Hỏi nhân thế tình yêu là gì?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Tình yêu đích thực là gì thì em gặp nó thì em biết :) Chứ chị nghĩ là mỗi người có 1 cảm nhận riêng về nó....

Với chị thì nó phải là tình cảm từ 2 phía (vì đơn phương thì tuy yêu thực sự nhưng mình vẫn cảm thấy rất đau đớn vì thiếu vắng người mình yêu, nên nó không thể hoàn hảo được - nói chung chẳng có gì hoàn hảo tuyệt đối cả, nhưng khi yêu đơn phương thì sẽ chẳng có cơ sở để tiến tới sự hoàn hảo tương đối...).
Tình yêu đích thực là....
...khi 2 người thật sự hiểu nhau, có cảm tưởng chỉ cần nhìn vào mắt nhau là có thể đọc được suy nghĩ của nhau,
...có thể thả mình "rơi" vì biết người kia sẽ đỡ mình,
...với người đó, mình có thể hoàn toàn là mình vì biết mọi hành động của mình sẽ không bị hiểu sai
...sự chấp nhận những nhược điểm của nhau
...có thể luôn luôn thoải mái nói chuyện với nhau mọi lúc, về mọi vấn đề
...luôn thông cảm và tôn trọng nhau
...v.v.....

ngondentrongdem

nói tóm lại là tình yêu không thể ngày 1 ngày 2 mà đem ra suy xét được .cần phải có thời gian chus .còn nếu hỏi tình yêu là cái vật gì á .chắc là giống cái kẹo socoola nhất đấy .vừa ngọt lại vừa đắng .có thể hôm nay nó làm ta dắm chìm trong hạnh phúc nhưng chỉ ngày mai thôi nó lại làm ta quằn quại trong sự đau khổ, trong nỗi cô dơn .noi chung là thiên biến vạn hóa .vậy mà con người ta vẫn cứ yêu .thế mới lạ chứ .nhưng thà để đau khổ vì yêu còn hơn là không có tình yêu phải không các bác

Họctrohu

undefinedundefinedundefined
Tai sao khi nghi den yeu la nguoi ta nghi den chuyen 2 nguoi hieu het ve nhau nhi ????????????Sai lam , nguoi ta chi yeu nhau khi nguoi ta chua hieu het ve nhau ma thoi

ngondentrongdem

người ta chưa hiểu hết về nhau thì người ta phải tìm hiểu chứ .yêu chính là để dành cho nhau những điều ngọt ngào nhất và cũng là để tìm hiểu về nhau mà .

cứ hỏi về tình yêu rồi cứ đi tìm trong trả lời
trả lời xong rồi lại thấy chưa đủ chưa đúng
lại đi tìm tiếp
rồi lại kết thúc bằng câu hỏi what is love
kì lạ

fruit NHO

Active Member
ngu?i ta chua hi?u h?t v? nhau thì ngu?i ta ph?i tìm hi?u ch?
như vậy thì yêu cũng chỉ là để tìm hiểu về 1 người khi mà mình thấy tò mò về người đó thôi hả???NHO nghĩ là ko phải!!

fruit NHO

Active Member
yêu 1 người là gì?

Tình yêu có rất nhiều ý nghĩa - không ai phủ nhận. Và tình yêu gây ra nhiều mệt mỏi - cũng không ai có thể phủ nhận. Yêu 1 người là...

5. Tình yêu gây nhiều ảo tưởng, và ảo ảnh. Tất cả là do trí óc nhạy cảm và giàu tưởng tượng của con người. Những điều hoàn hảo nhất được hình dung ra chỉ qua 1 ánh mắt, 1 lời nhận xét lịch thiệp (dù chẳng có mấy ý nghĩa) hay 1 cử chỉ nhã nhặn...Thế rồi 1 lời thề "chỉ có cái chết mới chia rẽ chúng ta" lại vẫn có thể tiêu tan trong vòng 48h. Nếu không tin, bạn cứ thử hỏi Briney Spears và Jason Allen Alexander!

