Nhất Y nhì Dược tạm được BK...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
chị Ngọc Anh said:
Đề nghị mức thấp nhất là 2 triệu.
Thế thì ko cần tham nhũng cho nó già người đi nhể
em Vinh said:
pác Ngọc Anh mấy tuổi rồi mà còn nói đến chuyện đề nghị mức lương thấp nhất là 2 tr hả, bác nói thế thì em đek hiểu là mấy năm nay bác học cái gì. bác phải biết là bác làm ở đâu, bác làm việc ở nước nào mà đòi mức lương như thế
công an với cảnh sát mà mức lương tối thiểu là 2 tr thì những người làm nghề khác sống bằng cái đek gì, thuế lúc ý sẽ lên cao đến bao nhiêu
chắc là bác nói đùa
Mình thì thấy chị Ngọc Anh nói không sai đâu. Thực ra, ở VN, lương "cứng" thì tháng đầu chỉ là 500 nghìn VND (khi làm ở nhà nước), nhưng cộng thêm tiền thưởng nọ kia nữa thì 1 tháng phải được 1 triệu. Thế tại sao không cho mức lương là thế luôn đi? Thực ra để lương thấp rồi thỉnh thoảng cho thêm là 1 cách... trốn thuế.
Có thể là mức 2tr cho tất cả thì đối với VN còn hơi cao, bắt đầu từ 1tr thì có lẽ thực tế hơn 1 chút...

smilemore

Member
Lương cao, có thể sẽ giải quyết được đấy.
Ví dụ, nếu bây giờ cảnh sát giao thông khi làm nhiệm vụ. Phải phạt ai đó. Nếu bây giờ họ được 30%-40% số tiền phạt thì đố ai hối lộ được.Muốn không phạt thì phải thực hiện đôi bên cùng có lợi chứ gì. Thế thì chỉ đưa được 60-70% tiền phạt. CA tội gi mà nhận. Nhận 40% đường hoàng chả sướng hơn. Vừa lâu dài mà vừa không bị tội.
Nhưng muốn nâng lương thì nhà nước lấy tiền ở đâu?
Mà sao không nâng cho SP. Vừa bị xếp sau các trường, mà lại còn nói "Giáo dục là quốc sách hàng đầu nữa chứ"? Thầy cô giáo của chúng ta còn đang không sướng gì cho lắm kia kìa.
Ôi chẳng biết mọi người thế nào chứ em đọc cái này chẳng hiểu gì cả.Xin lỗi bạn Đạt nhưng có lẽ tôi là 1 người hơi chậm hiểu vì thế bạn giải thích giúp ạ!
Mà sao không nâng cho SP
Viết tắt kiểu này khiến người ta nghĩ ra nhiều ý khác nhau.
Nếu bây giờ họ được 30%-40% số tiền phạt thì đố ai hối lộ được.Muốn không phạt thì phải thực hiện đôi bên cùng có lợi chứ gì. Thế thì chỉ đưa được 60-70% tiền phạt. CA tội gi mà nhận. Nhận 40% đường hoàng chả sướng hơn. Vừa lâu dài mà vừa không bị tội.
Cả cái này nữa chẳng hiểu gì hết.

kiwi_vn

Active Member
Mấy người quả là lắm trò,lương,lương,lương...nếu mà lương 500.000đ tháng để chết à?Tui học trong trường ko mất tiền ăn,ở ,điện nước,quần áo...trợ cấp87000đ/tháng mà vẫn phải xin cụ nhà 500.000đ/tháng để tiêu vặt mà vẫn phải về xin thêm đây này.

fruit NHO

Active Member
Mấy người quả là lắm trò,lương,lương,lương...nếu mà lương 500.000đ tháng để chết à?Tui học trong trường ko mất tiền ăn,ở ,điện nước,quần áo...trợ cấp87000đ/tháng mà vẫn phải xin cụ nhà 500.000đ/tháng để tiêu vặt mà vẫn phải về xin thêm đây này
đời sống sinh viên bây giờ cao thật!!!quý tộc ghê!

