Tâm hồn của ... Rock!

chipcom

Member
Theo mọi người, Rock là gì? Chỉ là một loại âm nhạc ầm ĩ, chói tai thôi sao? Không phải đâu nhé. Mọi người nghe thử đi. Một loạt ca khúc đỉnh cao đấy. nghe thử đi mà. Xin mọi người đừng định kiến với Rock nữa nhé!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Sao em lại bảo là mọi người có định kiến với Rock thế :p :rolleyes:
Nhạc Rock cũng có nhiều thể loại... Nói chung chị cũng hay nghe nhạc Rock, nhưng chỉ thể loại nào có giai điệu 1 chút thôi, chứ cứ nhạc ầm ầm thì nhức đầu lắm :p

BlackDragon

Active Member
Thể loại nhạc nào cũng có cái hay của nó .Và tât nhiên Rock cũng như vậy .Tuy nhiên , thật sự mà nói thì thể loại nhạc nào càng tinh túy , càng phức tạp thì lại càng khó cảm nhận .Muốn nghe và hiểu hết được cái hay của Rock (hay Jazz , nhạc cổ điển ,...) thì phải có 1 vốn kiến thức về âm nhạc nhất định và còn phải có sự cảm nhận tốt nữa !

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-chipcom+Jul 12 2004, 06:54 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (chipcom @ Jul 12 2004, 06:54 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Theo mọi người, Rock là gì? Chỉ là một loại âm nhạc ầm ĩ, chói tai thôi sao? Không phải đâu nhé. Mọi người nghe thử đi. Một loạt ca khúc đỉnh cao đấy. nghe thử đi mà. Xin mọi người đừng định kiến với Rock nữa nhé! [/b][/quote]
O^ hay, chị ơi, có ai định kiến với Rock đâu nhỉ :rolleyes:

chipcom

Member
Thể loại nhạc nào cũng có cái hay của nó .Và tât nhiên Rock cũng như vậy .Tuy nhiên , thật sự mà nói thì thể loại nhạc nào càng tinh túy , càng phức tạp thì lại càng khó cảm nhận .Muốn nghe và hiểu hết được cái hay của Rock (hay Jazz , nhạc cổ điển ,...) thì phải có 1 vốn kiến thức về âm nhạc nhất định và còn phải có sự cảm nhận tốt nữa !
Bác BD nói hay thế! Đúng bản chất rồi đấy! Vỗ tay (xin lỗi, không có biểu tượng nên đành phải nói thôi vậy!)

Còn định kiến với Rock thì ... ai bảo là không có hả? Đầy ra đấy! Nhiều đứa cứ gặp mình lại kêu ca phàn nàn về Rock. Ức chế quá! :angry:

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-chipcom+Jul 14 2004, 12:58 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (chipcom @ Jul 14 2004, 12:58 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->
Bác BD nói hay thế! Đúng bản chất rồi đấy! Vỗ tay (xin lỗi, không có biểu tượng nên đành phải nói thôi vậy!)

Còn định kiến với Rock thì ... ai bảo là không có hả? Đầy ra đấy! Nhiều đứa cứ gặp mình lại kêu ca phàn nàn về Rock. Ức chế quá! :angry: [/b][/quote]
Ừ thì kệ người ta chứ, mỗi người có 1 sở thích, đâu có thể bảo người ta phải thích cái này, không thích cái kia được hả chị :D

chipcom

Member
oài, nhưng mà nó cứ nói Rock của mình. ức chế bỏ xừ! Không lẽ lại nói lại cái loại nhạc sến của nó thì không hay tẹo nào cả. ;)

chip com hiểu gì về Rock nào? Phải hiểu đôi chút thì mới thích Rock chứ. Rock rất khó nghe, vì vậy nếu ko hiểu thì khó lòng thích đó :lol:

chipcom

Member
Rock à? Thế mọi người thích biết về cái gì? Lịch sử Rock? Các dòng nhạc Rock? Hướng phát triển của Rock? Tình hình nhạc Rock bi giờ? Rock ngấm vào xương máu rùi chị nhi nhanh ạ! :lol:

<!--QuoteBegin-nhi_nhanh+Jul 15 2004, 08:16 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (nhi_nhanh @ Jul 15 2004, 08:16 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> chip com hiểu gì về Rock nào? Phải hiểu đôi chút thì mới thích Rock chứ. Rock rất khó nghe, vì vậy nếu ko hiểu thì khó lòng thích đó :lol: [/b][/quote]
:lol: Ko phải thể loại Rock nào cũng khó nghe đâu chị ah... :) (VD Rock Ballad chẳng hạn :lol: ). Rock&Roll cũng có rất nhìu bài hay như của Elvis Presley và The Beatles...Khó nghe hay ko tùy vào sở thích muh thui :ph34r: Chính ra em thấy khó nghe nhất là nhạc trẻ VN bây h.... :( <_<

