Tự hỏi : Thanh niên Việt Nam đang đứng ở đâu?

PSơn_D2

Member
4-3-14

Đọc quyển "Why VietNam" do ông DƯƠNG TRUNG QUỐC - chủ tịch hội sử học VN - dịch chưa ? Đọc đi rồi sẽ thấy, VN định liên minh với Mẽo chứ không phải là Nga ngố đâu. Chẳng qua Mẽo khước từ đề nghị của Bác Hồ thôi.

Bác Hồ thực ra cũng chỉ là một con người thôi ..

MK
dù không muốn nhưng vẫn phải mở đầu topic =2 chữ MK
ta quen nói ngắn gọn thôi
nói tử tế nhé

mọi người nghĩ gì,có bức xúc không khi đang vỉa trên đường thì lão đi đằng trước quay ngang ra nhổ toẹt một cái
may mà ta chưa dính lần nào,nhưng lần nào cũng phải vỉa hết trình độ còi mới tránh được.
nhưng mà bức xúc lắm
có lão nhổ ra còn theo kiểu "mưa bụi",các "hạt bụi "đó theo gió tạt vào mặt người đằng sau :angry:
nhổ xong quay ra nhìn x thèm xin lỗi 1 tiếng

chán dân VN quá

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Còn 1 vấn đề khá "nan giải" nữa của nền giáo dục VN là "tệ nạn" học thêm.
Học sinh cảm thấy học ở trường vẫn chưa đủ nên mới phải... "thi nhau" đi học thêm. (---> Đọc thêm: Học thêm: tốt hay xấu?)

Nói chung ở những nước phát triển, HS chỉ học thêm khi HS đó quá kém và không theo kịp các bạn khác trong lớp. HS không bị sức ép từ mọi phía, thích học thì học, không thích học thì học nghề rồi đi làm sớm.

@ Em Đức:
Em ơi, khi nào em chép bài viết đấy lên đây cho chị đọc với. Cám ơn em trước nhé :) .

học thêm có cái lợi đó chứ
học hteem thì học được trước chương trình
nên có thời gian để ôn luyện
và để có tâm lí an tâm khi đi thi
có điều đi học thêm khổ x chịu
vừa nóng vừa chật :D

Cho tao học thêm 3 năm cấp 3 nữa tao vẫn chửi tổ cha mấy thằng ngồi học chăm, học trước là thằng ngu. Trốn học đi chơi cho đời nó thú :lol:

honghai032002

các bạn nói cũng rất nhiều bàn luận củng nhiều .thế thì các bạn thử đưa ra vài phương án nào đó để cải thiện xem cung xem như là nghỉa vụ của các bạn và của mình sao này,cách quản lí của nhà nước sửa đổi của ngành giáo dục chẳng hạn
Nói thì nhiều lắm ,vượt đến tầm cở thế giới đúng là mộng tương thật.Bây gìơ thời đại gì rồi mè VN mình vẫn con la liệt người đi xin ăn ,xin ăn ngay càng tăng tiến và nhiều trò mới xuất hiện dù có sức khoẻ nhưng họ vẫn ko chịu đi làm mà cứ đi xin,có vô sô những người ko nhà phải ngủ dưới gầm cầu trong các công viên ,có nhiều nhà cả gia đình nhưng chỉ có mọt bộ áo quần (giống gia đình của CHỬ ĐỒNG TỬ trong truyện cổ tích nhưng có thât đấy) có một số xã trong nước ko có cả trạm ytế huống gì là bệnh viện ko co một truơng PTTH............nhiều nhiều lắm .Thế nhưng nươc VN mình đã giải quyết được gì rồi CHƯA GÌ ĐÁNG KỂ CẢ thé thì làm sao vươn lên cho nổi chứ . Trong lúc tại cac thành phố lớn quán nhậu và các dịch vụ đâ nhau mọc và ko mộ quán nò ngơi khách tiền ăn nhâu của "mấy cụ" hăng ngày cũng đủ phá sản ngân sách của QUÔC GIA
CÁC BẠN THỦ ĐƯA RA IẢI PHÁP ĐI???????????????..................

