Tình yêu đến từ đâu ?

hay quá...

hatovica said:
Ờ, anh cũng chẳng dám múa rìu qua mắt thợ, bởi thơ của Cleopark anh thấy hay. Nhưng anh cũng xin mạn phép tặng "Smiling" 4 câu thơ mà anh... cũng vừa mới viết:

Buồn làm chi, Nhi ơi đừng buồn nhé!
Chuyện cũ qua, ngày mới đã đến rồi.
Cười lên em, vui lên em đừng ngại
Nắng vẫn hồng, lòng vẫn mãi niềm vui... :) :>>
Anh làm thơ hay quá.. Mấy hôm nay, em bị ốm, ko biết, trên diễn đàn, mọi người vẫn online...
Bài thơ trên, nghe tự nhiên quá anh ạ .
Em thích nhất 2 câu cuối :" Cười lên em, vui lên em, đừng ngại
Nắng vẫn hồng, lòng vẫn mãi niềm vui ""..
:d:

hi em ..

crying said:
Woa!Em đã nghĩ rất nhiều,cảm xúc thì thừa mứa ra đó mà chẳng viết được gì cả.Cứ viết ra rồi lại xóa đi không biết bao lần cho xuể.Mà em cũng chẳng biết em sẽ viết về cái gì nữa.Xin lỗi các anh

Thơ chẳng nên câu,bút cũng thường
Vẽ sao cho được mặt người thương
Hữu hình gắn bó là xương thịt
Lại cả vô hình tựa gió sương...

Anh Linh ơi!Em đã không viết được gì,còn anh thì sao???Anh viết tiếp đi,viết bù cho cả phần của em luôn nhá!
Em ơi, anh ko hiểu sao, mấy hôm nay, cũng ko viết được gì cả .. Chắc là, bị ốm, cho nên...."hồn thơ" cũng ốm theo hay sao ấy... Bên này, đang là mùa Thu, trời lành lạnh ....

Gió mùa thu, chẳng mang hơi ấm
Đêm trăng buồn, lấm tấm mưa bay
Tự hỏi lòng, ta tỉnh hay say ???
Vì rượu đó, mùi men đâu chằng thấy...

Ta chạnh lòng, gửi hồn lên trang giấy
Chữ thoáng buồn, nét mực nhỏ dần phai
Giấy im lìm, bỗng chốc một sớm mai..
Gió se lạnh, mùi mực đâu còn nữa ????

Mấy hôm nay, cái tiết mùa Thu , làm anh "man mác" buồn ...Rất giống cái vị mùa Thu trong thơ của Nguyễn Khuyến ..thế mới chết chứ...

tiamo_no1

Member
Oh!Lạ nhẩy??? :-O Ở Hà Nội đang có dịch sốt,em cũng vừa bị ốm xong.Thế mà ở Úc,anh cũng bị nhiễm bệnh từ Hà Nội à???Lạ wa'! :)

tiamo_no1

Member
cleopark2911 said:
Em ơi, anh ko hiểu sao, mấy hôm nay, cũng ko viết được gì cả .. Chắc là, bị ốm, cho nên...."hồn thơ" cũng ốm theo hay sao ấy... Bên này, đang là mùa Thu, trời lành lạnh ....

Gió mùa thu, chẳng mang hơi ấm
Đêm trăng buồn, lấm tấm mưa bay
Tự hỏi lòng, ta tỉnh hay say ???
Vì rượu đó, mùi men đâu chằng thấy...

Ta chạnh lòng, gửi hồn lên trang giấy
Chữ thoáng buồn, nét mực nhỏ dần phai
Giấy im lìm, bỗng chốc một sớm mai..
Gió se lạnh, mùi mực đâu còn nữa ????