Vũ Hà

Member
<!--QuoteBegin-chipcom+Jul 15 2004, 11:28 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (chipcom @ Jul 15 2004, 11:28 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Rock à? Thế mọi người thích biết về cái gì? Lịch sử Rock? Các dòng nhạc Rock? Hướng phát triển của Rock? Tình hình nhạc Rock bi giờ? Rock ngấm vào xương máu rùi chị nhi nhanh ạ! :lol: [/b][/quote]
Nghe rock có hiểu gì không cơ chứ. Lại Rodu rồi :D

Anh hỏi nhé.
Em nói cho anh các dòng nhạc rock. Làm thế nào để phân biệt các dòng đó.
Phân biệt thế nào? :D :D :D

chipcom

Member
Rock thì nghe lâu nhất định sẽ phân biệt được. Có nói mà mọi người không nghe được dòng metal thì làm sao mà phân biệt được? Nhưng nói chung, nếu mọi người ít nghe Rock thì có thể nghe thử mấy bản ballad, rồi chuyển dần sang heavy cũng được mà. Nếu mọi người muốn, hôm sau chip sẽ post một bài về cách phân biệt các dòng nhạc Rock, được không?

Who_Cares

Member
Anh Hà học hóa mah ko biết phân biệt Rock ah :D :lol:
Đầu tiên là phải kể đến rock vôi, tức là CaCO3, loại rock này khá thịnh hành :D . Sau rồi rock cẩm thạch, rock hoa cương... sau rồi đến mấy cái rock làm đồ trang sức như là rock saphire... v.v...

Who_Cares

Member
Rock là một loại quả mọc nhiều ở Nam Mỹ, quả non có màu xanh, quả chín có màu đỏ, có nhiều hột, muốn ăn cần phải gọt vỏ, ăn có vị hơi chua, ko ngấy, ko béo, phù hợp cho những người ăn kiêng vì có ít dinh dưỡng. Hiện nay Trung Quốc đã lai tạo đc loại rock mới, vị ngọt hơn nhưng hơi có mùi vị của hồng xiêm.

smooth

Member
Nghe chú WC nói mà thèm xơi 1 trái rock quá, hehe :cool:
Em chipcom có vẻ rất am tường về nhạc rock, giỏi quá. Tớ cũng đang cần có người chỉ bảo để phân biệt về các dòng nhạc rock đây. Đến nhạc rock nó thế nào tớ cũng lơ tơ mơ quá. Nghe nói dạo này xuất hiện 2 band rock "đình đám" là MTV và trio 666, ko biết các bác đã nghe đến chưa, à, còn thêm tay rock "gạo cội" Triệu Hoàng nữa thì phải, theo chipcom thì nên xếp họ vào dòng rock nào??? Hí hí, ko biết các anh chị ý đã sờ vào cây đàn, bộ trống lần nào chưa. À, sờ thì rồi, còn làm gì trên đó thì hông biết.
Như trên anh BD đã nói, cần phải có chút ít kiến thức về âm nhạc thì mới cảm nhận hết được cái hay của các dòng nhạc, đúng quá. Ít ra phải phân biệt được thế nào là tiếng bass, co, lead, trống chứ ạ, nhạc cổ điển còn bao nhiêu nhạc cụ, nghe quen để phân biệt được thật khó. Nghe nhạc có phải chỉ nghe mỗi lời đâu, mà nghe lời cái gọi là nhạc trẻ bay giờ thì....cứ như chúng mình nói chuyện với nhau phổ thêm chút nhạc --> bài hát. Nhưng mà nhạc của nó thì hay phết, hình như toàn da vàng oánh hộ thì phải.
Chipcom nói có định kiến về rock, tớ từng nghe nói, nhưng có lẽ đấy là khoảng chục năm trước, giờ có thấy ai phát biểu gì khó nghe về rock đâu. Còn nếu xét về độ khó nghe, trừ black, death thì rock ko khó nghe hơn ca trù mấy, phải ko nhỉ. Em chipcom phải để ý đến những lời chê bai về rock à, mặc xác chúng nó, nó nói gì kệ chúng nó, ngồi xổm trên dư luận, mình yêu cái thể loại mình thích, thế là đủ.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000