Để khá hóa thì dễ nhưng để giỏi thì rất khó

God bless u

Member
Chuyện viêm phổi cũng liên quan đến việc học hóa hử mấy bạn??? hơi bị lạc đề rồi đấy.. :huh:
Mà hình như có kết quả thi vào khối 10 trường mình hay sao ý nhỉ? không biết em MEH thế nào, cả 2 em unni nữa...

unni_x

Active Member
Hic, huhuhu :( Anh của Unni làm ngược đề, học thì giỏi mừ chỉ một sai lầm đã chỉ còn 13 điểm thui :( Còn em của Unni thì được 16 điểm, đỗ rùi :)

võ tòng 1104

<!--QuoteBegin-monster_eating_human+Jun 19 2004, 08:33 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (monster_eating_human @ Jun 19 2004, 08:33 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Hihi em mới gia nhập vào trang web của trường CVA vào thấy ngay topic về học hóa hay quá. Năm nay ko bít có vào nổi CVA ko nhưng mà nếu vào được chắc chắn em sẽ vào A3.Rất mong anh chị giúp đỡ "hậu bối" :D [/b][/quote]
Yên tâm đi đàn anh đây sẽ giúp hết sức. Nhưng có kết quả CVA rồi đó. Em được bao nhiêu điểm? B)

stupid_academy

<!--QuoteBegin-God bless u+Jun 10 2004, 09:34 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (God bless u @ Jun 10 2004, 09:34 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->
Kiến thức hóa rất rộng lớn, bạn phải cố gắng mà học càng nhiều càng tốt. Để giỏi hóa, trước tiên là nắm vững kiến thức. Như thầy Kim nói,trong đầu phải có nhiều chữ thì mới có thể làm bài hóa tốt được. Sau đó phải làm càng nhiều bài tập càng tốt. Nếu bạn có lý thuyêt mà không có công cụ để áp dụng thì cũng vô ích thôi  Phải tạo cho mình một cảm giác làm bài thật tốt,và một tâm lý thi cử khá vững.
Cái này nói trước khi thi đội tuyển có phải tốt không? <_< Tay này khôn thiệt, cứ giấu bí quyết, bi giờ tui rớt rùi mới nói huhuhu :D
Mà cho hỏi làm thế nào có cảm giác làm bài khá vững vậy, buổi tối ngồi xem phim võ tòng à :p :lol: [/b][/quote]
bạn Vũ à, Mình là một người đã ra trường, năm nay mình vừa thi đại học xong. Mình cũng rất yêu thích môn hóa.Theo mình để học tốt môn hóa, ngoài việc bạn có nhưng kiến thức sách giáo khoa ra,bạn cần có kiến thức nâng cao,Tất nhiên.Mình có thể giới thiệu một vài cuốn rất hay như: hóa học vô cơ của tác giả Hoàng Nhâm tập 2 thui, hoa học đại cương của Glinka , phương pháp giải toán hóa học vô cơ, hưu cơ của Nguyên Thanh Khuyến. Còn nhiều lắm. nhưng mà, nếu bạn nào có ý định đi thi học sinh giỏi hóa tầm quốc gia, mình xin có một lời khuyên, trong thời gian các bạn học hóa, cứ độ nửa tháng một lần, các bạn nên ngồi lại tổng hợp lại những gì mình đã học được trong thời gian đó.Các bạn cũng có thể tập tành mua hóa chất về làm thí nghiệm. Sau đó, các bạn nên dành một ngày chủ nhật chỉ học hóa thôi. bạn hãy chọn ra một quyển vô cơ, một quyển hữu cơ, sau đó,bạn giở bài bất kì ra ngồi làm, nhớ là bất kì nha.bạn hãy thủe đi. Mình tin là bạn sẽ thành công.Good luck!

chipcom

Member
Như cái cách học Hóa đấy thì dễ chừng áp dụng vào môn nào cũng được luôn. Môn nào kiến thức chả rộng lớn. Môn nào chả phải học đi đôi với hành?
Còn môn thể dục nhắc lại thấy cú. Hồi cấp II học toàn 10 phẩy. Ai dè, lên cấp III dưới 9 phẩy, trên 8.5. Ức chế!

God bless u

Member
:unsure:
Còn môn thể dục nhắc lại thấy cú. Hồi cấp II học toàn 10 phẩy. Ai dè, lên cấp III dưới 9 phẩy, trên 8.5. Ức chế!
Trang này chỉ là bàn về học hóa thui huh, chipcom? :p :D :D Đùa chút thui ;)
Thú thực học hóa mình thấy ngại nhất là các bài về tách chất hay tinh chế. Muốn thực hành hóa thì phải có nhiều đồ dùng như ống nghiệm, đèn cồn, rồi các chất thử (nhất là axit, cái đó mà đổ vào mặt thì...) ...Như thầy Kim từng nói, học hóa theo kiểu Việt Nam = thí nghiệm xảy ra chỉ biết tưởng tượng trong đầu, không thực tế chút nào :( Tiếc quá, không có điều kiện... :angry: :(

chipcom

Member
Nói đến chuyện thực hành lại thấy chán! Ở nước mình điều kiện thực hành chưa được cao. Nói chung thì học sinh bi giờ không có cơ hội để thực hành nhiều lắm. Chứ ở nước ngoài, một tiết lí thuyết một tiết thực hành là chuyện thường ngày ở huyện. Còn ở nước mình thì một tiết thực hành phải chờ sau cả một kì học lí thuyết. ;)

chipcom

Member
Hằng nhìu bài thế rồi mà còn định câu bài à? Hả?
Đi du học à? Ý kiến hay đấy. Nhưng không hiểu đến khi nào nước mình mới bằng nước họ nhỉ?

unni_x

Active Member
E', em không câu, vô tình thui :eek:
Còn khi nào nước mình bằng nước họ thì cái chính là bằng nước nào, cứ cái đà phát triển thế này thì bằng Sing là khoảng 100 năm nữa, còn bằng các nước phát triển phương Tây thì chịu <_<

tui là hs LHP!Học phân ban Sinh Học!Quý vị có ai đồng chí với tui ko!Tui khoái Sinh Học lắm,đam mê cực kỳ!Chắc chắn tui sẽ đi du học!Ah chuyện thực hành hả,đó là vấn nạn của nước nhà!

đúng vậy!Ko sai đâu!Nước ta còn nghèo lắm chưa có đk thực hành nhiều!Ngay cả công nghệ Sinh Học hiên nay rất hiếm nữa là đằng khác!

svdhy

Member
ơ trong này đúng là nói về Hóa học thì toàn dân A3:)
chẳng bù với mình hồi trước dốt Hóa nhất (mang tiếng dân A3:D)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000