nghệ thuật xếp giấy Nhật Bản

kiminha

Member

Dưới đây là Raijin,Thần sét trong truyền thuyết Nhật Bản.Ngạc nhiên là cái đầu quá chi tiết,tất cả đuọc gấp chỉ với 1 mẫu giấy,không cắt và có dán ở chỗ nối trên vòng dây

kiminha

Member
Có thể nói tác phẩm để đời và cũng là tác phẩm bất trị của Hojo chính là Shibaraku.Đây là nhân vật trong kịch Kabuki một tay cầm quạt tay kia mang Katana.Đây đuọc xem là tuyệt tác và là đỉnh cao của Origami.Tác giả mẫu này không đủ can đảm để gấp lại Shibaraku lần thứ hai vì kết quả lần đầu vô cùng mỹ mãn.Nó đã trở thành biểu tượng cho Origami hiện đại

kiminha

Member

Có thể bạn sẽ nói vô lý khi thấy thanh gươm và chiếc quạt dính dung với bàn tay,nhưng sự thật vẫn là 1 mẫu giấy vuông không cắt không dán

kiminha

Member
Thật ra thì Việt Nam không thiếu nhân tài về lĩnh vực này...ví dụ vài người cho sinh động ^^
đầu tiên là Hiba kotaro (trưởng nhóm xếp giấy VN) Và tất nhiên cái tên kia chi là nick name trên các diễn đàn,tên thật thì ông anh đo không thích tiết lộ thì tui cũng không dám nói lăng nhăng,kẻo lầm tên người ta thì chít ^^
thứ 2 là Nguyễn Hùng Cường ,hiện tại học lớp 11 trường Ams .Người được coi là folder số 1 Việt Nam ,người gấp đẹp nhất VN và chưa từng bỏ lỡ một giải thưởng origami nào từ trước đến nay ,phải nói là đáng khâm phục.....
Thứ 3 là Cù Kim Ngọc ,một nhân tài mới được khai quật cách đây không lâu,và rất có triển vọng ^^
Thứ 4 là Phạm Diệu Huy ,thành viên tại Hải Phòng ,có thể nói là gấp khá đẹp và chắc chỉ thua kém NHC chút đỉnh
Thứ 5 tên là Hoàng Trung Thành bi giờ hắn đang học lớp 12 trường Chu Văn An
he he he ..Trong số 5 người có thể oánh chít con Long Thần mà tui nói ở trên thì 4 trong số đó là Hiba, Kim Ngọc,NHC và HTT ...
Nói chung thực lực 2 bên có vẻ cân đối,hai thành viên ở miền Bắc và hai thành viên ở miền Nam ^^.Đặc biệt ở miền Bắc là hai thành viên trái ngược nhau,về phong cách gấp,hoàn cảnh gấp và và và ..........^^

kiminha

Member
Xin giới thiệu vài mẫu mà những thành viên VN sáng tác:
Nguyễn Hùng Cường
Cyriopalus

Dragonfly 1.2

Dragonfly

Flying Atlas Beetle

kiminha

Member
xin giới thiệu vài sáng tác của hiba,bang chủ hội xếp giấy VN ^^
Hercules beetle V.1.0

Kabuto beetle

Pharnacia v.1.0

tuy số lượng sáng tác không nhiều nhưng điều đó không phủ định tài năng của vị chủ tướng này ^^

kiminha

Member
Và đây là hai sáng tác của một ngôi sao mới xuất hiện Cứ Kim Ngọc:

Handbone

cậu ta quả là có chút tính hài hước ^^

Reaper
con thần chết này coi như được sáng tác cùng lúc với con thần chết của Hoàng Trung Thành .....ý tưởng lớn gặp nhau chăng ?????^^

Ngôi sao này mới được phát hiện cách đây không lâu và đã được bang chủ origami VN ví như một khẩu đại bác thành Phiên An (cậu ta ở SG mà )....và liên tục trong nhiều tuần lễ này,cậu ta nã pháo vào thành trì của các tác giả origami ,và ít nhiều những người yêu thích origami ở trên khắp thế giới đã biết đến cái tên này...^^

kiminha

Member
Và đây là chút ít của một author trẻ Hoàng Trung Thành lớp 12D9 chu văn an ,với tâm hồn ...gọi là ....hay mơ mộng ^^....Và với một tâm hồn như vậy,sáng tác của cậu ta thiên về Fantasy (những thứ không có thực như rồng,phượng hay những gì đại loại như vậy ^^ )
Chuka Ryu (Chinese Dragon)

Minotaure

Zero (Character from videogame RockmanX)

