nhất định ko thi đại học!!!

xxxzzz

Member
Tất nhiên ai cũng có mơ ước riêng của mình và mơ ước đó đáng được tôn trong. Xin lỗi ấy, tại bên trên ấy nói như thể đi du học dễ lắm nên tớ mới búc xúc. :9

rikku

Active Member
dạ thưa; đi du học:

các trường nước ngoài tuyển sinh theo kiểu xét tuyển; do đó họ căn cứ vào mọi thứ của you chứ ko riêng gì cái chứng minh you thi đỗ ĐH.
you cứ thử 9.5 tổng kết tất cả các môn; trong 1 trường chuyên cấp QG xem. Có chăng thì thứ ko thể thiếu là >600 điểm toefl ^^ nhưng chưa hết. nếu you có những năng khiếu khác; kể cả ko phải học hành tỷ lệ trúng tuyển càng cao hơn; các trường ở Mỹ thậm chí còn tuyển sinh những người có năng khiếu thể thao hay âm nhạc.
dĩ nhiên đỗ ĐH thì càng tốt; nhưng chẳng có cái gì không thể thiếu ngoại trừ khả năng Anh ngữ của bạn đâu ^^

Tuy vậy nếu bạn cũng thường thường mà ko có gì nổi trội / xuất sắc thì nên thi ĐH đã..

Ở Anh; cơ chế cho h/s du học rất thoáng, thậm chí còn hơn cả h/s quốc tịch Anh.
Ở Sing; chính phủ hỗ trợ tới 80% học phí du học. việc tuyển sinh cũng chẳng yêu cầu gì cao hơn 500 điểm Toefl trong những trường thường và 550 cho những trường "siêu siêu" ^^
...
Tôi đã đi rất nhiều hội thảo; vào rất nhiều ws, và chả nơi nào bắt buộc phải có thi ĐH cả ^^ và tôi cũng quen biết rất nhiều du học sinh; chưa hề thi ĐH ^^ dĩ nhiên tôi đang muốn nói tới con đường du học = học bổng or etc chứ ko phải tự túc. Và tôi cũng ko định nói tới việc đi du học ở những trường tư ko danh tiếng.

Bản thân gia đình nghèo; học cũng ko có gì xuất sắc lắm; tôi chọn con đường du học TQ ^^ dĩ nhiên là chỉ du học ở những trường đạt chuẩn thế giới ^^ (ở vn ko có trường nào như thế T_T). và ở điều kiện thường như tôi thì việc thi đỗ đại học cũng là một điều kiện quan trọng ! ^^ tôi ko hề phủ nhận tầm quan trọng của thi đại học; và nếu bạn có thể là 1 thủ khoa; thì việc du học với bạn chỉ là bạn có muốn hay không thôi ^^

+ Học ở nc ngoài "vào" dễ "ra" khó >< Ở VN "vào" khó "ra" dễ nên thường nảy sinh xu thế "ỷ lại" & "hưởng thụ" :)
+ ĐH ở VN thường học theo kiểu gạo bài là chính mà ít có kiểu học thảo luận và thực hành tất nhiên là ít hơn nhiều so với nc ngoài...
+ Học ở nc ngoài ta có cơ hội tìm hiểu phong cách học & làm việc của bọn no..Và biết đc tại sao bọn nó lại có đc cơ sở KH và công nghệ tiên tiến đến như vây.
+ Điều này nói ra có vẻ hơi...Nhưng thẳng thắn mà nói: bằng ĐH ở mấy nc Âu Mĩ, thậm chí Ấn Độ có giá trị hơn bằng ĐH trong nc rất nhiều
...Đấy là sơ sơ nx ý mà bà chị sắp đi học ở Mỹ nói, mà hình như cũng đúng... :D
Nói gì thì nói...Ăn nhau là ở cuộc sống sau này. Anh có bằng cấp mà ko có thực lực thì cũng..."vứt"

Deathknight

Active Member
ở Đức , Hỗ trợ 100 % học phí , chỉ cần đỗ 1 DH bất kì ở VN và học xong 400 tiết tiếng Đức
ở VN vào "khó" , nhưng ra cũng không "dễ" đâu

unni_x

Active Member
Deathknight said:
ở Đức , Hỗ trợ 100 % học phí , chỉ cần đỗ 1 DH bất kì ở VN và học xong 400 tiết tiếng Đức
Ở Đức sắp ko hỗ trợ 100% học phí nữa rùi, hiện tại 6 TP của Đức đã kiến nghị và được đồng ý bắt học sinh phải đóng tiền học, và có thể sẽ ko chỉ là 6 TP nữa đâu :cool: Với lại Đức còn yêu cầu sv phải học 1 học kì - 1 năm ĐH ở VN và phải qua được vòng phòng vấn :)

