nhất định ko thi đại học!!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Linh said:
còn 1 đièu em muốn hỏi chị hà :
em nghe nói có một số trường ở Đức đã bắt học sinh đóng tiền học >> đây chỉ là tùy theo từng bang đúng ko ạ vì cái trường em dang theo dõi ( ở Mu - nich ) vẫn ko bắt đóng học phí >> chỉ đóng 85 Eur/ học kì tiền các loại thôi ( ko có tiền ngoại khóa - cái đó đóng riêng )
>> cho em 1 số thông tin về các trường kiến trúc >> hình như chỉ có mỗi trường em đang theo dõi là nhận du học sinh học kiến trúc á !!
danke chị !!
Ui, bây giờ đọc lại chị mới nhớ ra là chưa trả lời câu hỏi của em :D Lúc nãy đọc bài của Tuấn chán quá, tự nhiên không muốn nói nữa, thế là quên khuấy luôn câu hỏi của em :D

Em đi học ở TU München thì hay rồi, 1 trong nhưng TU được ưa chuộng nhất Đức, từ chất lượng đến cơ sở hạ tầng, và cả chất lượng SV nữa...
Link: http://www.tu-muenchen.de/jshpchooser.tupl
(Ở Đức muốn học Kiến trúc thì học ở trong trường TU = Technische Universität = BK)
Ngoài TU München ra thì chị còn tìm được thêm những trường này:
TU Chemnitz: http://www.tu-chemnitz.de/
TU Hamburg: http://www.tu-harburg.de/
Uni Hannover: http://www.uni-hannover.de/de/
TU Berlin: http://www.tu-berlin.de/
TU Carorlo-Wilhelmina ở Braunschweig: http://www.tu-braunschweig.de/
TU Cottbus: http://www.tu-cottbus.de/BTU/hp/index.html
TU Dresden: http://tu-dresden.de/
Uni Stuttgart: http://www.uni-stuttgart.de/
Bauhaus-Uni Weimar: http://www.uni-weimar.de/struktur.html
TU Ilmenau: http://www.tu-ilmenau.de/uni/index.php
Và còn vài Unis khác nữa, chị nghĩ là chị chưa liệt kê hết đâu, nhưng mà đây cũng là gần hết rồi đấy ;)
Chúc em thành công nhé! :)

nhpn1984

Member
"Dưa bở"

Nếu dành được học bổng để đi thì ok, ko phải quan tâm lắm về nhiều thứ, nhưng nếu các em đi du học tự túc thì phải cân nhắc về chuyên tài chánh 1 chút xíu. Anh nghĩ -thứ nhất, vì nước mình còn tương đối nghèo nên khi mới sang "kiếm tiền trong nước đem tiêu ở nước ngoài" thì ai cũng tương đối xót, đấy là một nguyên nhân mà nhiều du học sinh tưởng lầm là "ăn dưa bở"
-thứ 2, chắc các em nghĩ ở nước ngoài tốt hơn hẳn trong nước, nhưng không phải vậy, các em nghĩ thử xem, ai cũng là người, mà là con người thì ở đâu cũng giống nhau, châu Á châu Âu cũng vậy thôi mà, thế là lại tưởng tượng là bị "ăn dưa bở" ;)
-thứ 3 , ở Pháp anh thấy các khoản phải đóng tiền tương đối hợp lý và cũng không khác những khoản phải đóng ở nhà như là đóng tiền học ĐH, và đóng tiền bảo hiểm, ở đâu cũng giống nhau về nhưng "khoản" như vậy thôi, nước Đức cũng không phải ngoại lệ ;) ,
thứ 4, cũng có học sinh bị ăn "dưa bở" nhưng mọi người thử nghĩ xem, những học sinh này ăn "dưa bở" của ai???
Thực chất là ăn "dưa bở" của các trung tâm tư vấn du học thật tội nghiệp cho học sinh nước mình !!!, vì thiếu thông tin về nơi "du học" chuẩn bị đặt chân đến mà đến nỗi bị các trung tâm được gọi là "tư vấn" hứa hiêu hứa vượn:| rồi dẫn đến khi tới nơi lại tưởng nhầm là ăn "dưa bở" của các trường ĐH.

