Du học Canada nè!!!

Yenbull

Member
Cảm ơn anh Sơn nhé. Em nhìn trên đấy thấy Torronto của anh gần Lake Ontario. Thế anh có biết Niagara Falls ở chỗ nào không. Em có quen một cô người Canada ngày trước dạy tiếng anh ở trường mình (English Camp 2003) sống ở đấy. Cô ấy bảo bao giờ sang Canada nhớ bảo cô ấy. Có lẽ em sẽ làm chuyến đi đến đấy chơi. Nhưng mà không biết nó có gần Peterborough không.

Trường Trent có học bổng cao nhất bao gồm tuition fee plus living expenses, có thể cả books and supply. Em đang được xét either full or tuition scholarship. Để được xét học bổng toàn phần, một yếu tố quan trọng là NEED. Cái này thì em thiếu lắm. Hehe, mong là nó cho em hết.

Admission to Trent is conditional. Em phải có final grades là trên 70%. Còn học bổng cỏ thể renewable với điều kiện là sústain a "B", khoảng 80%. Em hi vọng phải được straight "A" thì mới dễ tranfer. Thôi thế là đi toi freshman year. Chẳng được chơi bời gì nữa. Hik hik.

Yenbull

Member
Mấy cái link về mấy tổ chức anh gửi ấy mà, em e rằng chỉ có tài trợ học bổng đi học graduate, hay ít nhất là cho undergraduate students thoai. Còn cái WUSC chắc phải đến tận nơi để hỏi trực tiếp. Anh cho địa chỉ cái!!
Thanx,

Yenbull

Member
HIk, cai canadian developing agency cho học bổng đi học...community college or university.

Students in developing countries of La Francophonie can apply for university or community college scholarships through the Canadian Francophonie Scholarships Program.

hatovica

Member
Vậy là để giữ được học bổng thì em phải có >=70%. Còn theo như em nói, để renew thì cần B? Nếu là B thì chỉ khoang 73-76% thôi. 80% như em nói thì là A mất rồi.

Nếu em nhìn lại cái ảnh anh gửi cho em, thì sẽ thấy Niagara Falls ở ngay bên dưới Toronto chút thôi. Từ Toronto đến đó cũng mất khoảng 1 tiếng rưỡi chạy xe nữa. Nghĩa là nếu đi từ chỗ em, thì sẽ mất khoảng 3 tiếng mới đến được Niagara Falls. (Đêm qua anh mới đi Niagara Falls chơi, đi với bạn anh, gần 4h sáng mới về đến nhà :D , hôm nào có ảnh anh gửi cho mà xem)

Anyway, Congratulation for your scholarship! You're much better than me... :>> :>>

Yenbull

Member
Ơ thế ạ. Thực ra em cứ suy từ bọn Mỹ ra thôi. Ở Trent thì chính xác là 80%, còn ở Mỹ thì thấy nói là "B", 3.0 trên scale là 4.0. Còn ở Canada thế nào thì em không bít. Hik. :-S

Anh nói thia' làm iem ngượng óa. Ở lớp em học ngu gần nhất lớp. Chỉ sợ thi trượt đại học lên mới phải tìm đường "Tây du hí" thoai. :)

Mà em xem lại roài. Cái cô kia sống ở Thornhill cơ, tra trên world atlas chẳng biết cái inverlochy boulevard nhà bà ở chỗ ma nào. Hik. :-(

hatovica

Member
Yenbull said:
Ơ thế ạ. Thực ra em cứ suy từ bọn Mỹ ra thôi. Ở Trent thì chính xác là 80%, còn ở Mỹ thì thấy nói là "B", 3.0 trên scale là 4.0. Còn ở Canada thế nào thì em không bít. Hik. :-S

Anh nói thia' làm iem ngượng óa. Ở lớp em học ngu gần nhất lớp. Chỉ sợ thi trượt đại học lên mới phải tìm đường "Tây du hí" thoai. :)

