Tủ sách Văn học Nga

tôi ko thích văn học Nga lắm . chỉ thích truyện ngắn của K. Pautopxki và một vài truyện thiếu nhi thôi . còn đọc mấy quyển về chiến tranh chán lắm , nhức đầu mà còn Bonsevich nữa
à truyện ngắn của Puskin cung hay lắm . mọi người đọc thử đi ,rất lãng mạn

Hì :lol: Little cũng chẳng hiểu...Nhưng hình như tui lại hợp với mấy truyện đề tài chiến tranh như "Thép đã tôi thế đấy", "Một người chân chính"...Mấy truyện ngắn vui vui của Sekhov đọc cũng hay lém :rolleyes: :)

chipcom

Member
Người ta vẫn nói: Đời gồ ghề, văn học không thể bằng phẳng. Đời lắm gian truân, văn học không thể cứ là mơ ước. Đời là chiến tranh, văn học không thể là hòa bình ... Văn học Nga thể hiện đầy đủ các mặt của cuộc sông. Không bằng phẳng, không chỉ có ước mơ ... mà là đời dữ dội, đầy đấu tranh để mà vươn lên.

<!--QuoteBegin-little_mushroom+Jun 11 2004, 03:22 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (little_mushroom @ Jun 11 2004, 03:22 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> ...Nhưng hình như tui lại hợp với mấy truyện đề tài chiến tranh như "Thép đã tôi thế đấy", "Một người chân chính" [/b][/quote]
hi Little giỏi ghê đọc được cả những truyện kiểu" thép đã tôi....". tui thi chịu thua luôn . đọc văn học Nga chỉ thấy hay nhất la những đoạn miêu tả thiên nhiên , đọc xong thấy nước Nga và tâm hồn người Nga tuyệt vời thật :)

Mỗi một đất nước lại có một nền văn học riêng, một nét riêng. Văn học Nga ko thể ko nói tới những tác phẩm như chư vị vừa nói. Nhưng mọi người có nhận thấy rằng tiểu thuyết của Nga rất dàn trải ko? So với của Anh hay Ý, tiểu thuyết Nga có phần dàn trải hơn. Tuy vậy , những trang văn của Nga thường phù hợp với con người Việt nam hơn. Có lẽ là do thời điểm

<!--QuoteBegin-nhi_nhanh+Jun 14 2004, 12:11 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (nhi_nhanh @ Jun 14 2004, 12:11 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Mỗi một đất nước lại có một nền văn học riêng,.................... [/b][/quote]
ái chà mèo bây giờ sao lại đột xuất quan tâm đến văn học thế nhỉ. Ngày trước học trên lớp nhí nhảnh đâu quan tâm đến văn <_<

Tui ghét nhất trên đời hạnh người biến ko thành có. Thật đó. Văn chương đâu phải chỉ là thú vui, thú ghét, đâu phải áp chế cho từng người
Tui học chuyên văn, có thể văn tui ko giỏi bằng Hoang_Dung cô nương. Nhưng quan tâm tới đâu thì ai hiểu tui từ trước tới giờ thì ổn. Không cần bàn cãi. ;) . Văn học đâu phải là thứ để nói tầm phàm. Đâu phải là thứ nói sau , xì xào chứ!!!
@chipcom: Bé có biết chị thích học văn bao giờ ko? Khi nào chị cảm thấy mình đuợc trân trọng , khi nào người dạy văn coi mình là một học sinh, chứ ko phải nhìn mình dưới con mắt của những kẻ đơm đặt.
Thế giới có rất nhiều người thầy giáo cô giáo tốt, ví dụ như thầy CHỬ XUÂN DŨNG. Thầy tuy ko là giáo viên chủ nhiệm lớp chị, nhưng thầy biết cách quan tâm đối xử với học sinh, chứ ko như giáo viên chủ nhiệm . Giáo viên chủ nhiệm lớp văn mà làm học sinh thấy ko phục , thấy ko thoải mái, thì làm sao chị cảm thấy hứng thú trong mỗi bài giảng đuợc chứ. Ok

teddybear

Member
Hihi, nhắc đến thầy Dũng lại thấy nhớ quá... Thầy dạy 2 năm lớp mình,thầy mà nói văn thì hết biết...nghe thấm thía luôn...
Gặm được hết một tác phẩm văn học Nga là một điều không tưởng đối với mình, hic hic...

Thầy Dũng là một người thầy mẫu mực , và được tôn trọng nhất. Thầy là một tấm gương sáng cho những người như chúng ta noi theo. :lol:
Em yêu thầy , thầy ạ. :lol:

chipcom

Member
Một thầy giáo béo tốt, hơi bị lùn, nhưng có duyên, đặc biệt thầy rất ga lăng với học sinh, nhất là trong dịp Tết&nbsp;
Bi giờ thầy còn dạy trong trường không hả chị? Tiếc quá! Không được học thầy mà em cũng chả biết thầy là ai nữa cơ. Chán thế!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Theo chị nhớ là Tolstoi :p
Còn bây giờ ở VN có học thơ của Puskin nữa không thì chị cũng không biết :)
Nhưng chị thấy thơ của Puskin hay lắm :rolleyes: Tiếc là không biết tiếng Nga để có thể cảm nhận được qua chính lời của nhà thơ mà không phải qua dịch :rolleyes:

chipcom

Member
Em nghe nói thơ Puskin hay lắm. Nhưng mà em chưa được đọc bài nào của ông ý cả. Chán thế! Không bít trong chương trình cấp III có bài nào của puskin không? Nhưng em thấy văn học Nga đọc thì hay còn phân tích thì ...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000