Khai trừ khỏi Đảng 3 hiệu trưởng nghiện ma tuý

Status
Không mở trả lời sau này.

chouchou

Member
kiwi_vn said:
CHị không hiểu ý em rồi . Ý em tinh vi hơn nhiều . Đó là ông ấy đến hơn 40 tuổi rồi mới lọ mọ được kết nạp Đảng , còn mình mới 19 mà suýt được ngang ông ý . Nếu em nhanh tay hơn 1 chút nữa bảo papa cho kết học cảm tình ở nhà thì có lẽ giờ đã là Đảng viên rồi . :D
Vào Đảng, theo chị (ý kiến cá nhân thôi vì mình còn chưa được đi học cảm tình Đảng) chỉ là một trong những tiêu chí phấn đấu. Nhiều người cảm thấy buồn khi thấy bây giờ vào Đảng chỉ để thăng tiến và chỉ vì danh lợi bề ngoài. Nếu là phấn đấu thực sự thì gần 40 tuổi vào Đảng còn đáng nể hơn nhiều so với việc 19 tuổi (hoặc sớm hơn do sự giúp đỡ của papa) vào Đảng. Không có gì đáng hài hước (hay "hài vãi") ở đây cả.

Giáo sư Tôn Thất Tùng (thiết nghĩ ko cần phải nói thêm về những đóng góp của ông đối với đất nước) mà cũng không phải là Đảng viên.

Em có thấy "hài vãi" không hả kiwi??? Mới 19 tuổi thôi, em còn phải phấn đấu dài.

kiwi_vn

Active Member
He he . Chị ơi . Chị nói đúng , em vào Đảng là để sau này làm sếp . Mục tiêu của em sau này là làm đến Tư lệnh cảnh sát , mà đối với ngành này nếu không phải là Đảng viên thì đời đời chỉ làm lính thôi, mà mục tiêu của em là không chỉ vượt mà vượt xa papa về cấp hàm -> vào Đảng là bước đi đầu tiên , bắt buộc , cần có .

kiwi_vn said:
:D . XIn tự giới thiệu , kiwi_vn là 1 người có lúc có tài nhưng đức tuy ko mất mà ko toàn bộ , có lúc có đức nhưng lại bất tài , còn lúc nào mà hội tụ được cả 2 thì ?? Hix , nhớ không nhỉ ?
Còn lúc nào mà hội tụ được cả 2 thì con cháu chúng ta lên lão rồi. :D
kiwi_vn said:
CHị không hiểu ý em rồi . Ý em tinh vi hơn nhiều . Đó là ông ấy đến hơn 40 tuổi rồi mới lọ mọ được kết nạp Đảng , còn mình mới 19 mà suýt được ngang ông ý . Nếu em nhanh tay hơn 1 chút nữa bảo papa cho kết học cảm tình ở nhà thì có lẽ giờ đã là Đảng viên rồi . :D
Anh Kiwi đây đã thuộc người cõi trên trên rồi, làm gì nói gì cũng đều tinh vi khéo léo cả. Mọi người nên lắng tai mà học hỏi. Cái tinh vi khôn khéo ấy phải là truyền thống gia đình truyền lại cơ. Trần tục như em lĩnh hội không được, ngó lại mình mà thật xấu hổ. Nhưng hơi lạ ở chỗ sao anh lại phải hạ cố xuống đây dạy bảo bọn em, có chăng vì trên thiên đình ông anh phạm tội trêu ghẹo Hằng Nga :D :D :D

chouchou

Member
kiwi_vn said:
He he . Chị ơi . Chị nói đúng , em vào Đảng là để sau này làm sếp . Mục tiêu của em sau này là làm đến Tư lệnh cảnh sát , mà đối với ngành này nếu không phải là Đảng viên thì đời đời chỉ làm lính thôi, mà mục tiêu của em là không chỉ vượt mà vượt xa papa về cấp hàm -> vào Đảng là bước đi đầu tiên , bắt buộc , cần có .
Trước mắt phấn đấu ra được trường đã em ạ. Chúc em thành công nhé

