Học thêm

NQD

Member
Có ai không đi học thêm không? Thế tại sao lại phải học thêm nhỉ? Chắc là để đỗ đại học, vì điểm cao hay vì sợ bị thầy cô....?
Đỗ đại học, chỉ học trong sách là đủ, ai cũng nói như vậy mà. Nhưng những kẻ không đi học thì hoặc rất khá nếu không thì không có điều kiện. Kết quả là nửa phía sau trượt rất nhiều. Phải đi học.
Điểm cao, là đúng những gì thầy cô yêu cầu là điểm cao mà. Nhưng không đi học thì biết ít lắm. Phải đi học.
Để thầy cô ..... thì cần phải đi học.
Tổng kết lại là học, học nữa, học mãi. Lê Nin nói câu này đấy

smooth

Member
ai cũng phải đi học thêm, đúng quá nhỉ. nếu ở nhà tự học được thì có lẽ hạn chế đi học thêm được, nhưng ở nhà mấy ai tự giác học được, hỏi thằng WC thì biết.

chipcom

Member
Học thêm thường là học trước chương trình và làm bài nâng cao. Học thêm chắc cũng nhằm mục đích cuối cùng là đỗ đại học!

fruit NHO

Active Member
học thêm chẳng qua có 2 lí do chính:
1 là vì tự thấy khối lượng kiến thức trên lớp chưa đủ nên đi học !
2 có thể là vì thấy"tụi nó" đi học nhiều quá đâm ra hoảng ,sợ rằng đến lúc ko theo được chương trình ,lại thua bạn kém bè!!!! :cool:

chipcom

Member
Học thêm còn vì lí do bị ép buộc nữa. Bố mẹ thấy con của bạn bè mình học lắm quá! -> hoảng sợ, lo lắng con mình học không bằng -> bắt con đi học thêm! :)

NQD

Member
Ờ, học thì tốt thôi. Học, học nữa học mãi mà.
Nhưng lắm bạn lại đi học nhiều quá. Cứ thầy này cho bài thì thầy khác lại giải. Không còn thời gian để tự học nữa. Mà không tự học làm sao mà ngấm vào người được chứ.

chipcom

Member
uh! thì đang lâm vào tình cảnh thừa thầy thiếu ... trò mà. một trò đi học một lúc mầy thầy là chuyện thường ngày ở huyện mà! nhưng cái nghịch cảnh ở đây là trò đi học nhiều thầy -> biết nhiều kiến thức, nhưng do chất xúc tác là việc lịch học chồng chéo và không biết cách tự học -> lộn kiến thức, kiến thức chồng chéo lên nhau, gây nên sự khủng hoảng cho hs. vì thế nên các bạn nên đi học thêm ít thôi, hãy cố gắng tự học ở nhà càng nhiều càng tốt.

unni_x

Active Member
fruit NHO said:
học thêm chẳng qua có 2 lí do chính:
1 là vì tự thấy khối lượng kiến thức trên lớp chưa đủ nên đi học !
2 có thể là vì thấy"tụi nó" đi học nhiều quá đâm ra hoảng ,sợ rằng đến lúc ko theo được chương trình ,lại thua bạn kém bè!!!! :cool:
Chí lý wa' :D
Thực ra mục đích cuối cùng của mỗi người không phải thi đỗ Đại Học mà là kiếm được nhiều tiền, đảm bảo một cuộc sống sung sướng sau này :D Nhưng để đạt được cái đích đó thì cũng còn nhìu cách < không phạm pháp nhá> :cool:

fruit NHO

Active Member
bây giờ NHO thấy có 2 tình trạng chính thường gặp trong giới học sinh:
1-đi học rất nhiều nhưng là tập trung vào những môn văn hóa!!
2- đi học cũng rất nhiều nhưng lại chủ yếu học những môn năng khiếu!!
tất nhiên học gì cũng là học nhưng....

NQD

Member
Ui da, chị Oanh Nho học lớp nào mà ghê thế nhỉ.Quả nho mà không nghe lời mẹ thì làm sao mà chín được cơ chứ. Nếu cứ thế thì cáo chê nho xanh là phải =D> .
Thôi chịu khó đi học đi, nhỡ thầy giáo nào bit thì chị tèo téo teo đấy. Học có bao giờ thừa đâu.
Con trai lớp Toán viết văn rất hay, con gái lớp văn học Lý rất tốt, ăn ý mà =D>

unni_x

Active Member
:cool: học hành ở Vn, lý thuyết là chủ yếu, chú nào chăm, chú ý thắng, hùi trước UnNi còn lo ôn luyện, chứ bi giờ nản lắm rùi, học với chả hành X-(
Mai thi vượt rào rùi T_T, may mà chỉ thi môn Hóa thui, thấy mấy lớp phải thi cả Toán, Văn, thương thật :(

hieukhacle

Member
còn tui chỉ thi mình toán thôi, khổ thân cho lớp sư với song ngữ, thi 3 môn, còn lớp văn cũng chả kém, 2 môn lân, mình mà thi thế chắc chết mất, mọi người ơi, chúc em thi tốt đi, đến giờ này phút này giây này em mới bắt đầu thấy sợ, huhuhuu, mẹ ơi

teddybear

Member
Ôi trường mình cứ bầy trò thế thôi chứ thi vớ cử, có ai trượt đâu cơ chứ, mà nếu có chót dại không đủ điểm thì vẫn ung dung học lớp ấy như thường, trò này chỉ hù dọa các em lớp 10 thôi.... mệt

