ngày đầu tiên đặt chân trên đất khách

Cái cảm giác ngỗi trong máy bay lên đường đi du học , và vừa chia tay với gia đình với bạn bè .Cái cảm giác đó sao mà buồn quá vậy cơ chứ .Từ bé đến lớn chưa 1 lần nào có cảm giác mà buồn vậy vì đi mà chưa biết bao lâu nữa mới về .Cái lúc xuống sân bay gặp người ra đón mình dù muốn hay ko thì vẫn phải tỏ vui vẻ và thân thiên ( chứ lúc đó đâu có muốn cười đâu ).Nhưng có lẽ buồn nhất ,nhớ nhà nhất cũng là hôm đâu tiên ngủ 1 nơi cách xa nhà đến thế .muốn ngũ mà chẳng thể nào mà ngủ được , nhưng hình ảnh của Hn ,của gia đình ,bạn bè nó cứ quanh quẩnh trong cái đầu của mìnhh .Và những lúc đó chỉ ước gì mà được về Vn ngay mà thôi ...Nếu bay sang vào buổi tối ( giống mình ) thì hôm đó là hôm mà mình đứng nhìn bầu trời lâu nhất .Mà hôm đó trời thật nhiều sao và sáng .Mình chợt nghĩ Hn lúc này cũng vậy đây ,và giờ này chắc mình đang đi vòng vo ngoài đường thật vui vẻ biết mấy .Và quay lại với hiện tại đó là nhìn bầu trời ko phải bầu trời Hn ...Mình có thói quen khi có gì khúc mắc sẽ nhìn lên bầu trời cho thoải mái .Nhưng hôm đó càng nhìn lên bầu trời càng thấy nhớ Hn hơn ( và chẳng hiếu sao lại có thể chảy nước mắt được ) :( :( ...Mình đã đứng nhìn bầu trời khá lau ...và nó luôn có 1 cảm giác là lạ mà có lẽ khó làm mình quên được - 1 cảm giác buồn thật khó tả .. :(

Đấy là cảm giác của ng đi xa là vậy, còn anh có biết những ng ở lại sẽ cảm thấy thế nào ko ? Một khoảng trống , một sự hẫng hụt và thiếu vắng đến vô cùng ...Một nỗi buồn ngập tràn trong lòng , cố nén ko khóc ấy vậy mà nước mắt cứ trào ra, chỉ muốn ôm chặt người ấy , cố gắng níu giữ trong những giây phút cuối cùng ... Nhưng rồi có cố gắng bao nhiêu thì người ấy vẫn phải đi đến một chân trời xa xôi .. Chỉ biết hi vọng và chờ mong được gặp lại trong một ngày gần nhất mà thôi ...

lexuscva

Member
Mọi người yêu quê hương quá...
Em chưa bao giờ đi du học nên không biết cảm giác đó thế nào...?Hic hic
À,Có mấy lần đi du lịch ra nước ngoài, thì thấy rất hào hứng, phấn khởi trong mấy ngày đầu...nhưng sau một tuần thì cũng thấy nhớ nhớ...nhưng lại bay về ngay (hết kỳ nghỉ) nên nó chỉ thoảng qua..chứ không sâu đậm như anh Tuấn...

nếu chi đi vài ngài thì làm sao mà có cảm giac đó được chứ em ,cái cảm giác này chỉ có khi mình đi xa mà chưa biết khi nào sẽ về .Nếu 1 ngày nào đó em rơi vào hoàn cảnh như vậy anh tin chắc ko ít thì nhiều em sẽ có cảm giác giống anh . Đến lúc đó em sẽ cảm thấy nhớ đến cả những cái mà ngày thường em cảm thấy nó rất là bình thường .Một cảm giác rất lạ khi em nghĩ về những thứ đó .
To Nhoc yeu : Anh cũng biết đựoc cảm giác của người ở lại thế nào rùi , vì anh đã có lần đưa mấy đứa bạn đi du học ,đó chỉ là những người bạn thân đã vậy rùi ,1 cảm giác cũng buồn chẳng kém vì ko biết bao lâu sau sẽ gặp lại mà .Huống chi khi mình đi đưa tiễn người mà mình thương yêu thì chắc chắn nó càng khác rùi cái cảm giác đó chắc chắn sẽ dâng chào hơn rất nhiều . Nhưng rùi họ đi đâu phải là ko trở về đâu ,sẽ về cơ mà .hãy luôn tin tưởng vậy ..

