉ đang nói về số đông) thì một là, lợi dụng (người xấu thì không cần bàn tới nhé); hai là có lúc sẽ nhận ra mình đã mất đi quá nhiều.

Phải khi nào con người ta biết YÊU THẬT ..

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000