Đi du học --> chia tay người yêu???

Cheek_nl

Member
NguyenvanPhu said:
Bạn gái mình nói một câu rất đúng rằng khi ở gần bên nhau, dù có vấn đề gì người ta cũng có thể cùng nhau đối mặt và giải quyết, còn xa nhau thì gần như không có cơ hội để làm được việc đó. Và vì vậy đôi khi khoảng cách xa nhau sẽ thổi bùng lên những vấn đề nhỏ nhặt mà nếu ở bên nhau thì những chuyện như thế lại không phải vấn đề...

Quá chuẩn!

NguyenvanPhu said:
Còn chuyện tình cảm phai nhạt đi cũng là tùy từng người, và tùy cách người ta quan tâm và nghĩ đến nhau thế nào...
Nhưng phải công nhận là tình cảm phải mãnh liệt lắm thì mới qua được thử thách rất khó khăn này...
Difficult, but not impossible
Đồng ý nốt!

Như tui đây này, 4 năm rồi, mỗi ng 1 nước, vẫn chả có j làm thay đổi đc cả. Tất nhiên là xa càng lâu thì càng hay có trục trặc, giận dỗi cũng nhiều lên, nhưng mà cứ có niềm tin thì OK hết.

Thế nhưng vẫn muốn khuyên các em sắp đi du học là ko nên có ng yêu vội. Xa nhau khổ bỏ xừ, nhất là xa lâu nữa thì càng chán, chán lắm ấy, phí tuổi trẻ cho mấy cái việc nhớ nhung buồn rầu lắm.
Còn nếu có thích bạn nào ở nhà rồi thì cũng đừng nên xác định hay ràng buộc gì cả. Đến khi xa nhỡ cả 2 tìm đc đối tượng khác thì sẽ cảm thấy đỡ áy náy hơn, và thực ra như thế cũng better for both mà.

Theo như thực tế mình nhìn thấy thì khi du hoc > 3 năm, tuổi đời < 22, thì tỉ lệ bỏ ng yêu > 90%. Reality bites phải ko? ;)

GiangNguyen

Member
Yêu người ở xa có những lúc chỉ mong được gặp nhau trong chốc lát cũng là không thể huống chi là cùng giải quyết vấn đề nhỏ nhặt Những người may mắn thì 1 năm gặp nhau được 2 lần , còn lại có khi fai 1 đến 2 năm , liệu có bền được k nhỉ ?
Nhưng công nhận là ở xa cũng có cái lợi cua nó , có thể tập trung học tốt , lấy động lực được sớm gặp gia đình và người yêu để cố gắng phấn đấu . Cho dù có những lúc sẽ cảm thấy chạnh lòng khi không có ai bên cạnh.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em Phương trích dẫn cả 2 lời đều là của chị thì làm gì chẳng đúng :p :D
Nhưng mà bọn em còn sướng hơn, vì ít ra là cùng ở nước ngoài (có khi lại cùng ở Châu Âu với nhau) thì đi lại cũng dễ dàng và tiện lợi hơn... 1 năm ít ra cũng được gặp nhau 2 lần. Chứ 1 ở Châu Âu, 1 ở VN thì khổ lắm... Người ở VN muốn sang thì cái công đoạn xin visa thì mệt còn hơn tất cả những gì liên quan đến chuyến đi cộng lại :(

@ em Giang:
Ừ, chị cũng công nhận em nói...
Nhung nhiều lúc nghĩ, chị lại thấy có khi nếu có người ta ở bên cạnh thì mình lại dễ có nhiều động lực hơn là khi ở xa nhau... Chẳng biết nữa...

Khổ nhỉ, thế thì, tốt nhất là ko có người yêu nữa... đỡ phải lo lắng nhiều làm gì ...
Nhưng mà, ngày xưa, hoàng đề có 5 thê, 7 thiếp.. Ai có cơ hôi đi du học thì, cũng nên thử xem sao ???. heeee...
Có 1 người yêu VN
Có 1 người yêu bên Úc
Có 1 người yêu bên Anh
Có 1 người yêu bên Pháp
Có 1 người yêu bên Áo
Có 1 người yêu bên Canada..
.........................
Vân vân và vân vân...
Chắc lúc đó... hương vị cuộc đởi sẽ thêm phần đa dạng, và khó quên... heee..

