Bạn nghĩ gì vể Rap Việt.

Status
Không mở trả lời sau này.

Deathknight

Active Member
ca sỹ thực thụ thì ko hát Rap đâu.
ko hát hay ko hát được ? mày tưởng hát Rap mà dễ à
Ko phải là vì ko hát được mà là vì họ không muốn họ cũng là người vô văn hóa
Tuấn Khanh cũng viết Rap đấy, MTV, The Bell cũng đọc Rap đấy , có ai nói họ vô văn hóa đâu, có chăng chỉ có những thằng đầu đá (đầu đá chứ không phải đầu đất nhé)
Thế giới ko phải tất cả đều là vì tiền
thế giới không phải vì tiền, nhưng không có tiền thì hít không khí mà hát nhé
nói cụ thể hơn ,không phải tất cả vì tiền mà chú Bùi Việt phải rút CLB Tin Học vì chê $ ít mà, mà chú có phải làm rì đâu, chỉ có việc đến thôi mà
tiền không phải là tất cả, nhưng muốn có tất cả phải có tiền
* Nước ta vẫn lạc hậu, vì vẫn còn coi trọng hình thức, đến mấy cái hội thi nghệ thuật toàn chọn mấy cái xấu òm, chán ngắt làm giải nhất, chỉ vì .. nó có ý nghĩa. Sến ! Tôi không quan tâm đến quá trình, tôi quan tâm đến hiệu quả .Bọn US nó quan niệm vậy đấy .Nhạc cũng chỉ để giải trí !

avirax

Member
Đùa, tranh luận gì thì làm ơn bắt câu bẻ chữ nhau nó ít ít thôi, 10 bài thì đến 9 bài quote đi quote lại lời thằng khác để bắt bẻ, tớ thấy tranh luận kiểu đấy nó cứ hèn hèn.

hate_a3

Member
yup, đã nói rồi, nói về rock và Vpop chỉ là để ví dụ, ko có ý tranh luận gì hết
@Phong: cái mà tao muốn nói ko phải là tiết tấu, mà là...thế nào nhỉ, bọn tao gọi là flow, nghĩa là cái nhịp rap ý mà==>mọi ng nghe rồi bảo nó đều đều==>chỉ vì chưa nghe nhiều mà thôi, có rất nhiều style, rất nhiều rất nhiều, có lẽ còn phong phú hơn cả rock ( 1 lần nữa, ko có ý so sánh hay chê bai gì, và nhắc lại, tao cũng thích rock vậy ) mọi ng đừng có chỉ nghe 1 vài bài rồi đánh giá chung chung tất cả như vậy, các bạn chắc chắn ko thể biết nhiều rap style bằng tôi, và tôi chắc chắn cũng ko thể biết tất cả các style rap, vì thế những ai nói là rap toàn flow đều đều thì chả biết gì cả, đừng có nói ở đây, đi chỗ khác giùm or về nhà luyện thêm đi rồi quay lại đây. chỉ cần nghe thử 5 bài của eddyviet thôi xem có bao nhiêu style tất cả đi ;)
ai bảo các câu trong rap chỉ có 6 7 nhịp là cùng?? thử lấy ví dụ đơn giản như eminem, nếu chỉ có 6 7 nhịp trong 1 câu vậy tôi thách các ông rap đc the real slim shady đấy ??? chắc các ông có đủ hơi để rap 6 7 chữ quá hả
@rikku : em ơi em về mua quyển từ điển việt _ việt xem nghĩa của từ " ca sĩ " là gì em nhé, nếu em nói ca sĩ thực thụ ko hát rap vậy thì chắc đn ca sĩ của em = popper + rocker hả, hay em học nhiều ngoại ngữ quá quên mất tiếng mẹ đẻ

................