Mà em xem lại roài. Cái cô kia sống ở Thornhill cơ, tra trên world atlas chẳng biết cái inverlochy boulevard nhà bà ở chỗ ma nào. Hik. :-(
Anh cũng ko biết sức học của em đến đâu, nhưng với anh, 80% là impossible :D . Vậy hồ sơ của em tiến hành đến đâu rồi? Còn Trang đâu dạo này anh ko thấy, hình như chỉ có anh em mình nói chuyện với nhau thôi thì phải??? :-/ :-/

gnart_lyt

Member
Anh có hỏi han gì em đâu mà em nói :(
:D Bây giờ chị đợi kết quả của 2 trường thôi anh ạ, nhưng em còn nhiều thứ rối tinh cả lên, chẳng hiểu thế nào nữa.
Mong là sớm được cùng bạn Yenbull sang đấy gặp anh Sơn để anh còn đưa 2 đứa đi chơi ;;)

hatovica

Member
gnart_lyt said:
Anh có hỏi han gì em đâu mà em nói :(
:D Bây giờ chị đợi kết quả của 2 trường thôi anh ạ, nhưng em còn nhiều thứ rối tinh cả lên, chẳng hiểu thế nào nữa.
Mong là sớm được cùng bạn Yenbull sang đấy gặp anh Sơn để anh còn đưa 2 đứa đi chơi ;;)
Vậy em đang chờ trường Trent với trường nào? Em sang đây vào mùa hè thì còn có thể gặp được. Chứ vào trong năm, mà em lại ở hơi xa chỗ anh, thì... hik, khó gặp nhau lắm!

gnart_lyt

Member
Em đợi cả Saint Mary's University nữa. Nhưng bây giờ vẫn chưa thấy các trường nói năng gì :D
Em định chờ kết quả 2 trường này rồi mới quyết định xem có đi học CICC hay ko. Chờ sốt cả ruột. À mà anh Sơn này! Cái CICC đấy có deadline nộp đơn là ngày bao nhiêu anh nhỉ?
Nếu em sang được em cũng định học ngành xã hội, chứ mấy cái kỹ thuật em chịu thôi. Trong cái trường em đăng ký có cái International development, ko biết có hay ko anh nhỉ? :D
À mà anh post cái ảnh của anh lên forum đi cho mọi người xem cái nào!

koki_fcuk86

Member
anh Sơn chắc sắp mở văn phòng tư vấn du học rồi...hehe có j cho em ké 1 chân với anh nhé... làm đánh máy 7$/1 hour cũng đc :D !
Bao giờ anh thi xong anh em mình đi chơi đê...hum nọ em lên nhà đứa bạn em trên Finch đá bóng...đá đc 5 phút thở ra khói...hĩxhix nhớ từng 1 thời tuyển bassketball cva giờ thì ... :(
Hum nào mọi cựu hs cva ở T.O gặp nhau đi nhỉ...chắc anh Sơn đứng ra liên lạc nhé !! ^^

hatovica

Member
gnart_lyt said:
Em định chờ kết quả 2 trường này rồi mới quyết định xem có đi học CICC hay ko. Chờ sốt cả ruột. À mà anh Sơn này! Cái CICC đấy có deadline nộp đơn là ngày bao nhiêu anh nhỉ?
Nếu em sang được em cũng định học ngành xã hội, chứ mấy cái kỹ thuật em chịu thôi. Trong cái trường em đăng ký có cái International development, ko biết có hay ko anh nhỉ? :D
À mà anh post cái ảnh của anh lên forum đi cho mọi người xem cái nào!
CICC thì ko có deadline đâu em ạ, lúc nào em sang cũng được. 1 năm có 3 kì, tháng1, tháng 4, tháng 9. Em còn nhớ website của CICC mà anh đã gửi cho em ko? có gì vào đó xem thêm thông tin nhé! Nếu em học ngành xã hội, thì chắc chắn em cũng vẫn phải học English grade12 (=Văn), 2 môn toán. còn 3 môn còn lại thì tùy trường em apply và ngành em apply để học sao cho khỏi phí, nghĩa là chỉ học những môn nào là requirement thôi.