effi

Member
kiwi_vn said:
Đồng chí kiwi ăn nói có suy nghĩ một chút chứ, khi người ta đọc cái đoạn tô đậm trên kia thì người ta nghĩ là đồng chí khinh ông giáo ko = đ/c đấy. Người ta 40 tuổi, đào tạo được bao nhiêu lớp HS rồi trong khi đ/c 19 , thử hỏi trước giờ kiwi đóng góp được những gì, đã lao động như thế nào ?

Có thể kiwi không nghĩ như thế, không có ý đấy, nhưng 19 tuổi đầu rồi thì cũng nên nghĩ trước khi nói chứ, bao nhiêu công học hành để làm gì mà không cân nhắc nổi câu chữ mình viết ra?

Thế thôi, tớ không muốn bàn chuyện chính trị, với lại các ấy cẩn thận vi phạm nội quy 4rum đấy nhé. Hình như các 4rum ko cho bàn tán về chính trị đâu.

kiwi_vn

Active Member
Anh Kiwi đây đã thuộc người cõi trên trên rồi, làm gì nói gì cũng đều tinh vi khéo léo cả. Mọi người nên lắng tai mà học hỏi. Cái tinh vi khôn khéo ấy phải là truyền thống gia đình truyền lại cơ. Trần tục như em lĩnh hội không được, ngó lại mình mà thật xấu hổ. Nhưng hơi lạ ở chỗ sao anh lại phải hạ cố xuống đây dạy bảo bọn em, có chăng vì trên thiên đình ông anh phạm tội trêu ghẹo Hằng Nga
Chú Hùng đểu thật , định rủa anh lên chầu tiên tổ sớm hả ?Anh mà chết thì chết vì nguyên nhân khác chứ không bao giờ chết vì " sắc " đâu .
Trước mắt phấn đấu ra được trường đã em ạ. Chúc em thành công nhé
Thanks chị đã nhắc , em cũng biết đặc điểm của ngành CA là " 20 năm chạy tốt nhưng chỉ 1 giây chạy lỗi cũng bị loại bỏ ".
Thế thôi, tớ không muốn bàn chuyện chính trị, với lại các ấy cẩn thận vi phạm nội quy 4rum đấy nhé. Hình như các 4rum ko cho bàn tán về chính trị đâu
Quyền tự do bàn tán về chính trị , miễn là các vị không chửi Đảng , chửi nhà nước là được .

BATDAN

Member
Chouchou nói "Giáo sư Tôn Thất Tùng (thiết nghĩ ko cần phải nói thêm về những đóng góp của ông đối với đất nước) mà cũng không phải là Đảng viên"... là đúng có một nửa. Cụ Tôn Thất Tùng là Đảng viên Đảng Dân Chủ, khi đảng còn được phép hoạt động. Thời thế đã đổi thay.

kiwi_vn

Active Member
Mà Đảng Dân chủ thực chất là 1 bộ phận của ĐCSVN , được các cụ lập ra để xóa tiếng 1 Đảng độc quyền hồi xưa .

mosquito

mọi người khen nhau kiểu gì thú vị quá!hí hí.Tớ tưởng đang bàn về chuyện mấy ông bị khai trừ khỏi đảng gì gì đó

kiwi_vn

Active Member
Khen nhau gì đâu . Mấy vấn đề chúng ta đang bàn bạc không hề lạc đề 1 chút nào.Vẫn là đảng , nơi mà ta suýt có mặt ...........Cuộc đời !

kiwi_vn

Active Member
Không phải là kiên trung mà là đang rơi vào trạng thái vô định .....................................................

