Thi học sinh giỏi?

unni_x

Active Member
trường rộng, đẹp cũng có cái lợi mà cũng có cái hại anh à :D có lần em đi từ cổng trường đến Hội trường thì đứt luôn quai dép :"> :D chưa kể lúc làm cho Đoàn trường, phải chạy từ 3 tầng nhà B xuống tít phía sân nhà E rùi lại chạy lại trong vòng 10p T_T khổ lém ....:(

Pikachu

Member
ở trong trương thì thấy khổ,nhưng người ngoài nhìn vào mới thấy thèm...đời là thế đấy...hic!mỗi lần đá bay bóng vào trường,chạy vào nhặt mà bở hơi tai..hehehehe...nhưng dù sao các em cũng có một khuôn viên sư phạm khá là tốt đấy chứ...

mọt sách

bàn luận thêm

DarkTemplar said:
Tom lai bat cap hay khong, dang tu hao hay khong, thich thi cu hoc lop chuyen, cu di thi dung khong..:)
em thi cho rang chung ta khong nen nghi tieu cuc nhu vay
em thay hoc khong phai la 1 chuyen vat va so voi nhung nguoi nong dan cay ruong, nhung nguoi ban hang rong thi anh chi suong hon nhieu . chung ta chi phai lo hoc va nhung van de co ban khac, moi thu bo me da lo gan het vay ma sao anh chi con keu ca gi nua?
em da tung biet co nhung anh hoc rat gioi. nhu o truong dai hoc bach khoa vay, co anh lam luan an, den luc vao vong phong van boi 3 ong tien si, chi voi 3 cau hoi, 3 ong tien si ket luan:gioi, va anh ay thanh cong. anh ay khong coi viec hoc la 1 viec lam dau dau nhu moi nguoi nghi, ho coi hoc la 1 niem say me. anh chi luc nao cung eu ca dieu nay no ma khong biet rang minh la ke luoi, vi luoi, vi khong say me, vi song khong co ly tuong dung dan nen luc nao cung thay viec hoc la1 viec nang ne, luc nao cung keu ca. that la buon cuoi. anh chi thay doi cach song di thi se thay cuoc song tot hon day.

chocomog_257

Moderator
Bất công! Tại sao Sở đã định ngày thi vòng 2 vào 20/12 rồi mà trường vẫn cho HS khối 11 chuyên đi tham quan đúng hôm đấy là thế nào??? X( hay là đã thi HSG rồi là phải đánh đổi tất cả? chưa kể thi xong còn ko được miễn thi học kỳ, trong khi bọn Ams được ưu đãi như thế thì CVA lại chơi trò dồn ép... X( Nhàn 1 tuần trước khi thi để rồi vắt chân lên cổ mà thi học kỳ vài tuần nữa X(

DarkTemplar

Member
mọt sách said:
em thay hoc khong phai la 1 chuyen vat va so voi nhung nguoi nong dan cay ruong, nhung nguoi ban hang rong thi anh chi suong hon nhieu . chung ta chi phai lo hoc va nhung van de co ban khac, moi thu bo me da lo gan het vay ma sao anh chi con keu ca gi nua?
em da tung biet co nhung anh hoc rat gioi. nhu o truong dai hoc bach khoa vay, co anh lam luan an, den luc vao vong phong van boi 3 ong tien si, chi voi 3 cau hoi, 3 ong tien si ket luan:gioi, va anh ay thanh cong. anh ay khong coi viec hoc la 1 viec lam dau dau nhu moi nguoi nghi, ho coi hoc la 1 niem say me. anh chi luc nao cung eu ca dieu nay no ma khong biet rang minh la ke luoi, vi luoi, vi khong say me, vi song khong co ly tuong dung dan nen luc nao cung thay viec hoc la1 viec nang ne, luc nao cung keu ca. that la buon cuoi. anh chi thay doi cach song di thi se thay cuoc song tot hon day.
Chả hiểu gì cả..:-/

Pikachu

Member
mọt sách said:
chà!ở đây có ai kêu ca về việc học hành ah?hay chúng ta có một người nói lạc đề nhỉ???

