Học đại học ở Singapore

lv12A2cva

Chào các bạn. Mình đã xem qua phần singapore trong mục này có điều thấy thông tin còn ít quá. Mình muốn cho các bạn tất cả những thông tin mà mình hiện có. Các anh chị nào đang học bên Sing xin hãy giúp đỡ cho forum này. Nói chung, rất nhiều sinh viên VN hiện nay đang chọn Singapore làm điểm du học vì có nhiều cơ hội học bổng và các chính sách hỗ trợ của chính phủ. 1 số điểm mạnh của giáo dục singapore:

1.Chất lượng:
Hiện tại ở Singapore có 3 trường Đh công lập, các trường cao đẳng polytechnics là những trường mà sinh viên VN học nhiều nhất. Giáo dục Singapore được đánh giá cao, đặc biệt là 2 trường Đh công lập: NTU và NUS, đứng đầu ĐNÁ và trong top10 của châu Á ( trường NUS thứ 6 châu Á và NTU thứ 7, theo đánh giá của ASIA WEEK ), vì vậy học ở Singapore bạn có thể yên tâm về chất lượng tấm bằng của mình.

2.Chi phí:
Chi phí giáo dục của Singapore rất cao, tuy nhiên tất cả SV đỗ vào các trường ĐH công lập đều được chính phủ Sing hỗ trợ 80% học phí, còn lại 6220 SGD/năm (1USD = 1.71 SGD)Tuy nhiên nếu không được học bổng khác bạn có thể vay toàn bộ phần còn lại và tiền ăn ở. Đây là giải pháp rất tốt cho các bạn có điều kiện kinh tế khó khăn. Trong suốt thời gian học nhà trường không tính lãi, và bạn có thể trả nợ trong vòng 20 năm. Cái giá duy nhất của chính sách hỗ trợ học phí của CP Sing là bạn phải làm việc cho 1 công ty của Sing trong vòng 3 năm ( có thể làm ở các quốc gia khác ), coi như 1 hình thức trả nợ chất xám. Có thể 1 số bạn sẽ ngại chuyện này nhưng với mình thì OK, 3năm là quá rẻ so với những gì tớ nhận được.

Chí phí ăn ở của Sing cũng không quá đắt như ở 1 số nước khác và với khoản vay ăn ở ( 3600 SGD/ năm ), theo 1 số anh chị đang học ở đây nói là có thể đủ nếu biết dè xẻn. Nói chung sau khi đã vay thì bố mẹ chúng ta gần như không phải gửi thêm tiền cho con.

3.Học bổng:
Theo như mình biết thì có 2 loại học bổng chủ yếu mà SV VN có thể nhận:

-ASEAN Scholarship: Toàn bộ học phí + 4300 SGD/năm cho ăn ở. Với học bổng này bạn vẫn phải làm việc 3 năm cho 1 công ty của Sing
-Singapore Scholarship: Học bổng chính phủ=Toàn bộ học phí+6000 SGD/năm ăn ở. Học bổng này không yêu cầu bạn ở lại làm việc.

Theo như mình biết thì năm vửa rồi trường NTU cấp được khoảng 10 suất HB ASEAN trong đó học sinh cấp 3 được khoảng 3,4 suất. Trường ta được 1 bạn. Trường NUS cấp cũng khoảng 10 suất HB ASEAN, hs cấp 3 được 4. Trường ta cũng được 1. Các trường còn lại mình không nắm rõ tình hình.

4. Tuyển sinh:
Năm vừa rồi trường NTU và NUS bắt đầu thu hồ sơ từ tháng 10. NTU thi ngày 28,29 tháng 2; NUS thi ngày 29,30 tháng 3.
Kết quả vào NTU có vào ngày 7-4, còn NUS vào 15-5.
Các bạn yên tâm là 2 trường này về VN tổ chức thi công khai và không thông qua 1 tổ chức nào, vì vậy đừng bao giờ nhờ thông qua các công ty tư vấn, lừa đảo hết đấy. việc nộp hồ sơ và các lệ phí bạn nộp trực tiếp cho trường: phí thu hồ sơ 20SGD, NUS thu thêm lệ phí thi là 52 SGD

Các bài thi làm bằng tiếng Anh, tùy theo bạn chọn ngành nào thì thi các môn khác nhau. Các bạn thi Engineering thì làm Toán, Lý, Tiếng Anh. Thi vào các trường polytechnics thì dễ hơn. Theo đánh giá chủ quan của mình thì đề thi vào NTU vừa rồi tương đối khó và dài, còn đề thi vào NUS thì yêu cầu học chắc lý thuyết. Nếu các bạn quyết tâm thì nên học luôn từ bây giờ.
--------------
Đây chỉ là 1 số điều mình biết về 2 trường NTU và NUS. Các bạn muốn biết thêm chi tiết có thể vào các link sau:

NTU: www.ntu.edu.sg
NUS: www.nus.edu.sg

Các bạn có thể hỏi đáp trực tiếp trên forum này hoặc e-mail cho các trường hoặc lên diễn đàn của HS SV VN ở Sing. Chúng ta sẽ cố gắng giúp đỡ lẫn nhau.