unni_x

Active Member
xxxzzz said:
Tất nhiên ai cũng có mơ ước riêng của mình và mơ ước đó đáng được tôn trong. Xin lỗi ấy, tại bên trên ấy nói như thể đi du học dễ lắm nên tớ mới búc xúc. :9
tớ chưa bao giờ nói là đi du học dễ lắm, xem lại hộ Nguyễn Minh Hằng 12A3 nhé bạn Vũ Tuấn Nam 12A2 :) đi du học với tớ là khó khăn vì tớ phải đỗ được Y ở VN, hơn nữa gia đình tớ cũng ko khá giả gì cả... dù sao ấy cũng đã xin lỗi ... nhưng mong ấy nên đọc kĩ mọi thứ trước khi nói người khác vô căn cứ như thế. Cảm ơn ấy đã dạy cho tớ cách đối phó với những lời lẽ ko tốt với mình :)

Deathknight said:
Chả biết khó dễ thế nào, mà tớ nghe nhiều ng nói là "dễ"...Nhất là hôm trc, sau khi chứng kiến 1 chị có bẳng loại tốt tin học mà chả biết tí gì về máy tính :|

lavie_angels

Deathknight said:
Xin lỡi "bố", ở Đức hỗ trợ 100% học phí--->hay !!!!! But cứ sang bên đó đi rồi biết, bắt đóng hết cái này sang cái khác, nào là Bảo hiểm, đồng phục, sách vở, đi ngoại khóa, giám hộ... etc --------> wá cha, thà đóng học phí luôn 1 lần cho xong Proud: Chị em, anh em, cả chục người wen đi hết rôi
Đừng nghe thế mà ăn dưa bở-----> đau bụng đấy
!!
:q: :q: =))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị vào "phản bác" lại em Tuấn cái... ;)

1. Bảo hiểm thì ở đâu chẳng bắt đóng hả em? Bảo hiểm SV thì là loại rẻ nhất của rẻ rồi... ;)
2. Đồng phục: ai kể với em là ở Đức SV phải mặc đồng phục thế?? :)
3. Sách vở cũng vậy, chẳng ở đâu phát sách vở free cho em cả, trừ khi em hưởng cơ chế giúp đỡ cho người tị nạn.
4. Ngoại khóa cũng thế, trường chỉ trả 1 phần thôi, nhưng cái phần mình tự trả thường thì rất rẻ so với cái mình có được sau khi tham gia (thường 1 tuần mất có khoảng 150 Euro thôi, đây là kể vả vé tàu + ăn + ở), đã học không mất tiền rồi, em còn đòi hỏi gì hơn nữa? :)
5. Đi trong TP, em được giảm giá đến khoảng 50% so với người dân bình thường, có nơi còn không mất tièn cơ...
6. Giám hộ là gì thế em?

Còn vụ "đỗ đại học bất kỳ" ở VN là được đi Đức... Hì... :D
Tất nhiên là "bất kỳ", nhưng mà họ cũng chỉ cho em học đúng ngành mà em đã đỗ ở Vn thôi, chuyển ngành thì khó lắm em ạ. Cỏ thể chuyển, nhưng mà chỉ sang ngành nào cũng rất gần với ngành em đang học thôi.
Vả lại cũng tùy từng trường nào nữa.. Làm việc với người VN lâu rồi, nên họ cũng biết là VN có nhiều loại trường, trường dân lập kiểu như "không thi cũng đỗ" thì họ cũng từ chối đấy em ạ...

Nói để các em biết chút thực trạng và đừng "nghe đồn" rồi lại nói thế kia, nghe buồn lắm... :)

lavie_angels

Em lại phản bác chị:
1-Em có viết "..." và "etc"
2-Ở một số nước khác như Mỹ, Anh và đặc biệt là Cands, họ tính luôn vào học phí, đỡ phải tình trạng "ăn dưa bở" rồi sang đó mới "Ơ, sao lại thế nhẩy?!!", có người chịu ko dc phải thôi học và rút tiền về... Tưởng rút về dễ àh?!! Mỡ !! Nó còn đòi một đống thủ tục lằng nhằng, trừ hết khoản này khoản nọ------> rút cái gì về đây?! Ở Đức, tất cả là trường công, nên kô có cạnh tranh hút học sinh đâu nên nó giếtttttttt !!!!
3-"Giám hộ" là người quản lý mọi sinh hoạt của mình ở bên kia rồi báo về gia đình, ở Anh, và các nước Châu Au hay có.
4-Thế nên Tư bản chả có gì là Free cả!!
Khuyên chân thành: kô nên đi Đức hay Hà Lan!!!
Và nói cho chị biết, em đã tưng nộp hồ sơ du hoc Đức ( Chứ kô phải Aus như chị đâu) :D He he

