Đi du học --> chia tay người yêu???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Phạm Vũ Ngọc Hà said:
Đúng thế, anh khuyên gì mà... bi đát thế???
Không đến nỗi thế đâu ông anh ơi :)
em Phong said:
Tiếp đến là vấn đề chia tay người yêu, trả lời chung mấy bạn . Mình thật ra lúc đi chưa biết yêu là gì vì hồi đó tất cả còn trong sáng lắm ( nói đúng hơn là nhát gan ;) ) . Lớp du học sinh sang sau này thấy ai cũng khoe có người yêu đang chờ ở nhà, trước khi đi đã thề non hẹn biển, nhiều người mới sang khóc suốt vì " nhớ gì cho bằng anh nhớ người yêu ? " . Nhưng chỉ 1 thời gian lao vào việc học, làm thêm ... tất cả chúng ta trở nên " sỏi đá " hơn trước cuộc sống . Vả lại cũng chẳng còn thời gian mà mơ mông nhiều và quan tâm đến người yêu ở xa nữa . Khoảng cách về không gian và thời gian là cả 1 vấn đề lớn . Liệu nếu mình thực sự yêu 1 người, mình nỡ để ng` ta ở nhà lẻ loi, chịu đựng từng ấy năm chờ mình dấn thân vào 1 cuộc phiêu lưu . Tại sao mình ko chịu ở nhà tìm 1 con đường khác để được ở gần bên người yêu ? Trong cuộc sống có những thứ tưởng như vĩnh cửu vậy mà lại tan biến rất nhanh ;) .

Bản thân mình cũng đã thay đổi rất nhiều từ khi sang bên này, khô cằn đi rất nhiều . Chắc chẳng còn lại gì của thời CVA sôi nổi bồng bột hết mình .
Hì, công nhận em Phong nói thì cũng đúng, nhưng không đúng 100% ;)
Chị đã được chứng kiến những đôi chờ được nhau thành công đấy em ạ (thế cho nên có lẽ chị cũng lạc quan hơn ít nhiều). Chị phải công nhận là những đôi nào làm được việc này thì quả thật là vĩ đại, mong họ hạnh phúc suốt đời...
Thực sự yêu 1 người tất nhiên là không ai nỡ để người ta 1 mình lẻ loi cả (thực ra là ca HAI đều lẻ loi ạ), nhưng nếu cả 2 cùng quyết tâm thì mình nghĩ là cũng sẽ vượt qua thôi...
Sang bên này học thì trở nên "chai sạn" hay "sỏi đá" gì đi chăng nữa, nhưng sao lại ảnh hưởng đến tình cảm của mình cho 1 người được nhỉ?? Chị thấy em lấy dẫn chứng đó có vẻ chưa... "ổn"... Yêu thì vẫn cứ yêu, chiến đâu thì vẫn cứ chiến đấu chứ? Sao lại chiến đấu thì... quên yêu??
Nhưng quan trọng là đừng để người ta chờ lâu quá, chứ lâu quá thật sự mình cũng cảm thấy... "gay go" lắm... Mình ở bên này học thì chắc chắn mải học chẳng nghĩ gì đến mấy chuyện kia, còn người ta ở nhà học xong và đi làm rùi thì...

cuong_phong

Chào em,

nếu em đã cương quyết xưng em thì anh mạn phép gọi luôn em là em, hehe .
Những chuyện yêu đương anh không rành lắm vì đến bây giờ anh vẫn chưa có bạn gái ( thế mới đau anh ;) ) .
Thôi thế này anh cũng không muốn tranh luận vì anh sống dĩ hoà vi quý quen rồi . Nhưng anh tin cuộc sống sẽ trả lời chúng ta . Quan trọng là luôn tự tin và lạc quan mà chiến đấu .
Mong tất cả những ai đi du học đều đạt đươc mục tiêu mà mình đề ra . Còn chuyện chờ được nhau tất nhiên là anh tin em rồi, keine regel ohne ausnahme ausser sich selbst ;) .
Übrigen tên anh là Cuồng Phong, schön' abend noch ;) .