quên mất một điều quan trọng nữa, thực sự thì khi cãi nhau về nội dung trong rap, chúng ta mới chỉ đề cập đến rap gang, thể loại cũ nhất và có lẽ cũng là phổ biến nhất của rap mà thôi, vẫn còn nhiều cái khác nữa, acid, gfunk, garage,........
nếu nói rap bẩn thì nghe thử Meta đi, có cả đoạn "i fucked ur mom, so what" đấy, sạch quá ha

hate_a3

Member
Tao ko đồng ý với mày ở khoản này Vinh ạ. Cứ cho là Rap phản ánh 1 mặt khác xã hội, nhưng xã hội chúng ta bây h cũng ko phải là cái xã hội mà mọi người "quay ra giết nhau". Trong khi mọi người đang cố gắng để làm xã hội tốt đẹp hơn, tại sao chúng ta phải đắm chìm trong cái mặt "bẩn" đó, chẳng phải là tự làm tiêu cực hóa cái nhìn về xã hội sao. Nếu được quyền lựa chọn, tại sao chúng ta lại phải chọn nhạc "bẩn" để nghe
mày đã ra sống ở chợ Đồng Xuân hay cầu Long Biên hay xóm liều Thanh Nhàn bao h chưa, ra đấy xem chúng nó có đâm chém nhau suốt ngày ko :D .Vẫn còn suy nghĩ kiểu tiểu tư sản lắm...
Rock cũng có nhiều loại Rock (tất nhiên chị nghe có chọn lọc - theo chủ quan của chị, chứ chị chẳng nghe hết tất cả thể loại Rock). Vả lại, em không thể so Rock với Rap được. Rock có thể có lúc cũng hét ầm ĩ nhưng mà nó phong phú chứ không đơn điệu như Rap - phần lớn toàn chỉ nghe thấy tiếng trống nặng nề.
Chị vẫn nói từ đầu là chị không thích kiểu nhạc chẳng có giai điệu . Nghe buồn ngủ, nhưng lại chẳng ngủ được vì nó xói quá mạnh vào tai.
chị thấy rap phần lớn toàn nghe tiếng trống, còn em thấy rock quay đi quay lại cũng chỉ có trống với ghitar điện là hết :D
just kiddin
để hôm nào kiếm cái beat bằng ghitar cho chị nghe thử nhé

Rock phong phú thế có ai chơi rock có thể làm nhạc nền bằng miệng đc ko :-/
rapper thậm chí có thể tự làm beat chỉ với tay và miệng đó chị ơi =))

mà đã bảo rồi, ko muốn cãi nhau or so sánh rap với bất kì thể loại nào mà, sao cứ nói cho mình nóng máu lên thế nhỉ :(
w/ me diz 2pic close here, i wont cum bak here, wont talk 2 u idiots, listen 2 wateva u want, i hav no idea ^^

có phải lúc nào cũng là rap bẩn cả đấu , những lúc buồn buồn nghe rap cũng cmar thấy vui lên , đừn cứ lúc nào cũng định nghĩa cứ là rap là phải chửi nhau , rồi mấy cái ông toàn dựng video clip toàn thấy tiền và gái à?

vichia

Active Member
Không định viết gì thêm vào đây nữa, nhưng mà lỡ đọc qua thấy buồn cười quá đành để lại mấy dòng.

Thứ 1 là có ai đó vẫn không hiểu cụm từ "trình độ nhận thức" . Mời đọc lại các bài trước của tôi.

Thứ 2 là mấy bài viết này giống hệt mấy bài cổ vũ cho phong trào rock mấy năm trước ( tôi cũng tham gia =)) ) . Nào là rock triết lý nọ, rock phản ánh sự thật kia, hòa âm phối khí rock thật tuyệt vời...Bây giờ ngẫm lại thấy buồn cười quá thể. Lại càng buồn cười hơn khi người ta lại cũng bảo vệ, phong trào cho rap bằng những bài viết đúng kiểu như thế ...Anh Vinh, chú Thịnh, .. nên tham khảo thêm các bài viết quảng cáo của rock vài năm trước để viết cho hay hơn.

"Người nói nhiều nhất là người im lặng". Ngắn gọn thế thôi, cần gì phải nhiều lời, phải không các rap fan, nhỉ ?

