Nên giữ hay bỏ mặc đồng phục???

• Giữ

Votes: 14 60.9%
  • Bỏ

Votes: 9 39.1%

• Total voters
    23

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chắc trong đời học sinh Việt Nam mình, ít ai là chưa bao giờ mặc đồng phục đi học... :rolleyes:

Chuyện mặc đồng phục xuất phát từ suy nghĩ "không phân biệt giai cấp, giàu nghèo giữa học sinh với nhau". Ngoài ra, mặc đồng phục để phân biệt được học sinh của từng trường...

Nhưng trong thực tế, mặc đồng phục có thực sự bỏ được sự phân biệt đó giữa các học sinh với nhau không??
Chắc ai đọc câu hỏi này cũng phải thành thật trả lời là... "Không"...

Ngày xưa, may quần áo đồng phục còn cùng 1 loại vải, cùng 1 kiểu may, v.v...
Nhưng bây giờ, 1 bộ đồng phục cũng có chênh lệch rất lớn về mặt giá cả... Các em không còn mặc kiểu quần mà "mấy em ý cũng vừa 1 quần" nữa, mà quần theo mẫu mốt, vải cũng không còn là vải pha nylon bình thường nũa mà là vải kaki xịn, v.v...
Nói ngắn gọn lại, gia đình em nào khá giả thì em đó có bộ đồng phục tương đối khả dĩ, mặc trông vẫn đẹp, không đến nỗi là phải cảm thấy không thoải mái khi mặc nó, còn nhà em nào khiêm tốn thì vẫn "quần thùng, áo thô".

Bên trên là mình đề cập đến trường hợp "ngoan ngoãn" mặc đồng phục... Nhưng thường thì các HS thích trốn mặc đồng phục vì nói chung "đứa" nào cũng bảo nó trông xấu... (mà nó cũng xấu thật.... :( ). Mà phải nói thật là cả các em gia đình khiêm tốn cũng phải công nhận là nó xấu...
Vậy thì sao mình vẫn duy trì nếp này??
Ở bên Tây, trường nào bắt HS mặc đông phục thì toàn là trường tư, cho con nhà giàu (đồng phục ở đây có nhiều loại: từ áo sơ mi đến áo len, áo dạ, áo khoác mỏng, áo khoác dày của ngày thường, ngày lễ, mùa hè, mùa đông, thể thao, dã ngoại..., lại phải đi may nên đắt lắm, chỉ có nhà giàu mới thừa tiền để may...), mà đồng phục của chúng nó đẹp thật, thế mà chúng nó còn chê lên chê xuống và đang có xu hương muốn bỏ...

Còn theo mình thì nói thật là mình chẳng thích mặc đồng phục. Phải nhấn mạnh rằng hồi đi học, mình chưa bao giờ vi phạm quy định cả B) :rolleyes:
Mình nghĩ là mỗi con người có 1 phong cách riêng, và nên để cho mỗi người được tự thể hiện nó... Mình thấy mặc đồng phục như kiểu ở VN trông cổ hủ thế nào ý... :( Bây giờ còn ai con gái lại phải mặc quần với áo sơ mi "cắm thùng" và đeo thắt lưng nữa đâu... Mốt đấy từ thời những năm 50-60 rồi..... :unsure: :huh:

Và mình thấy, cho HS nữ mặc áo dài cổ truyền của VN là rất đẹp!!! Nhưng mà tranh luận về chuyện áo dài thì lại là 1 chương khác :p :lol:

Hồi về VN mình thấy HS bây giờ còn có cả đồng phục mùa đông, mình thấy nói chung là nó... xấu :ph34r: và chẳng thể đủ ấm cho mùa đông của Hà Nội. May là trường mình không bắt mặc thêm đồng phục mùa đông....

GiangNguyen

Member
Em nghĩ là có thể mặc đồng phục vào 1,2 ngày nào đó trong tuần , thứ 2 và thứ 7 chẳng hạn , còn những ngày thường có thể mặc quần áo bình thường . Nhưng dù sao mặc đồng fục cũng bớt đi đc sự chênh lệch giàu nghèo tuy chất liệu vải may khác nhau .
Nhìn chung thì đều có 1 màu 1 kiểu mẫu tương tự nhau , chứ nếu bây giờ 1 học sinh mặc quần bò áo phông và 1 mặc áo sơ mi trắng , quần vải thì có thể nhận ra ngay sự chênh lệch ấy . :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Nếu nói như em thì phải bắt mặc đồng phục 100% chứ em...
Vì nếu chỉ mặc 2 ngày trong tuần, các ngày khác cho mặc thường, thì vẫn phân biệt rõ rệt, nghĩa là 2 ngày mặc kia chẳng còn ý nghĩa gì nữa....

Mà chị thấy, nhiều đứa chỉ mặc quần bò áo phông mà trông ăn chơi hơn đứa mặc quần vải áo sơ mi nhiều... :unsure: :huh:

