Tâm hồn của ... Rock!

Đến hum nay mới đọc bài em chip. Nhi nhanh cũng bận cho box của mình nên mấy hum rùi ko lên
Nhưng như HONGHUNG nói đó. NHạc mà học thuộc lòng thì chán lắm.
Phải chăng vì nhi nhanh là người quá đa nghi?
Chăm chỉ là một đức tính tốt

uhm...
không ngờ chipcom là con gài =D>
hân hạnh được làm quen... tớ cũng học khóa 03-06...
rock đối với tớ chả là gì...
tớ chỉ quan tâm đến Viking và Satan !!! :D

Hôm trước coi sao mai, rock còn đỡ, tới Hiphop< thứ nhi nhanh mê muội>, ko thể nuốt cho được. Đó đâu phải là Hiphop
Thất vọng. Biết thế ko coi
15.08_hiphop night rồi. Thật là tuyệt

chipcom

Member
Với chip thì Rock là niềm đam mê.
Vì thế nên mới lập topic này.
Mọi người ca ngợi thể loại khác trong này nhé!
Chip buồn lắm!
@ Anh Ulinh: Lần sau muôn hát "anh chỉ biết câm nín " thì lập topic về nhạc trẻ nhé!
@ forever and once: xin bạn đừng nói rock chẳng là cái gì trong này nhé!
@ nhi nhanh: chị iu hiphop thế cơ à? Tại sao không lập một topic về hiphop nhỉ?

gửi Chipcom
có thể Rock là niềm đam mê của bạn, nhưng bạn tìm được ở Rock cái gì ???

Tới đã từng thích Bức Tường =P~ , rồi tôn sùng Manowar + De Maio... lúc này là black metal (black funeral, darkthrone, Carpathian Forest...)...

Tớ nói Rock đối với tớ chả là cái gì đơn giản bởi vì ngày càng rock quá nhàm chán, Rock bây giờ không phải là rock ngày xưa, nó như là một cái mốt, ai cũng có thể gọi mình là "rockfan" (...) và "rocker" (Trio 666, MTV...)
Vì thế đừng gọi mình là rockfan... sẽ có người nghĩ bạn thích Trio 666 hay cả anh chàng Đan Trg... mà hãy nói mình là ... Metalfan hay Balladfan, Black fan, doom fan... :D

Forever And One kính bàn phím... kính Chipcom...

Manchias

Member
He he.Nói cũng đúng.Chịu.Nói thế thì chịu rồi.Cũng như cái kiểu bà già mình.Đang mệt , bà bắt đi học.Không muốn, không chịu học thì bà làm cho 1 câu:"Mày học thì tốt cho ai"
Nói thế thì chiu rồi.

Nói đến đây, làm cho tui nhớ tới câu truyện "cái hộp"

Câu chuyện bắt đầu:
1_Cái hộp nó nghĩ nó to lắm, nó là tất cả, không ai to bằng no.Nhưng nó không biết rằng nó chỉ là 1 trong những cái hộp nằm trong 1 cái tủ.
Cái tủ lại nằm trong 1 căn phòng,căn phòng nằm trong 1 cái nhà.Cái nhà nằm trong 1 khu tập thể.Khu tập thể nằm trong một khu phố.Rồi thì...............

Vậy câu chuyện này rút ra điều gì???????
Cái đó thì để bạn tự tìm hiểu.:D:D:D:D:D

chipcom đã từng nói "rock là phương tiện giải trí" !!!!!!!!!!!
sai !
sai hoàn toàn...
đối với những rockfan thật sự, ROCK là món ăn tinh thần, là cuộc sống...
"phuơng tiện giải trí" chỉ là cái để "giải trí" chứ chẳng để lại cái gì sau khi "giải trí" nó !

forever and one kính...