4. Tình yêu nhiều khi rất...mất mặt. Bạn có bao giờ đếm hết được những điều kỳ cục mà con người làm vì tình yêu? Từ 1 anh chàng ôm con gấu bông cao 1m60 đi dọc thành phố để tặng cho người yêu, mặc dù anh ta chúa ghét thú bông, cho đến 1 cô gái cũng đi khắp thành phố chỉ để tìm được 1...cái bật lửa mà cô nghĩ là người yêu mình sẽ thích, mặc dù bản thân cô chưa bao giờ hài lòng về việc hút thuốc lá? Đấy là chưa kể những lần các cô gái ôm gối nằm khóc cả đêm mỗi khi 2 người cãi nhau và cả nhà ai hỏi gì cũng không nói...

3. Tình yêu có rất nhiều đòi hỏi. Những bông hoa và những món quà bạn cần phải tặng (tất nhiên, có những khi là bạn muốn tặng, nhưng xin đừng phủ nhận là có những khi bạn "phải" tặng, không thì không xong đâu!) Những bài thơ bạn phải sáng tác. Và đôi khi cái tôi "vĩ đại" của bạn cũng phải dẹp!

2. Tình yêu là mù quáng. Lúc mới yêu, con người thường mù quáng. Những điểm khác biệt được coi là đáng yêu. Những nhược điểm cũng trở nên ngộ nghĩnh và dễ chấp nhận. Và qua thời gian thì [đa số] những gì mà một thời là "dễ chấp nhận" ấy lại trở thành "sự lập dị và khó ưa".

1. Tình yêu dễ gây tổn thương. Dù nóng hay lạnh, tình yêu là điều dễ gây đau khổ nhất.

Nhưng...

5. Tình yêu là được thoải mái. nếu 1 người yêu bạn thật sự, bạn sẽ không bao giờ phải giả vờ trước mặt người đó. Nếu bạn buồn bã, cáu giận..., bạn không cần phải giả vờ tươi cười. Người bạn yêu biết rõ điều đó, chỉ có điều họ sẽ không đánh giá bạn nghiêm khắc như những người bình thường khác.

4. Tình yêu tạo nghị lực. Tình yêu như "châm ngòi" cho 1 cỗ máy tự động. Những người mới yêu nhau có thể làm những điều mà trước đó họ không làm được, 1 người chuyên đi ngủ sớm có thể thức khuya để nói chuyện điện thoại hàng tiếng với người yêu; 1 người chuyên dậy muộn có thể dậy sớm chỉ để đi chạy bộ cùng người yêu (thậm chí trước đó còn không bao giờ chạy bộ). Đối với những người đang yêu, mọi điều dường như đều có thể.

3. Tình yêu giúp hàn gắn. Tình yêu có thể giúp bạn vượt qua nhiều khó khăn của cuộc sống. Làm nhẹ bớt những gánh nặng. Làm giảm bớt căng thẳng. Bạn có thấy rằng chỉ cần nhìn thấy người đó thôi là bạn cảm thấy dễ chịu hơn rất nhiều rồi?

2. Tình yêu giúp đỡ bạn. Như Melvin Udall (Jack Nicholson) nói với Carol Connelly (Helen Hunt) trong As good as it gets: "Em làm anh muốn trở thành người tốt hơn". Tình yêu thật sự giúp cho bạn tin tưởng và tích cực, làm cho bạn phát hiện và phát triển được những điều tốt nhất trong con người bạn.

1. Tình yêu làm giàu cho bạn. Vì bạn càng cho đi nhiều thì bạn càng nhận được nhiều.

oanh<st từ HHT 2!>

yêu nhiều mà làm gì chỉ để cm là ta đã sống kô uổng phí thôi sao
tôi chỉ mong người đó yêu tôi thực lòng và tôi cũng chỉ muốn sẽ yêu mãi người đó mà thôi
yêu 1 người giống như là 1 sự tự nguyện kô hơn kô kém và là ước mong đc chia sẻ và là món nợ lớn nhất của đời người

fruit NHO

Active Member
yêu là gì??

