Học đại học ở Singapore

Xin lỗi, em có thể hỏi anh Vinh chút ko? Em cũng đang có ý định thi ĐH xong rùi nộp đơn vô NUS. Anh đi theo học bổng hay du học tự túc? Thủ tục vay tiền bên đó ra sao hả anh? Chương trình học bên đó và Ký túc xá thế nào? Khi nào NUS lại tổ chức hội thảo ở VN, nếu biết, anh báo giúp em được ko? (hơi nhiều anh nhỉ?) :D

lv12A2cva

Anh không rõ lắm về thủ tục vay tiền vì anh không phải vay, nhưng ở đây mọi người làm cũng dễ dàng lắm. Hic, đợi mãi mà vẫn chưa thấy tiền về đây. Còn về việc trường về VN tổ chức hội thảo thì em phải xem trên báo chí hoặc thông báo ở VN thôi :D

smooth

Member
Theo mình biết thì trường NUS có thể tổ chức hội thảo tại VN vào tháng 11, còn tổ chức thi vào tháng 3. Anh Vinh chắc đi học tại trung tâm RV. Theo anh thì ôn ở VN rồi thi thì cơ hội vào mấy trường đại học quốc lập ở Sing sẽ cao hơn hay sang Sing học trung học thì dễ thi vào hơn ??
Có nhiều bạn đi theo con đường hết lớp 12 rồi sang SIng, nhưng nghe nói sẽ chỉ được thi vào các trường đại học tư, phải đóng tiền học phí khá cao. có gì nhờ anh Vinh tư vấn thêm.

Smooth ah, tụi mình vẫn có thể thi ĐH xong rùi mới làm hồ sơ xét tuyển sang NUS cơ mà! Điều quan trọng để người ta ngó ngàng đến hồ sơ của mình là lớp 12 phải học cho tốt, thi tốt nghiệp cho tốt và thi ĐH cũng phải tốt (!) Ngoài ra sẽ có ưu thế hơn nếu tụi mình tham gia các hoạt động xã hội và có giấy chứng nhận. Đúng vậy không anh Vinh? Smooth nè, bao giờ có hội thảo, báo mình 1 tiếng được ko? :)

smooth

Member
hix, cơ hội xét tuyển chắc ko có nhiều đâu, tớ thì chả có hoạt động hay thành tích nổi bật gì để làm đẹp hồ sơ cả. Nếu bạn Hồng Anh muốn biết thêm chi tiết thì nên đến trung tâm RV ở chùa bộc, ở đó có tổ chức ôn thi luôn.
à quên ko hỏi, mấy trường quốc gia đấy có xét điểm A level ko nhỉ ??

lv12A2cva

Hôm nọ mình có gặp một anh ở trong TP.HCM sang, sinh năm 84. Anh ấy bảo là HS năm thứ 1 và thứ 2 vẫn có thể thi tuyển, không hiểu sao ở Hà Nội không thấy có anh chị nào thi hết, toàn bọn cấp 3 thôi. Còn nếu có em nào định đến RV học thì khuyên thật nhé, tránh đi là trên hết. Nếu có học thì học tiếng Anh thôi, vì ở đấy ông thầy dạy Tiếng anh khá tốt, còn không nên học toán,lý ở đấy đâu. Nếu bọn em có nền tảng rồi thì cứ đi kiếm xem ai có tài liệu không mà mượn về học, RV cũng chỉ được cái tài liệu đầy đủ . Bạn anh có đứa cũng chỉ mượn tài liệu học vẫn thi đỗ mà.

Nếu ai có chứng chỉ A level thì càng tốt, sẽ không phải thi mà đợi nó xét hồ sơ, thường có kết quả sớm hơn thì phải.

smooth

Member
hì, may quá, mình ko đến RV học, thấy kiểu luyện thi thế hơi gấp, ko biết kết quả thế nào. Anh Vinh tự ôn mà thi được vào NUS a`, giỏi quá nhỉ, có kinh nghiệm gì ko truyền cho đàn em với. có phải tài liệu ôn thi như anh bảo là 4 quyển sách dày cộp về toán và lý ko, hix, khó học quá.

