Kem Tràng Tiền...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đã được đi rất nhiều nơi trên TG, được thưởng thức đủ các kiểu kem rất ngon, nhưng rồi mình vẫn nhớ những cái kem que của Tràng Tiền...

Có lẽ mình không nhớ từ bao giờ mình được Bố Mẹ đưa đi "Bờ Hồ ăn kem" nữa... Chắc là từ hồi mình bắt đầu biết ăn những thứ khác ngoài... sữa :p . Nhưng mình biết chắc chắn là mình phải thích kem Tràng Tiền ngay từ lần đầu tiên thì mới được Bố Mẹ cho đi ăn nhiều như thế... :>

Mình thích nhất là ăn kem que, vị cốm. Ăn kem cốm que ở đó ngon hơn là kem ốc quế cốm... Mùi vị của cái kem que tự nhiên hơn... Thích nhật là khi ăn kem cốm, thỉnh thoảng còn vài hạt cốm còn sót lại khi xay... Mùi cốm vẫn còn đọng lại rất rõ trong cái kem (chứ nếu dùng nhiều hóa chất để bắt chiếc mùi cốm như nhiều chỗ khác thì mình ăn biết ngay).
Ăn bao nhiêu cái kem Tràng Tiền mà lúc nào cũng cảm thấy... thòm thèm.. Mình nhớ kỷ lục của mình là... 7 cái :>> , 7 cái sở dĩ là vì phải về, chứ nếu còn thời gian thì chắc là còn phải hơn nữa... Khi nào phải thử mới được, xem kỷ lục mình có thể ăn được bao nhiều cái... :D

Mình không sống ở HN nhiều, nên cũng không biết đường đi ở HN, nhưng đường đi từ nhà đến Bờ Hồ thì biết rõ lắm, chắc là vì cửa hàng kem Tràng Tiền :p . Nó có cái gì đấy rất thân thiện, nhất là với HS, SV Hà Nội. Phần là vì nó có vị ngon đặc biệt, phần nữa là nó rất bình dân... Có 2000 hoặc 3000 Đồng 1 cái kem (nhưng mà ăn nhiều như mình thì... :q: ).

Đến bây giờ mình cũng không biết cái của hàng kem quen thuộc với người Hà Nội đó là số bao nhiêu Tràng Tiền... Nhưng không bao giờ mình quên cái vị đặc biệt của kem Tràng Tiền, cái vị mà chỉ ở đó mới có...
Mình mong rằng cửa hàng kem đó sẽ có mãi mãi, mặc cho những nơi khác có những loại kem đa dạng hơn, mặc cho những nơi khác có cửa hàng đẹp hơn, có chỗ ngồi đàng hoàng hơn...
Mình mong rằng sau này, cửa hàng kem đó vẫn giữ nguyên cách làm kem, công thức làm kem như thế...
Mình mong rằng các thế hệ con cháu của mình sau này vẫn được thưởng thức mùi vị kem như mình đã từng được thưởng thức... Và lúc đó, mình cũng có thể kể cho cháu mình rằng từ hồi bé đến bây giờ, vị kem đấy vẫn không thay đổi, như Ông Bà mình cũng thường nhắc lại với mình...

Dù có đi đâu, mình vẫn thích cái kem que của cửa hàng Tràng Tiền đó... Nó có gì đấy thật gần gũi..., thật... Hà Nội...

xoai

Member
Kem Tràng Tiến có gắn với mình 1 kỷ niệm :>> vui vui. nghĩ lại giờ vẫn thấy hơi buồn cười ..................... :>>

hatovica

Member
xoai said:
Kem Tràng Tiến có gắn với mình 1 kỷ niệm :>> vui vui. nghĩ lại giờ vẫn thấy hơi buồn cười ..................... :>>
Kể ra nghe coi!!!

To chị Hà! Chị ơi! Em cũng thèm nữa. Kem gì em cũng thích. Nhà em thì cũng ko gần Tràng Tiền lắm, nhưng hè năm ngoái ở nhà, có hôm hơn 10h đêm rồi, tự dưng thấy thèm quá, thế là phóng xe lên đó, người ta đóng cửa từ khi nào rồi. Nhưng giờ em thấy HS, SV mình khoái kem tươi hơn, nhất là NZ ở Lý Thường Kiệt ý! Em cũng thích nữa, nhưng chắc khi nào về, kem Tràng Tiền vẫn sẽ được ưu tiên hơn, :) :) :)

kiwi_vn

Active Member
Học sinh ít tiền đi Tràng Tiền chỉ để chén kem thôi mà! Nhất là ở Tràng tiền Plaza cái gì cũng đắt! Trừ kem...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
HS nào mà chẳng ít tiền hả em, nếu chưa tự lập được mà có nhiều tiền thì cũng là xin Bố Mẹ, nghĩa là có phải là tiền của mình đâu ;) .
Còn cứ gì có ít tiền mới "phải" đến hàng kem đấy?? Ăn kem ở đấy thì chỉ là vì mình thích, mình thấy nó ngon, mình gắn bó với nó...
Nhưng mà công nhận là có nhiều cô cậu "mới lớn", thấy bảo đi ăn kem que Tràng Tiền thì lại chê là nó... rẻ quá..., ăn thì sẽ bị... mất mặt, không... sang đủ =)) Chẳng hiểu Bố Mẹ các cô các cậu đấy dạy dỗ con kiểu gì nữa... :)