bee2a

Nói chung, chuyện gì cũng có hồi kết thôi. Em và người yêu gần cũ chờ nhau được 1 năm, 2 năm thì còn được chứ từ ngày em bảo là em còn ở bên này ít nhất là 8 năm nữa, cứ thấy mọi chuyện nó cứ nhạt dần. Em thì nhiều tham vọng, muốn nuôi chí làm việc lớn, bạn ý cũng thế, thực sự ra ở xa nhau như thế, nhớ nhung rồi lại chat chít chỉ làm cản trở bước tiến trong những tham vọng của nhau thôi.
Thực ra cũng chờ được nhưng phải có lòng tin. Lúc mới đi thì cũng tin, nhưng rồi cũng nhạt dần niềm tin. Mà niềm tin đã mất là tình cảm đó sẽ tiêu. Ngày ra đi cũng muốn có gì đấy níu kéo mình ở nhà, để cho lúc nào đấy, khi cuộc sống 1 mình đầy những khó khăn, mình đỡ khỏi xa ngã. Về sau, mình thấy mình cần nhiều hơn những lời chat chít động viên, mà nhất là khi hoàn cảnh 2 bên khác xa nhau quá, người ta cũng chẳng còn hiều mình đang nghĩ gì, muốn gì, mong chờ gì. Càng ngày cái khoảng cách càng xa.
Nói chung kết cục nào thì cũng giống nhau.

nguyen duc anh

:(( X-( Này mấy ông anh bà chị thân mến,sao lại lấy bài của em tách ra 1 chủ đề mới thế,mà lại lấy tên thằng em tội nghiệp này nữa chứ.Mấy hôm nay bọn bạn em cứ xoay như chong chóng đây này ! :((

bee2a

nguyen duc anh said:
:(( X-( Này mấy ông anh bà chị thân mến,sao lại lấy bài của em tách ra 1 chủ đề mới thế,mà lại lấy tên thằng em tội nghiệp này nữa chứ.Mấy hôm nay bọn bạn em cứ xoay như chong chóng đây này ! :((

Khuyên thằng em 1 câu, còn trẻ quá, tập trung học hành đi, yêu đương gì, đên già đầu như các anh các chị đây còn chưa yêu đương gì nữa là.

=))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
nguyen duc anh said:
Thế bây giờ chị đính chính cho em là không phải do em nghĩ ra mà là do em Phong bắt đầu nên chị mới tách ra thành 1 topic riêng nhé!!
Vì tách ra nên khi thành 1 topic mới, nó tự động lấy tên người bị tách đầu tiên mà em...
Chị xác nhận cho em là em giống chị, vẫn tin vào tình yêu khi 1 người đi du học. Mong em thành công!!

Chị đính chính thế đã thỏa đáng chưa em :)

WildBodom

Member
em thì khi đi, bảo với bồ "đi xa, lòng người ko thể lường trước,... khi trở về chúng ta có thể tiếp tục hoặc làm bạn, ko nên có ràng buộc..."
Hô hô hô hô, phải như thế chứ, nhưng phải là người máu lạnh như em mới nói được như thế hehe,.. còn đâu các pacs đều thề non hẹn biển sướt mướt... hic hic.. thật là cảm động :-( :( :) :) :q:
hô hô hô hô :q: :q:

unni_x

Active Member
WildBodom said:
em thì khi đi, bảo với bồ "đi xa, lòng người ko thể lường trước,... khi trở về chúng ta có thể tiếp tục hoặc làm bạn, ko nên có ràng buộc..."
nhất trí với bác ở quan điểm này :D nếu là Un, Un cũng giải quyết thế này thui, lòng người ai đoán trước được đây, nhỡ mình bắt người ta chờ rùi mình lại thay lòng đổi dạ thì mình thấy có lỗi với người ta, còn ngược lại thì mình lại đau khổ :-S tốt nhất là xác định trước tinh thần :>

ngothutra

Member
unni_x said:
nhất trí với bác ở quan điểm này :D nếu là Un, Un cũng giải quyết thế này thui, lòng người ai đoán trước được đây, nhỡ mình bắt người ta chờ rùi mình lại thay lòng đổi dạ thì mình thấy có lỗi với người ta, còn ngược lại thì mình lại đau khổ :-S tốt nhất là xác định trước tinh thần :>
Thường là như vậy nhưng "moi", "moi" không tin tình yêu lại như vậy.