Khi người yêu nói với bạn rằng: "Anh không còn tin em nữa" hoặc: "Em đã làm mất lòng tin của anh", điều đó có nghĩa là người yêu đang thất vọng về bạn và tình yêu của các bạn đang bị giảm sút nghiêm trọng. Tình yêu mà không có lòng tin thì tức là nó đang đứng trước một thảm họa. Có khi nào dù chỉ là vô tình, bạn đã làm mất đi niềm tin ấy? Bạn thử kiểm tra xem mình có phạm phải những sai lầm dưới đây không?
Không trung thực
Bạn thường nói dối và che dấu người yêu về những điều không hay đã xảy ra trong quá khứ của mình?
Thực ra bạn không yêu anh ấy lắm, nhưng thích "yêu nhiều để chọn một"?
Bạn yêu anh ấy, nhưng vẫn thích đi chơi với người con trai khác và giấu anh ấy điều đó?
Bạn là người đứng núi này trông núi nọ, có mới nới cũ?
Bạn không yêu, nhưng lại muốn lợi dụng anh ấy để xin việc, hoặc để dựa dẫm trong một thời gian khiến anh ấy nghĩ bạn chỉ yêu vì tiền? v.v...
Nếu có những biểu hiện đó thì bạn là người rất dễ làm mất niềm tin ở người khác, và đó chính là nguyên nhân khiến bạn không bao giờ được yêu chân thành cả.
Thiếu tự tin
Nếu bạn luôn nghĩ rằng mình là người không xứng đáng, hoặc lo sợ người yêu sẽ bỏ rơi mình vì mình kém cỏi, thì ắt điều đó sẽ xảy ra với bạn đấy. Vì thiếu tự tin, bạn trở nên hoài nghi, ghen tuông, nhỏ nhen đến mức làm cho người yêu phải thất vọng, mệt mỏi về bạn, anh ấy sẽ cảm thấy chán nản và muốn thoát khỏi bạn.
Lối sống thiếu nghiêm túc
Dù là nam hay nữ cũng đều mong muốn tìm được một người bạn đời chung thủy. Vì thế, một lối sống hời hợt, dễ dãi, buông thả, vui đâu chầu đó dễ bị đánh giá là thiếu nghiêm túc. Một cô gái "hiến dâng" cho người yêu một cách quá dễ dàng sẽ không làm cho anh ta vui thích. Anh ta sẽ nghĩ: Cô ấy dễ với mình thế thì cũng có thể dễ với người khác, làm sao có thể tin được là cô ta sẽ chung thủy với mình? Cho dù đã cưới nhau thì anh ta vẫn có cảm giác "cả khi chắp cánh liền cành, thì lòng rẻ rúng đã dành một bên".
Bị quá khứ ám ảnh
Bạn đừng cho rằng, kỷ niệm là những thứ "vô hại". Nó cũng có thể là một nguyên nhân làm cho người yêu của bạn mất lòng tin đấy. Anh ta có thể tự hỏi: "Nếu không còn yêu nữa, tại sao cô ấy vẫn thường xuyên nhắc đến anh ta, lại còn lưu giữ ảnh và những bức thư tình của anh ta nữa chứ? Cô ấy yêu mình thật hay chỉ để lấp chỗ trống?". Nếu có những kỷ niệm, bạn hãy cất giữ nó cho riêng mình.
Ðể tình yêu mãi mãi bền vững, bạn phải tạo cho nó niềm tin bằng trái tim trung thực, lối sống nghiêm túc thủy chung, và trước hết là lòng tự tin vào chính mình.

<st>

fruit NHO

Active Member
yêu là gì??

mới đọc đc bài này....sai cũng có mà đúng cũng có!!!!!! :D tuy chưa iu lần nào.... :p

Phải chăng là khi tim bạn đập nhanh, lòng bạn tay bạn ướt đẫm mồ hôi, giọng nói bạn phải chạy theo mới có thể bắt kịp với nhịp đập trái tim nơi lồng ngực?
Đó chưa phải là yêu… Chỉ là THÍCH.

Phải chăng là bạn không thể giữ cho mắt và tay bạn rời khỏi họ?
Đó chưa phải là yêu… Chỉ là SỰ THÈM MUỐN.