NQD

Member
trong trường ko mất tiền ăn,ở ,điện nước,quần áo...trợ cấp87000đ/tháng mà vẫn phải xin cụ nhà 500.000đ/tháng để tiêu vặt mà vẫn phải về xin thêm đây này
Như vậy là tiêu dùng hết khoảng 600.000đ/tháng. Đấy là không các khoản khác..
Thế lúc anh ra trường thì anh nhịn ăn. Hình như lương của người mới ra trường chỉ có thế thôi thì phải.
Ôi chẳng biết mọi người thế nào chứ em đọc cái này chẳng hiểu gì cả.Xin lỗi bạn Đạt nhưng có lẽ tôi là 1 người hơi chậm hiểu vì thế bạn giải thích giúp ạ!
Sao ma bé chậm hiểu thế.
Giả sử như thế này. Bây giờ mà vi phạm. CA phạt 100.000. Nhưng ta không muốn đi nộp mà lại muốn nhanh... hay vì lí do gì đó.. Thế là muốn chung chi có nghĩa là nộp trực tiếp không có giấy tờ xác nhận, khoảng 60-70.000. Mình vừa nộp ít đi mà lại nhanh. CA cũng có nguồn thu.
Nhưng bây giờ Nhà nước mà đồng ý phạt 100.000 nhưng CA được 40.000 thì tội gì họ nhận 70.000 bị phát hiện thì toi luôn.

smilemore

Member
Sao ma bé chậm hiểu thế.
Giả sử như thế này. Bây giờ mà vi phạm. CA phạt 100.000. Nhưng ta không muốn đi nộp mà lại muốn nhanh... hay vì lí do gì đó.. Thế là muốn chung chi có nghĩa là nộp trực tiếp không có giấy tờ xác nhận, khoảng 60-70.000. Mình vừa nộp ít đi mà lại nhanh. CA cũng có nguồn thu.
Nhưng bây giờ Nhà nước mà đồng ý phạt 100.000 nhưng CA được 40.000 thì tội gì họ nhận 70.000 bị phát hiện thì toi luôn.
Cios ko hiểu thì mới hỏi chứ. Mà các cụ nhà ta chẳng có câu "tiên trách kir, hậu trách nhân" còn gì. Sao ko trách mình diễn đạt ko rõ ý nhỉ?
Mà chuyện nhận tiền của mấy ông công an đó thì mình có là người ta đâu mà biết họ thích kiểu nào hơn. Ko thể cứ đứng ngoài mà "phát biểu linh tinh" được.

smilemore

Member
Lương mới ra trường là 1.500.000đ nhóc ạ ,nếu sống 1 mình cũng đủ tiêu thôi.
Ôi! em còn nhỏ dại nên chưa hiểu lắm về chuyện kiếm tiền của người lớn nhưng mà mấy anh chị họ nhà em thì ko có lương cao dữ vậy đâu ạ. Ai cũng tiêu tiền như anh thì chẳng mấy "ngân sách quốc gia" "về mo" ạ.

Ngoc Anh

Member
kiwi_vn said:
Lương mới ra trường là 1.500.000đ nhóc ạ ,nếu sống 1 mình cũng đủ tiêu thôi.
Em ơi, em nằm mơ à, mới ra trường thì làm gì có cái mức ấy, trừ phi em cộng cả tiền ăn, tiền thưởng, phụ cấp linh tinh nữa cơ. Mà đấy là em còn phải làm ở 1 cty nào đó có khả năng trả cơ, hoặc em làm cho nước ngoài. Mới ra trường lương cơ bản là 519.000 (lương kỹ sư đấy, trung cấp cao đẳng chỉ có 473.000) thôi, cộng linh tinh thì được khoảng 7-8 trăm nghìn là cùng.
Còn mức 3-4 triệu thì chỉ có ai làm ở cty nước ngoài mà phải giỏi lắm cơ.

Đi làm mới thấy bố mẹ mình nuôi mình sao vất vả quá thể.
Nghĩ mà sợ cho tương lai lắm.

kiwi_vn

Active Member
Trời ạ! Mấy người ko tin à? Đó là quyết định chính thức rồi,mới đây được tăng lương 30% mà! Ai thèm nói dối làm gì!nhưng tiêu như vậy kể ra cũng hơi phá thật,mấy ngãy hôm nay tui đã tiết kiệm hết sứ rồi,kết quả rất khả quan,ko đến nỗi xin tiền liên tục nữa,xin nhiều quá có ngày các cụ bực lên thì toi! He he.

smilemore

Member
Đại bàng tung cánh hận trời thấp!
Anh hùng thì làm gì phải tồn tại nhờ sự trợ giúp!
Có nên tự hào về những thứ ko phải do mình làm nên?
Còn 1 vế đối nữa đấy ạ! nhưng vì em còn nhỏ dại nên ko dám như anh kiwi
Sorry!