Có lẽ cũng cần phải lập topic tranh luận về rock, tôi thấy moi người đã nhiều lần có ý muốn so sánh giữa 2 cái với nhau :)

BlackDragon

Active Member
Chú DeathKnight : Hình như là chú đang bị lần lộn giữa khái niệm "nghệ thuật âm nhạc" trong Rap và "khả năng thị trường" của nhạc Rap. Đành là nếu không có chỗ đứng trên thị trường thì 1 thể loại nhạc không thể tồn tại được, nhưng những cái như "lợi nhuận", "doanh thu", "bảng xếp hạng", ...v...v.. lại chẳng thể làm thước đo để đánh giá giá trị nghệ thuật trong 1 tác phẩm được. Cái chú gọi là "hiệu quả" ở đây thực chất cũng chỉ là hiệu quả vật chất mà thôi. Cứ cho là 1 Album của Eminem doanh thu cao hơn 1 Album của The Beatles trước đây, nhưng 40 năm sau liệu người ta có còn nghe Eminem nữa ko. (so sánh thế này hơi bị hạ thấp Beat, mọi người thông cảm ^ ^) Nếu chú định nghe Rap để thành B-boy hay Hiphop girl (=)) ) gì gì đó, để các em (hoặc các anh) theo thì chú cũng chỉ là đú Rap mà thôi . Mà việc chú lấy chuyện ngoài đời của BV ra để làm dẫn chứng thì anh thấy Avirax nói cũng đúng ;)

Vinh : "Nhịp" với tiết tiết tấu cũng là 1 thôi, đã là âm nhạc thì phải có tiết tấu (trừ khi Rap ko phải âm nhạc :D), cũng có thể là tao ko nghe Rap nhiều, không biết nhiều tiết tấu Rap như mày, nhưng cũng đừng nên so sánh với Rock 1 cách phiến diện như thế (vì chưa chắc mày đã biết nhiều về tiết tấu Rock, và xin nhắc lại, Rock là 1 dòng nhạc cực kì rộng).
Còn mấy cái khoản đâm chém nhau ở chợ ĐX, Thanh Nhàn,..v...v.. Thì tao biết, nhưng đừng nói là mày thích sống ở đấy :))

rikku

Active Member
@ Việt: ^_^ ý kiến được đấy; tôi ủng hộ vụ này ^_^

@ DK: Ai bảo hát Rap là khó? Tôi tin là với trình độ ca sỹ chuyên nghiệp (trừ ƯHP, ĐT, dĩ nhiên) thì chẳng có gì khó. Rap khó ở chỗ nào; khi mà cả bài chỉ đi đi lại lại vài note; còn tempo thì cao quá cũng tới 300 là kịch; không thể so với rock được. Hì, nói thế ko phải tôi bảo là người hát Rap ko có trình; đến cả Bon Jovi cũng từng Rap .. ^_^ Còn về vì tiền hay không, thì ông đúng, ai chẳng vì tiền; nhưng tôi cũng hỏi lại ông là thế giới này kính trọng M.Pavarotti hơn hay kính trọng Emi hơn ^_^
@ anh nào bảo em xem lại từ điển ^_^ à, không nên bắt bẻ từng từ của nhau thế; ý em muốn nói những người đã được đào tạo cẩn thận, có trình độ học vấn .. thì ko hát RAP thôi; hix, khoa thanh nhạc - nhạc viện ra chắc không mấy ai hát Rap anh nhỉ ^_^