Hiện nay, hầu hết các nước đều có tương đối đông sinh viên Vn, nên việc tìm hiểu về các trường và cách đi du học chắc sẽ không quá thiếu thông tin nữa, anh khuyên chân thành các em đừng đi theo các trung tâm tư vấn du học không rồi lại ăn "dưa bở" , các em cứ hỏi trực tiếp các anh chị đang đi du học ở đó thì chắc là sẽ tốt hơn nhiều, và chắc sẽ chẳng anh chị nào từ chối trả lời các em đâu,.....giống như thằng "bé " "chuabietgi" :D thằng "bé" nhỉ:D hhihi chắc là thằng "bé" sẽ không bị ăn "dưa bở" :D
Mà thằng "bé" và "bé" unni_x sao không đi Pháp nhỉ, kiến trúc và y học ở Pháp là tốt nhất, còn các ngành khác thì cũng phình phường, ;) ,sang đây để "đại ka" có thêm đàn em dưới trướng :D

chuabietgi

Member
nói thế chứ thằng "bé" cũng chỉ dám hi vọng là ko ăn "dưa bở"

huhuhu :-( "đại ka" ah`."bé" cũng định đi Pháp nhưng tìm hiểu thì thấy SH ở Pháp đắt quá ah` !! chưa kể những trường em hỏi lại bắt đóng học phí , Tiếng Pháp lại khó nưa >> để mà thi được hỏng bổng thì đâu có dễ!!!

còn đi Đức thì "bé" có điều kiện thuận lợi hơn chút là có anh chị , cô chú ở đấy rồi , vả lại ở Đức ko mất tiền học phí !! mà kiến Trúc ở đúc cũng được mà "đại ka"

mà "đại ka" còn học ít nhất bao nhiêu năm nữa. Đại ka đang học ở thành phố nào , trường gì???
có gì em sang qua nhà "đại ka " đạp phá ( mà còn lâu qua; :( gần 2 năm nữa :-( )

rosekiller

Member
su hào là tao said:
Fáp là nước nghèo nhất ở châu âu ,chi fí cũng rẻ mà
thật hả bạn? mình có nên tin ko ta?
=)) :) ;) ;-) =)) :) ;) ;-)
trời ơi................
học viện thời trang Chelsea
niềm mơ ước của em
vỡ tan...............
vì ko có scholar.................

:-( :-( :-( :-( :-( :-(

unni_x

Active Member
nhpn1984 said:
Mà thằng "bé" và "bé" unni_x sao không đi Pháp nhỉ, kiến trúc và y học ở Pháp là tốt nhất, còn các ngành khác thì cũng phình phường, ;) ,sang đây để "đại ka" có thêm đàn em dưới trướng :D
anh ơi, em cũng thích đi Pháp lắm, mơ đến Paris nhìu lắm, nhưng tình hình là em chẳng có vốn tiếng Pháp nào trong tay cả =(( , anh có thể cho em lời khuyên nào đó ko :) Mèo của em cũng đi Pháp, học Kiến trúc :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Diệp Anh said:
Fáp là nước nghèo nhất ở châu âu ,chi fí cũng rẻ mà
Ấy ấy, em dựa vào đâu mà lại phát biểu 1 câu rất chi là... ngoạn mục thế này thế?? :D

Mình thấy ngoài Y và Kiến trúc thì học Kinh Tế ở Pháp cũng ổn phết đấy... ;)

nhpn1984

Member
chuabietgi said:
nói thế chứ thằng "bé" cũng chỉ dám hi vọng là ko ăn "dưa bở"

huhuhu :-( "đại ka" ah`."bé" cũng định đi Pháp nhưng tìm hiểu thì thấy SH ở Pháp đắt quá ah` !! chưa kể những trường em hỏi lại bắt đóng học phí , Tiếng Pháp lại khó nưa >> để mà thi được hỏng bổng thì đâu có dễ!!!

còn đi Đức thì "bé" có điều kiện thuận lợi hơn chút là có anh chị , cô chú ở đấy rồi , vả lại ở Đức ko mất tiền học phí !! mà kiến Trúc ở đúc cũng được mà "đại ka"