Cá nhân mình thì thấy kem cốm Tràng Tiền ngon nhất trong tất cả những nơi mình đã từng ăn kem :cool: :x

xoai

Member
Kem tràng tiền nổi tiếng là vì kem đậu xanh :D
Lần đấy cũng tầm 10h :-SS hôm đấy là trung thu =)) đi với bạn ý ra đấy ăn kem. xong về muồn quá. vừa ăn vừa chạy hộc cả hơi =)) thế mà về vẫn bị mẹ bạn ý mắng :-S hihi. nhưng không sao :p
Có cái ảnh hàng kem này http://www.88andlife.com/waiting/memory/

let's_dance

Member
=p~ =p~ mấy bác đừng nói nữa em thèm quá .Kem thì đâu chẳng ngon chứ nhưng kem TT ăn vẫn phê như con tê tê hơn :D ;))

hatovica

Member
xoai said:
Kem tràng tiền nổi tiếng là vì kem đậu xanh :D
Lần đấy cũng tầm 10h :-SS hôm đấy là trung thu =)) đi với bạn ý ra đấy ăn kem. xong về muồn quá. vừa ăn vừa chạy hộc cả hơi =)) thế mà về vẫn bị mẹ bạn ý mắng :-S hihi. nhưng không sao :p
Có cái ảnh hàng kem này http://www.88andlife.com/waiting/memory/
Hehe, ý tưởng làm 1 cuốn truyện bằng hình ảnh như vậy hay đấy nhỉ, Thx chú Xoài nhé! Để xem nếu anh có thời gian, làm thử 1 phát! hihiih

xoai

Member
:>> ngượng quá :>> làm cái này khi 1 hôm rỗi việc, xách xe đi từ sáng sớm, cầm theo cái máy ảnh thẳng bạn, đạp qua 1 lượt các memorable places chụp ảnh...ngồi nhớ......... :>>

let's_dance

Member
choài hôm trước em mới post bài minh ko để ý bài bác xoài ko ngờ có 1 câu chuyện tình củm thế nghe phê đấy :D . Giá mình cũng có 1 ... như thế nhỉ :( =)) =))

sakura_chan

Member
Hôm qua đi qua hàng kem Tràng Tiền mà xao xuyến, vì ...thèm :D , không được vào ăn, vì lúc đó đã muộn học thêm đến 10 phút rồi , hix. Lâu rồi chưa được thưởng thức kem Tràng Tiền, căn bản nhà xa , mà lại vừa hết mùa đông... hôm tới nhất định sẽ chén ^^

Nói ra thì, mọi người thích vị nào nhất ? Xếp theo thứ tự từ trên xuốn dưới nhá ^^
Của em:
1.Cốm :D
2.Đậu xanh :D
3.Ốc quế :D
4.Cacao :D
Đóa ^^

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Ninh:
Công nhận là câu chuyện bằng ảnh của em vừa tình cảm, lại vừa lãng mạn thật... Hay quá.... :)

@ em Vân:
Ơ, xếp theo thứ tự này thì chị em mình như nhau :D
Năm nay là chị được ăn cái kem đầu tiên trong năm là kem TT đấy :D Hình như là ra Tết vừa rồi có vài ngày ấm lên, thế là tranh thủ đi ăn kem luôn... Hồi về VN 1 tháng mà 3 lần đi ăn kem TT, thế mà vẫn thèm... :>>

xoai

Member
Em thì thích theo thứ tự
Cacao và đậu xanh ngang nhau
Ốc quế
Cốm :p hihi. thỉnh thoảng rỗi việc em vẫn lượn qua ăn mà :"> có lần đang đi bộ ra đấy, nghĩ thế nào vào mua cái kem. đang đứng thưởng thức thì bạn ý đi qua :D ..................... :>> ngẫu nhiên thôi ...........

Oài nghe mọi người nhắc thế này lại thèm ko chịu nổi. Hồi còn ờ nhà dù nhà có xa đến mấy cũng phải ăn thường xuyên, tại vì mình học tiếng anh ở LL ý, chỗ Đặng Thái Thân ngay gần. HIx hix còn những 3 tháng máu lửa nữa mới được về ăn kem Tràng Tiền nhà mình...........oaaaaaaa..;lâu thật

sakura_chan

Member
Hình như mấy hôm nay đông quá hay sao - mà chẳng thấy làm ốc quế với cacao nữa, may mà còn 2 loại em thích nhất ^^ , định ăn một lúc 3 cái mà...thấy ngại quá :D
@ Chị Hà : Chị em mình hợp gu :p

kiwi_vn

Active Member
Kem nào mà chẳng khoái! Hôm chiêu đãi giải Qg với mấy đứa bạn PT mình lập kỳ tích chén 8 ly kem ! He he, nhớ lại mà sướng!!!!!!

mimanchi

Member
hihi ăn các loại Kem rùi quay lại ăn kem Tràng Tiền vẫn là ngon nhất nhỉ? Ốc quế và đậu xanh là tuyệt nhất :D
@em Sakura_Chan: chị nhớ tầm mùa hè mà đi ăn kem muộn muộn là kô bgio còn ốc quế hết :(

sakura_chan

Member
Cốm hết cũng nhanh ^^, nhưng mà ốc quế hình như hết nhanh nhất - trong khi có vẻ làm nó cũng đơn giản nhất muh :D , viên thành viên kem rồi bỏ lên cái ốc quế.
Nhắc đến lại thèm quá, oa oa :((

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000