du học nhật . thú vị đấy chứ?

Nói chung cũng mún học tiếng Nhật nhưng má mì hông cho................Với lạ ở Nhạt đắt đỏ chít đi đc............:(.......sang đấy chắc học xong thì chẳng đủ ăn nữa hic

lemon90

Member
Chip_pi_pi said:
Nói chung cũng mún học tiếng Nhật nhưng má mì hông cho................Với lạ ở Nhạt đắt đỏ chít đi đc............:(.......sang đấy chắc học xong thì chẳng đủ ăn nữa hic
ngoài đắt đỏ ra thì ko có gì đáng chê trách về việc du học ở bên đấy

koibitoyo

pigmilkloveManU said:
nhung ma cho to hoi di du hoc Nhat thi can nhung giay to gi. Hoc phi nhu the nao ma dat. Noi cho minh bit voi
Chào bạn, nếu như bạn đi du học Nhật Bản mà có học bổng thì không nói làm gì, vì chỉ cần với số tiền học bổng bạn đã lo được hết cho bản thân mình rồi.
Còn về "Du học" tự túc thì thường năm đầu tiên bạn sẽ sang Nhật, học ở một trường tiếng Nhật nào đó khoảng 1 năm, sau khi học xong tiếng Nhật 1 năm thì bạn sẽ thi vào một trong các trường đại học của Nhât. Nói chung mình thấy phần lớn các bạn đã đi học kiểu tiếng Nhật 1 năm rồi thi vào đại học Nhật đều đỗ cả.
Khi bạn sang Nhật có một điều là bạn sẽ trưởng thành lên rất nhiều vì mọi cái bạn phải tự lo cho bản thân. Nếu như bạn sang Nhật mà năm đầu chưa biết chút tiếng Nhật nào thì gia đình sẽ cần chu cấp cho bạn toàn bộ chi phí. Thường thì sau khi học khoảng 6 tháng là bạn có thể đi làm thêm được rồi nhưng phần lớn các bạn thường chỉ tập trung học hết 1 năm tiếng Nhật, thi vào trường Đại học của Nhật sau đó mới đi làm thêm. Việc làm thêm bên Nhật nói chung có rất nhiều việc để cho bạn làm, thường từ 800 đến 1500 yên/1h.

Đây là một bài viết bên www.f-network.net/Forum/ ( diễn đàn này có rất nhiều các anh chị và các bạn đang học ở Nhật, nếu muốn bạn có thể vào BOX Du học và Học Bổng, trong mục Du học Nhật Bản, bạn đưa câu hỏi của mình lên thì chắc chắn sẽ được hồi âm đó.)

Với đa số các bạn sang học ở Nhật, ngoài những người rất siêu để có được học bổng của chính phủ và những người rất may khi có các mối quan hệ xin thẳng học bổng bên này thì hầu hết là chúng ta phải đi học tự túc hoặc bán tự túc. Ở đây mình chỉ đề cập đến những bạn phải đi học bằng tiền của cá nhân thôi nhé.
Tóm chung cứ tạm tính thế này nhé:
- Học phí: Tùy trường và cấp độ đào tạo thỉ tất nhiên học phí sẽ khác nhau, nhưng nhìn chung trong một năm sẽ vào khoảng 5.000 dến 10.000USD.
- Chi phí sinh hoạt: Cái này thì tùy thuộc vào việc bạn sống ở đâu và sống như thế nào, tuy nhiên nếu ở những nơi đắt đỏ thì tốn khoảng 8.000 USD/năm và ở vùng hẻo lãnh cũng tối thiểu là 4.000USD
- Ngoài ra có một số chi phí chúng ta cần quan tâm như tiền vé máy bay, sách vở... nhưng tất nhiên là sẽ không thấm vào đầu so với hai loại chi phí trên.

Đối với các bạn du học tư phí tại Nhật, thì theo thông tin mình biết đa số chỉ được miễn giảm học phí (phần gạch đầu dòng thứ nhất) từ 30% đến 100% tùy theo trường và độ ngon của hồ sơ của bạn, chứ rất hiếm trường hợp các bạn xin được ngay học bổng từ năm 1.
Chính vì vậy đa số sẽ phải sang đây cày cuốc để phần nào cải thiện đời sống vật chất thiếu thốn. Về đi làm thêm các bạn cứ tính thế này nhé, nếu chịu khó thì sẽ đủ đảm bảo cho chi phí sinh hoạt của mình tại Nhật (tất nhiên còn phụ thuộc vào trình độ tiếng Nhật và sự may mắn của bạn khi đi xin việc).
Chính vì các vấn đề như vậy, trước khi đi đến quyết định Du học tại Nhật bản các bạn nên có kế hoạch thật chi tiết và cẩn thận về tài chính của mình. Theo mình, cứ nên tính như sau: năm 1 xin tiền các cụ hoàn toàn. Năm 2 xin tiền các cụ học phí (tiền sinh hoạt sẽ bù vào nhờ việc đi làm thêm). Nếu ai định ở đến năm 3, năm 4 thì cố học trâu chó để có học bổng nhé...

Đây chỉ là các thông tin mang tính rất chung để cho các bạn làm tài liệu tham khảo sơ bộ. Nếu ai có thông tin cụ thể về Trường mình định hoặc sẽ sang học, mình nghĩ rằng thành viên f-net bên Nhật sẽ có thể trả lời chi tiết và cụ thể hơn.
Có vấn đề gì thắc mắc các bạn cứ đưa lên nhé, ftuer tại Nhật sẽ cố gắng trả lời trong hiểu biết của bọn mình.
Thân.

Dưới đây là Link của bài viết vừa rồi, nếu muốn đọc được nó thì bạn cần đăng ký Member. Chúc bạn sẽ có được đầy đủ thông tin cần thiết để "du học Nhật Bản"
http://f-network.net/Forum/index.php?showtopic=578

chocomog_257

Moderator
Hix hix mún học tiếng Nhựt rùi sang đấy du học nhưng mama ko cho :-( Học ở Nhật cũng được đấy chứ, làm thêm cũng đủ kiếm tiền trang trải học phí + ăn ở rồi :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000