đúng
Nếu nói âm nhạc để giải tỏa những căng thẳng trong cuộc sống thì hay hơn,có lẽ hợp lý hơn. Chứ nếu nói Rock là giải trí, nghe như một thằng đi chơi ....., chơi chán, trả tiền, rồi xong ...
Thật tình, Nhi nhanh xin nói thẳng, các fanrock ko hề như Chip đâu chip ạ. Nhi nhanh đã quá quen với họ, vì thế những bánh xe đi lệch là phát hiện ra ngay.
Ko nên quá ca ngợi một thứ khi ta chưa nắm rõ về nó
GUt Luc

Umh...Little thấy mọi ng đều có ý kiến riêng...Nhưng hi vọng đừng làm cho topic có phần hình như hơi căng thẳng như thế này... ;) :cool: :>>
Chipcom nói có phần đúng là trong này mọi ng nên hạn chế nói về các thể loại khác ngoài rock (để tránh bị coi là câu bài :cool: )
Còn những chuyện khác thì em...Ko có ý kiến...Bởi rock cũng chỉ là một trong nhiều thể loại em nghe...Và chỉ dừng lại ở mức thích :) Ko đến mức "đam mê" I-) như chipcom nhận :)
....................Em thích câu nói của chị "nhi nhanh":âm nhạc để giải thoát cuộc sống!!! ;)

chipcom

Member
@ nhi nhanh: chip không hề phô trương. Chẳng qua là bảo vệ cho chính kiến của mình thôi. Tất nhiên là đó chỉ là ý kiến của riêng chip. Chip không hề bảo thủ hay độc đoán. Vì thế chip vẫn tiếp thu ý kiến của mọi người và đâu có nói gì nhạc của mọi người đâu. tại sao .........

@ forever and once: Đúng, chip đã sai khi nói Rock là phương tiện giải trí. Nhưng không hề sai hoàn toàn như bạn nói. Vậy bạn nghĩ gì khi có những ngưòi đến với Rock chỉ bằng sự thích thú khi thấy nhiều người cũng vậy, mình cũng được coi là Rock fan. Đi đâu cũng vênh vang vì kiến thức Rock ít ỏi của mình? Với những người như thế, rock không phải là phương tiện giải trí hay sao chứ? Theo bạn, giải trí là như thế nào nếu như không phải chỉ là phục vụ trong thời gian ngắn, mang tính chất tạm thời??? Với những người như thế thì Rock dù có đỉnh đến mấy cũng chỉ là một thứ âm nhạc giải trí mà thôi. Với câu này, chip xin lỗi những Rock fan thứ thiệt trên 4#. Tôi đam mê Rock, và tôi tìm được ở đấy sự chia sẻ, sự cảm thông.... Trong những lúc tôi buồn nhất, hụt hẫng nhất, trống trải nhất ... Những lúc ấy bên cạnh tôi sẽ có ai? Chẳng có ai cả. Có thể tôi là người đa nghi khi chỉ tin tưởng lớn nhất vào bản thân mình. Những lúc ấy, chỉ có Rock và guitar có thể được thôi. Vì thế, tôi nghe Rock không phải vì một cái gì cả. Đơn giản chỉ vì niềm đam mê.

Mọi người có thể nói, có thể nghĩ, có thể bàn luận là chip không hiểu gì về Rock. OK, chip chấp nhận tất cả. Được, thế mọi người hiểu gì về Rock nào? Cũng có thể mọi người nói là mọi người không thích Rock, mà thích Pop, hiphop, rap, dance, Rn'B ........ Vậy cho chip hỏi một câu hệt như mọi người đã nói với chip: Mọi người hiểu những gì về những dòng nhạc đó? Mọi người tìm thấy những gì ở dòng nhạc đó ..... Có thể mọi người không giải thích được, chỉ biết đưa ra ý kiến bảo vệ cho dòng nhạc mình nghe khi nó bị đụng chạm. Đúng vậy, cũng thế thôi, chip bảo vệ và đứng về Rock. Có thể bị coi là phô trương, rỗng tuếch nhưng chẳng có gì có thể ngăn nổi niềm đam mê của mỗi người. Mọi người có thể cũng đang bảo vệ cho dòng nhạc mình nghe mà không cần một ý kiến nào đấy!