Phải chăng là bạn luôn hãnh diện và háo hức muốn khoe họ với mọi người vì họ rất tuyệt?
Đó chưa phải là yêu… Chỉ là MAY MẮN.

Phải chăng là bạn cần họ vì bạn biết họ đang có mặt bên cạnh bạn?
Đó chưa phải là yêu… Bạn cảm thấy như thế, bởi vì bạn đang CÔ ĐƠN.

Phải chăng là bạn ở bên cạnh họ vì đó là điều họ muốn?
Đó chưa phải là tình yêu… Chỉ là LÒNG TRUNG THÀNH.

Phải chăng là bạn ở bên họ vì vẻ bề ngòai của họ làm cho tim bạn đập nhanh hơn một nhịp?
Đó chưa phải là yêu… Chỉ là SỰ MÊ MUỘI.

Phải chăng là bạn tha thứ mọi lỗi lầm của họ vì bạn quan tâm họ?
Đó không phải là yêu… Đó là TÌNH BẠN.

Phải chăng là khi bạn nói với họ rằng họ là người duy nhất bạn nghĩ tới?
Bạn không yêu họ rồi vì… bạn đã NÓI DỐI.

Phải chăng là bạn cho họ những thứ bạn thích vì lợi ích của họ?
Đó chưa phải là tình yêu… Chỉ là LÒNG THẢO.

Thế nhưng…

Khi tim bạn vỡ vụn và đau nhói những lúc họ buồn...
Đó mới là YÊU.

Khi những người khác dù có thu hút bạn, nhưng bạn vẫn ở lại bên cạnh họ một cách không hối hận…
Đó mới là YÊU.

Bạn chấp nhận lỗi lầm của họ vì bạn biết đó là một phần tính cách của họ…
Đó mới là YÊU.

Khi bạn khóc vì những nỗi đau của họ, dù là nhiều lúc đối với những nỗi đau đó, họ còn cứng cỏi hơn cả bạn nữa…
Đó mới là YÊU.

Khi bạn cảm thấy như ánh mắt của họ nhìn thấu tim bạn, chạm vào tâm hồn bạn một cách sâu sắc đến đau lòng…
Đó mới là YÊU.

Phải chăng bạn bằng lòng đưa trái tim, cuộc đời, sự sống cho họ chứ?
Nếu có thì đó là YÊU.

TÌNH YÊU CÓ MUÔN VÀN ĐIỀU KÌ DIỆU và trong MUÔN VÀN ĐIỀU KÌ DIỆU CÓ TÌNH YÊU

chipcom

Member
Hix ...

thế rút cuộc thế nào mới là tình yêu đâu

Đừng nói là c đang ngộ nhận

Đừng nói là c đang nhớ người khác một cách vô ích và vô nghĩa

S ơi! Em không muốn như thế

Đó không phải là tình yêu, nhưng chắc cũng không phải là người dưng, anh nhỉ?

fruit NHO

Active Member
sao lại thế hả chip?hùi xưa là K mà...sao bây giờ lại là S....có phải ng hum nọ chị nhắn cho em hỏi về.....<mà có nhớ nhắn cái gì ko đấy?>
nói chung tui thấy iu là khổ ,khổ trăm bề.....tốt nhất ko iu...

chipcom

Member
S online

Nhưng không nói chuyện

Bi giờ S out rồi

Lại off.

Mình không đủ can đảm đến vậy sao???

Có lẽ mình muốn nói rất nhiều

Nhưng sao không nói được

@ nho: cái gì cũng có thể thay đổi

không nên cứ nhìn mãi về quá khứ, em iu ạ!