Deathknight

Active Member
Nghệ thuật vị nhân sinh!
tôi không chửi Rock cũng chẳng khen Rap
cũng chẳng nói đến khía cạnh nghệ thuật làm rì
Nhạc cũng để giải trí
và tôi chỉ cần giá trị sử dụng thôi
có thằng nào vắt chanh mà giữ lại vỏ đâu
chẳng có cái rì là tuyệt đối cả đâu
những cái các chú coi là tiêu chuẩn chỉ do một lớp người đặt ra thôi
thời phong kiến có ai dám "bật" vua đâu ? VN đã từng 1 thời chìm trong bao cấp còn rì ?
M.Pavarotti hơn hay kính trọng Emi
tôi khẳng định nhạc cổ điển là số 1. Nhưng nói thật, nó quá mất thời gian và lỗi thời rồi.Giới trẻ ngày nay cũng chẳng cần những thứ quá phức tạp như vậy
"được đào tạo cẩn thận " --> RAP cũng cần phải học, nhưng liệu không học có hát được không ? mà cứ cho hát RAP không khó thì viết RAP chắc dễ lắm nhỉ ? cả bài đâu chỉ có 3,4 đoạn như Pop, Rock nhỉ (?)2 lời, 1 dk,...RAP Việt chỉ mới khởi đầu, các chú đem 1 thứ nhạc mới khởi đầu để so sánh thì đúng là không khẳng định đươc mình nên phải đè thằng khác. Chỉ có thế thôi à! nghe được mấy tý Rap thế giới rồi mà to mồm thế
@ hiệu quả ở đây không phait hiệu quả vật chất, mà là hiệu quả sử dụng trong việc giải trí , Hiệu quả sử dụng quyết định hiệu quả tiêu thụ , từ đó mới có Hiệu quả vật chất . xuất phát không phải chỉ tầm thường vì vật chất như anh nói đâu đừng đem bụng ta so bụng ngừơi nữa . Thực tế là số lượng FAN RAP, HIP tăng nhanh hơn các thể loại khác (họa may sau mỗi POP). Và RAP mói chỉ bắt đầu, chứ không già cỗi như nhạc cổ điển một số loại khác

Deathknight

Active Member
còn chuyện B Việt, chẳng có ý kiến rì cả, vì suy cho cùng, đó là 1 quyết định rất khôn ngoan
tôi chỉ muốn đơn cử rằng , đây là một con người mê ROCK
thế thôi!

Xlim

Member
ôi ROCKER xách đàn cầm nón
hix hix
The Bea còn người nghe, nhưng liệu còn ai kế tục, sáng tác hay hơn hoặc bằng không ?
ví như một hàm số nghịch biến . Cái rì cũng thế thôi, có thịnh rồi cũng có suy

Ui sắp xuất dương lưu biệt rồi còn không cầm được lòng. Lạy trời tha tội con không tu thành chánh quả được đâu. :D

Xin mọi người đưa ra định nghĩa về nghệ thuật. Đó là ý kiến cá nhân của mỗi người nhưng nếu có thể mình trân trọng các ý kiến đã được khẳng định. :)

chocomog_257

Moderator
Nói chung mục đích "hát" rap (mà thực ra ko phải là hát) của đông đảo những rap stars (ko dùng được từ nghệ sĩ ở đây) & fan hầu hết đều rất thực dụng: các rap stars thì dùng những lời lẽ như muốn chọc thủng tai và cái vẻ hào nhoáng bling-bling của mình để chơi trội & để kiếm tiền. Còn các fan hay có thể nói là tín đồ hip hop thì chỉ bắt chước thần tượng của mình, cũng là để thu hút mọi người (đặc biệt là để "câu" người khác giới) và để khoác lên mình 1 cái áo rất bóng bẩy, "sành điệu" để cho người ta phải phục, nể mình :|

live-or-die

Active Member
ca sỹ thực thụ thì ko hát Rap đâu. Ko phải là vì ko hát được mà là vì họ không muốn họ cũng là người vô văn hoá. Thế giới ko phải tất cả đều là vì tiền.
mạc dù ko muốn em chỉ có thể nói 1 câu.........ngu.........
@ DK: Ai bảo hát Rap là khó? Tôi tin là với trình độ ca sỹ chuyên nghiệp (trừ ƯHP, ĐT, dĩ nhiên) thì chẳng có gì khó. Rap khó ở chỗ nào; khi mà cả bài chỉ đi đi lại lại vài note; còn tempo thì cao quá cũng tới 300 là kịch
cai nay con ngu hơn.........ong thử xem.........don hơn 120 từ trong 1 phút va phải giữ đúng giai điệu.............cố lên thử đi bit đâu ông sẽ trở thanh rapper..........
to chi ngoc hà: có lẽ là vây..............nhưng khi em đọc những dò viết của mấy ông kia...............nhất la của ộng rikku,chocomog_257.........em ko the tự hỏi sao bon này ngu thế..........bây giờ em chưa đủ lí lẽ đê cm ràng rap hip hop la 1 dong nhạc hay, lanh manh lôi kéo mội ngừoi đi theo nó......nhưng em se cố gắn để mội ngừoi bớt định kiến về dong nhạc này đi.......