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Tuấn said:
Em lại phản bác chị:
1-Em có viết "..." và "etc"
2-Ở một số nước khác như Mỹ, Anh và đặc biệt là Cands, họ tính luôn vào học phí, đỡ phải tình trạng "ăn dưa bở" rồi sang đó mới "Ơ, sao lại thế nhẩy?!!", có người chịu ko dc phải thôi học và rút tiền về... Tưởng rút về dễ àh?!! Mỡ !! Nó còn đòi một đống thủ tục lằng nhằng, trừ hết khoản này khoản nọ------> rút cái gì về đây?! Ở Đức, tất cả là trường công, nên kô có cạnh tranh hút học sinh đâu nên nó giếtttttttt !!!!
3-"Giám hộ" là người quản lý mọi sinh hoạt của mình ở bên kia rồi báo về gia đình, ở Anh, và các nước Châu Au hay có.
4-Thế nên Tư bản chả có gì là Free cả!!
Và nói cho chị biết, em đã tưng nộp hồ sơ du hoc Đức ( Chứ kô phải Aus như chị đâu)
1. Nhưng mà cái "..." và "etc." thì ở đâu chẳng có hả em?
2. Ở Đức, em chẳng phái đóng cho trường cái gì cả, nên khi em rút đi, họ đòi lại được ở em cái gì cơ chứ?
3. Vả lại, trước khi đi, họ có nhắc đến chi phí hàng tháng khoảng 350 Euro. Ở Mỹ, Anh... Người ta cho em tiền học bổng là tiền học thôi, còn tiền sống thì em vẫn phải bỏ ra như thường.
4. Làm gì có chuyện trường ở Đức không có cạnh tranh thu hút HS hả em?? Cách sàng lọc SV của Đức là đầu vào với "Numerus clausus", nghĩa là xét điểm tốt nghiệp PT của SV, trường có tiếng hơn, tốt hơn sẽ lấy điểm cao hơn.
5. Còn chuyện giám hộ thì chị chưa bao giờ nghe thấy ở Đức cả!!! Kiểu đấy nghe như kiểu boarding school ở Anh ý...
6. Và em thật sự nghĩ (hoặc là tưởng) là chỉ mỗi Tư bản không có gì free hả em???
7. Mà chị là AUT chứ không phải là Aus đâu em ạ ;)

8. Em nộp hồ sơ thế nào thế? Tự túc hay là lại vào chỗ môi giới? :)

chuabietgi

Member
trui ui !!
anh Tuấn gà cãi nước sôi quá !!!!
hic
một người đang ở VN >> với cái kiểu tìm hiểu rất lơ tơ mơ về du học Đúc lại dám cãi với 1 người có thâm niên cóc cụ ở Áo ( gần Đức >> hệ thống GCD của 2 nước này khá tương đồng )
1.chị Hà nói đúng. Em tìm hiểu rất nhiều luồng thông tin và thấy rằng du học ở Đức có rất nhiều thuận lợi ( nhưng du hoc ở Áo chi phí ăn ở rẻ hơn 1 chút - Đức đúng thứ 9 - Áo đúng thứ 10 về chi phí sinh hoạt / 18 nước )
2. ông anh nói đúng là chẳng biết gì cả
em chưa nghe thấy nước nào có chế đọ học sinh đi ngoại khóa ko mất tiền ( mặc dù đã đóng tiền học ) >. anh biết giới thiệu cho em !!!
3. em thấy rằng nói chung SV học ở Đúc khá nhiều ưu tiên >> với SV du học nếu trong vòng 3 ( hay 5 năm ) sau khi tốt nghiệp mà tìm được việc làm đúng vói ngành học của mình sẽ được đinhj cư tại đó >> vì đúc đang thiếu nhân lực
4. còn 1 đièu em muốn hỏi chị hà :
em nghe nói có một số trường ở Đức đã bắt học sinh đóng tiền học >> đây chỉ là tùy theo từng bang đúng ko ạ vì cái trường em dang theo dõi ( ở Mu - nich ) vẫn ko bắt đóng học phí >> chỉ đóng 85 Eur/ học kì tiền các loại thôi ( ko có tiền ngoại khóa - cái đó đóng riêng )
>> cho em 1 số thông tin về các trường kiến trúc >> hình như chỉ có mỗi trường em đang theo dõi là nhận du học sinh học kiến trúc á !!
danke chị !!

