Du học Canada nè!!!

gnart_lyt

Member
Anh Sơn này, trang web trường anh bảo thế này:
International Applicants
All international students are encouraged to contact the educational ministry of their country's government to determine the availability of scholarships and loans. If you receive funding from your home government, please contact
International Services for Students for information about Ryerson's administration procedures. Ryerson University is pleased to offer the following:
International Student Entrance Achievement Scholarships (Value: $1,500)
Application not required. 20 scholarships awarded annually.

West Indian Alumni Admission Award (Value: $5,000)
Application required. Three scholarships awarded annually.
Thế thì trường này scholarship ko cho nhiều lắm nhỉ. Em cũng thích cái trường của anh nhưng mà ko biết có kham hết được chỗ tiền học ko?

hatovica

Member
gnart_lyt said:
Anh Sơn này, trang web trường anh bảo thế này:
International Applicants
All international students are encouraged to contact the educational ministry of their country's government to determine the availability of scholarships and loans. If you receive funding from your home government, please contact
International Services for Students for information about Ryerson's administration procedures. Ryerson University is pleased to offer the following:
International Student Entrance Achievement Scholarships (Value: $1,500)
Application not required. 20 scholarships awarded annually.

West Indian Alumni Admission Award (Value: $5,000)
Application required. Three scholarships awarded annually.
Thế thì trường này scholarship ko cho nhiều lắm nhỉ. Em cũng thích cái trường của anh nhưng mà ko biết có kham hết được chỗ tiền học ko?
Nếu em học thêm tiếng Anh ở bên này, đồng thời em có điểm trung bình của 6 môn học (ví dụ: 3 môn toán, lý, hóa, economics, accounting, arts, tiếng Anh...) >=90% thì khi em apply vào Ryerson, học bổng sẽ là $4000Ca. Đầu tiên anh cũng tưởng chỉ được $1500, nhưng khi nhận được giấy báo học bổng thì nó cho anh $4000. Tất nhiên học bổng bên này từng suất 1 thì ko nhiều, nhưng em có thể kiếm được nhiều suất. Tiền học cộng tiền bảo hiểm 1 năm vào khoảng $14000Ca. Cộng thêm tiền ăn ở, 1 tháng khoảng $700, 1 năm tính TB khoảng $22,500Ca. Tất nhiên là nếu em ko ngại đi làm thêm, hoặc ko ngại tiết kiệm chi tiêu... thì sẽ ko đến nỗi tốn nhiều thế! :)

gnart_lyt

Member
Hồi anh học ở CICC anh phải học trong bao lâu? Mà mình sẽ phải học bao nhiêu môn ở đấy? Trường Ryerson dealine cho international student là April 1 đúng ko anh? Tháng 6 em mới thi tốt nghiệp, nên nếu apply phải gửi điểm sau, chắc là được anh nhỉ.
Mà cái trường CICC nó tùy vào điểm TOEFL mình mới thi mà xét xem cho mình học mức độ nào đúng ko anh?