WildBodom

Member
unni_x said:
iu làm gì, iu mèo thui, mèo đáng iu lắm mè :>> :D
đúng rùi, iu làm gì, yêu vào là đầu óc mất tự chủ, làm việc ko tập trung, ko hiệu quả, và sẽ có nguy cơ bị tình cảm chi phối đến những quyết định trong công việc...----> ko iu ai hết hô hô ----> Standing my way = DIE

unni_x

Active Member
Un sẽ iu người cũng iu chó mèo :D
Un sẽ lấy người cũng nuôi chó mèo :>>
Un sẽ để chó mèo có mặt trông đêm tân hôn =)) < không khéo lại song hỷ lâm môn :cool: >
Un sẽ cho chó mèo cùng ngủ trên giường :p
Un sẽ bắt con cái chơi với chó mèo :cool:
< còn gì nữa không nhỉ :D >

BlackDragon

Active Member
Love
(John Lenon)

Love is real, real is love
Love is feeling, feeling love
Love is wanting to be loved

Love is touch, touch is love
Love is reaching, reaching love
Love is asking to be loved

Love is you
You and me
Love is knowing
We can be

Love is free, free is love
Love is living, living love
Love is needing to be loved

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Topic này lâu rồi không ai đụng đến, nhưng vì chẳng may mình post nhầm topic, khi phát hiện ra thì lại không biết chuyển bài này vào topic nào cho đúng, vì phần lớn các topic chỉ bàn luận khi yêu thì như thế nào, mỗi topic này nói về "tình yêu", tên cũ của nó là "Hỏi thế gian tình là vật gì", chị đổi thành "Hỏi thế gian tình yêu là gì" để chúng ta dễ tâm sự hơn.
Mọi người đừng nhầm chuyện định nghĩa chữ "tình yêu" với "cảm giác khi yêu" nhé...

Mình nghĩ là ở mỗi 1 lứa tuổi, người ta lại nghĩ về tình yêu khác nhau và vì thế sẽ có những định nghĩa khác nhau...

Những em mới đang đi học thì yêu chỉ là... yêu thôi, suy nghĩ có thể sâu sắc nhưng vẫn còn có chút nông nổi... Nhưng có lẽ là nói chung là kiểu tình yêu ít lý trí và ít tính toán nhất... ("ít nhất" thôi nhé, chứ không phải là "ít" nhé!!) Nó ngây thơ và sẽ để lại những kỷ niệm đẹp...

Còn thêm vài tuổi nữa, khi các em đã bắt đầu ra trường, có việc làm, ổn định cuộc sống thì tình yêu đó sẽ phải nghĩ xa hơn nữa về tương lai 1 chút, lúc đó tình yêu vẫn có thể được nói là... "say đắm", nhưng đằng sau sự say đắm đó, người ta "soi mói" người bạn kia kỹ hơn (tính cách, ý chí, học thức, gia đình, v.v..), vì đây là đang trên con đường lựa chọn 1 trong những quyết định quan trọng nhất đời mình mà...

Tình yêu vợ chồng thì lại có thêm 1 cái nữa là "trách nhiệm" và nhiều khi còn có sự hy sinh cũng như biết vì người kia hơn nữa... Trong trường hợp lý tưởng thì 2 người rất hạnh phúc, nhưng tình yêu đó không có sự bồng bột như hồi cấp 3 hoặc say đắm như hồi mới quen nhau nữa...

Còn khi về già, 2 người lại trở thành như 2 người bạn, nhưng 2 người bạn này lại bổ sung và hỗ trợ cho nhau, không thể tách ra được... (trường hợp lý tưởng).

Cuối cùng là những trường hợp... ngoại tình... Trường hợp này không được tính chung với các trường hợp khác. Trường hợp này có thể nói là "không biết lý trí để ở đâu", ích kỷ, vụ lợi, nói chung là không lâu dài...
(cái phần này mình chẳng rõ lắm, chẳng biết nói đã đủ ý chưa...)

fruit NHO

Active Member
Những em mới đang đi học thì yêu chỉ là... yêu thôi, suy nghĩ có thể sâu sắc nhưng vẫn còn có chút nông nổi... Nhưng có lẽ là nói chung là kiểu tình yêu ít lý trí và ít tính toán nhất... ("ít nhất" thôi nhé, chứ không phải là "ít" nhé!!) Nó ngây thơ và sẽ để lại những kỷ niệm đẹp...
đang đi học thì iu chỉ là "thích 1 ng" thôi!
mong manh lắm.... =((

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000