mà "đại ka" còn học ít nhất bao nhiêu năm nữa. Đại ka đang học ở thành phố nào , trường gì???
có gì em sang qua nhà "đại ka " đạp phá ( mà còn lâu qua; :( gần 2 năm nữa :-( )
Nghe thằng "bé" nói thì thằng "bé" có điều kiện rất tốt ở Đức thế nên "bé" nên đi Đức thui ;)
Hì hì, "đại ka" còn được học ở bên này dài dài, 2 năm nữa thằng "bé" có qua Paris thì "đại ka" vẫn còn ở đó, "đại ka" sẽ đón tiếp nồng nhiệt ;). Nhà "đại ka" có 1 con cún "béc giê", trong phòng "đại ka" thì có mấy quả tạ, nếu "bé" thích "đạp" thì có con "béc giê", còn thích "phá" thì có mấy quả tạ đấy :D
to :Diệp Anh
Hihi Pháp đúng là một trong những nước nghèo ở châu Âu, nhưng chi phí có rẻ hay không là còn tùy vào điều kiện gia đình, nếu giầu có thì ok, còn nếu phình phường như my family thì anh thấy không rẻ cho lắm ;), theo anh thì anh thấy mức chi phí của sinh viên giữa các thành phố tại Pháp chênh nhau rõ rệt đấy em à;),
to : unni_x
Lúc anh bằng em anh cũng muốn đi Pháp, nhưng trong suốt năm lớp 12 vừa phải học để điểm lớp 12 tương đối, lại vừa phải ôn thi ĐH nên anh không có thời gian rảnh để học tiếng Pháp và chắc em cũng thế thui ;) bận điên đầu!. Anh bắt đầu học tiếng Pháp từ lúc vừa thi ĐH xong, học được 1 năm thì anh qua Pháp, anh lại học tiếng Pháp thêm 1 năm nữa, thế là anh mất 2 năm mới đạt được nguyện vọng học ĐH tại Pháp. :) --> điều thứ nhất: nếu em muốn học tiếng Pháp để đủ khả năng vào học ĐH thì em cũng phải mất "tương đối "thời gian,
điều thứ 2: đó là học Y học ở Pháp thì rất tốt nhưng học hết 2 năm đầu em phải thi concours( đợt thi chọn học sinh để lên lớp) đợt thi này rất khó, học Y vất vả hơn các ngành khác là ở điểm này! nếu em xác định muốn đi Pháp thì em phải cân nhắc điều này!

Hiện nay các em có thể đăng ký vào học ĐH tại Pháp, thi tiếng tại VNam( hồi anh đi là chưa có) như vậy các em có thể tiết kiệm thời gian hơn 1 năm. Hồ sơ được rút vào khoảng tháng 11 tại phòng tư vấn du học của ĐSQP Pháp (L'espace - 24 Tràng Tiền) phòng này do anh Hà Việt Anh phụ trách (anh nay hơi khó tính), nếu em đến hỏi thì " khí trơ" chút ;) nói là hs trường chít vì ăn :D thể nào anh ý cũng "nhiệt tình" trả lời "phỏng vấn" thôi ;)
Còn nếu em đã học tiếng Đức tương đối rồi, mà điều kiện bên Đức cũng tương đối giống thằng "bé" thì em nên đi Đức :) , rồi khi nào được nghỉ noel hay vài kỳ nghỉ khác thì sang Pháp thăm "mèo" của em ;) , rồi nhớ rủ thằng "bé" đi theo nữa để nó còn "đạp phá" con "béc giê" nhà "đại ka" nữa :D

Pham Vu Ngoc Ha said:
Ấy ấy, em dựa vào đâu mà lại phát biểu 1 câu rất chi là... ngoạn mục thế này thế?? :D

Mình thấy ngoài Y và Kiến trúc thì học Kinh Tế ở Pháp cũng ổn phết đấy... ;)
Em định sang Fáp,nhưng thấy rõ ràng Fáp là nước vừa nghèo vừa ko có tương lai lắm...mặc dù vẫn mơ ước đi Fáp...Thôi đợi bao h Fáp giàu lên tí nữa,mình có chí thêm tí nữa thì đi cũng ok

nhpn1984 said:
to :Diệp Anh
Hihi Pháp đúng là một trong những nước nghèo ở châu Âu, nhưng chi phí có rẻ hay không là còn tùy vào điều kiện gia đình, nếu giầu có thì ok, còn nếu phình phường như my family thì anh thấy không rẻ cho lắm ;), theo anh thì anh thấy mức chi phí của sinh viên giữa các thành phố tại Pháp chênh nhau rõ rệt đấy em à;)
So với mặt bằng chung thì là như thế anh ạ,còn chi li thì tất nhiên bao h chả có chênh lệch.Nhưng rõ ràng người ta bào Fáp là kinh đô của ánh sáng mừ :( bây h bảo Fáp nghèo em cũng hơi vỡ mộng =((
à,mà người ta còn bảo con gài Fáp lăng nhăng lém,có fải thế ko cả nhà?

Monté Cristo

;) em là chuabietgi >> lên nhờ nick thằng bạn !