Anh Vinh ơi, thế này nhé:Em định đỗ ĐH bên này rồi mới đi, thì có phải chỉ cần nộp hồ sơ xét tuyển thôi đúng không? Vậy em sẽ phải cố gắng học đều các môn từ lớp 12 đúng ko anh?

lv12A2cva

Cái này còn tùy từng năm em ạ, vì anh cũng không rõ lắm, có thể năm sau nó lại khác nhưng NUS thì thường là xét tuyển, nếu em đã tốt nghiệp cấp 3, còn NTU thì thi. Việc xét tuyển của NUS thì dựa căn bản trên điểm thi tốt nghiệp và TOEFL(IELTS), nghe các anh chị ở đây nói thì tốt nghiệp tầm khoảng 53,5 là có hi vọng rồi, còn học bổng thì khoảng trên 56, cộng với kết quả tốt của TOEFL/IELTS, phỏng vấn ... Học bạ đẹp chắc chắn sẽ cần thiết.

smooth

Member
Hix, thi tốt nghiệp được 53.5, khó ghê nhỉ, trong khi văn mình chỉ mong được 6. Anh Vinh sang Sing chưa ?? có thể truyền cho đàn em 1 số kn như học tiếng Anh ở đâu, ôn thi như thế nào ko ? Em định thi tốt nghiệp xong mới đi, như thế chắc hơn là ôn bây giờ thi luôn, trượt 1 phát thì xong.....Nhưng mà NTU hình như vào đại học rồi vẫn được thi ???

fubu

Làm theo cách như vậy có vẻ ăn chắc hơn nhưng em nghĩ là cũng khó khăn hơn. Nhất là với những người ko khá về các môn xã hội, vì điều kiện về điểm tốt nghiệp và kết quả phổ thông phải khá là perfect. Thêm nữa điều kiện về điểm IELTS (TOEFL) cũng ko phải là dễ dàng ( nếu em ko nhầm thì IELTS là 6.0 còn TOEFL là 550 ).
Còn em nghĩ luyện Tiếng Anh thì mình nên đến các trung tâm uy tín như BC hay là APOLLO ý, còn như ở chỗ RV, em thấy quảng cáo thì rõ hay nhưng thực tế thì dạy cũng ko hiệu quả lắm đâu. Nhưng cũng còn tùy, nếu mình thi vào năm lớp 12 thì em nghĩ 2 kĩ năng quan trọng nhất là đọc và viết, cái này thì hiệu quả nhất chỉ có cách là tự mình rèn luyện cho mình. Cứ phải chịu khó viết và làm các bài tập reading càng nhiều càng tốt. Còn nếu đợi tốt nghiệp xong ở VN mới thi thì phải luyện IELTS hay TOEFL, em thấy ở bên ttvnol.com/forum, phần ENGLISH CLUB có rất nhiều kinh nghiệm hay của các bậc tiền bối về 2 kì thi này. Em nghĩ mọi người những ai quan tâm thì đừng nên bỏ qua những kinh nghiệm đó.
Nói chung đây cũng là những điều mà em biết được nên em post bài trả lời lên đay, hi vọng là chúng có ích !!!

eminemy

Bớ bớ .... các anh các chị ơi .. cho em hỏi cái này với ...em mới học lớp 10 , thì fa?i làm gì , đi năm nào là thích hợp nhất ? Thi thố xong , nếu được chấp nhận nghĩa là mình đã có học bổng , và cụ tỉ là 80 % đúng ko ạ ? Bạn em nó bảo là sau khi đóng tiền cho cái trung tâm ôn luyện , học , sau đó sang bên đấy , học tiếp từ 6 tháng -> 1 năm , <tiền mình > và thi như thi ĐH ở VN , nếu trúng thì được học bổng và ở lại học , còn nếu ko thì xách valy về nước . Có đúng ko ah. ???? Nếu như thế thì em tim đập chân run wa' .... :9

smooth

Member
lv12A2cva said:
Đâu có em, thi ở Việt Nam mà.
Ông anh LV thi đỗ NUS à, giỏi thế nhỉ. Đầu năm nay em cũng định đi học ôn để thi, nhưng mà sợ ko đỗ được nên cứ thi tốt nghiệp đã, xong rồi tính sau. CHắc chỉ thi SIM thôi, vừa sức. năm sau sang có gì anh nhớ giúp đỡ anh em :D :D

NOBODY

Member
Có ai biết đăng kí thi ở đâu không (ở VN í) Tui chỉ biết ở RV, nhưng đấy là vừa luyện vừa thi.

smooth

Member
thi cũng ở RV luôn ông anh ạ, hôm trước đầu tháng 1 vừa thi xong mà, sắp tới này lại thi thêm 1 trường poly nữa đây, chắc cũng ở RV luôn. ông anh A5 0104 à ?? chắc cùng lớp với Quốc Sơn, có gì hỏi thêm Sơn ý, nó cũng thi đấy.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000