GiangNguyen

Member
Hehe được thể thì cũng tốt nhưng kiểu chia sẻ tình yêu như thế sẽ có lúc mình k biết yêu ai nhiều nhất , có thể phản tác dụng cũng nên đó bạn ạ :)
Chị Hà : ở gần nhau thì cũng tiện chăm sóc nhau nhưng cũng dễ bị ảnh hưởng lắm chị ạ , chán thì lại gặp nhau đi chơi , chứ nếu k sẽ fai ngồi nhà học .
Nếu như 2 người cùng ở C.Âu chẳng hạn thì đơn giản rồi , nói như chị Hà nếu 1 người ở Châu Âu , 1 người ở VN thì vấn đề sẽ khác .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em Giang nói đúng đấy... Yêu nhiều quá liền 1 lúc (như em Linh nói) thì cuối cùng, thực ra mình chẳng yêu ai cả, nếu có thì chỉ là thích thích thôi, chứ không thể là 1 tình yêu sâu sắc... Mà "yêu" kiểu như thế thì cuối cùng, mình sẽ chỉ cô đơn thôi... Rồi đến lúc mình sẽ chẳng có ai cả...

Mà chị cũng không hiểu rõ ý nghĩa của mấy "mối tình rải rác" của em Linh?? Vì rồi thì em vẫn phải xa người yêu, chứ có phải là nay em ở Mỹ, mai em ở Úc, kia em ở Anh đâu?? ;)
"Cưa" xong rồi lại để ngắm từ xa như thế thì "cưa" làm gì, em nhỉ ;)

Nhưng mà công nhận phải xa nhau nhiều lúc cũng buồn cười... Lúc thì an ủi mình kiểu này, lúc thì kiểu kia...
Nhưng cách an ủi hay áp dụng nhất là nghĩ: "Ừ, xa nhau thế này cũng hay, nhiều khi học bận ngập đầu, tự nhiên lại còn phải đi gặp "người ta" nữa, stress kinh khủng... Nhưng vẫn phải gặp, không thì người ta lại trách... Đây thì xa nhau sẵn rồi, đỡ "mất thì giờ"" :p

...
...
...

Nhưng mà không được nghĩ là: "Chính người ta là nơi để mình "giải tỏa" stress, là nơi để để mình cảm thấy yên bình, thanh thản khi ở bên" :-( :-(

GiangNguyen

Member
Chị Hà nói đúng quá hehehe ... thôi tự an ủi bằng lí lẽ của những người sống xa người yêu vậy , gặp nhau nhiều quá nhỡ chán nhau thì sao ? Chi bằng cứ 1 năm gặp khoảng 1,2 lần thôi .
Nói vậy chứ cũng buồn ra phết :(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi em ơi, không gọi buồn "ra phết", mà là buồn thê thảm em ơi.... :-S
Chị chẳng biết cái cảm giác nhớ người yêu khi phải xa nhau đằng đẵng cả năm (hoặc thậm chí hơn) của mọi người thế nào, chứ chị thì chẳng còn từ gì mà diễn tả cả... :( (nghẹn thở, tim đau, khao khát, trống trải, da diết, cuồng... điên,... đại loại thế)

Đôi nào mà vượt qua được thì phải phong chức danh "anh hùng" cũng xứng đáng :D Và 2 người đó có thể tự hào, kiêu hãnh vì điều đã làm được này... :> :cool:

Cheek_nl

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Ôi em ơi, không gọi buồn "ra phết", mà là buồn thê thảm em ơi.... :-S
Chị chẳng biết cái cảm giác nhớ người yêu khi phải xa nhau đằng đẵng cả năm (hoặc thậm chí hơn) của mọi người thế nào, chứ chị thì chẳng còn từ gì mà diễn tả cả... :( (nghẹn thở, tim đau, khao khát, trống trải, da diết, cuồng... điên,... đại loại thế)
:D Chị chỉ được cái giống em! Em còn thấy phí hoài tuổi trẻ nữa đây này huhuuuuuu