Mấy hôm nay, cái tiết mùa Thu , làm anh "man mác" buồn ...Rất giống cái vị mùa Thu trong thơ của Nguyễn Khuyến ..thế mới chết chứ...
Anh ơi!Em thấy còn hay hơn cả thơ Nguyễn Khuyến :)

tiamo_no1

Member
Yenbull said:
Em noí thế có hơi quá không em? có lẽ em đã xúc động quá chăng? :))
Chị à!Cho dù em có nói quá đi chăng nữa nhưng ít ra đó cũng là cảm xúc của em ngay lần đầu đọc bài này :)

chocomog_257

Moderator
Mấy người làm thơ tặng crying mà tớ thấy ngưỡng mộ wá ha! :) Thế 2 anh ý có gì gì đó với bạn không? ;) Ý tớ hỏi là quan hệ bạn bè hay họ hàng hay là 1 cái gì khác?

What?

chocomog_257 said:
Mấy người làm thơ tặng crying mà tớ thấy ngưỡng mộ wá ha! :) Thế 2 anh ý có gì gì đó với bạn không? ;) Ý tớ hỏi là quan hệ bạn bè hay họ hàng hay là 1 cái gì khác?
Ko, bọn anh just being friends on the forum of literacy. Chưa từng gặp mặt à...
To Crying: em ơi, Nguyễn Khuyến, Xuân Diệu, Hàn Mặc Tử, Lưu Trọng Lư, Hồ Xuân Hương, là các bậc "sư phụ" của anh đấy em ạ.. Làm sao, thơ anh, có thể sánh với Người được ...
Anh thích nhất thơ tình của Xuân Diệu.. em có thích thơ của ai ko ??

Tình yêu đến, từ những điều em nói
Rất nhẹ nhàng, mà cũng đỗi thân thương
Cùng anh qua, biết bao vạn dặm trường
Tình yêu đó.. mãi êm đềm lắng đọng

Tình yêu chín, như hoa sai quả mọng
Luôn ngào ngạt, ngan ngát vị yêu thương
Giăng hương yêu, khắp nẻo vạn con đường
Giữ tim anh, muôn đời bên em mãi....[/

bumbi_bebe

Ngây thơ em hỏi anh
Sao mặt hồ có sóng
Anh mỉm cười lơ lửng
Vì gió cứ hôn hồ
Em nũng nịu lắc đầu
Khác cơ ko phải thế
Sao chúng mình cũng vậy
Mà chẳng thấy sóng đâu?
Anh ấp nhẹ mái đầu
Hôn tóc em thật khẽ
Em ơi em có thấy
Sóng đang rộn trong tim

Đây là bài thơ hồi yêu nhau papa tớ viết để tặng mama đấy.Mẹ tớ đã đổ đánh "uỳnh!" :D Ước gì bây giờ cũng có ai tặng tớ thơ như thế nhỉ ^^

tiamo_no1

Member
chocomog_257 said:
Ấy ơi!Sao ấy tò mò thế???Mà lần sau ấy hỏi rõ ràng ra nhé!
Tớ với 2 anh ý hả?Đơn giản,là bạn,thế thôi :)

tiamo_no1

Member
To cleopark2911:Anh Linh à!Nhắc đến thơ tình là nhắc đến Xuân Diệu.Có lẽ ai yêu thơ thì cũng biết đến và có ít nhiều sự đồng cảm với tâm hồn nhà thơ.Em cũng không ngoại lệ đâu :)

"Hoa đầu mùa bao giờ cũng đẹp
Nắng đầu mùa bao giờ cũng say
Mối tình đầu bao giờ cũng vậy
Rất đậm đà và cũng rất đắng cay"

Ah!Nhân tiện cho em hỏi luôn.Anh có biết tác giả của khổ thơ dưới đây không???

Mỗi mùa thu trước mỗi hoàng hôn
Nhặt cánh hoa rơi lại thấy buồn
Nhuộm ánh nắng tràn qua mái tóc
Tôi chờ người đến với yêu thương...