Chị thì nghĩ là cấp 1 cấp 2 không cần đồng phục, lên cấp 3 con gái mặc áo dài trắng, con trai mặc quần vải xanh, áo sơ mi trắng... :rolleyes: :rolleyes:

smooth

Member
Hehe, chị Hà ơi, mặc áo dài cả tuần thì bố ai chịu được, bọn con gái lớp em 1 năm mới phải mặc khoảng 2,3 ngày mà đã kêu um lên rồi.
Còn chuyện đồng phục thì tất nhiên là ko thể bỏ được rồi. EM nghĩ mặc đồng phục cũng được chứ có làm sao đâu, nhưng tất nhiên là cái đồng phục của trường xấu quá. Cũng tiền như thế mà ra ngoài may thì được bộ đồng phục tử té ngay, chứ mà trường may thì....Tại sao thế nhỉ, nhà may ăn chặn của học sinh à, hay là ko thể sửa được cái kiểu may đồng phục cổ lỗ đấy ???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-smooth+Mar 29 2004, 04:02 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (smooth @ Mar 29 2004, 04:02 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Hehe, chị Hà ơi, mặc áo dài cả tuần thì bố ai chịu được, bọn con gái lớp em 1 năm mới phải mặc khoảng 2,3 ngày mà đã kêu um lên rồi. [/b][/quote]
Chị nghĩ là mặc nhiều rồi cũng quen thôi mà...
Ở Huế ý, chị thấy HS mặc áo dài đi học trong đẹp quá.... trông dễ thương... chết người :rolleyes: :)

moschubee

Nhưng kể ra con gái mặc áo dài thì cũng hơi bất tiện :p . Chả nhảy nhót đuợc.
Dĩ nhiên, mặc áo dài trắng vẫn là đẹp nhất . :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thế chị mới bảo là chỉ mặc đồng phục ở cấp 3 thôi, mặc áo dài có lẽ chỉ mặc ở lớp 12 thôi... :unsure: :huh:

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Chuyện mặc đồng phục là chuyện của trường,còn chuyện mình thích mặc hay không là chuyện của mình :D Đó là ý tưởng ngày xưa của bon lớp anh ! hê hê hê

GiangNguyen

Member
Đúng là vấn đề lớn nhất là đồng fục ở VN xấu quá chứ ở các nước khác may rất đẹp làm cho HS k thấy ghét mặc . Tiền may công nhận k rẻ nhưng chất luợng thì hơi tệ . Bây giờ mà thử đồng fục may tử tế , đẹp 1 chút thì sẽ khác thôi .
Ui nếu mà fải mặc áo dài lớp 12 thì hơi bất tiện vì là lớp cuối cấp , thờ gian học luyện thi rất sát nhau , mặc áo dài di chuyển từ chỗ này đến chỗ kia để học thì hơi vướng chị ạ :(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, đúng là bất tiện thật (mà chị thú thật là chị cũng ngại mặc áo dài lắm ý :p , may là chưa bao giờ phải mặc áo dài đến trường, hihi :p ).

Thế thì bỏ luôn đồng phục đi nhỉ?? :unsure:
Bỏ đồng phục, nhưng vẫn phải quy định là mặc áo có cổ, đi dép có quai, mặc quần dài, nếu mặc váy thì váy phải dài ít nhất 60cm... :unsure: :huh:

BlackDragon

Active Member
Tôi nghĩ là nên giữ việc mặc đồng phục .tuy nhiên , điều cần làm là thay đổi kiểu dáng của bộ đồng phục cho đẹp hơn , có tính sáng tạo 1 tí .Tôi thấy bộ đồng phục của HS Nhật hay HQ đẹp hơn của mình rất nhiều !

moschubee

Công nhận là đồng phục của bọn nước ngoài đẹp vật vã, nhất là Nhật. Ặc ặc, thời mình chắc ko dám mơ đến rồi, nhưng ko biết đến thời con cháu mình, chúng nó có được mặc đẹp thế ko ? :rolleyes:

pinq_no5

Phải công nhận là đồng phục nc mình ko đc quan tâm nhìu lém tới việc tạo kiểu dáng, mẫu mã -_- <_< ...Nhất là đồng phục mùa đông của các trường đều hao hao giống nhau :( :unsure:(VD cụ thể cái áo blouson của PĐP...Cũng kiểu màu xanh + trắng <_< Chẳng biết đâu mè lần)

unni_x

Active Member
Đồng phục của Nhật toàn thuê các nhà thiết kế nổi tiếng mừ, sao mừ không đẹp được :) Nhưng nói chung, váy của nữ sinh ngắn quá, hổng hỉu sao, vẫn mặc được <_<

moschubee

Ơ hay cái bà này. Ngắn thì làm sao mà ko mặc được ? Vẫn có nhiều bộ dài loằng ngoằng còn gì ? Noi' chung la` đẹp miễn chê. :rolleyes:

Co be vo tu

Member
Hic, em thấy đồng phục trường mình xấu thế. Trời ơi, nhiều đứa may quần áo thay thế cho đồng phục trường. Mặc thì vừa nóng lại vừa xấu. Nếu có đồng phục chăng nữa thì trường phải cải cách một tí. Làm sao cho nó iện đại mà ko lố lăng. Toots nhât là lấy cả ý kiến quần chúng.

Ước gì đồng phục sẽ đẹp hơn, hoặc là ko có thì hơn :rolleyes: :lol: :D

unni_x

Active Member
<!--QuoteBegin-moschubee+Apr 1 2004, 07:01 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (moschubee @ Apr 1 2004, 07:01 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Ơ hay cái bà này. Ngắn thì làm sao mà ko mặc được ? Vẫn có nhiều bộ dài loằng ngoằng còn gì ? Noi' chung la` đẹp miễn chê. :rolleyes: [/b][/quote]
Bạn là con trai hử, thế làm sao hỉu được tại sao" ngắn thì không mặc được" ?
Xét cho cùng thì bộ dài ngoằng dùng cách đây lâu rùi, bi giờ, toàn thấy nữ sinh Nhật mặc váy ngắn thui, đẹp thì đẹp thiệt :lol: , nhưng cho nữ sinh ta, thì 10 người mới có thể có 2 người mặc thui :D
Hơn nữa, các nhà nghiên cứu xã hội Nhật đã cho ra kết luận : Váy ngắn của nữ sinh chính là nguyên nhân xảy ra những vụ quấy nhiễu. :ph34r:

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000