Ơ thế em mọt sách nói ai thế nhỉ. Hình như chưa có ai kêu ca cả.
Thôi để em mang tiếng kêu ca vậy.

Em thực sự chẳng hiểu nổi tại sao hs nước mình học cấp 2 cấp 4 nặng nề thế làm gì. Chả có lí do gì bắt 1 người có thiên hướng xã hội rõ ràng đi học các môn tự nhiên cả. Đành rằng có người nói rằng đó là trang bị kiến thức cơ bản, nhưng em thấy thế giống bắt ép hơn. Đơn cử chuyện học toán lên DH ở Mĩ với chuyên ngành xã hội bọn em mới học những khái niệm cơ bản của đạo hàm. Nước ta bị ảnh hưởng rất nhiều bởi phong cách giáo dục của LX cũ. Theo như lời những giảng viên Nga sang đây dạy thì phong cách đó là phong cách kinh điển, còn phong cách giáo dục của Mĩ lại là thực dụng. Đến lên DH mà còn có đứa không giải nổi phương trình bậc hai. Nhưng chớ có coi thường tụi nó. Cái gì nó k biết thì nó chịu, nhưng cái gì nó biết thì chúng nó xuất sắc hơn mình nhiều. Nói thế lại đụng chạm đến cả dân VN ta, nhưng thú thực càng học em càng thấy khả năng sáng tạo của dân minh kém dân nó nhiều lắm. Cho nên những kĩ năng giao tiếp xã hội du học sinh VN gặp rất nhiều khó khăn.

Nhiều lí do khiến nền giáo dục nước ta cần và đang chuyển đổi, nhưng em vẫn thấy bất cập chuyện bắt học sinh nào cũng như học sinh nào học đủ mười mấy môn học một cách sâu như thế mà lại chả ứng dụng được gì cả.

Pikachu

Member
darkknight1411 said:
đồng ý với ý kiến của bác Hùng:D
căm thù lão Vinh dạy GDCD bài giảng thì chán mà cứ bắt học sinh nghe X(
Vinh lùn dạy em hả???khổ thân...
Thế này các em ah!dù gì nền giáo dục nước ta vẫn chưa cao...khi mà các nước đã học đủ thứ thì ta mới xóa nạn mù chữ,các môn xã hội và tự nhiên đan xem một phần cũng nhằm phổ cập đường lối nhà nước cho dân,một phần cũng là để hạn chế những vấn đè xã hội khi người dân chưa có nhiều hiểu biết...đấy là những bất cập.Thế nên cho tới bây giờ trường trình học vẫn còn cải cách.Anh thấy như em anh học lớp 9 mà khổ quá....

chocomog_257

Moderator
hình như bắt đầu lạc đề rồi hay sao ấy :-S
Em đồng ý với mọi người là VN mình ko ai dạy những kỹ năng ngoài xã hội cả... vì thế mà hs nước mình mới e dè, thiếu tự tin khi giao tiếp :|

bình thường thôi
trường nào mà chẳng thía.đội tuyển sinh trường em cũng vật vã tu lớp 10.khổ nhìu nên quen đấy anh chi ạ.
ah!!!!!! chị nguyệt ui.................. sao chị giỏi văn thế .Truyền đạt kinh nghiệm cho em được ko.riêng về phần em chỉ cần = 1/10 của chi thui:D

hello everybody

Appassionata said:
Ơ thế em mọt sách nói ai thế nhỉ. Hình như chưa có ai kêu ca cả.
Thôi để em mang tiếng kêu ca vậy.