NQD

Member
Bé Tôn Anh chịu khó post bài ghê nhỉ. Anh Phúc nói đúng đấy. Ra trường đối với ngành CA và QĐ thì lương cao hơn hẳn những ngành khác. Trước đây là 3,2 lần lương cơ bản, ngành khác (kể cả giáo viên) thì khoảng 1,8 lần lương cơ bản. Bây giờ chắc là tăng hơn chút nữa. Mà đi làm mới được như thế đấy chứ. Lương cao vì phải giữ gìn an ninh trật tự.. mà thông thường thì không có khoản phụ. Ngành kinh tế thì thường có thêm % mà. Nhưng nói chung, so với mức khi còn trong ghế nhà trường là có sự chênh lệch đấy. Ông anh liệu mà tiết kiệm. =D>

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
kiwi_vn said:
Hì hì! Lo gì ,ra trường vẫn còn bố mẹ sau lưng trợ cấp mà!
Trùi ui, lớn tướng như thế mà còn có suy nghĩ nhờ vào Bố Mẹ hả em? (nghĩa là chị chỉ nói tuổi sau khi ra trường thôi ý).
Đấy, thế nên mới hỏi "thanh niên VN đang đứng ở vị trí nào", "đứa" nào cũng chỉ thích dựa vào Bố Mẹ thì... Nhưng công nhận là thanh niên VN tính tự lập còn kém lắm...
Đấy là trường hợp em có Bố Mẹ có điều kiện cho em "dựa", thế nếu không có thì em tính sao?

Mà topic này lại lạc đề rồi đấy, đang bàn luận về các ngành học khác nhau cơ mà?

Chị nói thật là ngành CA với QĐ lương thì cao, nhưng mà số đông làm ăn còn thiếu trách nhiệm và mờ nhạt lắm.
Họ thống kê là các nước "TG thứ 3" dân rất nghèo, thế mà hàng năm bỏ hàng tỷ USD để đầu tư cho vũ khí với "an ninh" (chị nhấn mạnh là "an ninh" trong ngoặc kép nhé), còn chẳng chú ý nhiều đến Giáo dục và Sức khỏe của dân (thường chỉ nói mồm thôi, hô hào là chính, còn đầu tư thì không ăn nhằm gì so với đầu tư cho lĩnh vực kia).
Em Phúc ở trong ngành chắc em cũng biết? :)

kiwi_vn

Active Member
Bà chị Hà nói đứa nào mà ẩn ý thế,nói đùa thế thôi,ra trường còn lâu 2 cụ cho lương .Mà chị nói gì mà kinh thế,em mới học năm 1 thôi mà,còn hơn 4 nam nữa mới ra trường!

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Thấy mọi người nói chuyện rôm rả quá, tôi mạn phép tinh bổ sung thêm câu nói này:
"Trai trường lái, gái trường y..."
Mọi người nghĩ sao về câu nói này nhỉ. Đối với tôi giờ chẳng quan trọng nhất nhì cái gì. Nếu thực sự muốn nhất hay không thì do bản thân mình. Nếu bạn giỏi bất kỳ nghành nghề nào nào cũng có thể nhất được cả. Cuộc sống bây giờ đối với chúng ta là thực tế, phải kiếm cái nhất bằng chính sức lực của mình chứ đừng bao giờ cứ nghĩ nhất nghề này, nhì nghề kia.

NQD

Member
Bỏ qua Sư phạm. Thế là ngành giáo dục bây giờ đang được chú ý nhiều nhất đây. Mọi người toàn đứng ngoài soi vào và nói. Chả thấy gì là động viên. Làm gì cũng bị nói. Cứ đà này thì chả mấy chốc thì không ai dám làm GV nữa

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi, chán quá đi mất thôi, hình như phần lơn chẳng ai đọc từ đầu hay sao ý nhỉ?

Em Đạt tự nhiên từ đâu "nhảy" vào và phản đối câu "bỏ qua sư phạm" trong khi ai ai cũng đang bênh vực ngành Sư phạm??

Mà chị giải thích thêm ý nghĩa của đầu đề topic này nhé...
Thực ra người ta nói "Sư phạm bỏ qua" không phải là coi thường ngành Sư phạm mà người ta biết là ngành này đi làm thì rất vất vả, nhưng được lại chẳng nhiều (ít ra là về mặt vật chất, nhiều khi còn về cả mặt tinh thần nữa), nên người ta mới khuyên là không nên theo ngành đó thôi. "Bỏ qua" ở đây không có nghĩa là coi thường, không thèm để ý đến...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000