nhất định ko thi đại học!!!

lavie_angels

Rõ ràng là anh nhpn viết đúng ý em mà, em có bị ăn dưa bở của Trung tâm tư vấn du học nào đâu, em vẫn ở Vn mà, mí lị em đâu có thíck sang nước ngoài! Anh nói đúng ý em wá!!! Biz Biz

lúc ở nhà thì máu đi lém,nhưng rồi lại nghĩ đến cái cảnh bên này nhà có giàu mấy thì sang đấy cũng lao động như nhau ...nghĩ mà sao hãi thế ...ko biết mình mà sang bên đấy thì trụ được mấy ngày ...

chuabietgi

Member
hơ >> đấy chính là điểm yếu của hs Vn so với học sinh các nước !
>> cái trò ngại lao động , ngại tiếp xúc !!! >> quen ỷ lại quá >> nên hs Vn rất thiếu tự tin !!

ở Anh hs lên Đh là ở riêng roài !!!ko cần ở với Bố mẹ , tự kiếm tiền ăn học bố mẹ chỉ chu cấp phần nào !! kể cả là con những gia đình khá giả cũng thế !!!

mình phải tự lập đi là vừa >> đi đại hoc 18 tuổi rồi >. còn sợ >> đến chịu chị !!

KenDigital

Member
Đi du học đâu đến nỗi ghê vậy. Tự mình nuôi sống bản thân mình, tự mình quyết định, xây dựng tương lai của mình cũng thú vị lắm chứ.

Bạn quyết định không thi Đh ở Vn, đâu có gì là không tốt. Thử nghĩ suy 1 lúc nhé.
Mục đích vào Đh để làm gì? Để tốt nghiệp, kiếm việc làm, kiếm đựơc tiền và xây dựng cuộc sống đúng không ? Vậy nếu bạn chỉ học hết cấp 3, bạn có 1 nghề hay 1 công việc giúp bạn kiếm được tiền, xây dựng được cuộc sống thì chẳng có gì là không tốt cả.
Hãy suy nghĩ tiếp. 10 hs thi Đh thì 3 người đỗ. 10 sv tốt nghiệp Đh thì 3 người có được việc làm hợp lý. Chẳng dễ chút nào. Đầu vào Đh Vn rất hẹp nhưng đầu ra quá rộng, trái ngược hoàn toàn với Thế giới. Sv Vn chỉ cần vào được Đh thì gần như chẳng cần nỗ lực cũng cầm được tấm bằng. Còn ở nước ngoài, đầu vào Đh rất rộng, dành cho tất cả những ai muốn học nhưng quy luật đào thải rất khắc nghiệt và đầu ra thì rất hẹp. 50 sv nhập trường, sau kỳ thi năm thứ nhất thì còn lại 1/2, sau năm thứ 2 thì còn 1/3. Con số đó tiếp tục giảm cho đến khi tốt nghiệp nên tấm bằng Đh rất có giá trị.
Ở Vn từ lâu nay, việc thi Đh đã như 1 gánh nặng tâm lý với lớp trẻ. Các bậc phụ huynh luôn coi việc vào Đh như 1 cái mốc để so sánh con cái. Họ có bao giờ hỏi con mình xem có thích vào Đh không, có ước mơ gì không ? Ai cũng nói lớp trẻ là tương lai của đất nước vậy mà có ai quan tâm xem giới trẻ nghĩ gì, mong muốn gì và ước mơ gì không ?

unni_x

Active Member
su hào là tao said:
lúc ở nhà thì máu đi lém,nhưng rồi lại nghĩ đến cái cảnh bên này nhà có giàu mấy thì sang đấy cũng lao động như nhau ...nghĩ mà sao hãi thế ...ko biết mình mà sang bên đấy thì trụ được mấy ngày ...
chẳng bù với un, từ bé đã mún ra khỏi nhà :) 1 phần vì ko hợp với gia đình nhưng quan trọng nhất vẫn là muốn tự lập hơn :>>

chuabietgi

Member
unni_x said:
chẳng bù với un, từ bé đã mún ra khỏi nhà :) 1 phần vì ko hợp với gia đình nhưng quan trọng nhất vẫn là muốn tự lập hơn :>>
chị em mình tự lập cùng nhau đi !!
em dù rất yêu nhà nhưng chẳng thik ở nhà vì rất ko hợp với bố >> em lên nhà bác ở > tháng roài !!
mong sớm được đi du học quá !!!