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, cái này chắc nhiều người phải bị bắt gặp lắm à....
Kiểu này chưa về chơi VN đã nhớ rồi ý..... Nhớ cho lúc sau khi về chơi mình lại phải xa người thân...... Và đúng là chẳng biết khi nào mới được gặp lại.....
Cảm giác này không thể tả được đâu.... nó trống rỗng, hẫng hụt.... và hơn cả thế nữa........ :(
Mình sợ sự tiễn đưa lắm..... thường là mình với đứa bạn hôm trước gặp nhau, chào tạm biệt, coi như mai lại được gặp nhau thôi, chứ nó mà đi tiễn mình nữa thì....... :( Ôi, nghĩ đến mà người đã cảm thấy nao nao............
Lần này về VN, chuyện tiễn đưa chắc sẽ còn khó khăn hơn nhiều nữa đây........ :(

đúng là lẫn này chị Hà về thì khó mà đi lém đây vì có 1 " anh chàng ngự lâm pháo thủ " đang đứng ngoài ...và trái tim đang giữ trái tim lại vậy để dứt ra mà đi thì càng khó biết bao nhiêu :( :(

mdzphuong

sao ma doc buon da man vay,phuong da di du hoc dc 1 nam roi,hoi sang,len san bay,phuong ko co 1 ti cam giac nao nhieu luc lai sung suong nua co chu.Nhung sang day moi co cam giac nho nha ,ban be kinh khung.nhung roi tham thoat 1 nam troi qua,nhieu luc nho nha,ban be,nhieu luc rat vui vi dc tu do o noi dat khach xa nguoi muon choi vui dua the nao cung dc :D :D :D :D ,vui ghe co nhung cung mong ve Vn ghe co.Minh viet may dong nay la luc minh dang o san bayHong Kong len duong ve Vn choi day,cghi co may gio nua la minh co mat o Vn gaop lai bo me gia dinh va ban be roi vui ghe co. :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
To cac ban o xa nha:dung co buon nua,minh da di du hoc xa nha minh hieu ro dieu do nhung hay dan quen di de tap trung vao hoc roi mang ve Vn bang cap xay dung que huong nha.O lau dan se quen nuoc ngoai co khi con chang muon ve VN nua day chua hhahah :( :( :( buon ghe nhung nguoi nhu the nhung Phuong tin dan CVA se ko bao gio nhu vay dau

sang nước ngoài chỉ được cái điều kiện học hành tốt ,thành phố hiện đại hơn chứ chẳng được hơn cái gì cả .Ở vn vẫn là vui nhất sướng nhất he he ...thui thời gian cứ trôi nhanh nhanh lên để học xong còn về vn hi`hi`hi` :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Công nhận đúng là thế, ở bên Tây thì được cái xã hội tốt đẹp và điều kiện đời sống tốt thôi, chứ còn ở VN vẫn thích nhất!!! :rolleyes: :rolleyes:
Đến bao giờ nước mình mới phát triển vượt bọn Tây được nhỉ?? :p