Pham Vu Ngoc Ha said:
Đôi nào mà vượt qua được thì phải phong chức danh "anh hùng" cũng xứng đáng :D Và 2 người đó có thể tự hào, kiêu hãnh vì điều đã làm được này... :> :cool:
Ờ thế đợi em nhé. Chị nhớ phong anh hùng cho em khi nào em chống lầy đấy. Thành tích của em lúc đó sẽ là 6 năm, hờ hờ....
Mà hè này chị Hà có về VN gặp anh yêu ko thế nhỉ?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi, chị phục em thật!!!! Và chị chúc cho 2 em mãi mãi hạnh phúc!!!
Ôi, đợi được nhau thế thì quả là tuyệt vời.. cả 2 đứa... :x
Nghĩ đến đây đã thấy niềm vui dâng trào rồi... Hâm mộ 2 em quá!!!!!!!! :x :x :d:

Hihi, công nhận là thấy phí hoài tuổi trẻ thật đấy... Hix... Nhưng dù sao, "tình yêu vẫn vượt qua tất cả" (chữ ký của chị :cool: )

Còn "hắn" thì chị vừa gặp hồi Tết rồi... quá ngắn ngủi... :(
Em còn 1 tháng nữa là về VN hẳn... Em sướng quá......... (nhưng mà ở trên kia chị thấy em bảo bạn em cũng đi du học?)

Cheek_nl

Member
hehe, chị khen làm em tự thấy hoành tráng quá :p
Em vẫn phải chiến đấu nốt 2 năm nữa mà chị, vì vẹo của em giống chị, chơi đến 6 năm ĐH cơ...
Chắc 2007 chị lấy chồng nhỉ. Lúc đó chắc cũng phải fong anh hùng cho 2 anh chị í chứ :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hihi, bọn chị có gì thì cũng 3 đến 4 năm thôi, làm sao mà bằng bọn em... 6 năm trời... :-S
Còn lấy nhau thì tính sau :p Còn lâu lắm, vả lại tương lai xa quá, ai mà biết được ;) :) :p :| :D

Nhưng mà khuyên các em khác này: nếu biết mình không đợi được thì đừng bắt đầu 1 mối tình khoảng cách, còn nếu tin là đợi được thì hãy đi đến cùng, chứ đừng bỏ cuộc... :>

GiangNguyen

Member
Nhưng chị ơi lúc đầu mình nghĩ là sẽ đợi được nhưng càng ngày càng cảm thấy xa cách , k phải vì mình k còn yêu người ta nữa , mình vẫn luôn nhớ đến người ta mọi lúc , nhưng do khoảng cách và thời gian còn khá lâu nữa , vấn đề cũng ở người ta dần dần có sự lạnh lùng với mình .
Liệu mình có nên tiếp tục níu kéo k hả chị Hà ?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
GiangNguyen said:
Nhưng chị ơi lúc đầu mình nghĩ là sẽ đợi được nhưng càng ngày càng cảm thấy xa cách , k phải vì mình k còn yêu người ta nữa , mình vẫn luôn nhớ đến người ta mọi lúc , nhưng do khoảng cách và thời gian còn khá lâu nữa , vấn đề cũng ở người ta dần dần có sự lạnh lùng với mình .
Liệu mình có nên tiếp tục níu kéo k hả chị Hà ?
Trường hợp này cũng khó nhỉ...
Người ta lạnh nhạt thì cũng có nhiều kiểu lạnh nhạt... (do nhiều lý do)
Nếu lý do là xa cách lâu nên tình cảm ít đi thì mình vẫn có thể tìm cách níu kéo...
Còn nếu lý do vì người ta có người khác thì chị nghĩ cũng chẳng nên níu kéo nữa làm gì, mất thì giờ, vì chủ trương của chị là không yêu đơn phương kiểu đó, và cũng không tha thứ cho ai phụ lòng mình...