hatovica

Member
gnart_lyt said:
Hồi anh học ở CICC anh phải học trong bao lâu? Mà mình sẽ phải học bao nhiêu môn ở đấy? Trường Ryerson dealine cho international student là April 1 đúng ko anh? Tháng 6 em mới thi tốt nghiệp, nên nếu apply phải gửi điểm sau, chắc là được anh nhỉ.
Mà cái trường CICC nó tùy vào điểm TOEFL mình mới thi mà xét xem cho mình học mức độ nào đúng ko anh?
Hồi anh học ở CICC là 9 tháng, 3 kì. Thực ra thời gian học ở đó cũng tùy thuộc vào mình thôi. Tiếng Anh thì có 4 levels, cộng thêm tiếng Anh lớp 11 va 12 là bắt buộc nữa. Nhưng khi em học level 4, em có thể học song song cùng lớp 11 luôn, thật ra Anh lớp 11 và 12 có thể coi như môn văn ở VN. Số lượng môn học em phải học là 6 (theo qui chế tuyển sinh của tiểu bang Ontario). trong 6 môn, tùy vào ngành học của em yêu cầu những môn gì, còn lại em có thể chọn. Ví dụ như anh, ngành học của anh chọn là Electrical Engineering, người ta yêu cầu anh phải có 5 môn qui định, cộng thêm 1 môn tự chọn nữa. 5 môn qui định của anh là: Văn (tiếng Anh 12), Hình học, số học (lượng giác, logarithm...), Lý, Hóa. Ngoài ra, anh lấy thêm môn finite math (tổ hợp, chỉnh hợp...), và computer science. Vậy là tổng cộng anh có đến 7 credits để apply vào đại học (thừa 1 cái).
tháng 6 em mới thi tốt nghiệp thì anh nghĩ em có thể apply được, rồi gửi điểm sau. em có thể email tới: International Admissions Office: [email protected] để hỏi cho chắc chắn. Ngay cả Ryerson, em cũng có thể học các môn pre-university như ở CICC. Nhưng đắt hơn, và khó lấy điểm cao hơn :)
Còn nếu em học ở CICC, ngày đầu tiên của mỗi kì học sẽ là ngày kiểm tra đầu vào cho học sinh mới gồm 2 môn Toán và Anh. Toán chủ yếu là logarithm và chút lượng giác, như nói chung là rất dễ, còn tiếng Anh thì cũng ko khó như là Toefl đâu. Nên nếu đầu vào, em được học level 4 luôn, cộng thêm học tiếng Anh lớp 11, thì nói chung em sẽ chỉ mất khoảng 2 kì để hoàn thành 6 credits thôi. Anh học 3 kì là để cho đỡ trống thời gian trước khi vào đại học thôi. Kì đầu anh lấy tới 5 môn, nhưng chỉ có 3 credits, vì level 4 va tiếng Anh 11 ko được tính là credit để apply, 2 kì sau, mỗi kì thảnh thơi anh lấy thêm 2 credits nữa. Như vậy, đầu vào ko nhất thiết em phải có Toefl, kể cả em apply vào CICC hay Ryerson, vì Ryerson người ta cũng có bài tést riêng: http://www.ryerson.ca/ualca/admission/englishl.html#rtep
1 chút như vậy để em biết thêm. Có gì cứ hỏi, anh sẽ giúp em, ok? ;)

Pok_chocolate

Hihi, anh Sơn có vẻ bận rộn nhỉ??? Nhiều câu hỏi quá trả lời có hết ko anh???
Anh đang nhận làm marketing cho trường mình à??? Cho em làm chân nhân viên được ko???

hatovica

Member
Pok_chocolate said:
Hihi, anh Sơn có vẻ bận rộn nhỉ??? Nhiều câu hỏi quá trả lời có hết ko anh???
Anh đang nhận làm marketing cho trường mình à??? Cho em làm chân nhân viên được ko???
Biết anh bận rộn thế rồi mà còn "tặng" cho anh thêm 4 câu hỏi cùng với 12 dấu chấm hỏi nữa. Hik....
Đùa thôi, nói anh là representative của CICC thì cũng ko sai, bởi ông hiệu trưởng cũng đã đồng ý cho anh làm. Nhưng anh chỉ muốn giúp mọi người chút xíu có thể thôi. Hi vọng ở hiền gặp lành... :>> :>> :>>

Pok_chocolate

Hơ hơ, anh này hay nhỉ??? đếm đủ 4 câu hỏi và 12 dấu hỏi chấm mà vẫn trả lời thiếu,,,lạ thật đấy,,,,,,,,,,,thế cuối cùng em có được nhận vào làm ko đây??? Hihihi, đùa đấy,,,,,,thế hóa ra hôm nọ anh lên trường là vì chuyện đấy à??? Thế mà em tưởng anh lên chơi với em,,,,,,hihi,,,,,,tưởng bở quá!!!

hatovica

Member
Pok_chocolate said:
Hơ hơ, anh này hay nhỉ??? đếm đủ 4 câu hỏi và 12 dấu hỏi chấm mà vẫn trả lời thiếu,,,lạ thật đấy,,,,,,,,,,,thế cuối cùng em có được nhận vào làm ko đây??? Hihihi, đùa đấy,,,,,,thế hóa ra hôm nọ anh lên trường là vì chuyện đấy à??? Thế mà em tưởng anh lên chơi với em,,,,,,hihi,,,,,,tưởng bở quá!!!
Vậy là uổng công anh rồi, anh lặn lội lên đến tận CICC chỉ là để thăm em thôi, chờ em hơn nửa tiếng đồng hồ, cũng chỉ để chào em 1 tiếng, thế mà...