Em thực sự chẳng hiểu nổi tại sao hs nước mình học cấp 2 cấp 4 nặng nề thế làm gì. Chả có lí do gì bắt 1 người có thiên hướng xã hội rõ ràng đi học các môn tự nhiên cả. Đành rằng có người nói rằng đó là trang bị kiến thức cơ bản, nhưng em thấy thế giống bắt ép hơn. Đơn cử chuyện học toán lên DH ở Mĩ với chuyên ngành xã hội bọn em mới học những khái niệm cơ bản của đạo hàm. Nước ta bị ảnh hưởng rất nhiều bởi phong cách giáo dục của LX cũ. Theo như lời những giảng viên Nga sang đây dạy thì phong cách đó là phong cách kinh điển, còn phong cách giáo dục của Mĩ lại là thực dụng. Đến lên DH mà còn có đứa không giải nổi phương trình bậc hai. Nhưng chớ có coi thường tụi nó. Cái gì nó k biết thì nó chịu, nhưng cái gì nó biết thì chúng nó xuất sắc hơn mình nhiều. Nói thế lại đụng chạm đến cả dân VN ta, nhưng thú thực càng học em càng thấy khả năng sáng tạo của dân minh kém dân nó nhiều lắm. Cho nên những kĩ năng giao tiếp xã hội du học sinh VN gặp rất nhiều khó khăn.

Nhiều lí do khiến nền giáo dục nước ta cần và đang chuyển đổi, nhưng em vẫn thấy bất cập chuyện bắt học sinh nào cũng như học sinh nào học đủ mười mấy môn học một cách sâu như thế mà lại chả ứng dụng được gì cả.
về vấn đè này chính những thầy cô giáo cũng thấy rõ những tiêu cực.
1 thầy giáo dạy sinh học cũng đã từng nói học môn kĩ thuật nông nghiệp cốt chỉ để cho đủ 12 môn học thôi. Chúng ta cũng khó có ther hiểu được tại sao phải tốn thời gian vô ích cho những môn ko có hiệu quả thực tiễn với cuộc sống sau này trong khi còn rất nhiều môn học, hoạt động cần được đầu tư thời gian cũng như sức lực.
Còn vê` chương trình chuyên thì tớ công nhận là có nhiều vấn đề mà khi nói đến chúng ta phải "cười ra nước mắt".
Em đang học chuyên toán bảng B, ko bit bảng A học như thế nào. Chuơng trình chuyên đúng là 1 con quái vật , nó quá tải và nặng nề.Mới hết học kì 1 mà em đã thủ tiêu xong phần đạo hàm, còn phần giẩi tích tổ hợp thì xong từ đầu học kì 1 năm ngoái. 1 tuần 8 tiết toán ( tính cả buổi học môn chuyên ) có thực sự đủ để học sinh có thể hiểu được, nắm chắc những kiến thức toán học cao cấp hay không ?
Thực sự là rất khó nếu ko muốn nói là những kiến thức trên lớp ko nằm trong đầu học sinh được bao lâu. Đây đúng là sự phí phạm thời gian và sức lực của cả thấy và trò. Chương trình học môn chuyên vừa nhanh, lại vừa sâu, toàn những kiến thức cao cấp.
Riêng phần dãy số thôi, đã học xong từ năm ngoái, đến năm nay quay lại học chuyên đề, hòi học sinh phương trình tuyến tính là gì thì còn ậm ừ được vài câu nhưng đi vào chi tiết cách giải thế nào thì ngay cả bọn đi thi HSG quốc gia ( những học sinh được cả thầy Minh Đức khen là thông minh ) cũng bó tay. Vậy cũng đủ thấy chương trình học chuyên nó có tác dụng như thế nào.

Grenouille_vert

Moderator
Em đang học trường nào mà có chương trình học như thế? Tổng hợp hả? Đã là dân chuyên Toán thì những cái đấy phải coi là bình thường thôi chứ biết làm sao, nếu không học thế thì em biết thi HSG kiểu gì??? Hồi trước bọn anh còn 7 tiết Toán chưa kể học thêm và học đội tuyển (ngay từ lớp 10) mà cũng có thấy ai kêu ca đâu em! Đã mang tiếng học chuyên thì phải khổ luyện thôi, kiến thức em học được chỉ là một phần, phần quan trọng hơn là phương pháp học, không khí học mà em hấp thụ được, sau này nó rất có ích cho bọn em khi lên ĐH đấy! Còn về những môn vớ vẩn như KTCN, KTNN thì đúng là ... không còn gì để nói, mặc dù anh thấy thực ra nó cũng cần thiết (nếu được dạy đúng nghĩa của nó), ai đời 17, 18 tuổi không biết lắp nổi cái bóng đèn, phân biệt mấy loại rau củ quả, không hiểu được :(

