Giáo viên " trù " học sinh

Bước vào một lớp học mới..........có lẽ điều đầu tiên một người học sinh quan tâm đến là GIÁO VIÊN CHỦ NHIỆM của lớp...............thày (cô) dạy môn gì.......có dạy giỏi, dạy hay hay ko..........và cả việc................có hay trù học sinh hay không nữa...............Tất nhiên................làm giáo viên thì sẽ đc lòng học sinh này...............mất lòng hoc sinh kia...............Thế nên mới có việc vừa bước chân vào lớp 10 đã nghe các anh chị lớp trên dặn dò...................."nếu môn này................học thày này, cô này, thì phải thế này thế kia"................rồi "ông (bà) này thế này, ông này thí thê khác ".................Có lời khen, và cả lời chê nữa..........Và thường thì những ai bị giáo viên đó " trù" thì chẳng khen nổi một lời nào...........
Điều đầu tiên mà một giáo viên nói khi mới nhận lớp luôn là........." Nguyên tắc của tôi là........." và thường thì những ai ko tuân theo những nguyên tắc đó thì sẽ bị " trù ".............Có thiện cảm với những học sinh ngoan, giỏi..........và ko thiện cảm với những hs lười, hư, học kém..............là điều dễ hiểu và không thể tránh khỏi....................Song đáng buồn hơn là những tình cảm riêng tư ấy................lại thể hiện thành hành động mà.....................ai cũng đều nhận thấy nhưng chẳng làm gì đc.......................Bởi vì sao.......................bởi vì cũng sẽ " chịu hậu quả" y như vậy thôi.............
Tôi.........đã hơn một lần phải học tập trong cái không khí nặng nề ấy.............khi mà...........chỉ cần sơ hở thì sẽ " chết" như chơi..............Và tôi hiểu.....................cảm giác của những ai cũng đang phải chịu "cực hình" như thế.............Vậy tại sao ko ai dám lên tiếng.....................đó vẫn chỉ là một câu hỏi..........Đến bây giờ....................tôi vẫn chưa hiểu...................bao giờ mới thấy đc sự thay đổi đây................Buồn

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chuyện "trù" HS mình nghĩ là do quyền lợi của HS Việt Nam còn quá ít.
Hình như Việt Nam không có luật riêng cho HS (hoặc có luật nhưng không rõ ràng)?? Giáo viên hầu như chẳng bao giờ bị đuổi việc khi có lỗi gì với HS.
Tất nhiên con người ta không thể công bằng tuyệt đối được, nhưng nếu thầy cô cố ý phân biệt đối xử rõ rệt thì HS bình thường ra phải dược phép đấu tranh và có phía thứ 3 đứng ra che chở.

Mình rất tôn trọng thầy cô giáo, luôn đề cao câu "1 chữ cũng là Thầy", nhưng phải nói thật là có nhiều trường hợp có nhũng thầy cô chẳng đáng nhận được những sự tôn kính đó...
Mình nghĩ có lẽ quan niệm của người VN vẫn là "người lớn, nhất là thầy cô nói gì cũng đúng" và như thế "người lớn" không bao giờ ngồi bình tĩnh để nghe "trẻ con" trình bày ý của mình.
Có lẽ mình nói thế này nhiều người đọc sẽ nói mình là hỗn với láo. Nhưng mình nghĩ, "trẻ con" nên cũng được "người lớn" tôn trọng như người lớn muốn trẻ con tôn trọng mình...

unni_x

Active Member
Tớ là 1 người rất thẳng thắn, không khéo ăn nói, cho nên bị trù là chuyện dĩ nhiên :D , đầu tiên là hùi cấp 2, học cũng không xong, chơi cũng không yên, giờ kiểm tra thì bị soi kinh dị, nhưng sau này do "những mối quan hệ" nên cô giáo không dám trù tớ nữa :unsure: ( ngẫm thấy nền GD nước ta thật kì lạ :ph34r: )

<!--QuoteBegin-Who_Cares+Mar 7 2004, 12:08 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Who_Cares @ Mar 7 2004, 12:08 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Giáo viên trù cứ trù, mình học cứ học :D [/b][/quote]
Nói như ông thì đừng nói còn hơn........... <_< ..........nếu ngồi trong lớp học mà cứ bị.........quan tâm đặc biệt thì..............làm sao mà hcj nổi chứ :unsure: :huh:

