đọc nhật ký đặng thùy trâm , phát hiện điều lý thú

SANDYLIFE

đêm qua đọc nhật ký đặng thùy trâm , mở tư liệu ảnh , thấy hình ảnh một góc tường quen quen , thì ra liệt sĩ thùy trâm là cựu học sinh trường chu văn an đấy , góc trường kia vẫn y nguyên như bây giờ , ai ngờ trường mình lại có vinh dự được dạy một con người anh dũng và tâm hồn cao đẹp đến thế

Grenouille_vert

Moderator
hỏi ngoài lề tí, có phải chú là em thằng Khôi học lớp anh không, răng lợi chú kể từ hồi anh chú làm chú ngã gãy răng =)) đến giờ vẫn ổn chứ!

SANDYLIFE

Trời , sao lại chọc vào nỗi lòng tê tái của em thế anh Vũ , với lại đang thảo luận nghiêm túc sao lại xỏ xiên nhau thế

Sit

Member
ơ Giáp lớp mình này :-O :-O :-O :-O
mình suýt nữa đã mua quyển này về đọc,cuối cùng lại quyết định mua Búp Bê Bắc Kinh :)
ai đọc Búp Bê Bắc Kinh chưa???

Grenouille_vert

Moderator
Tất cả đều có ở Đinh Lễ, Nguyễn Xí, giá giảm 20 %,Búp bê Bắc Kinh cấm U18 đọc (ghê lắm các em ạ, đọc rồi nghịch ngợm bắt chước là hỏng :p) - mà thực ra mấy quyển tiểu thuyết đương đại của Khựa đều thế cả.
To cu Giáp, hóa ra chú mày là em thằng Khôi thật hả, cứ tưởng chú mày đệm là Nguyễn Nguyên Giáp cơ, mà thực ra anh cũng nhìn mặt chú mày được mấy lần đâu, nên cứ nhắc đến thằng Giáp là nhắc đến sự kiện ngã gẫy răng, chú thông cảm :D)

Hì, đọc quyển này phát hiện thấy bà Đặng Thùy Trâm với mình có cùng 1 sở thích là "Ruồi Trâu" và "Thép đã tôi thế đấy". Lúc nghe đc 1 đoạn ở trên đài đã định đi mua rồi...Chưa kịp mua thì bố đã tặng cho :D Bó tay :)

Grenouille_vert

Moderator
To em Sit, em nên đọc The life of Pi hay hơn đấy, còn nếu thích đọc "kiểu" Búp bê Bắc Kinh thì có Thiếu nữ đánh cờ vây đấy, anh vừa giở thử ra 1 trang thì... :p!

medusa

em thich doc dang thuy tram phet , thich doc ca mai mai tuoi 20 nua . cong nhan wa hay ! cung thay tu hao nua ! doc den ten truong thay giat minh . chu van an noi tieng phet . hi`h`i . k hieu hoi trc ai day liet si dang thuy tram nhi
to anh giap ; anh la con thay nghi ha?

smooth

Member
SANDYLIFE said:
đêm qua đọc nhật ký đặng thùy trâm , mở tư liệu ảnh , thấy hình ảnh một góc tường quen quen , thì ra liệt sĩ thùy trâm là cựu học sinh trường chu văn an đấy , góc trường kia vẫn y nguyên như bây giờ , ai ngờ trường mình lại có vinh dự được dạy một con người anh dũng và tâm hồn cao đẹp đến thế
hix, đọc kiểu gì vậy ?? ngay đầu trang đã giới thiệu liệt sĩ Đặng Thùy Trâm là cựu học sinh trường CVA mà! có khi trường mình nên có 1 buổi để giới thiệu về gương liệt sĩ Đặng Thùy Trâm

SANDYLIFE

trên truyền hình sắp làm một chương trình về đặng thùy trâm đấy , mọi người chờ xem.
em đọc nhật ký đặng thùy trâm và mãi mãi tuổi 20 rồi . Thấy mãi mãi tuổi 20 không hay bằng dù chú thạc là học sinh giỏi văn toàn miền bắc . Vì chú ý chưa trải nghiệm nhiều , bắt đầu mất mát thì đã hy sinh . còn cô thùy trâm thì hầu như trang nhật ký nào cũng nhắc đến người hy sinh , mất mát và đau đớn lắm , nhất lại là một bác sĩ . Mà phục nhất là lý tưởng cả hai người , trong sáng và cao đẹp quá , đến người Mĩ còn phải nể phục

BA7D4

Hiện tại em cũng đã có 2 cuốn này nhưng mới đang đọc "mãi mãi tuổi hai mươi".Em rất thích phong cách viết nhật kí của chú Thạc,lãng mạn vừa như viết cho mình vừa là thể hiện cảm xúc ,suy nghĩ cho cả 1 thế hệ vậy.Có một cái gì đó rất đặc biệt ,khơi dậy cho người đọc những suy nghĩ mà bình thường mình không thể nghĩ ra.Có lẽ rất tự nhiên,những dòng nhật kí ấy dã hướng tâm hồn mình tới những điều tốt đẹp giản dị nhất.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000