Tủ sách Văn học Nga

chipcom

Member
Óe, tận mấy hôm nữa cơ à? Lâu thế? Em đang muốn đọc thử xem thế nào mà mọi người ca ngợi thế. Lần trước đi mua được một quyển Puskin nhưng là ... văn xuôi ạ

Puskin là Nga đến tậ xương tủy
Đầy tâm hồn Nga, thơm phức hương vị Nga
Puskin là kết tinh của những gì rất Nga, là tiếng nói nhân dân Nga đang quằn quại đau khổ trong nô dịch và đang bừng tỉnh đứng lên làm cách mạng. Là hơi thở của những đòng cỏ mênh mông vô tận , của mùa đông khắc nghiệt tuyết băng. Ở Puskin , êm dịu mà ko yếu mềm, buồn đau mà ko thất vọng, say đắm mà kiên cường, mơ màng mà ko xa rời cuộc sống

GỬI
Anh nhớ mãi phút giây huyền diệu
Trước mặt anh em bỗng hiện lên
Như hư ảnh mong manh vụt biến
Như thiên thần sắc đẹp trắng trong

Giữa day dứt sầu đau tuyệt vọng
Giữa ồn ào xáo động buồn lo
Tiếng em nói bên tai anh văng vẳng
Bóng dáng em anh gặp lại trong mơ

Tháng ngày qua . Những cơn gió bụi
Đã xua tan mộng đẹp tuổi thơ
Lãng quên rồi giọng em hiền dịu
Nhòa tan rồi bóng dáng nguy nga

Giữa cô quạnh âm u tù hãm
Dòng đời trôi quằn quại hắt hiu.
Chẳng thiên thần chẳng nguồn cảm xúc
Chẳng đời , chẳng lệ , chẳng tình yêu

Cả hồn anh bỗng bừng bừng tỉnh giấc
Trứơc mắt anh em lại hiện lên
Như hư ảnh mong manh vụt biến
Như thiên thần sắc đẹp trắng trong

Trái tim lại rộn ràng náo nức
Vì trái tim sống dậy đủ điều
Cả thiên thần, cả nguồn cảm xúc,
Cả đời , cả lệ , cả tình yêu

<1825>_Thúy Toàn dịch

Puskin tặng Kerono, một thiếu nữ nhà thơ đã gặp ở Petecbua năm 1819. Năm 1825, Kerono về thăm người nhà ở Trigoxki, nơi nhà thơ thường lui tới trong thời gian bị đày ở Mikhailopxkoie, hai người gặp nhau...........Khi Kerono ra đi , Puskin đã tặng nàng bài thơ này almf kỷ niệm
Bài thơ được phổ biến rộng rãi, sau khi nhạc sĩ I.Glinka phổ nhạc lại càng được phổ biến rộng hơn và mọi người càng yêu thích hơn
Lần đầu tiên bài thơ xuất hiện trong "Những bông hoa phương Bắc"<1827>

chipcom

Member
Có chứ em, nhưng để lúc nào chị hứng chút nha. Bi giờ ko có hứng thơ
Chị nhi nhanh đúng là nhí nhảnh. Chép thơ chứ có phải sáng tác thơ đâu mà cần có hứng hả chị?

Thế hả em? Vậy mà chị làm mọi thứ toàn phải có hứng đó. Ko thì chán lắm, biết điều đó là ko tốt nhưng nó thành thói quen mất rồi. Ko có hứng , chị ko nhớ ra thơ được, mà cũng ko thể làm thơ đựơc, ko làm được gì. :)

chipcom

Member
Uh! Chị đừng có cố gắng quá nha! hãy giữ sức khỏe đó. Nếu có thể thì post mấy bài thơ hay hay lên đây chị nhé!

Đỗ Thanh Nga

Hoàng Dung said:
tôi ko thích văn học Nga lắm . chỉ thích truyện ngắn của K. Pautopxki và một vài truyện thiếu nhi thôi . còn đọc mấy quyển về chiến tranh chán lắm , nhức đầu mà còn Bonsevich nữa
à truyện ngắn của Puskin cung hay lắm . mọi người đọc thử đi ,rất lãng mạn
con ranh này dốt quá!
Cứ thử đọc tác phẩm của Solokhov ,Dotoievxki xem có hay ko rồi hãy chê. >:p Đúng là đầu óc đơn giản!

Đỗ Thanh Nga

chipcom said:
Chị nhi nhanh đúng là nhí nhảnh. Chép thơ chứ có phải sáng tác thơ đâu mà cần có hứng hả chị?
Nhóc con ngây thơ quá!
Có hứng hay ko đâu phải là lý do chính.Cứ thử hỏi bà chị đó xem bài "Con đường mùa đông" thể hiện linh hồn Nga ,phong vị Nga ở chỗ nào là hiểu vì sao nó ko có hứng.Dân gian người ta gọi là "...mà hay nói chữ " là thế đấy! =))

Đúng là giỏi thật. Chip à, chị Nga dạy trong CVa đó, chúng mình còn phải học tập chị Nga nhiều. Hồi trước, chưa được nghe chị Nga nói, bi giờ nghe rùi, thấy sao phục quá. Em còn phải học chị nhiều.

Đỗ Thanh Nga

Khửa!Khửa!Khửa! :D
Tại Hạ đâu dám chỉ dạy gì đâu.Chẳng qua là thấy chướng tai gai mắt nên mới nhảy vô,mạn đàm chút thôi.Kiểu "mát mẻ ,phe phẩy "này tại hạ chịu ,ko dám so đo. /:)
Tại hạ tự biết mình công phu hàm dưỡng còn non kém ,không dám gánh cái danh già đầu bắt nạt trẻ con đâu.Vẫn biết sóng biển Đông lớp sau vùi dập lớp trước..."hậu sinh khả ....".Công phu "phật khẩu tâm xà "của các hạ thực đáng nể. =D>

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000