BATDAN

Member
kiwi_vn said:
Mà Đảng Dân chủ thực chất là 1 bộ phận của ĐCSVN , được các cụ lập ra để xóa tiếng 1 Đảng độc quyền hồi xưa .
Kiwi_Vn ơi, em kết luận như vậy có sớm không, chuyện dân gian truyền từ đời nọ qua đời kia, từ nước nọ qua nước kia còn thay đổi, huống chi là chuyện xã hội, lịch sử.

Anh kể câu chuyện trong kinh Phật nhé. Ngày kia, một đệ tử của Phật Như Lai thắc mắc với Phật :
- Thưa thầy, hôm qua chúng con xuống núi quyên ăn, có gặp một ông thầy, tu thiền cũng như thầy vậy, giảng nhiều điều thiên địa con thấy cũng hay, chỉ có điều không giống như thầy dạy. Nay con xin hỏi thầy, vậy những điều chỉ bảo của thầy là đúng hay của ông thầy dưới núi?
Phật Tổ nghe xong, ngẫm nghĩ và kể cho các đệ tử nghe chuyện 5 ông mù cãi nhau con voi là gì. Chắc em biết câu chuyện ra sao vì quá quen thuộc:
- Ông mù sờ tai voi khăng khăng cãi con voi là cái quạt khổng lồ.
- Ông mù sờ vòi voi khăng khăng cãi con voi là con đỉa to.
- Ông mù sờ ngà voi khăng khăng cãi con voi là cái cày bằng đá.
- Ông mù sờ chân voi khăng khăng cãi con voi là cái cột đình.
- Ông mù sờ đuôi voi khăng khăng cãi con voi là cái chổi lông to.
Sang VN các cụ cải biên ra chuyện 3 ông xẩm tả voi, nhiều khi còn mất đi nghĩa thật của câu chuyện.
Phật phân tích, con người sinh ra dù có ngàn tay ngàn mắt, nhưng với thiên nhiên và vũ trụ như là hạt cát với biển cả. Những gì chúng ta biết cũng như các ông mù biết về con voi mà thôi. Các con đã theo ta học đạo, những gì kinh nghiệm từ bản thân ta chuyền cho, cứ theo ta mà làm. Vũ trụ bao la, chân lý bao la.

BATDAN

Member
Tiếp tục đề tài Đảng Dân chủ...
Làm gì co chuyện đảng này sinh ra đảng kia, tính theo tuổi hóa ra con sinh ra ông bà. Kiwi_Vn hoc lịch sử, chắc biết mầm mống "nhóm đảng quốc hội" đã có từ thời La Mã, ở châu Âu hình thành "republic" từ thời công xã Paris và khi Napoleon chưa đóng tã. Thể chế cộng hòa(republic) bao giờ cũng đi với quốc hội và đảng phái. Thể chế này từ Pháp truyền qua VN, hình thức các đảng thời đấy cũng vậy. Châu Âu có nền văn hóa của đạo kinh thánh, như đông Á đạo Phật vậy. Đảng Dân Chủ (ở châu Âu) thường dựa trên nền tảng kinh thánh, đảng Xã hội thì từ chủ nghĩa Marx & Engels (hay còn gọi thế giới thứ 2), còn đảng CS thì mãi đến thời Lenin (thế giới thứ 3). Sự có mặt ở VN cũng theo trình tự như ở châu Âu (hoặc Pháp), muộn hơn thôi. Sau năm 1975, khi VN xây dựng CNCS, không cần có nhiều đảng.

kiwi_vn

Active Member
Anh Batdan thân mến . Đảng sinh ra đảng chỉ là từ mà em dùng cho mọi người dễ hiểu thôi . Vì Đảng dân chủ được thành lập vẫn bởi những người cộng sản VN & cùng 1 mục tiêu chí hướng như ĐCS mà anh . Sau này vì không còn phù hợp nữa nên mới giải tán thôi .

BATDAN

Member
Thôi anh nghĩ nên dừng lại ở đây, không đi sâu nữa vì không lợi gì, OK?

Quay lại đề tài đầu. Đảng viên cũng chỉ là con người, mà lòng tham của con người lấy gì mà đo.

