nghệ thuật xếp giấy Nhật Bản

chocomog_257

Moderator
Hai con kiếm sĩ chưa chụp được,bà kon đợi ít hôm....tiện thể sẽ được thấy mẫu mới nhất của tui : Gunblade of Squall (FFX)
é é, fan FF lù lù ở đây mà dám tông cho chữ FFX vào hả? ;-) :-&
lần sau em ko nhắc lại, Squall là hero của FF8 :-w mà ông anh gấp nhanh nhanh vào em xem với :D
ah tiện thể anh có biết cái mặt dây chuyền hình đầu con sư tử cũng của FF ko? đã ai gấp mẫu đấy chưa nhỉ? :D

kiminha

Member
é é, fan FF lù lù ở đây mà dám tông cho chữ FFX vào hả? ;-) :-&
lần sau em ko nhắc lại, Squall là hero của FF8 :-w mà ông anh gấp nhanh nhanh vào em xem với :D
ah tiện thể anh có biết cái mặt dây chuyền hình đầu con sư tử cũng của FF ko? đã ai gấp mẫu đấy chưa nhỉ? :D
sorry ,do copy vội nên chưa sửa lại ^^ phải là FF VIII ...^^!
còn cái dây chuyền thì ..do tui không chơi FF nên không bít mặt mũi nó ra sao,bạn có thể đưa cái hình lên đây không,nếu có thể,tui sẽ chế một cái đeo chơi ^^

kiminha

Member
hây ,ngoài mấy cái đầu rồng sẽ post lên vào vài ngày tới,hôm nay cao hứng,xin hỏi mọi người có thích gấp con rồng này không :
Ancient Dragon

Nếu thích tui sẽ up hướng dẫn từng kì lên ,còn không thích thì thôi (tránh trường hợp như con phượng hoàng ,phải hỏi trước rùi mới post ^^ )

kiminha

Member
hừm hừm ,,,nghe có vẻ như mấy bác không khoái con này nhỉ ,mà cho hỏi Napter đã gấp con này chưa ,hay là để ngắm thôi ?

kiminha

Member
cái hoa hồng trông chả giống gấp j` cả
giống như ng` ta vẫn làm hoa giả ở VN thôi
vớ vẩn ,nhận định hoàn toàn sai lầm ,làm hoa giả cũng là một nghệ thuật ,nhưng khônng thể so sánh mấy bông hoa rẻ tiền đấy với những bông hoa trên được,hoàn toàn được gấp từ một tờ giấy không cắt (dĩ nhiên cành lá thì dán thêm vào )
đó là nghệ thuật đánh lừa con mắt của Origami ,cái đáng phục là tác giả có thể từ một tờ giấy mà làm người ta lầm tưởng với những bông hoa khác vói cách thức hoàn toàn khác.
dưới đây là bông hoa hồng được gấp từ một tờ giấy,đầy đủ cành lá
folded from an uncut square
designed by Brian Chan
October. 2005

tuy rằng cành lá hơi dày do được gấp từ một tờ giấy nhưng nếu gấp bằng loại giấy thích hợp thì sẽ hoàn toàn khắc phục đươc....

kiminha

Member
hừm ...origami có thể làm nhiều hơn như thế .Origami có thêt tạo ra mọi thứ từ một tờ giấy,tạo ra mọi thứ mà các bạn có thể thấy,tạo ra mọi thứ mà các bạn có thể tưởng tượng ra.Tất cả đều dựa trên một tiêu chí : Từ một tờ giấy ..
đây là một ví dụ điển hình :
chiếc VF11 trong game đã được thể hiện qua một tờ giấy ,và điều đáng khâm phục là chiếc máy bay giấy này có thể lắp ghép thành người máy,giống như những đồ chơi người máy bằng nhựa khác...

hiện tại hướng dẫn xếp của chiếc máy bay này đã được đăng tải trên web,nhưng không dễ tìm chút nào ,vậy bạn nào thích tui sẽ gửi lên đây ...^^

kiminha

Member
tuy rằng tiêu chí của origami hiện đại là xếp bằng một tờ giấy ,nhưng hiện nay vẫn có một tác giả nằm "ngoài vòng kiểm soát" .Đa số mẫu của ông ta là ghép từ nhiều tờ giấy mầ thành ,nhưng không thể phủ nhận rằng chúng cũng có tính nghệ thuật và điều quan trọng hơn là chúng rất đẹp ..Xin giới thiệu vài mẫu của tác giả này - Joseph Wu :

hừm ...mẫu ô tô này tui cũng không rõ là từ một hay nhiều tờ giấy nữa .....không có thông tin cụ thể

hừm ...không đến nỗi tệ ...

kiminha

Member
hừ ,hiện đã có trong tay hai cái đầu rồng Hồng thiên long và Hắc cuồng long .Nếu ai muốn thì nói,không nói thì thôi......

Hoàng Ánh .Bùi

Active Member
hay nhỉ?? nếu mà gấp thành quần áo đc thì khỏi cần ra hàng mã mua quần áo giấy về đốt cúng rằm nữa^^
up quần áo giấy đi anh~~~mà có kjhi cũng mặc đc! trừ khi trời mưa!

Volodia

Member
milkywayprincess said:
hay nhỉ?? nếu mà gấp thành quần áo đc thì khỏi cần ra hàng mã mua quần áo giấy về đốt cúng rằm nữa^^
up quần áo giấy đi anh~~~mà có kjhi cũng mặc đc! trừ khi trời mưa!
Suy nghĩ thô thiển quá! :( :|

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000