hơ,nói thật là tớ chả biết ...tớ bây h vẫn cái kiểu bố mẹ đặt đâu con ngồi đấy ...bố mẹ thích cho đi ...đi luôn ..nghe hơi bùn cười :D
Bây h muốn đi du học thì chả khó ,1 là điều kiện gia đình khá giả thì thoải mái ,còn nếu ko thì dựa vào sức mình mà tìm học bổng,cũng khó nhưng tớ nghĩ có sức thì làm được thui
Nhìu lúc tớ nghĩ nếu tớ mà dựa vào sức học của tớ để mà đi du học chắc là tít mù chả bao h đi được mất :)

lavie_angels

Không biết ở trong đây có bao nhiêu người đi du học mà thích ở luôn bên nước ngoài nhỉ, mình thấy nhiều người bảo đời sống bên nc ngoài cao, làm dc nhiều tiền, sống sướng.... Đúng là ở nước ngoài, con người ở tuổi teen là sướng nhất, có đúng kô các bác?!!!

chuabietgi

Member
em này !!!!!
em mà đi du học thì sẽ ở lại luôn !!!
rồi về VN đầu tư sau !!!
chứ ở VN chỉ được cái an toàn >> còn các cái khác dở tệ !!!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị thấy Việt nói đúng đấy :)

Và chị phải công nhận là học xong, làm việc ở đây vài năm, có kha khá vốn rồi về VN đầu tư là hay nhất đấy. :)
Đúng là không ở đâu mình cảm tháy thoải mái bằng ở nhà, nhưng mà hy sinh vài năm để trở lại bằng cách đầu tư là giúp rất nhiều cho đất nước đấy, mình lại học hỏi được nhiều nữa... Làm khoảng 5 -7 năm "thôi"...
Nhưng mà lương phải cao (khoảng 3000 Euro/tháng trở lên) thì mới bõ công ở lại, chứ làm cứ nhàng nhàng chẳng ra đâu vào đâu thì thà về VN luôn còn thích hơn... (mặc dù VN so với lương ở đây vẫn là thấp).
Mà giỏi nhất là làm lấy lương ở Tây, rồi mình ở VN để quản lý sau khi công ty nước ngoài của mình vào đầu tư ở VN :D
Lương cao chót vót, lại tiêu tiền VN thì tha hồ... :p
(HS, SV Việt Nam mình cố lên!!!!!!!! "Sắp bắt được Tây rồi" ;) :p :) )

chuabietgi

Member
hahaha !!!! câu cổ động của chị hà hay kinh dị !!!!
tuyệt lắm !!! em cũng tính thế nhưng trước mắt là có đi được hay ko đã >> như chị rồi thì tha hồ tính !!!
học giởi vào >>> chẳng thiếu việc >> câu của miệng của các cô các bác !!1

Tại sao bây h đi du học lại thành mốt ở VN thế nhở ...nhà nhà du học người người du học...choáng ko chịu được ..mình cũng phải đú 1 tí xem thế nào mới được ...hehe

alone_person

unni_x said:
câu trả lời là ở Ngành Giáo dục nước nhà ;)
công nhận là cái kiểu cách dạy dỗ của nền giáo dục nước ta còn mung lung quá, chẳng rõ cái gì với cái gì, cải cách loạn lên chỉ tổi khổ học sinh chưa quen cái này thì đã phải è cổ ra làm cái khác, nhưng mà đi du học rồi lại về nước thì cũng phí công. Không có cái mác :" CON ÔNG CHÁU CHA" thì còn mệt khướt để xin việc, làm công chức thì chẳng bõ, còn tư nhân thì :-/ chẳng biết sẽ đi về đâu.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ấy em ơi, làm công chức Nhà nước nhiều khi hơi bị giàu đấy em ạ ;) (làm ăn nghiêm chỉnh ý).

Còn làm tư nhân thì sao?? Mình đứng ra làm chủ chì thích quá rồi còn gì nữa ;)

Còn chuyện "con ông cháu cha" thì chị thấy là đỡ hơn rất nhiều so với trước rồi... Khong đến nỗi tệ lắm đâu... Ngày xưa "con ông cháu cha" chẳng biết cái gì cũng ngồi chiễm trệ trên cao, bây giờ nhiều "con ông cháu cha" cũng học hành tốt thì mình cũng cảm thấy đỡ... Và nếu có ai giỏi thì vẫn được có nhiều cơ hội mà em... Có phải ông/bà nào cũng có con đi theo ngành của ông/bà ấy đâu ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000