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-Who_Cares+Mar 7 2004, 07:08 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Who_Cares @ Mar 7 2004, 07:08 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Giáo viên trù cứ trù, mình học cứ học :D [/b][/quote]
WC tưởng đến trường chỉ có học thôi à? <_<

Who_Cares

Member
<!--QuoteBegin-unni_x+Mar 7 2004, 02:06 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (unni_x @ Mar 7 2004, 02:06 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> WC tưởng đến trường chỉ có học thôi à? <_< [/b][/quote]
Đến trường ko để học thì chắc đến để đàn đúm chắc :D :lol:

Học thì cứ học, học là việc của mình, thầy cô giáo trù mình thì là việc của thầy cô :lol: Đấy là bây giờ mỗi môn 1 thầy đó, ko hỉu bị thầy cô giáo hồi cấp 1 trù thì sẽ thía nào :lol:
Ah tôi bảo, bà chip bị trù, nếu dính phải môn Địa thì có box Địa lý, môn Toán có box Toán, môn tiếng P có box ngoại ngữ :lol: Vào đó nói cho thích, sợ gì, đằng nào chả bị trù rồi ;) :p Cứ thoải mái mah "trút bầu tâm sự" nhá B) :rolleyes:

unni_x

Active Member
Thế thì đúng là bạn WC không hỉu rùi, khi bị trù thì học cũng chẳng yên đâu, trước đây, tớ cũng bị cô giáo cấp 1 trù chết thì thôi, nhưng sau này do kết quả học tập gỡ gạc lại, cuôi cùng thì còn được làm lớp phó học tập :D

lexuscva

Member
hé hé hé....lại bắt đầu khoe đấy..chẹp..
Tớ cũng bị trù một lần...nhưng mà là môn..THể Dục hé hé hé..
lão cứ nhăm nhe mình, hơi một tí là "Anh Huy Đức ra gốc cây đứng...Anh Huy Đức một điểm, ...anh Huy Đức ghi sổ đầu bài...!"
Nhưng sau này gặp lại ông ý, vẫn "em chào thầy" rất ngoan...
Ong ý thì gật đầu rồi cười tít mắt=> không hiểu

XuânHiếu

Member
Haha, với một thằng siêu quậy như mình mà năm nay ko bị ai trù là fước lớn rùi, tớ thấy CVA có mấy người trù học sinh đâu

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-eminem_superman+Mar 9 2004, 10:13 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (eminem_superman @ Mar 9 2004, 10:13 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Haha, với một thằng siêu quậy như mình mà năm nay ko bị ai trù là fước lớn rùi, tớ thấy CVA có mấy người trù học sinh đâu [/b][/quote]
Phải, tớ cũng thấy ở Chu chưa có hiện tượng này :D , có lẽ vì thế nên tớ đang rất iu Chu :wub: ( trong khi, tớ dốt Văn trầm trọng và nghỉ Tin liên tục^^)

BlackDragon

Active Member
Nói thẳng ra là trường CVA có những giáo viên rất nhỏ nhen và ích kỉ ,lại hay chấp nhặt (không tiện nêu tên nhưng chắc em Chip pi pi biết) .

<!--QuoteBegin-BlackDragon+Mar 10 2004, 05:48 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (BlackDragon @ Mar 10 2004, 05:48 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Nói thẳng ra là trường CVA có những giáo viên rất nhỏ nhen và ích kỉ ,lại hay chấp nhặt (không tiện nêu tên nhưng chắc em Chip pi pi biết) . [/b][/quote]
Hờ hờ ................ai đời...........hôm qua học thêm mới dặn lớp phó................mai đến loepws bảo các bạn ngày kia KT i tiết :huh: .................Hum sau cả lớp xin hoãn thì........vậy bi giờ học.........1 bạn lên bảng KT bài cũ :huh: ..............ai đời KT 1 tiết thì ai học bài cũ bao giờ............Sau 2 nạn nhân..............Bây giờ bạn H lên đọc bài X ( bài KT 1 tiết )...............thơ ko thuowcj thì ăn điểm kém đã đành..............Đàng này............bạn A lên đọc thơ...........đọc xong rùi phân tích.......ngắc ngứ thì bị nói là........Bài KT tra 1 tiết của tôi thì những con người học hành mà cứ ngắc ngứ thế này thì..........còn lâu mới làm đc................Ui ui..............Tát nhiên là người ta không kịp ôn thì mới phải xin hoãn KT chứ.......... :blink:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, lần sau nếu biết mình sẽ đọc ngắc ngứ thì xin thầy/cô cho mình ngồi viết ra cái bài thơ đó, rồi đọc lên cho được lưu loát... <_<