Đấy là ý kiến của chị thôi... Còn nói chung là phải xem xét nhiều khía cạnh, và phải xem cụ thể trường hợp đó nữa...

koki_fcuk86

Member
em yêu ng yêu em đc hơn 1 năm rồi ... thỉnh thoảng cũng thấy ấy lắm ... nhưng rồi cũng qua ... yêu nhau nhiều hơn ... ^^ ... thay vì cứ nghĩ là sẽ chia tay ... buồn lắm chán lắm ... sao không thử nghĩ ng lại .. là sẽ cố gắng vượt qua đc !!!
...Tình yêu du học là 1 ngọn lửa ... khoảng cách và thời gian chính là 1 cơn gió ... gió có thể thổi bùng ngọn lửa lên và nó cũng có thể thổi tắt ngọn lửa đó ... cái quan trọng .. là tùy thuộc vào ng nhóm lửa ... có biết cách vun đắp hay không !! :p

tran hoang long

em thì trc khi đi viết sẵn cai thư chia tay nhờ thằng bạn cầm hộ dặn bao giờ bao thì đem đến nhà ng yêu hô. sang đây hai tuần đầu nhớ ng yêu hơn bố me. sau rồi cũng bảo bạn đem thôi. nói chung với những ng cao tuổi như các anh chị mới yêu nhau đê chờ dc còn bọn trẻ như bọn em tương lai dài ngoàng chẳng dam tin là sẽ chớ dc nên cũng thôi để thoải mái cho ca hai. mình đỡ áy náy khi nhìn ng khác mà bạn gái cũng đỡ khô.hồi đầu bạn em khóc nh lắm nhưng giờ thì hiểu ra thì lại thoải mái hơn trc. con gái ma chờ thì chờ dai lắm, nh khi trông buồn thế nào ý, ko cẩn thận tàn phai nhan sắc thì mất cả sắc mất cả ng yêu :) :) :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Nói như em Long nghe có vẻ... thê thảm quá nhỉ... Làm gì má đến nỗi nhớ người yêu đến nỗi phai tan nhan sắc như em nói??? Nhớ thì nhớ chứ, liên quan gì đến chuyện nhan sắc?? :D Nói chuyện với người yêu thì vẫn cười toe toét, mắt long lanh, môi đỏ, má hồng, xinh ơi là xinh, làm gì có chuyện như em nói thế kia? :D :p (thì thỉnh thoảng nhớ thì thế, nhưng mà trông còn đáng yêu hơn khi 2 dứa ở bên nhau mà 1 đứa giận, mặt lúc giận trông không đáng yêu bằng mặt lúc nhớ, em có đồng ý thế không ;) )
Mà các chị hon em có 4-6 tuối chứ mấy mà em bào là "cao tuổi", nghe sợ quá cơ :D

mà sao em không nói thẳng và trực tiếp với cô bạn em đi, lại đợi đi rồi với viết thư... hic... Khổ thân cô ấy... :)

Và chị đã bảo mà... Cảm thấy đợi được thì đợi đến cùng, còn không thì stop luôn từ trước đi, đùng để nó tiến triển thành 1 tình yêu nữa...

blacknight

ho ho các bác bàn chuyện này rôm rả quá nhờ, em thấy còn tùy vào hoàn cảnh nữa, chứ theo em thì yêu đương nó cũng giống như là đầu tư, dài hạn có, ngắn hạn có, cái chính là tùy vào yếu tố là các bác có biết "phân tích" đối tượng để hạn chế rủi ro phá sản xuống thấp nhất hay kô thôi. Chứ em nói thật, chứ đời kiếm được ng chờ nhau 3, 4 năm là chuyện hiếm đấy, gì chứ đời giai đi lập sự nghiệp công danh, gái gú hay trai trọt quan trọng deck gì, đã quan trọng thì đừng có đi, vì thế theo em, bác nào xác định đi du học thì dẹp chuyện yêu đương đi !!! Đời còn dài, thiếu gì giai gái :D

Báo cáo em hết :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000