Mẫu ZERO này được sáng tác theo nhân vật Maverick hunter Zero (cậu ta là một fan của Megaman mà ^^ )
hiện mẫu này đã có bản nâng cấp,nhưng còn đang trong tiến độ nên chưa chụp hình được ...^^

kiminha

Member
hai mẫu súng dưới đây được sáng tác dựa theo game half life
51 (tui không biết tên thật của nó nên đành gọi theo số trong game vậy )

thật ra khẩu súng này khá giống trong game,nhưng ảnh này chụp ở mặt bên này của súng,còn bức ảnh bên kia đã thất lạc do sơ xuất của bang chủ VOG T_T ,nếu có tấm bên kia thì các bạn có thể nhìn thấy hộp đựng băng đạn và băng đạn với từng viên đạn của khẩu súng ^^
shootgun

còn 3 khẩu súng nữa nhưng do đã sáng tác quá lâu nên đến chính tác giả cũng không còn nhớ cách gấp chúng nữa T_T
DEATH (REAPER)

hoàn toàn được xếp từ một tờ giấy vuông không cắt .....Kô còn gì để nói thêm về mẫu này,nhưng nếu nắn được hốc mắt thì tuyệt dù điều này là cực kì khó khăn ........T_T

kiminha

Member
còn đây nữa ,một nhân vật cũng khá tài năng Hồ Quốc Bảo
Ông anh này có những sáng tác mang đậm tính chất Việt Nam
Banana Tree

Cyclo ( xích lô ^^ )

Pine Tree

tất cả đều được gấp từ một tờ giấy không cắt không dán

imdabomb

Member
eo ơi thế làm sao mà nó ko bị tung hết cả ra? T_T tớ ko thấy nó đẹp nhưng mà nhìn công fu phết nhỉ? ^^

hate_a3

Member
^:)^ em Thành ^:)^
con zero của em là 2d phải ko, 3d như con reaper thì đẹp
quá đỉnh :X
cho anh cái đầu rồng đi nào :((

Volodia

Member
Anh mua có khi bạn ấy còn chẳng chịu bán nữa là!
Mồ hôi công sức của người ta, đâu dễ cho đi đc!

kiminha

Member
Nguyễn Hùng Cường - tên quen quen, có phải đang học lớp 11 Toán Ams ko nhỉ :-/
Chính thế , Nguyễn Hùng Cường có nói với tui rằng có quen vài bạn ở Chu Văn An và các bạn đó cũng thích xếp giấy ...liệu chocomog là một trong những người bạn đó chăng ....^^
con zero của em là 2d phải ko, 3d như con reaper thì đẹp
quá đỉnh :X
cho anh cái đầu rồng đi nào :((
vâng ,đúng là 2D ,và em đang kì vọng vào version 2.0 của Maverick hunter zero ....hi vọng là em sẽ phần nào khác phục được nhược điểm này .. :? ^^
Còn cái đầu rồng ,hiện em chỉ có bản gấp trong truyện ,một bản hướng dẫn thì bạn của em cầm ,còn lại thì đều do bang chủ cái VOG cầm ,em đang xin lại,mong là sẽ sớm nhận lại được ....
có lẽ cũng có rất nhìu người thích truyện hiệp sĩ giấy nên tuần sau em sẽ tặng mọi người bản hướng dẫn con Phoenix (sao phụng )
Đây là hình do một người bạn gấp

hơ hơ ...có vẻ như chụp hình không đúng góc nhỉ ^^

chocomog_257

Moderator
đúng phắp rồi - ku Cường này hồi cấp 1 học cùng lớp em mà ^^ hồi đấy nó đã gấp giấy khá lắm rồi, toàn gấp ếch hộ em :D lâu lắm rồi chẳng thấy mặt đâu :)

kiminha

Member
mọi người thấy đam trái tim tui post lên có sài được hông? cho xin tí í kiến làm động lức thúc đẩy cái nhỉ ^^

Grenouille_vert

Moderator
Topic này cũng có bên HAO lâu rồi, không ngờ ở cva nhà mình cũng có người gấp giỏi thế, mừng thật :)
Hic, nhìn thì dễ mà cuối cùng có gấp được đâu :( Mà em ơi, mấy cái hình bug khó như thế đều có bản hướng dẫn hết hay mọi người phải tự nghĩ ra thế? Có cái này không phải Origami nhưng cũng là của Nhật Bản, không hiểu kiếm ở đâu, đấy là mấy cái thiếp mà khi mình mở ra thì nó "nở" thành đủ thứ hình ý, không biết cái đấy tên là gì để còn google nhỉ :p

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000