stupid_academy

các bạn nói cũng rất nhiều bàn luận củng nhiều .thế thì các bạn thử đưa ra vài phương án nào đó để cải thiện xem cung xem như là nghỉa vụ của các bạn và của mình sao này,cách quản lí của nhà nước sửa đổi của ngành giáo dục chẳng hạn
Nói thì nhiều lắm ,vượt đến tầm cở thế giới đúng là mộng tương thật.Bây gìơ thời đại gì rồi mè VN mình vẫn con la liệt người đi xin ăn ,xin ăn ngay càng tăng tiến và nhiều trò mới xuất hiện dù có sức khoẻ nhưng họ vẫn ko chịu đi làm mà cứ đi xin,có vô sô những người ko nhà phải ngủ dưới gầm cầu trong các công viên ,có nhiều nhà cả gia đình nhưng chỉ có mọt bộ áo quần (giống gia đình của CHỬ ĐỒNG TỬ trong truyện cổ tích nhưng có thât đấy) có một số xã trong nước ko có cả trạm ytế huống gì là bệnh viện ko co một truơng PTTH............nhiều nhiều lắm .Thế nhưng nươc VN mình đã giải quyết được gì rồi CHƯA GÌ ĐÁNG KỂ CẢ thé thì làm sao vươn lên cho nổi chứ . Trong lúc tại cac thành phố lớn quán nhậu và các dịch vụ đâ nhau mọc và ko mộ quán nò ngơi khách tiền ăn nhâu của "mấy cụ" hăng ngày cũng đủ phá sản ngân sách của QUÔC GIA
CÁC BẠN THỦ ĐƯA RA IẢI PHÁP ĐI???????????????..................
Mình cho rằng bạn nói vậy chưa thỏa đáng. Việt Nam đã làm được rất nhiều thứ đó chứ. Bạn đừng quên là Việt nam trước đây có 95% người dân mù chữ, bây giờ còn bao nhiêu?
Trước đây thu nhập bình quân đầu người chỉ trên dưới 100usd/người/ năm. Bây giờ đã là gần 500. Đừng qua bi quan thế. Mọi thứ đều có hai mặt của nó. Tất nhiên Việt nam vẫn còn những khó khăn nhất định, nhưng rõi ràng là đã có nhiều tiến bộ lắm chứ. Bạn à, thế hệ cha anh đã làm được như thế. Còn phần việc còn lại là của chúng ta. Mình nghĩ là chúng ta nên tự hỏi mình là sẽ làm gì để đưa Việt Nam phát triển hơn là ngồi để chán nản thế chư! THÂN!

fruit NHO

Active Member
Phạm Vũ Ngọc Hà said:
Cá nhân mình thấy Bác Hồ là 1 người tài giỏi, nhưng những người nối sau thì không thực hiện được ý tưởng tốt đẹp đấy... Cả 1 thời gian dài, nhiều những lãnh đạo nước VN chỉ học hết có lớp 4 hoặc học bổ túc văn hóa thì thử hỏi làm sao mà đủ sức để điều hành 1 nước??
ai vậy?ai mà lãnh đạo chỉ học đến lơp 4 hay bổ túc văn hóa cơ? :confused:

kiwi_vn

Active Member
Đừng có ngồi đây mà nói nhiều,các bạn hãy thay lời nói bằng hành động,mà trước tiên chính là bản thân mình.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Oanh:
Nhiều lắm em ạ, chị không thích kể tên cụ thể ra đâu, em muốn biết thì em vui lòng tự tra khảo...

@ em Phúc:
Đây là nơi tranh luận và nói về những suy nghĩ cũng như "bức xúc" của mỗi người... Nói như em ý thì có lẽ tốt nhất là cả ngày chẳng nói gì thì hơn... :D
Tất nhiên là không muốn nói những lời "đao to búa lớn", những lời nói suông, đây chỉ là đang tranh luận với nhau về quan điểm, suy nghĩ thôi...

Tuy Thanh niên VN bây giờ còn đang "lẹt đẹt" so với các bạn trong khu vực và TG nhưng mình thấy là nói chung, thế hệ trẻ của VN mình biết cách học hỏi, nhanh nhạy và chăm chỉ lắm... Tương lai có vẻ đẹp lên đấy...
Tuy nhiên, song song với những thanh niên có ý chí tốt như thế, số lượng thanh niên "tệ nạn" cũng gia tăng...
Mình nghĩ là sau này sẽ chia ra thành 2 tầng lớp, và khoảng cách của 2 tầng lớp đó sẽ càng ngày càng cách xa nhau...

smilemore

Member
Là 1 thanh niên Việt Nam, em nghĩ là mình phải quan tâm nhiều đến mình chứ ạ? như vậy trước hết là mình đã tự quan tâm chăm sóc cho mình( giúp người thân). Sau đó là vì lợi ích chung của tất cả mọi người ạ!(Một người vì mọi người, mọi người người vì 1 người), quá tốt, quá tốt! Nếu ai cũng thiếu trach nhiệm hoặc tắc trách thế thì chẳng mấy mà thanh niên ta...

kiwi_vn

Active Member
Một điều đáng bàn là thanh niên VN bây giờ quả là sĩ diện hão,ai đó đọc báo HHT thì sẽ biết,xấu hổ thay cho những người chủ tương lai của đất nước,.

leehuong

Em quay trở lại với câu hỏi của topic : ----"Thanh niên Việt nam đang đứng ở đâu ?" ----. và đúng như những gì mọi người đã nói, chúng ta đứng ở một vị trí rất thấp trên mặt bằng chung thanh niên thế giới !