koki_fcuk86

Member
ng ta nói ... tình yêu du học là 1 ngọc lửa ... khoảng cách sẽ là gió ... gió có thể thổi tắt ngọn lửa ... và gió cũng có thể thổi bùng ngọn lửa ... nếu yêu nhau thật lòng ... hãy cứ lạc quan mà học tập...học tập vì tương lai của cả 2...còn nếu còn là ty kiểu trẻ con thì thôi...đừng kêu la làm chi cho mệt

unni_x

Active Member
ngothutra said:
Thường là như vậy nhưng "moi", "moi" không tin tình yêu lại như vậy.
mỗi người 1 quan điểm mà Trà, Un thích ai chung thủy trong tình yêu như vậy :D , nhưng bản thân thì lại muốn không có ràng buộc gì cả :)

tlc

Member
đi du học thì chia tay người yêu là đúng rồi còn gì nữa, tốt cho cả 2 bên.
bên ở nhà thì được chú tâm vào việc học, ko phải lúc nào cũng ngồi mà tưởng nhớ về người đi xa, còn người đi xa được thể ngắm nhìn người khác ở nước ngoài mà ko sợ cắn rứt lương tâm :D :D :D còn về sau mà 2 người gặp mặt nhau thì sẽ tính sau :D

GiangNguyen

Member
Nếu đã xác định đi du học thì k nên yêu người ở trong nước , công nhận là lúc mới đi rất có lòng tin sẽ chờ nhau được nhưng thực sự chỉ trong thời gian ngắn cách suy nghĩ sẽ khác đi . Nhìn bạn bè có đôi có cặp , mình chỉ biết nói chuyện với người yêu qua cái máy vi tính or điện thoại , dù có yêu nhau mấy thì tình cảm cũng se nhạt đi , nhất là trong 1 thời gian dài khoảng 2,3 năm k gặp mặt nhau.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đây là mọi người suy nghĩ bi đát, hay là mọi người yêu nhau chưa thật sâu sắc, thật nhiều để có thể đi đến quyết định là đợi nhau nhỉ?
(mà chính xác ra thì đấy không phải là "quyết định", mà người ta làm cái đấy như 1 chuyện... đương nhiên, không cần phải lăn tăn, suy nghĩ là nên đợi hay không nữa)

Tất nhiên, như em Hằng nói, tình yêu đâu đã là sự giàng buộc... (nếu nói như thế thì ngay cả cái tờ giấy kết hôn cũng không phải là sự giàng buộc). Khi người ta yêu nhau thì người ta cảm thấy có nhau là 1 hạnh phúc, và như thế, người ta có thể hoàn toàn tự nguyện và cố gắng chịu đựng sự xa cách để trong tương lai, người ta được ở bên người mình yêu thực sự suốt đời...

Còn chuyện tình cảm phai nhạt đi cũng là tùy từng người, và tùy cách người ta quan tâm và nghĩ đến nhau thế nào...
Nhưng phải công nhận là tình cảm phải mãnh liệt lắm thì mới qua được thử thách rất khó khăn này...
Difficult, but not impossible :)

NguyenvanPhu

Cuộc sống luôn là sự đấu tranh và thử thách. Thực ra trong cuộc sống không có một mẫu số chung cho bất cứ điều gì cả. Trong tình yêu cũng vậy. Khoảng cách về không gian, thời gian dù mọi người thừa nhận hay không cũng là một khó khăn lớn nhất mà một đôi yêu nhau thực sự không bao giờ muốn phải đối mặt. Có người chờ đợi được, có người không, tùy hoàn cảnh. Những người có thể chờ được nhau thì đương nhiên là tuyệt vời rồi, nhưng những người không thể chờ được nhau thì cũng không thể nghi ngờ rằng tình yêu của họ là không thật được. Mỗi người có lý lẽ và hoàn cảnh riêng của mình.
Hầu hết các bài post ở trên đều từ những người đang đi du học - tức là những người được chờ đợi ( Mình biết sẽ có người nói rằng trong chuyện này cả hai người đều phải chờ đợi, điều này đúng thôi, nhưng phần chờ đợi lớn nhất vẫn là người ở nhà, người ở lại mà ). Không biết có ai hiểu được tâm trạng của người ở nhà như thế nào không nhỉ??!!
Bạn gái mình nói một câu rất đúng rằng khi ở gần bên nhau, dù có vấn đề gì người ta cũng có thể cùng nhau đối mặt và giải quyết, còn xa nhau thì gần như không có cơ hội để làm được việc đó. Và vì vậy đôi khi khoảng cách xa nhau sẽ thổi bùng lên những vấn đề nhỏ nhặt mà nếu ở bên nhau thì những chuyện như thế lại không phải vấn đề...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000