đúng theo lời Chip nói, chip không hề phô trương. Chẳng qua là bảo vệ cho chính kiến của mình thôi . Chip ko phô trương ????
Chip hỏi nhi nhanh: Tại sao.....
Rồi bỏ lửng??
Em đã biết nhi nhanh vốn thẳng thắn thế nào rồi, ko thích cái kiểu ăn không nói có, ăn gian nói dối. Em bỏ lửng như vậy , thì có cụ chị có khi cũng chẳng hiểu gì. Đề nghị em nói rõ cho Nhi nhanh nghe với
Em nói , hãy nói cho em biết mọi người hiểu gì về thể loại nhạc mà mọi người yêu thích =)) =)) . Ha ha, liệu đây có phải là phép trả đũa, hay là một cách nhằm giảm bớt cho sự hiểu biết nông cạn của em. Nhi nhanh nói thẳng, khi đã yêu một cái gì đó, ko nhất thiết phải phô ra cho mọi người thấy. Hơn thế nữa, Nhi nhanh < cũng như nhiều thành viên khác trong diễn đàn của mình> chưa bao giờ nói là "cuồng điên" với thể loại đó. Mọi thứ đều có thể rất dễ thay đổi, rất dễ nhạt đi theo thời gian.
Mọi người chỉ muốn nói thẳng với em thôi, chip ạ, chứ ko ai muốn gây sự hay tìm hiểu thực chất em có yêu Rock thật ko đâu? Chẳng ai lại đi dùng phép thử cho tình yêu cả. Yêu mà phải sử dụng cái trò " hiểu biết again" thì quả thật tình yêu nhạc của em quá ư tầm thường. Nhi nhanh nói thật đó.
Nhạc ko phải là thứ chúng ta đem ra để so sánh, để thử , để chơi...., ko phải đem ra để tỏ rõ sự hiểu biết của mình. Hãy làm một con người, đừng làm một hạng người, đừng để người khác nhìn mình bằng con mắt khinh thường chỉ vì những vấn đề của cuộc sống

Manchias

Member
nhi_nhanh said:
Thật tình, Nhi nhanh xin nói thẳng, các fanrock ko hề như Chip đâu chip ạ. Nhi nhanh đã quá quen với họ, vì thế những bánh xe đi lệch là phát hiện ra ngay.
Ko nên quá ca ngợi một thứ khi ta chưa nắm rõ về nó
Nói thẳng wa.Nhưng tui thực sự thích sự thẳng thắn cử bà chị Nhí Nhảnh này.Nói gì thì nói thẳng ra, mập mập mờ mời, khó chịu bỏ mother.
Mà bà chị này viết bài siêu wa, khó mà bắt bẻ được.Học D4 có khác.

Tình hình hày thì cuộc tranh luận này hay ho lắm đây.:D:D:D:D
Tui rất thích tranh luận kiểu này, rất sôi nổi.
Thực sự là ngày trước, tui chỉ cần nghe bọn bạn nói với tui về R**, tui đã thấy nổi gai ôc rồi, không biết vì sao.Vậy mà, sao bây giờ, mọi người nói đến chữ R** thấy dễ dàng wa.Đúng như cậu forever and one nói Tớ nói Rock đối với tớ chả là cái gì đơn giản bởi vì ngày càng rock quá nhàm chán, Rock bây giờ không phải là rock ngày xưa, nó như là một cái mốt, ai cũng có thể gọi mình là "rockfan" (...) và "rocker" (Trio 666, MTV...)

BlackDragon

Active Member
Về vấn đề này tôi chẳng muốn tham gia tranh luận .Nhưng tôi cũng muốn nói 1 số suy nghĩ của mình :

Từ trước đến nay , người ta luôn có những cái nhìn khắt khe đối với những RockFan .Có người quan niệm rằng Rockfan là những kẻ hoang dã , điên khùng , lập dị .Nhiều người thì lại cho rằng Rockfan thì chỉ được thích Rock thôi ,rồi tẩy chay tất cả các thể loại khác .Mặc dù những người quan niệm như vậy không phải là số đông nhưng đó là những suy nghĩ rất sai lầm .Vậy thực sự thì Rockfan là gì ?