To Tùng: văn phòng tư vấn du học gì đâu em, biết được đến đâu giúp đỡ mọi người thôi mà. 26 này anh mới thi xong. giờ đang bận quá! hè này hi vọng được đi đá bóng cho đã. còn việc hẹn hò mọi người đi chơi, anh ko biết là mọi người có ủng hộ ko nữa. cũng có 1 chị trên anh 1 khóa đang học ở York, nhưng ko biết chị ý về VN qua chưa nữa. có gì anh em mình liên lạc sau nhé!

gnart_lyt

Member
Anh Sơn cười tươi quá, khoe cái hàm răng trắng đúng ko ? ;)
À mà cái râu to quá che hết cả mặt anh :D . Anh chụp cái ảnh đó ở đâu vậy?

hatovica

Member
gnart_lyt said:
Anh Sơn cười tươi quá, khoe cái hàm răng trắng đúng ko ? ;)
À mà cái râu to quá che hết cả mặt anh :D . Anh chụp cái ảnh đó ở đâu vậy?
ÚI trời, răng anh có nhuộm đen đâu mà chả ko trắng, hihihi...
Ảnh đó anh chụp tầm đầu tháng 12 nam ngoái trong Winter Celebration của International Students in Ryerson. Anh "bị" bầu làm "anh già" Noel, đi phát quà cho mọi người, vui đáo để... :)

gnart_lyt

Member
Thế là cuối cùng em cũng có tin tức chính thức từ Saint Mary's University rồi. I am accepted! :D
Cái trường Saint Mary's này rất là phình phường thôi nhưng thế là em cũng tạm yên tâm nghe nốt kết quả của Trent University.
Mọi người sang Canada chắc chẳng ai đi cái vùng hẻo lánh Halifax nhỉ, thôi em sẽ đi khám phá vùng đất mới này ở Canada vậy :D. Mọi người ơi có ai đi Canada thì sang Halifax cùng em đi !!!

koki_fcuk86

Member
hihi ... ở T.O mà anh đã buồn gần chết rùi ... sang của em chắc là chết mất ... nhưng dù sao cũng chúc mừng em ... à mà ... trường đấy thuộc province nèo vậy?

hatovica

Member
koki_fcuk86 said:
hihi ... ở T.O mà anh đã buồn gần chết rùi ... sang của em chắc là chết mất ... nhưng dù sao cũng chúc mừng em ... à mà ... trường đấy thuộc province nèo vậy?
Đó là ở Halifax, nó nằm ngang ngang với Toronto, nhưng ở cực Đông của Canada, sát biển luôn ý!
To Trang: Congrat em nhé!

koki_fcuk86

Member
ạc ... thế thì ... trước khi đi nhớ bảo em ý ... mua mấy cái áo lông thú của esskimo nhé ... thương thiệt ... anh em mình gần hồ mà còn thế này ... gần biển thì chắc là ... :((

hatovica

Member
koki_fcuk86 said:
ạc ... thế thì ... trước khi đi nhớ bảo em ý ... mua mấy cái áo lông thú của esskimo nhé ... thương thiệt ... anh em mình gần hồ mà còn thế này ... gần biển thì chắc là ... :((
Ấy sao lại dọa em ý thế! Chắc ko đến nỗi lạnh như vậy đâu, gần biển thì sẽ ấm hơn ở Toronto nhiều.

nicole_82

Member
Eo ơi, mới có mấy tháng ko liên lạc thôi mà em Sơn dạo này đắt hàng ghê chưa, bây giờ chuẩn bị làm counsellor rồi, bao giờ làm ăn phát đạt thì nâng đỡ chị với nhé. ;)
Chị mới về dc gần 2 tuần thôi, đang rảnh lắm, tháng 5 chị mới đi học lại, em chắc đang bận thi final hả? Chị cũng vừa chuyển nhà nữa, bây giờ chị ở chỗ yonge với davisville rồi. Lâu ko vào đây ko ngờ là cũng còn nhiều dân cva mình đang ở toronto nhỉ, thế mà chị cứ tưởng là chỉ có 2 chị em mình, hôm nào rảnh rủ hết mọi ng đi offline nhé.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000