gnart_lyt

Member
He he! Nghe anh Sơn nói mà đến em cũng thấy tiếc đứt cả ruột :D
Chi Pok Chocolate ơi! Hồi chị học ở CICC thế nào hả chị?
( Anh Sơn cứ chờ mà đếm câu hỏi và dấu hỏi chấm của em nhé! Cho anh đếm ko xuể luôn! Hì hì)

Pok_chocolate

hihi, chị vẫn đang học ở CICC mà em,,,,
trungkien có vẻ thích smallville quá nhỉ??? chắc tại có em lana xinh wa' đúng ko??
người việt ở vancourver cũng nhiều,,,,nhưng ko biết có dân Chu nào ở đấy ko thôi,,,chưa thấy ai xuất đầu lộ diện.

gnart_lyt

Member
Anh Sơn ơi! Thế là bạn em được nhận vào Trent University rồi, chỉ chờ người ta xét scholarship là xong.
:-( Em sốt ruột quá, ko biết mình thế nào đây. Em lại còn gặp xui xẻo trục trặc cái vụ credit card nữa, ko biết người ta chưa rút được tiền thì có thèm ngó đến cái application của mình ko nữa. :-S

hatovica

Member
To gnart_lyt:

gnart_lyt said:
Anh Sơn ơi! Thế là bạn em được nhận vào Trent University rồi, chỉ chờ người ta xét scholarship là xong.
:-( Em sốt ruột quá, ko biết mình thế nào đây. Em lại còn gặp xui xẻo trục trặc cái vụ credit card nữa, ko biết người ta chưa rút được tiền thì có thèm ngó đến cái application của mình ko nữa. :-S
Hôm nay anh đã hỏi trực tiếp người ta dùm em rồi. Tiếc là trường của anh ko có học bổng toàn phần. Nếu em apply trực tiếp từ VN để vào thẳng trường anh thì nhiều nhất em có thể nhận chỉ là $1500Ca thôi. Những năm tiếp theo thì phải phụ thuộc vào lực học của em nữa.

DEADLINE là April 1st.
Còn việc em chưa tốt nghiệp, em có thể gửi cho trường bảng điểm tổng kết kì 1 của em, và nói rõ là khoảng khi nào sẽ có thể nộp được bằng tốt nghiệp.

Người ta cho anh 1 số website mà em có thể xin được học bổng sau khi được trường đại học nhận:
www.acdi-cida.gc.ca
www.wusc.ca
www.uneso.org

về địa chỉ www.wusc.ca (tổ chức hỗ trợ cho SV đi du học tại Ca), anh biết người ta có trụ sở ở tại Hà Nội, nằm khuất trong khách sạn LA THÀNH. Anh cũng quên mất ko giới thiệu cho em chỗ này, hình như người ta hướng dẫn làm hồ sơ free thì phải, với lại em cũng có thể đưa cho người ta bảng điểm kì 1 và điểm TOEFL của em để xin xét học bổng. Em cứ đến khách sạn LA THÀNH, hỏi bảo vệ, người ta sẽ chỉ cho em thôi.

Có gì nhắn lại cho anh nhé!

Yenbull

Member
@gnart_lyt: nguoi ta da tra loi dai ma cuong len the! Just look at my collection of rejection letters, hehe.. doc lai cung thay hay hay...Khong cho full scholarship thi em chi co nuoc o nha di "ban' xo^i" thoai!!! Hic hic
@hatovica: WUSC co de xin hoc bong khong ha anh? Dieu kien la nhu the nao a. GPA >>8.0, TOEFL >630, excellent record of extra-curricular activities da du chua a?? Trent ma chi cho em tuition thi phai di kiem nguon tai tro khac thoai. Khong co tien nen toan bi cac truong o My reject hoai, even though my credentials are really impressive.
Ma sang canada co de tranfer sang My khong ha anh? Em chac hoc xong nam dau tien la tranfer thoi. Cai doi em la the, khong the khac duoc.

