nhất định ko thi đại học!!!

lavie_angels

KenDigital said:
Đi du học đâu đến nỗi ghê vậy. Tự mình nuôi sống bản thân mình, tự mình quyết định, xây dựng tương lai của mình cũng thú vị lắm chứ.

Bạn quyết định không thi Đh ở Vn, đâu có gì là không tốt. Thử nghĩ suy 1 lúc nhé.
Mục đích vào Đh để làm gì? Để tốt nghiệp, kiếm việc làm, kiếm đựơc tiền và xây dựng cuộc sống đúng không ? Vậy nếu bạn chỉ học hết cấp 3, bạn có 1 nghề hay 1 công việc giúp bạn kiếm được tiền, xây dựng được cuộc sống thì chẳng có gì là không tốt cả.
Hãy suy nghĩ tiếp. 10 hs thi Đh thì 3 người đỗ. 10 sv tốt nghiệp Đh thì 3 người có được việc làm hợp lý. Chẳng dễ chút nào. Đầu vào Đh Vn rất hẹp nhưng đầu ra quá rộng, trái ngược hoàn toàn với Thế giới. Sv Vn chỉ cần vào được Đh thì gần như chẳng cần nỗ lực cũng cầm được tấm bằng. Còn ở nước ngoài, đầu vào Đh rất rộng, dành cho tất cả những ai muốn học nhưng quy luật đào thải rất khắc nghiệt và đầu ra thì rất hẹp. 50 sv nhập trường, sau kỳ thi năm thứ nhất thì còn lại 1/2, sau năm thứ 2 thì còn 1/3. Con số đó tiếp tục giảm cho đến khi tốt nghiệp nên tấm bằng Đh rất có giá trị.
Ở Vn từ lâu nay, việc thi Đh đã như 1 gánh nặng tâm lý với lớp trẻ. Các bậc phụ huynh luôn coi việc vào Đh như 1 cái mốc để so sánh con cái. Họ có bao giờ hỏi con mình xem có thích vào Đh không, có ước mơ gì không ? Ai cũng nói lớp trẻ là tương lai của đất nước vậy mà có ai quan tâm xem giới trẻ nghĩ gì, mong muốn gì và ước mơ gì không ?
Ông anh nói hay nhỉ ! Không vào đại học thì ông anh làm gì, hay nhờ bố mẹ mở công ty "trách nhiệm hết hạn" để làm giám đốc, hay kô cần thi DH mà vẫn giàu có thành đạt như Bill Gates, ông anh có bao giờ chơi vé số 1/6 tỷ chưa ?! Hay đi nc ngoài, à mà cũng ko thích học thì chắc đi làm nail wá !!!
Boy bất bình, nói quá lời, mong anh tha lỗi
!

Bình tĩnh nào, Nhật Tuấn hơi trẻ con quá đấy! Tranh luận chẳng có gì là quá lời hay không, nhưng người biết nghĩ thì tranh luận sẽ khác! Với một ý kiến mà mất bình tĩnh như vậy thì làm sao làm được những việc khác. Mọi ý kiến đều cần được xem xét trước khi nó được công nhận đúng hay không mà ^_^

Hic bắt đền chị Hà, lâu lắm em mới lên diễn đàn viết một bài trong topic này để trả lời các ý kiền mà đến lúc send nó bị lỗi. Hic

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000