GiangNguyen

Member
Bay gio nhieu khi em cung dat cau hoi nhu chi Ha , chang biet den bao gio VN minh moi vuot dc may nc dang fat trien nhu hien nay nhi ? :huh:
Nghi den chuyen do thi xa voi wa , noi that ra sau khi di du hoc moi thay VN minh con kem xa qua , nhat la ve y thuc cua nguoi dan ... Hi vong sau nay moi nguoi hoc xong co the ve giup VN minh fat trien hon nhieu so voi hien nay :)
Con bay gio thi cu co gang ma cay , co gang hoc de thoi gian wa nhanh hon , som duoc tro ve VN .
Vive VietNam hehehe ...
HG
A chi Ha oi em k biet go TV o dau a :(

[Ở mục <span style='color:blue'>"Những hướng dẫn trong CVA1908" em có thể vào xem Làm thế nào để gõ được tiếng Việt em ạ, trong đó có hướng dẫn cặn kẽ lắm.. ;-) ]</span>

trời Vn sẽ thay đổi cho mà coi ( thay đổi từng ngay nè ) nhưng sẽ thay đôỉ vượt bậc khi chúng ta đi du học về ah he ...( nghe thấy mình cũng quan trọng quá ).
Mà Giang Nguyen cũng du học đúng ko ?phát biểu cảm nghĩ ngày đâu tiên bên Tây 1 cái ..

GiangNguyen

Member
Hehehe tui gõ được tiếng việt rồi nhưng lâu không gõ thấy lạ quá ... :p
Co_ai_biet_toi_ko muốn biết cảm nghĩ ngày đầu tiên o bên Tây của mình à ? Cũng không có gì đặc biệt cả , chắc cũng giống mọi người thôi , lúc ở thì máu đi lắm , chỉ mong duoc bay ngay sang Pháp thôi , híc nhưng mà sang đến nơi thì cảm giác đó được thay bằng nhớ nhà kinh khủng luôn .
Mặc dù mình có người quen bên này nhưng sang chưa đầy 2h đồng hồ nước mắt nước mũi đẫ chảy hết ra rồi , cũng chẳng biết tại sao cả . Cứ nghĩ đến chuyện còn lâu nữa mới được về lại VN là lại khóc , thời gian mới sang đây mình bị sụt cân kinh khủng , bây giờ nhìn lại ảnh lúc đấy thấy lạ wá vì chưa bao giờ mình gầy như vậy . :(
Nhưng mà cũng đã 1 năm rồi , nói chung con người khi xa nhà sẽ truởng thành lên rất nhiều , mình hi vọng mọi người đều cố gắng học thật tốt , sau này về nước có khi lại có dịp làm việc chung với nhau cũng nên . Hehehe ... :rolleyes:
B)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Lần đầu tiên đặt chân trên đất khách, mình chẳng cảm thấy gì cả... Ngay cả những ngày trước khi đi cũng chẳng cảm thấy háo hức gì...
Lần đầu tiên nhìn thấy những tòa nhà cao tầng khang trang cũng thấy bình thường, chẳng trầm trồ, mà cũng chẳng thấy lạ lẫm...

Nhớ câu đầu tiên nói ra ở nước ngoài là: "Hallo, could I have this ice-cream, please" :p :D :lol: (vì vừa xuống sân bay đói và mệt quá mà, hàng kem ngay bên cạnh, thế là... :p :p )

Những tuần đầu thì không thể nuốt được thịt. Hic, ở VN, thịt tươi, thơm, mua ở chợ. Còn ở đây, thịt ít nhất phải 1 ngày rồi, vì từ nông thôn chuyển ra thành phố, lại qua các khâu kiểm tra chất lượng nữa, nên.... Hic, nấu kiểu gì cũng ngửi thấy mùi chẳng bao giờ thơm bằng ở nhà... Dần dần rồi cũng phải quen...
À, còn chưa kể rau nữa chứ, ở đây chẳng có rau gì cả, quanh đi quẩn lại có mỗi súp lơ, su hào, cà rốt, bắp cải, zucchini, broccoli với cải tàu là kịch.
Thích ăn rau ngon phải ra chợ Châu Á, thịt tươi ra chợ nông dân ở ngoài trời... Hic, mất thì giờ quá... mà lại còn cắt cổ nữa chứ :huh:
Đấy là còn chưa nói đến chuyện thiếu rau thơm, gia vị, và nhiều loại hoa quả nữa chứ, hic...