Mình ghét nhất cái trò đọc thuộc lòng 1 cái bài thơ tê tủng gì gì của ông nảo ông nào lắm. Chẳng hiểu thuộc để làm gì... Cái chính là hiểu được ý nghĩa thôi (mà cái này mấy ai hiểu, hix), chứ bắt HS đọc thuộc lòng như 1 con vẹt (mà lại chẳng hiểu cái gì) thì mình thấy hoàn toàn thừa... :(

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-Pham Vu Ngoc Ha+Mar 11 2004, 07:05 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Pham Vu Ngoc Ha @ Mar 11 2004, 07:05 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Hic, lần sau nếu biết mình sẽ đọc ngắc ngứ thì xin thầy/cô cho mình ngồi viết ra cái bài thơ đó, rồi đọc lên cho được lưu loát... <_<

Mình ghét nhất cái trò đọc thuộc lòng 1 cái bài thơ tê tủng gì gì của ông nảo ông nào lắm. Chẳng hiểu thuộc để làm gì... Cái chính là hiểu được ý nghĩa thôi (mà cái này mấy ai hiểu, hix), chứ bắt HS đọc thuộc lòng như 1 con vẹt (mà lại chẳng hiểu cái gì) thì mình thấy hoàn toàn thừa... :( [/b][/quote]
Em dốt nhất môn Văn, hổng hiểu, hình như Văn mình chán thậm tệ hay sao ý :(

Oài, giờ Văn chán òm, có lẽ tại mình ngu Văn từ bé, thành ra cứ đến tiết Văn chỉ có mua kẹo ngồi ngậm cho hết giờ :D Cấp 1 mình cũng bị trù ra trò, cấp 2 thì chứng kiến cảnh 1 đứa bị trù ra trò, cấp 3 thì hạnh phúc vì hình như chẳng có thầy cô nào để ý, các cô chỉ biết mấy đứa nổi bật học giỏi thôi, mình hạng trung, không có gì đáng chú ý, thế là hạnh phúc ^_^

smooth

Member
nhất là giờ lý thầy CH. :D :p
Buồn ngủ thì tốt nhất là ngủ gật đi, rồi tự nhiên có lúc chợt tỉnh như sáo ngay, chứ vừa ngủ gật vừa viết giống tôi thì.....Đầu câu này, đ...câu nọ. Chữ tha hồ múa.

teddybear

Member
Ôi giời,trù với dập gì chứ..hichic,làm GV khổ thật đấy,nghiêm khăc một chút,chấm điểm chặt một chút,hơi khắt khe một chút thì lập tức bị coi là đàng trù dập học sinh.
Thầy cô hơi đâu mà đi trù dập học sinh,và trù dập học sinh thì họ được lợi lộc gì cơ chứ.Mệt quá :huh: :huh:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, em Nguyệt nói thế nào ý chứ.. "Trù" ở đấy nghĩa là không đối xử đồng đều, nghĩa là chấm dễ với HS này, nhưng lại chấm chặt với HS khác, chứ nếu với HS nào, thầy cô cũng chấm chặt (hoặc dễ) như nhau thì đâu có ai trách mấy đâu chứ, hic...

smooth

Member
Thầy cô mà đi trù học sinh thì làm sao chấp nhận được, thế chả quá tự nhận mình kém hơn nó à, sao ko dạy nó thành đứa giỏi hơn đi, lại đi làm cái trò trù mạt. Chăc cũng ít người nhỏ nhen thế, cậy là người lớn, có quyền, đi bắt nạt trẻ con thì hay gì. Nhưng mà cũng có thể thầy cô muốn tốt cho bạn mà bạn lại hiểu lầm thôi. Mình đã từng nghĩ xấu về thầy cô, nhưng khi hiểu ra thì thấy quý thầy cô hơn.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000