lavie_angels

chuabietgi said:
trui ui !!
anh Tuấn gà cãi nước sôi quá !!!!
hic
một người đang ở VN >> với cái kiểu tìm hiểu rất lơ tơ mơ về du học Đúc lại dám cãi với 1 người có thâm niên cóc cụ ở Áo ( gần Đức >> hệ thống GCD của 2 nước này khá tương đồng )
1.chị Hà nói đúng. Em tìm hiểu rất nhiều luồng thông tin và thấy rằng du học ở Đức có rất nhiều thuận lợi ( nhưng du hoc ở Áo chi phí ăn ở rẻ hơn 1 chút - Đức đúng thứ 9 - Áo đúng thứ 10 về chi phí sinh hoạt / 18 nước )
2. ông anh nói đúng là chẳng biết gì cả
em chưa nghe thấy nước nào có chế đọ học sinh đi ngoại khóa ko mất tiền ( mặc dù đã đóng tiền học ) >. anh biết giới thiệu cho em !!!
3. em thấy rằng nói chung SV học ở Đúc khá nhiều ưu tiên >> với SV du học nếu trong vòng 3 ( hay 5 năm ) sau khi tốt nghiệp mà tìm được việc làm đúng vói ngành học của mình sẽ được đinhj cư tại đó >> vì đúc đang thiếu nhân lực
4. còn 1 đièu em muốn hỏi chị hà :
em nghe nói có một số trường ở Đức đã bắt học sinh đóng tiền học >> đây chỉ là tùy theo từng bang đúng ko ạ vì cái trường em dang theo dõi ( ở Mu - nich ) vẫn ko bắt đóng học phí >> chỉ đóng 85 Eur/ học kì tiền các loại thôi ( ko có tiền ngoại khóa - cái đó đóng riêng )
>> cho em 1 số thông tin về các trường kiến trúc >> hình như chỉ có mỗi trường em đang theo dõi là nhận du học sinh học kiến trúc á !!
danke chị !!
Sao em biết là khá tương đồng, em đi rồi àh, còn nếu chưa đi thì đừng có nói như đúng rồi, em đi rồi thì anh chẳng nói----> Em xem Mỹ và Cands ở gần nhau nhưng lại khác nhiều đấy, Chị Hà lớn tuổi thật, nhưng chị ấy ở bên Áo chứ có phải Đức đâu
Ở Đức trước khi đi học thì cần khoản tiền tương đối nhiều là tiền Deposit, các nước khác cũng có.
Chế độ đi ngoại khóa kô mất tiền à, em sang Cands nhé! Chúc em sang Đức khoẻ, đừng ăn nhiều dưa bở wá mà đau bụng nhé!!!!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thui, không tranh luận với em Tuấn nữa...

Nhưng Hoàng Linh nói đúng rồi đấy... Áo với Đức như là 1 nước ý, khác gì nhau mấy đâu, thân với nhau lắm ;)

chuabietgi

Member
ai nghe lời khuyên này thì đúng là ngớ ngẩn !!! :( :( :( ;)

anh nhìn nhận vấn đề đúng là cái kiểu ko đi tìm hiểu ở nhà "nghe bọn nó nói thế " !!! chán !!!

Sao em biết là khá tương đồng, em đi rồi àh, còn nếu chưa đi thì đừng có nói như đúng rồi, em đi rồi thì anh chẳng nói
nếu anh cần em đưa cho anh tập tài kiệu về thông tin du học ở Đức của Bộ lao động Đức - tháng 5/05
>> đọc là hiểu ngay thôi mà !!! ;)

Chế độ đi ngoại khóa kô mất tiền à, em sang Cands nhé!
hahah !!! lại lơ tơ mơ rồi anh ơi !!! trong tiền học của Cands đã bao gồm 1 phần dã ngoại rồi !! phần còn lại do nhà trường giúp đỡ !!!

Ở Đức trước khi đi học thì cần khoản tiền tương đối nhiều là tiền Deposit, các nước khác cũng có.
hơ hơ !! du học ở đâu mà chẳng vậy hả anh !!!
ở đúc bây h là tài khoản 7000$ nếu như bạn đi du học ko có người bảo lãnh

unni_x

Active Member
sao lại ko nên đi Đức :) un cũng tìm hiểu nhiều lắm rồi, thấy chị Hà nói câu nào cũng đúng à, cả em Linh nữa :D Linh ơi, sau này chị em mình đi cùng nước à ^^

chuabietgi

Member
ô hô !!!
hay thật
hóa ra chị "Hằng cúm mèo" và em sắp.. đi chung trên 1 con đường ( nghe hay nhi? )
chị định bao h đi? học ngành gì? ở vùng nào? và bây h chị đang học tiếng ở đâu???

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000