"đại ka" ơi , năm ngoái bé đi mấy cái hội thảo du học của Pháp , thấy khoái ghê ! mà quả thật chỉ cần học tiếng ở Vn 1 năm thôi sau đó lại sang học tiếng tiếp nên thấy cũng khoái ! ;)
nhưng mà tính ra chi phí đắt quá so với nhà em ! hic ! :(

mà chị unni_x ơi !
anh mèo cũng học kiến trúc ah` ! quả thật con trai kiến trúc thật sự là rất hấp dẫn đúng ko? :p :p :p ;) ;) ;-) ;-)
thế chị cứ đi học ở Đức đi rồi đến hè em cũng chị sang nhà "đại ka" Nam đập phá ( ko phải là đạp phá :p )

heheh !!! đi học nước ngoài được cái rất rễ mở rộng "vùng phủ sóng" của mình >. vì được đi du lich nhiều nước "đại ka" nhi?
thế đại ka đi du lịch được nước nào roài !!!???
pozt ảnh lên cho pà kon xem ! :D

như vậy là đại ka mới học được có 1 năm ĐH nhỉ???
thế đại ka học gì đấy???

lavie_angels

nhpn1984 said:
"Dưa bở"

Nếu dành được học bổng để đi thì ok, ko phải quan tâm lắm về nhiều thứ, nhưng nếu các em đi du học tự túc thì phải cân nhắc về chuyên tài chánh 1 chút xíu. Anh nghĩ -thứ nhất, vì nước mình còn tương đối nghèo nên khi mới sang "kiếm tiền trong nước đem tiêu ở nước ngoài" thì ai cũng tương đối xót, đấy là một nguyên nhân mà nhiều du học sinh tưởng lầm là "ăn dưa bở"
-thứ 2, chắc các em nghĩ ở nước ngoài tốt hơn hẳn trong nước, nhưng không phải vậy, các em nghĩ thử xem, ai cũng là người, mà là con người thì ở đâu cũng giống nhau, châu Á châu Âu cũng vậy thôi mà, thế là lại tưởng tượng là bị "ăn dưa bở" ;)
-thứ 3 , ở Pháp anh thấy các khoản phải đóng tiền tương đối hợp lý và cũng không khác những khoản phải đóng ở nhà như là đóng tiền học ĐH, và đóng tiền bảo hiểm, ở đâu cũng giống nhau về nhưng "khoản" như vậy thôi, nước Đức cũng không phải ngoại lệ ;) ,
thứ 4, cũng có học sinh bị ăn "dưa bở" nhưng mọi người thử nghĩ xem, những học sinh này ăn "dưa bở" của ai???
Thực chất là ăn "dưa bở" của các trung tâm tư vấn du học thật tội nghiệp cho học sinh nước mình !!!, vì thiếu thông tin về nơi "du học" chuẩn bị đặt chân đến mà đến nỗi bị các trung tâm được gọi là "tư vấn" hứa hiêu hứa vượn:| rồi dẫn đến khi tới nơi lại tưởng nhầm là ăn "dưa bở" của các trường ĐH.

Hiện nay, hầu hết các nước đều có tương đối đông sinh viên Vn, nên việc tìm hiểu về các trường và cách đi du học chắc sẽ không quá thiếu thông tin nữa, anh khuyên chân thành các em đừng đi theo các trung tâm tư vấn du học không rồi lại ăn "dưa bở" , các em cứ hỏi trực tiếp các anh chị đang đi du học ở đó thì chắc là sẽ tốt hơn nhiều, và chắc sẽ chẳng anh chị nào từ chối trả lời các em đâu,.....giống như thằng "bé " "chuabietgi" :D thằng "bé" nhỉ:D hhihi chắc là thằng "bé" sẽ không bị ăn "dưa bở" :D
Trời ơi, Anh nói hay wá, y như em nghĩ, ko biết kiếp trước, anh em mình có phải là anh em ruột ko mà hiểu nhau wá hà, anh em mình làm wen nhé
Fan hâm mộ nhpn 1984 (anh bằng tuổi bà chị em)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Và 1 quả dưa bở to đùng mà nhiều SV VN mắc phải nữa là:
Sang Tây học dễ hơn ở VN :p

(Có nhiều người thi trượt ĐH ở VN cứ muốn hỏi sang Tây để học cho... nhàn... :) )
=))

chuabietgi

Member
em công nhận !!!
quả duqa này quá to !!
đi du học vất vả hơn rất nhiều
nhưng nói đi cũng phải nói lại
du học sinh Vn luôn luôn là người đứng đầu lớp , ở bất kể quốc gia nào !!!
chúng ta phải công nhận rằng hoc sinh VN có chí , lươn khao khát đứng đầu !!!
tất nhiên loại trừ những phần tử...