Em đã đọc thuyết "tham xâm si" trong kinh Phật chưa, tóm tắt như sau:
Con người hay con thú sinh ra đều có phần xác thịt, phải ăn, phải uống, phải sinh sôi thì mới tồn tại, luân chuyển. Mà đã biết ăn, biết sinh thì biết ngon, biết khoái, biết thèm, vô đáy. Vì vậy có sự sở hữu, kèn cựa, tranh dành để hưởng khoái vì con người cho vậy là hạnh phúc.

Bản chất cuộc sống là vậy. Sự phụ thuộc ấy cũng là nguyên nhân của khổ đau. Những người tu hành là những người tìm cách rời xa sự phụ thuộc khổ và sướng đấy. Mấy ai hiểu, mấy ai thấm, mấy ai thành quả.

Về nguyên tắc con người còn sống ai cũng đi tìm một hạnh phúc, cái khác nhau chỉ là hạnh phúc là gì, thay đổi theo từng chặng cuộc đời. Người ta thường theo đuổi những gì người ta chưa có và cho đó là tất cả đời ta. Có khi cả đời theo đuổi không tới. Đau khổ. Có khi đạt được cái dự tính, để rồi nhận thấy, ồ không phải là toàn vẹn, không phải là tất cả. Cuộc hành trình tìm kiếm lại tiếp tục hay bắt đầu lại. Đau khổ.

Quan trọng con người sống có để ý đến tâm hay không. Tốt và xấu nó đi song song với nhau như bàn tay mặt úp mặt mở. Cái tiếng Đảng viên chỉ là cái vỏ. Xã hội như vậy rồi, các cụ vẵn hay nói, cái lưỡi nó mềm, muốn uốn kiểu nào không xong.

kiwi_vn

Active Member
Anh à . Em đang học Tôn giáo , "Tham, sân , si " chứ ko phải Xâm . Đảng viên tất nhiên là con người , nhưng họ là con người gương mẫu , những thành viên ưu tú của xã hội thì mới có thể được kết nạp vào Đảng phải ko anh? Họ phải biết tự kiềm chế thôi ..

BATDAN

Member
kiwi_vn said:
Anh à . Em đang học Tôn giáo , "Tham, sân , si " chứ ko phải Xâm . Đảng viên tất nhiên là con người , nhưng họ là con người gương mẫu , những thành viên ưu tú của xã hội thì mới có thể được kết nạp vào Đảng phải ko anh? Họ phải biết tự kiềm chế thôi ..
Cám ơn em đã sửa lỗi, anh đang chuyển dần qua đồ cổ rồi. Căn cứ vào đâu để được cho phép mình hay hơn người khác, Đảng này gương mẫu hơn nhóm kia. Thực tế thường là một, chân lý thì nhiều, đứng trên góc độ nào mà thôi, như ông mù tả voi vậy. Suy nghĩ dân chủ (republic) phải chấp nhận và làm quen với cách suy nghĩ, người sống khác ta đâu có nghĩa là không đúng, đâu phải chỉ mình ta đúng, "đúng" nghĩa là gì?

Ta là một thằng mù, người khác cũng là những thằng mù, chung sống cùng ta là triệu, tỷ người mù như ta. Chân lý là sự tương đối, mỗi người chúng ta đứng trên mỗi con tàu, nhiều khi chẳng biết ai vận chuyển, ai đứng, hay cả hai cùng đứng hay cùng đi, hướng Đông hay Tây, tất cả phụ thuộc vào tọa độ nhìn.

Sự kiện chướng tai, cửa quyền, tham ô, người thiếu người thừa trong xã hội đã là hiện tượng ngàn năm, có bao giờ có thế giới đại đồng bằng vật chất, nguồn gốc của sự tội lỗi. Muôn thủa trong xã hội loài người là khi ta làm con sãi quét chùa, có kiếp làm con vua.

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000