NTU: www.vnntu.com
NUS: www.vncnus.net

chúc các bạn may mắn. Hẹn gặp lại nhiều hs CVA bên Sing. Hiện tại hs CVA có vẻ lép vế so với bên Ams và Tổng hợp về số lượng thi đỗ năm nay, có lẽ chủ yếu do trường ta có ít thông tin du học hơn họ. Năm vừa rồi trường ta có tổng cộng 4 người đi: 1 vào NTU, 1 vào NUS, 1 vào NgheeAnn polytechnics và 1 vào SIM. Hi vọng năm sau CVA sẽ thắng to.

Skaterman

Bạn Lê Vinh đã có những thông tin hết sức đầy đủ và thú vị về NTU và NUS.

Bạn Vinh hình như đã quên mất add thêm địa chỉ Forum của Sinh viên VN ở NUS: http://www.forum.vncnus.net/

Các bạn có thể vào đó vì ở đó đã có sẵn rất nhiều thông tin hữu ích, mình không tiện post lại lên đây.

Cheers,

BlackMask

anh Vinh ơi cho em hỏi :lol: ,là chúng em sẽ phải thi những gì ngoài tiếng anh , và học như thế nào để đỗ nhỉ ?

Skaterman

<!--QuoteBegin-lv12A2cva+Jun 23 2004, 04:49 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lv12A2cva @ Jun 23 2004, 04:49 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Em tháng sau mới sang, freshman mà. Em học computing. Anh học ở trường nào vậy? Hình như là NUS phải không?[/b][/quote]
Oh, anh cứ tưởng em sang Sing rồi. hi hi... Anh đang ở NUS, faculty of Science, ngay gần School of Computing, nơi em sắp sang học.

We are going to be neighbours!

Cheers,

lv12A2cva

<!--QuoteBegin-BlackMask+Jun 24 2004, 12:45 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (BlackMask @ Jun 24 2004, 12:45 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->anh Vinh ơi cho em hỏi :lol: ,là chúng em sẽ phải thi những gì ngoài tiếng anh , và học như thế nào để đỗ nhỉ ?[/b][/quote]
Em Trí Đức muốn thi hả? Biết gọi anh bằng anh thế là tốt. Muốn thi thật không? Tài liệu anh đang để ở chỗ thằng khánh Hưng, lớp mình năm sau dự kiến sẽ có khoảng 3 đứa thi.
Thi đi rồi sang đây với anh, hè hè.

lv12A2cva

Các bạn chú ý là với học sinh đã tốt nghiệp cấp 3 thì trường NUS chỉ tiến hành xét hồ sơ: điểm thi tốt nghiệp( cần rất cao , khoảng 53-54 điểm ), học bạ 12 và TOEFL/IELTS, còn trường NTU thì tổ chức thi như bình thường. Chương trình thi vào 2 trường này khá sát với chương trình lớp 12 của Việt Nam, vì vậy những bạn nào học sâu khối A và hơi kém những môn xã hội thì nên thử sức luôn khi còn đang học lớp 12, vì với các bạn này chắc chắn cơ hội điểm văn hay địa, sử gì đấy khó cao được( thực tế đã c/m ). Tài liệu ôn thi các bạn có thể xem hướng dẫn trên forum của HSSV VN bên Sing, hoặc hỏi các anh chị đã học để photo.
Chúc may mắn.

BlackMask

cám ơn anh Vinh , em hãy còn yêu nước lắm.
thôi không đùa nữa, mày cố lên Vinh nhé, anh em minh fhenj vài năm nữa gặp lại ,

lv12A2cva

Tin thêm tin thêm:
Vừa rồi có thông tin chính thức là ở Hà Nội được khoảng 40 HSSV đỗ vào NUS, trong đó diện vừa tốt nghiệp cấp 3 khoảng 1 nửa.

vip007hn

Member
tui muốn hỏi một chút ,nếu tui không thi đỗ đại hoc ở việt nam nhưng tui muốn đi du học tại một trường ở singapo thì tôi cần những gì để đựơc du học tại singapo va có trường nào bên đó nhận học sinh mà không đỗ đại học ở việt nam không?mong bạn chỉ giúp mình

lv12A2cva

Đi du học ở Singapore khong như sang Đức, tức là không cần bạn phải có kết quả đại học, vì thời gian nhập học ở Sing rất sớm, thường vào khoảng tháng 7,8 trước khi các bạn biết kết quả đại học. Các trường ĐH ở Sing thường sang Việt Nam để tổ chức thi tuyển như đại học của mình, bạn có thể xem thêm chi tiết trong trang web của các trường. Khoảng tháng 10,11 thì 1 NTU và NUS sẽ sang VN để tổ chức hội thảo, các bạn nên chú ý theo dõi.

Mà sao thấy ít người quan tâm đến học ở Sing vậy, có ai muốn thi không? Nên quyết định sớm sớm đi, đừng để muộn, học không kịp đâu.

fubu

hic, co' mah`, co' em, em vua` send email cho anh Vinh roi` da'y, cha? biet' anh nhan duoc chua ???Em mong duoc anh chia se? 1 vai` thong tin va` kinh nghiem :)

vip007hn

Member
cho mình hỏi một chút ,bạn nào co thể cho mình web cua vài ba trường đại học ở sing đươc không .mình muốn tham khảo thông tin du học mà .

Muốn hỏi các bác 1 chuyện, nếu học ngành kinh tế, cụ thể là Banking and Finance hoặc Marketing thì trường nào bên Sin là được nhất( xét về chất lượng thôi, tiền học thì bọn nó có hỗ trợ rồi)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000