hatovica

Member
Maika said:
Sơn xem hộ tớ mấy trường này thì sao http://www.edu.gov.on.ca/fre/general/list/univsf.html
Học về business thì trường nào tốt ? Thanks trước nhé!
Sơn list những trường mà học Business tốt nhé!
www.yorku.ca/ ở Toronto
www.wlu.ca/ cách Toronto 1 tiếng 30 phút chạy xe.
www.utoronto.ca 1 trong 2 trường đỉnh nhất Canada, ở Toronto
www.acs.ryerson.ca/ trường mà Sơn đang học, thường thường thôi, nhưng cũng ok.

hatovica

Member
Yenbull said:
@gnart_lyt: nguoi ta da tra loi dai ma cuong len the! Just look at my collection of rejection letters, hehe.. doc lai cung thay hay hay...Khong cho full scholarship thi em chi co nuoc o nha di "ban' xo^i" thoai!!! Hic hic
@hatovica: WUSC co de xin hoc bong khong ha anh? Dieu kien la nhu the nao a. GPA >>8.0, TOEFL >630, excellent record of extra-curricular activities da du chua a?? Trent ma chi cho em tuition thi phai di kiem nguon tai tro khac thoai. Khong co tien nen toan bi cac truong o My reject hoai, even though my credentials are really impressive.
Ma sang canada co de tranfer sang My khong ha anh? Em chac hoc xong nam dau tien la tranfer thoi. Cai doi em la the, khong the khac duoc.
Vậy mục tiêu của em vẫn là Mỹ ah? Việc transfer sang Mỹ từ Ca có dễ hay ko thì anh ko biết, anh chỉ biết là nếu em ở Ca, thì việc xin visa sang Mỹ sẽ dễ thôi. Còn điều kiện xin học bổng ở WUSC dã man thế cơ ah? Hik... anh đâu có biết đâu.

Yenbull

Member
Quan trong la xin visa sang My hoc chu khong chi la sang My anh a. Em cung thich Canada, nhung ma cai truong nhan em nghe noi adopt British College System, em khong thich. Nhat la em da trot co long voi liberal arts colleges o My rui`. Thay ban be trang lua di am am, toan vao top LACs ma them` qua. Qua Canada, hoc 1 nam ==> quyet chi tranfer sang My. HEHE, cac anh dep giai dang doi em ben do. Noi vay chu em dang nham vao may truong women's college o Mass. Mot truong 80% lesbian, truong kia 20%. Khiep dam!!! Nhung ma scholarships thi generous lam.

Yenbull

Member
May truong dinh o My thi cho nhieu $$$$, con o Canada thi khong. THe anh bao em phai lam the nao khi ma em khong co $$$. Truong nhan em khong prestigious lam nhung ma no cho em full thi van hon chu. nha em ngheo nha tranh vach dat lay dau tien de di.

hatovica

Member
Yenbull said:
May truong dinh o My thi cho nhieu $$$$, con o Canada thi khong. THe anh bao em phai lam the nao khi ma em khong co $$$. Truong nhan em khong prestigious lam nhung ma no cho em full thi van hon chu. nha em ngheo nha tranh vach dat lay dau tien de di.
Vậy Trent đã nhận em rồi ah? Và nó cho em full tuition fee ah? Em thử kiểm tra lại xem full tuitionfee của nó có điều kiện gì ko nhé! Ý anh là, nó sẽ bao mình trong cả 4 năm bất kể thành tích của mình cao hay thấp, hay là nó chỉ bao mình với điều kiện điểm trung bình của mình phải ở 1 mức nào đó trở lên, còn nếu dưới mức đó thì nó ko cho nữa. Just double check to make sure! :)

hatovica

Member
Tặng Yến này!
Anh ngồi nghịch nghịch tìm cho em cái map của Trent Uni. ở TP Peterborough. Cách TOronto của anh khoảng 1 tiếng rưỡi chạy xe. ko xa lắm! ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000