Có một câu chuyện như thế này ...:Em vừa sang Anh học gần 2 tháng,số lượng ít ỏi cua hs Vn ở đây đếu chọn học những môn khó nhất, đòi hỏi sự thông minh và một trình độ sẵn có cao nhất. Đến kỳ kiểm tra,tất cả mọi người đếu đạt được điểm dẫn đầu lớp và khiến cho hs các nứoc khác, đặc biệt là hs Anh rất nể.Các giáo viên khen hs Việt Nam học giỏi. Học sinh Vn thấy mình học giỏi.Nhưng sự thật là sao ?

--- Nếu ko được học trước những kiến thức toán lý đó từ ở nhà, liệu mình có đạt đuợc điểm số như vậy không ?---

Chúng ta đều chê nền giáo dục của Việt Nam là kém cỏi, nhiều tiêu cực,giảng dạy còn rất nhiều bất cập, đầu vào thì khó cắt cổ mà đầu ra thì trôi dạt như lá ổi ( nếu ko có được bố mẹ yêu thương bao dung lo dọn cho địa vị ).Em cũng ko hề phủ nhận về điều đó.Nhưng để điều hành và xây dựng một đất nước đã bị tàn phá cả về tài nguyên con người lẫn bào mòn về dân trí một cách nặng nề sau bao nhiêu cuộc chiến tranh, đâu có phải là chuyện 1 với 1 là bằng mấy ?Chính sách đối nội và đối ngoại của chúng ta , đương nhiên, ko thể phủ nhận còn nhiều quan liêu tiêu cực. Nhưng khi mà đất nước Việt Nam là Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, với một nền kinh tế mà do Đảng và Chính phủ quyết định , mong muốn một cuộc cách tân và cải tổ -- là một điều rất xa xôi, và đáng tiếc, là mộng tưởng--

4 ko cho phép được bàn về chính trị, nhưng em nghĩ, chúng ta đã nên thay đổi con đường của mình ngay từ những năm 60, khi mà cả thế giới chuyển mình sang Tư bản.Vẫn biết là Bác đã hy sinh cả cuộc đời cho dân tộc, để tìm một con đường cho cả đất nước đi theo,nhưng chưa có bất kỳ quôc ja nào là Xã hội chủ nghĩa mà lại có 1 nền kinh tế mạnh mẽ với chỉ số GDP cao cả. Còn đến giờ fut này, thanh niên Việt Nam nên tự trau dồi và chuyển mình tiến lên. Nghhe thì to tát, nhưng em nghĩ, đó là vì đất nuớc mình, cho đất nước mình cả thôi. Để người nước ngoài khi biết mình là người Việt nam sẽ bắt tay niềm nở và lich sự, chứ ko fai bắt đầu bằng câu:" Ni hảo " --- khi họ vừa nhìn thấy mình lần đầu tiên và rồi khi nói : i'm VNmese, họ hỏi, --"mày là dân Bắc Việt Nam hay Nam Việt nam"-- >:p >:p

kiwi_vn

Active Member
Trời! Doãn Hương định phản chế độ sao?Nên nhớ rằng chúng ta chua ở đỉnh cao của chế độ mà mới chỉ ở thời kỳ quá độ thôi.Nhìn sang TQ đi,họ cũng XHCN đấy ,nhưng họ thành công hơn ta vì họ đổi mới trước ta 10 năm.Đừng vội bi quan.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Không biết điều mình sẽ nói sau đây có thể được coi là "Lịch sử" hay "Chính trị" nữa... Nhưng nghe em Phúc nói thế, chị chỉ muốn nói 1 câu thế này:
Cá nhân mình nghĩ là Ông Karl Marx và ông Engels đưa ra cấu hình XH rất hay và tuyệt vời (2 ông ấy đặt tên XH đó là "XH Chủ nghĩa")!! NHƯNG những ý nguyện của 2 ông này bị hiểu sai lệch đi nên nó phát triển thành ra... thế này...
Nói thế thôi, ai có thời gian/cơ hội đọc bộ sách đó thì có lẽ sẽ hiểu kỹ hơn ý mình nói...

Nhưng mà nguy cơ đi lạc đề hơi cao rùi, mình quay lại thôi...
Chị thấy em Hương nói đúng đấy...
Nhiều lúc mình làm 1 việc hay, việc tốt, câu đầu tiên họ hỏi làm mình có phải người Nhật không, khi thấy mình lắc đầu thì họ hỏi là Hàn Quốc à, lắc nữa thì họ hỏi đến Trung Quốc, vẫn lắc thì họ bắt đầu nghĩ... và rồi hỏi đến Thái Lan!!! Thấy mình có vẻ sắp bật cuời vì họ rồi, họ mới đành phải hỏi mình từ đâu đến. Đến khi mình nói là VIÊT NAM thì họ trợn tròn mắt ra (chắc trong đầu đang nghĩ xem nước đó nó nằm ở đâu, nhớ về chiến tranh VN,...) X-( Nhưng mà ở đâu đó mình cảm thấy rằng, dần dần, những suy nghĩ của họ về VN sẽ thay đổi, thay đổi theo chiều hướng tốt... :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000