Em à, bài thơ trên rất dài, có tên là :" Hai sắc hoa Ty- Gôn".. Rất dài, và rất tình cảm..Tác giả của bài thơ này, là Đoàn Thị Khánh.. Hình như là 1 người con gái... sáng tác vào những năm 1970. Anh ko rõ lắm..
Bài này, được 1 ca sỹ nữ Hải Ngoại hát trên Thúy Nga Paris rất hay.. Người ca sỹ đó, rất hiền, và hát bài này làm anh "mê say".. Cô ấy là Diệp Thanh Thanh..
Nếu em thích, khi nào, anh có thể cho em nghe bài hát này , bởi Diệp Thanh Thanh biểu diễn...
hiiiii.....

tiamo_no1

Member
Anh nói làm em tò mò wa' đấy!Tuy chỉ biết 1 khổ ngắn nhưng em rất thích.Vậy anh cho em nghe luôn đi,cố gắng càng sớm càng tốt anh nhé!

welcome.

bumbi_bebe said:
Ngây thơ em hỏi anh
Sao mặt hồ có sóng
Anh mỉm cười lơ lửng
Vì gió cứ hôn hồ
Em nũng nịu lắc đầu
Khác cơ ko phải thế
Sao chúng mình cũng vậy
Mà chẳng thấy sóng đâu?
Anh ấp nhẹ mái đầu
Hôn tóc em thật khẽ
Em ơi em có thấy
Sóng đang rộn trong tim

Đây là bài thơ hồi yêu nhau papa tớ viết để tặng mama đấy.Mẹ tớ đã đổ đánh "uỳnh!" :D Ước gì bây giờ cũng có ai tặng tớ thơ như thế nhỉ ^^
Em à, em nên ước như vậy.. Bởi vì, rất có thể " Đến một lúc nào đó".. đúng ko ?? Anh từng mở cái topic Ước gì... nhưng mà, đọc cái Ước muốn của em, tự nhiên, lại muốn Ước , dẫu biết lạc đề ...nhưng thơ là "ngẫu hứng" đúng ko?

Đò nào, đò chẳng sang sông,
Người nào, người nói, rằng không với tình ???
Hằng đêm , ra trước cửa đình
Nhìn lên trăng sáng, ước mình thành đôi....

Ước em đừng hiểu tình tôi,
Rằng ..xa xôi quá, phai phôi mất rồi.
Ước gì giây phút bồi hồi,
Những chiều xưa ấy... tôi ngồi cùng em.

ok Crying

crying said:
Anh nói làm em tò mò wa' đấy!Tuy chỉ biết 1 khổ ngắn nhưng em rất thích.Vậy anh cho em nghe luôn đi,cố ắng càng sớm càng tốt anh nhé!
Được rồi, anh hứa... anh sẽ cố gắng, để làm sao, em được thưởng thức bài hát đó, ok ??
Anh tiếp khổ thơ của em, cho mọi người biết bài thơ đó nhé....

.......
Người ấy thường hay vuốt tóc tôi
Thở dài những lúc, tôi mỉm cười
Bảo rằng hoa dáng như tim vỡ
Anh sợ , tình ta cũng vỡ thôi...

Tôi nhớ, lời người đã bảo tôi
Một mùa thu trước, rất xa xôi
Đến nay, tôi hiểu thì tôi đã
Làm lỡ, tình duyên cũ mất rồi....

Nếu biết rằng tôi đã lấy chồng,
Trời ơi ?? Người ấy, có buồn không ?
Có còn, nhớ đến loài hoa trước...
Tựa trái, tim phai, tựa máu hồng ???

(tg_ Đoàn Thị Khánh)

Linh nhớ ko chính xác lắm, hy vọng đúng lời bài thơ ...Nếu ko thực sự chuẩn, xin mọi người "lượng thứ" ok ???
to crying :anh thích nhất khổ đầu, khổ mà em thích ấy, và khổ cuối...
Nghe thật "xúc động" đúng ko ?

gnart_lyt

Member
@cleopark2911: Em cũng từng nghe bài hát đấy rất nhiều...Nhưng hình như đấy là Như Quỳnh hát thì phải...Anh đã nghe Như Quỳnh hát bài đấy chưa? It's sorta sentimental...hii

tiamo_no1

Member
cleopark2911 said:
to crying :anh thích nhất khổ đầu, khổ mà em thích ấy, và khổ cuối...
Nghe thật "xúc động" đúng ko ?
Oh!Khổ thơ cuối cũng hay nhưng nói đến "lấy chồng" nghe nó tan vỡ thế nào ấy
Em thích khổ thơ đầu và khổ thơ thứ 2 hơn,nghe nó giản dị mà rất tự nhiên,chỉ qua hành động cũng có thể hiểu được tình cảm của chàng trai dành cho cô gái rồi