NQD

Member
Kết quả thi thì có liên quan gì đến chuyện học thêm nhỉ? Hay là đã phải thi chuyển đổi rồi thì phải cố đi học cho chắc ăn. Còn nếu không muốn thi thì học thêm luôn từ đầu đi. Hi hi hi

fruit NHO

Active Member
lớp NHO nè có 3 đứa đứng đầu thì phần lớn là đi học thêm rất ít hoặc ko đi học thêm!con bạn thân tui<bạn Thắm ý >có đi học thêm đâu tự học ở nhà mà thi vẫn xếp thứ tư như thường!!nói chung là do mình thôi!!còn mấy đứa đi học thêm như điên thì lại ko đỗ!!rõ khổ!!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
chipcom said:
uh! thì đang lâm vào tình cảnh thừa thầy thiếu ... trò mà. một trò đi học một lúc mầy thầy là chuyện thường ngày ở huyện mà! nhưng cái nghịch cảnh ở đây là trò đi học nhiều thầy -> biết nhiều kiến thức, nhưng do chất xúc tác là việc lịch học chồng chéo và không biết cách tự học -> lộn kiến thức, kiến thức chồng chéo lên nhau, gây nên sự khủng hoảng cho hs. vì thế nên các bạn nên đi học thêm ít thôi, hãy cố gắng tự học ở nhà càng nhiều càng tốt.
Ngọc Anh ơi, em nói... ngược quá... Em có biết là sự thật đáng buồn là VN là 1 trong những nước có tỉ lệ 1 giáo viên/HS rất thấp không?? VN mình vẫn thiếu giáo viên trầm trọng!! Nhưng mỗi tội là không phân bố đều thôi.. Ai cũng muốn về Hà Nội dạy vì có khả năng "tồn tại" hơn mà... Đất nước mình còn rất nghèo nên vẫn chưa có khả năng trả lương đủ sống cho giáo viên. Vì thế, nếu họ không cố chen vào những TP lớn thì họ cũng khó có cơ hội :(

Quay lại chuyện học thêm:

Mình nhận thấy rằng chất lượng giảng dạy của VN mình ngày càng đi xuống hay sao ý... Đi xuống một cách trầm trọng là đằng khác ý.....

Nhớ ngày xưa lớp chỉ có ít HS, cô giáo dạy vỡ lòng rất tận tình, nắn bút viết của từng HS một, dạy viết chính tả cũng rất kỹ... Mà hồi xưa đâu có phải đi học thêm đâu mà HS vẫn học hành cẩn thận đấy chứ...
Mà phong trào học thêm mới có từ những năm 91-92 trở lại đây thôi... Tệ hại thật...

Còn nói về thế hệ Ông Bà thì còn tốt hơn nhiều nhiều nữa!! Hồi xưa không bao giờ phải đi học thêm, mà Ông Bà vẫn học được nhiều kiến thức hơn HS bây giờ, và nắm kiến thức cũng rất chắc chắn, và phải công nhận là về sự hiểu biết toàn diện thì giỏi hơn hẳn thế hệ trẻ bây giờ!!!!!
Có thể đưa cho Ông Bà mấy bài Toán khó hay mấy phương trình Hóa học khó, Ông Bà chẳng làm được, nhưng những kiến thức về Văn hóa, tư duy, xã hội,.. thì khỏi phải nói, bọn mình thua xa!! Không hẳn vì lý do sống lâu hơn nên có nhiều kinh nghiệm hơn - đấy chỉ là 1 phần - mà là do cách giáo dục của ngày xưa khác (thực ra là hơn hẳn) bây giờ!! Nghe Ông Bà chị kể lại ngày xưa đi học thế nào mà chị cảm thấy... thèm.....
Theo chị là nên quay lại cách dạy của ngày xưa!! Chứ bây giờ thế hệ trẻ dần dần sắp hỏng hết cả rồi... Thấy mấy em HS chẳng khác gì nhiều so với mấy cỗ máy, chỉ biết học nhưng thực ra chẳng biết mình đang học gì... :(
Chẳng biết theo đà này thì thế hệ con của mình sẽ ra sao nhỉ???

fruit NHO

Active Member
công nhận là bây giờ nhiều ng đi học thêm nhiều quá nhưng cuối ucngf chẳng hiểu là mình đang học cái gì hay là thậm chí chẳng giúp ích đc gì cho việc học thậm chí còn làm loạn hết cả kiến thức lên râu ông nọ cắm cằm bà kia!!!nhưng mà ko di học thì ko đc vì khối lượng kiến thức ở trên lớp làm sao mà đủ vả lại ko đi học nhìn mọi ng xung quanh rủ nhau đi học đâm ra...lo!

đi học thêm bây giờ phần lớn cũng chỉ là học trước chương trình thôi nên cũng chẳng hiểu có cần không nữa
nhưng mà mình không đi học thêm nhiều lên lớp học bài mới thấy bọn nó cứ xung phong ầm ầm hãi lắm chứ
thế là lại cắm đầu đi học thêm ,cố nhồi nhét càng nhiều thứ vào đầu càng tốt

fruit NHO

Active Member
công nhận là như thế!vả lại bây giờ có mod là đi học trước chương trình để hết năm 11 là hết chương trình 12 sau đó là ôn thi!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000