SkelballCVA

Member
Red Devil said:
Ông này cổ hủ nhỉ. Nhưng mà Rap việt còn lâu mới được như rap ngoại. Ở mỹ, rap đường phố nghe rất hay, vì họ Rap những gì họ nghĩ, những gì họ cần nói rất tự do. Còn Rap Việt thì toàn chửi ngu, chán........chỉ thích vài bài của RC thôi.
Nói ngu ! thé trong cái tự do đấy lại càng có nhiều cái mà nói là chưi !!! thử hỏi trong bài của eminem có ai đếm được có bao nhiêu tử Fcuk ? SHIT ? Thử hỏi mấy từ đấy dịch ra tiếng việt nó là cái gì ! NGU ! Stupid !

SkelballCVA

Member
vichia said:
Tôi muốn nhét cái dép ( còn lịch sự, đang cố gắng tôn trọng người hơn tuổi ) vào mồm người này. - tôi học cách nói của nhạc rap đấy, mọi người có thấy phản cảm không ?

Anh avirax ơi, em nhắc đến rồi mà, loại này không có giá trị âm nhạc.

@ ĐM : thế thì bài hát đó đã làm hỏng POP em ạ . Âm thanh bao giờ cũng có sẵn trong tự nhiên, những dòng nhạc có giá trị không bao giờ cần đến DJ cả.
thế thì hôm nào tôi nghe nhạc giao hưởng mạn phép dùng cây đàn piano vào mồm you ! < __ OK >

vichia

Active Member
Nếu anh định có ý nói theo cách của nhạc cổ điển, thì phải nói là : "hôm nào đó anh sẽ chơi cho chú nghe một bản piano để chú biết thế nào là nghệ thuật" :) . Phải thế chứ, đúng không nào ?

Thôi nhé, tôi thấy cái topic này bắt đầu chuyển hướng sang bới móc câu chữ, xỏ xiên nhau rồi. Chấm dứt tình trạng này nhé, ai có ý kiến thì phát biêu nghiêm túc.

imagineT_T

Member
nghệ thuật là cái đẹp, cái hay
Ông Nguyễn Tuân còn coi cả việc chặt đầu đẹp cũng là một nghệ thuật đấy thôi.
Tôi nghĩ mọi người có cái nhìn hơi bảo thủ đối với âm nhạc. Mọi người chê Rap vì ko nghe nhiều, ko nghe kĩ thôi. Hỏi 1 câu: thằng B Việt ngoài Xlim ( =)) ) đã nghe Rap của band nào rồi, kể ra xem nào ? Xét về độ điên và lyric ko sạch, đừng có nói mỗi Eminem, rocker còn hơn nhiều ^^ .
đã ai xem " 8 miles" chưa ?
có ai biết 2-pac là ai ko ?
bảo thủ, bảo thủ quá. Thế mà cũng gọi là những người yêu âm nhạc đây sao ?

SkelballCVA

Member
imagineT_T said:
nghệ thuật là cái đẹp, cái hay
Ông Nguyễn Tuân còn coi cả việc chặt đầu đẹp cũng là một nghệ thuật đấy thôi.
Tôi nghĩ mọi người có cái nhìn hơi bảo thủ đối với âm nhạc. Mọi người chê Rap vì ko nghe nhiều, ko nghe kĩ thôi. Hỏi 1 câu: thằng B Việt ngoài Xlim ( =)) ) đã nghe Rap của band nào rồi, kể ra xem nào ? Xét về độ điên và lyric ko sạch, đừng có nói mỗi Eminem, rocker còn hơn nhiều ^^ .
đã ai xem " 8 miles" chưa ?
có ai biết 2-pac là ai ko ?
bảo thủ, bảo thủ quá. Thế mà cũng gọi là những người yêu âm nhạc đây sao ?
haha buồn cười quá đi mất ! =)) đọc xong bài này ối thằng đang ngồi chơi piano ! đi đập đàn 1 cách nghệ thuật !

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000