nhpn1984

Member
su hào là tao said:
So với mặt bằng chung thì là như thế anh ạ,còn chi li thì tất nhiên bao h chả có chênh lệch.Nhưng rõ ràng người ta bào Fáp là kinh đô của ánh sáng mừ :( bây h bảo Fáp nghèo em cũng hơi vỡ mộng =((
à,mà người ta còn bảo con gài Fáp lăng nhăng lém,có fải thế ko cả nhà?
Hì hì em nói đúng, đúng là Pháp không còn được như trước, nước Pháp bây giờ tương đối nghèo nhưng nghèo không có nghĩa là chất lượng ko đảm bảo, anh thấy học ở Pháp cũng tương đối tốt, ( theo anh thi là như vậy) ;), chỉ có duy nhất 1 điều khác biệt đó là nói tiếng Pháp chứ không phải tiếng anh, các em bây h thích đi các nước nói tiếng anh hơn, bản thân anh cũng thích chứ nhưng nhà phình phường thì thôi tạm dừng chân tại Pháp vậy ;),
hì hì còn nếu con gái Pháp "lăng nhăng" thì con gái Ý còn "cao" hơn ;), nhưng theo anh thì không phải vậy vì đó là phong cách và là lối sống của châu Âu, quan niệm cách sống và tư tưởng của người Âu cũng khác nhiều với người Á, anh nghĩ để định nghĩa đúng từ "lăng nhăng" giữa lối sống Âu và lối sống Á tương đối khác vì thế không nên đưa ra những nhận xét không tốt mà chỉ nên nói là con gái Pháp sống "thoáng" hơn thôi em àh, ;)

nhpn1984

Member
Ezote said:
;) em là chuabietgi >> lên nhờ nick thằng bạn !

"đại ka" ơi , năm ngoái bé đi mấy cái hội thảo du học của Pháp , thấy khoái ghê ! mà quả thật chỉ cần học tiếng ở Vn 1 năm thôi sau đó lại sang học tiếng tiếp nên thấy cũng khoái ! ;)
nhưng mà tính ra chi phí đắt quá so với nhà em ! hic ! :(

mà chị unni_x ơi !
anh mèo cũng học kiến trúc ah` ! quả thật con trai kiến trúc thật sự là rất hấp dẫn đúng ko? :p :p :p ;) ;) ;-) ;-)
thế chị cứ đi học ở Đức đi rồi đến hè em cũng chị sang nhà "đại ka" Nam đập phá ( ko phải là đạp phá :p )

heheh !!! đi học nước ngoài được cái rất rễ mở rộng "vùng phủ sóng" của mình >. vì được đi du lich nhiều nước "đại ka" nhi?
thế đại ka đi du lịch được nước nào roài !!!???
pozt ảnh lên cho pà kon xem ! :D

như vậy là đại ka mới học được có 1 năm ĐH nhỉ???
thế đại ka học gì đấy???
ha ha điều kiên ở Đức thế là tương đối tốt rồi, chăm chỉ học tiếng Đức đi vậy, rùi sau đó sang Pháp thì "đại ka" sẽ đón tiếp ;)
"đại ka" học ngành mà tương lai của nó cũng ảm đạm như tương lai của Pháp vậy ;) , ngành mà chỉ những ai có tâm hồn "*****" thì mới thích nó thôi "bé" ơi, ;)

to: Tuấn
Em ơi, đừng có nghĩ anh viết....:), bằng anh có khi em viết còn hơn nhiều, ;)
qua một vài lời đâu biết người đấy như thế nào đâu, (từ lời nói đến việc làm là một khoảng cách tương đối "xa" đấy em àh) :) thích "ba hoa" tiếp thì em cứ vào đây cùng ba hoa với mọi người, mọi người sẽ "tiếp chuyện" em :)

chuabietgi

Member
đã bảo rồi , ổng Tuấn ko hiểu ý "đại ka" !! "đại ka" đang giải thik vì sao có những dưa bở như anh tuấn nói >> thì anh lại tưởng "đại ka " đang ủng hộ ổng !!

#đại ka :
vậy là "đại ka" học ngành Toán học , văn học ( có thế lắm !!!:D), Kinh tế
cái tâm hông " ***** " >> là lãng mạn bay bổng , trong sang hay đen tối hả đại ka?? chắc là lãng mạn >. bởi phục đại ka khoản này nhất !!!
thế rút cuộc đại ka học ngành gi???

unni_x

Active Member
huhu, hum nay mama quyết định hết lớp 12 thi đỗ ĐH thì cho đi Pháp :( mama nói như đúng rùi ý, đi kiểu gì đây :-(

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000