Rock thì có nghĩa là hòn đá (giải nghĩa theo đúng nghĩa đen) , còn Rock fan có nghĩa là người mua đá .Một hòn đá thì thường là thô kệch , cứng rắn và chân thật .Nhiều người thì chỉ thấy nó xấu xí , nhưng Rockfan lại là những người cảm nhận được cái đẹp , cái tinh tế của nó nên mới "mua" .Cũng như vậy , Rock không phải là một thể loại nhạc dễ cảm thụ .Chỉ có những người thật sự cảm nhận được cái hay của nó mới có thể yêu thích , đam mê .Với tôi , chỉ cần thực sự yêu Rock , đến với Rock bằng trái tim của mình thì đã là một Rockfan chân chính .Chẳng cần bạn phải hiểu biết nhiều về các thể loại Rock , hay dù rằng Rock không phải là đam mê duy nhất của bạn cũng vậy.Rockfan có thể là 1 anh chàng tóc dài hầm hố bạn nhìn thấy ngoài đường , cũng có thể là thằng bạn lúc nào cũng tươm tất , sạch sẽ , lịch sự .Không có 1 hình mẫu chuẩn nào cho 1 Rockfan cả .Nếu bạn là một Rockfan cũng không có nghĩa là bạn phải tẩy chay Pop hay 1 thể loại nhạc nào khác .1 người thực yêu âm nhạc là người cảm nhận được cái hay , cái dở của từng thể loại nhạc, không chạy theo Rock vì 1 cái "danh" phù phiếm nào ...

Và bây giờ , tôi thấy có lẽ các bạn cũng có phần hơi "khắt khe" với em Chip .Có thể rằng em Chip có nhiều phát biểu mà các bạn thấy không đúng nhưng cũng không cần thiết phải như vậy .Còn với chip , anh nghĩ rằng nếu em thực sự yêu Rock thì đã là 1 Rockfan rồi , chẳng cần phải có kiến thức sâu rộng , có nhiều hiểu biết về Rock .

"Nhạc ko phải là thứ chúng ta đem ra để so sánh, để thử , để chơi...., ko phải đem ra để tỏ rõ sự hiểu biết của mình. Hãy làm một con người, đừng làm một hạng người, đừng để người khác nhìn mình bằng con mắt khinh thường chỉ vì những vấn đề của cuộc sống"
--> Mình thích câu này của nhi_nhanh :)

Vũ Hà

Member
Hì hì. Mình đi vắng một tí mà các em cãi nhau kinh ghê đi được :D

Kết luận ROCK là thứ khi ta thích thì nghe.
Khi không thích thì không nghe nữa. HẾT.
Nó cũng chỉ là âm nhạc thôi các em ạ. :)
Cãi nhau mà làm gì.
Ai làm việc của người ấy và cố gắng làm thật tốt công việc của mình. Thế nhé. :D

Thực ra nhi nhanh cũng ko nghĩ đây là cãi nhau đâu anh Vũ Hà ạ.
Em chỉ nghĩ đây là một cuộc tranh luận mang màu sắc tuổi học trò, màu sắc tuổi trẻ thôi. Bởi vì sao? Bởi vì tuổi trẻ rất ưa tranh luận, ham tìm tòi.
Nhi nhanh rất đồng ý với BLACKDRAGON, chỉ cần yêu một thể loại nhạc nào đó, vậy là chúng ta đã trở thành fan thật sự. Đúng vậy, chỉ cần biết cảm, biết lắng hồn để cảm nhận, chắc hẳn chúng ta đã là một người biết yêu nhạc, biết yêu nghệ thuật, yêu cái đẹp

trời ơi
em nhí nhảnh thay cái avatar đi cho anh nhờ
đụng hàng rồi kìa,
hì hì :D
to em còm:ôi dào,việc gì cứ phải câu nệ,ai muốn move thì cứ move,trong topic rốc ta cứ hát gì kệ ta,he he,ta phải thế thì các mod mới có việc mà làm chứ, :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000