Chị Hà thì khỏi nói rùi lúc nào mà chẳng ăn với cả uống ( giống em ko tả được ) cứ nhắc đên thức ăn bên này thì chán chẳng thẻm kể ,cứ như việt nam vừa tươi vừa ngon ( mà có thấy bao giờ kiểm tra gì đâu ) thế mà vẫn khỏe mạnh như thường .
Thế là gặp 1 người có cùng cảm xúc với mình rùi đó là Giang Nguyen , công nhận đó cái lúc mới sang đó chỉ muốn nói với bản thân mình,mình là con trai thì sao mà được khóc phải mạnh mẻ ..nhưng hic hic ...chẳng hiểu sao càng cố gắng bao nhiều thì thấy nước mắt càng ra bấy nhiêu ( nhưng ko có nước mũi giống của GN ) :p . Rùi cái thời gian đầu đó lúc chat hoặc nói chuyện với gia đình cũng cảm thấy muốn khóc luôn thế mới lạ chứ hic ( từ đấy mới phát hiện ra 1 điều ...mình cũng dễ mít ướt quá :wacko: ...( chắc thời gian đầu ai cũng ai vậy ah ) nhưng giờ thì đã quen rùi gọi điện về nhà cười nói cứ gọi là thoải mãi ,và thấy thời gian nó cũng đã trôi nhanh hơn chứ ko chậm như hồi trước . Chẳng mấy chốc lại được về vn he ..Mà

LeoXX

Member
chú có biết redlight district không nhỉ
vừa đặt chân sang Hà Lan mệt gần chết, sau khi nhận phòng và ngủ một giấc mình đói quá mà ngại ra đường nên ngồi ăn ruốc của mẹ đỡ đói :ph34r: đến lúc chợt nhớ không có thuốc lá trong va li như ruốc đành lọ mọ ra ngoài ( i got one Seven mind please ) và thế là thằng tôi nhân tiện làm một vòng ai ngờ lạc ngay ra redlight :p các em đứng trong cửa kính cứ uốn éo làm mình .....cứ ngại quá hihihi :lol: dù sao cũng có mấy em người đẹp phết tuy hơi to :unsure:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ui, "redlight district" của Amsterdam thì nổi tiếng cả Châu Âu rồi (có lẽ còn hơn nữa) :D :D :lol:
Leo ở ngay đấy à, hehe :D
Ở Amsterdam thì thấy thú vị nhất là xe đạp, hihi, có nhiều xe đạp và nhiều khóa khóa xe đạp hơn nữa đến lạ thường... à, và những cái cột ngăn đường nữa, trông rất vui mắt... Và những cái nhà bị nghiêng nữa, hihi :p
Khi nào có dịp phải đi Hà Lan 1 chuyến nữa.... Thích nhất là ra biển mò hến :rolleyes: :p

Ôi, nhớ lại hồi mới xa nhà nhớ nhà quá... Nhưng càng xa nhà lâu thì càng nhớ nhà nhiều...... :( :( Thế là sao nhỉ?? :( :unsure:

LeoXX

Member
hehe
mà chú có đến đây thì anh cũng ra đón có cái không phải hẹn trước địa điểm đâu nhỉ !!!!! :ph34r:
cứ đứng giữa schiphol ( sân bay ở Ams ) mà hét to lên
" is there anybody know me "??
là anh nhận ra chú " cóai biết tôi không đã tới "
còn trường hợp anh hơi chậm chân ( già rùi mà B) ) thì chú tìm anh vậy nhé :)
Thế này cứ thấy ai bán nước miệng luôn mời chào là anh đó nhé
Về nơi đây ngồi bên quán vắng mà :lol: ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000