Những ngày nắng đẹp,gió heo may
Phố xá chiều hôm lá rụng đầy
Chờ anh bên cửa-anh không thấy
Em nhìn theo mãi cánh chim bay...

tiamo_no1

Member
bumbi_bebe said:
Ngây thơ em hỏi anh
Sao mặt hồ có sóng
Anh mỉm cười lơ lửng
Vì gió cứ hôn hồ
Em nũng nịu lắc đầu
Khác cơ ko phải thế
Sao chúng mình cũng vậy
Mà chẳng thấy sóng đâu?
Anh ấp nhẹ mái đầu
Hôn tóc em thật khẽ
Em ơi em có thấy
Sóng đang rộn trong tim

Chị ơi!Bài thơ papa viết tặng mama của chị hay thật.Mama của chị không đổ mới gọi là lạ :)

uh`.

gnart_lyt said:
@cleopark2911: Em cũng từng nghe bài hát đấy rất nhiều...Nhưng hình như đấy là Như Quỳnh hát thì phải...Anh đã nghe Như Quỳnh hát bài đấy chưa? It's sorta sentimental...hii
Anh nghe Như Quỳnh hát nhiều, nhưng chưa từng được thưởng thức, Như Quỳnh hát " Hai sắc Hoa ty-gôn"...
Anyway, Như Quỳnh mà hát bài hát đó, chắc hay lắm, đúng ko ?? Vì Như Quỳnh sinh ra, như để hát dòng nhạc "tiền chiến", và nhạc trữ tình...đúng ko nhỉ ??

Chán quá cơ ! Không hiểu dạo này, làm sao, mà mình không thể sáng tác nổi một vần thơ .. Nhi à, lần này, anh phải nhờ em rồi .. Em sáng tác cho em, và sáng tác "giùm" cho cả anh nhé... Ngày trước, anh cứ nghĩ rằng, mình là một "Thi sĩ đa tình", luôn có thể sáng tác thơ, bất kỳ lúc nào, khi mình muốn... Vì chủ đề "Thơ tình", luôn làm nóng "trái tim thơ" của anh... Nhưng không hiểu vì sao, giờ đây, lại không thể ???

Có những lúc, hồn thơ như đã chết,
Bút bên mình, chẳng viết được điều chi.
Người còn đó, và tim thơ, còn đó,
Mà thơ ơi ? Sao chẳng nổi một lời ....

Nếu biểt rằng, tình thơ kia, đã chết,
Lửa hồng ơi ...?? Người có đến nữa không ???
Yêu thương ơi?...?? Chẳng nhẽ là xa mãi ?
Để ai kia, một đơn bóng lạnh lùng...

Nhi ơi, có lẽ, anh phải xa em, và mọi người trong một thời gian rùi... Vẫn mong, sớm được cùng mọi người "mang tâm tình, mà dệt nên những vần thơ lai láng"..
Trước khi chia tay, Linh muốn gửi tặng mọi người, một bài thơ . Bài thơ cũng lại là về "Thi sĩ đa tình"...

Đa đoan âu rằng, do trời định
Tình bạc, phải đâu, đã do người ?
Thi say, tình vương hồn trong gió,
mặt anh hào, lúc chia tay...

Trường Chu_vườn thơ, nơi bóng xế
Ươm chút đa tình, cõi phiêu du.
Mong kiếp này, dưới mộng thiên thu,
Cánh hạc bay, ánh hồng rực rỡ ...

Tuần này, và tuần sau, Linh a little bit busy with exams and assignments. However, I will be back soon sothat we 'll share our emotions and sentiments in the impressive poems. Hence, keeep going on composing of your artical works, ok...
All best wishes for you.
Cleopark2911.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000