Vũ "nhị"

Member
Lại gặp anh Grenouille_vert ở đây! Hay quá! Em có 1 tin cực kì sốt dẻo là 1 thằng cùng lớp em học ĐT Tin ĐHKHTN đã "tạch" môn Tin ĐC. Xin hết!

hello everybody

Grenouille_vert said:
Em đang học trường nào mà có chương trình học như thế? Tổng hợp hả? Đã là dân chuyên Toán thì những cái đấy phải coi là bình thường thôi chứ biết làm sao, nếu không học thế thì em biết thi HSG kiểu gì??? Hồi trước bọn anh còn 7 tiết Toán chưa kể học thêm và học đội tuyển (ngay từ lớp 10) mà cũng có thấy ai kêu ca đâu em! Đã mang tiếng học chuyên thì phải khổ luyện thôi, kiến thức em học được chỉ là một phần, phần quan trọng hơn là phương pháp học, không khí học mà em hấp thụ được, sau này nó rất có ích cho bọn em khi lên ĐH đấy! Còn về những môn vớ vẩn như KTCN, KTNN thì đúng là ... không còn gì để nói, mặc dù anh thấy thực ra nó cũng cần thiết (nếu được dạy đúng nghĩa của nó), ai đời 17, 18 tuổi không biết lắp nổi cái bóng đèn, phân biệt mấy loại rau củ quả, không hiểu được :(
anh nói thế có nghĩa anh ko hiểu y' em muốn nói gì roài.Em muốn đề cập đến việc thiếu tính khoa hcj trong chương trình của bộ đề ra cơ. lóp 10 học dãy số, lớp 11 học dãy số,mang tiếng là học chuyên đề mà kiến thức chả có gì khác, nhguwng diều đáng nói là học sinh ko tiếp thu dược. Em ko noi' là học 5 tiết toán như thế là nhiều, ý em là học 5 tiết là quá ít so với chương trình nặng như thế, nếu được học 7 tiết thì đã tốt. 5 tiết ko đủ để bọn em có thể làm các ví dụ( VD chì là các đề thi dại học học sinh đã ngáp ngoải roài chứ chưa nói đến đề thi học sinh giỏi).
còn về phàn cái bóng đèn và rau củ quả thì em nói với anh, học lí thuyết mà ko thực hành thì có học đến già học sinh cũng chỉ lơ tơ mơ thui. Thách đưa nào học lí thuyết sách vở xong mà ra chợ chọn được đúng loại rau mà nó chưa thấy bao giờ đấy, có mà tài thánh.

una-rapina

Moderator
Sắp tới trường THPT CHu Văn An sẽ tổ chức thi hsg cho hs trong trường!
Có tất cả các môn tham gia!
Đối với lớp A2 tất nhiên ưu tiên hàng đầu sẽ dành cho môn Lý!
Và....thật đáng mừng(hic)...ngoài một số hs đặc biệt xuất sắc về Hóa, Anh, Toán, Sinh....Còn lại tất cả các học sinh A2 sẽ tham gia đầy đủ kì thi học sinh giỏi sắp tới với bộ môn Vật Lý!
Hehehehehehe! HIc!
Môn văn cũng hay đấy chứ!:(

chocomog_257

Moderator
ack, thế hóa ra thi HSG lớp 11 chỉ là đấu mạng LAN thôi ah? :( thế thì chắc phần thưởng cũng bèo bọt lắm =(( tưởng phải BattleNet với cả Ams chứ :((

kiwi_vn

Active Member
HSG ! Nghe thật oai phong , thật hoành tráng , rút cục chỉ là trang bị một mớ lý thuyết mà chẳng có chút kinh nghiệm sống nào thực sự .Để rồi khi đối đầu với cuộc sống đấu đá thì trở nên chán chường ..

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000