Để hiểu rõ hơn lịch sử Việt Nam hiện đại

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2006/05/060502_leduan_profile.shtml

Trong chương trình học phổ thông, chúng ta được tìm hiểu một cách rất hời hợt về lịch sử Việt Nam sau năm 1945. Những thông tin được đưa ra như là một bức tranh một chiều, chỉ cần học thuộc chứ không cần hiểu.

Hiện nay trên báo chí vẫn hết lời ca ngợi cố Tổng bí thư Lê Duẩn trong khi đó trong nhân dân ai cũng thấy sợ hãi khi nghĩ lại thời kỳ 1976-1986 ở Việt Nam và thở phào nhẹ nhõm với những chính sách mới từ sau đại hội Đảng VI.

Đất nước đang trên con đường đổi mới, luôn có những mâu thuẫn nội tại cũng như những mò mẫm cần có một trí tuệ sáng suốt để nhìn nhận.

Vì thế, hiểu rõ hơn một chút về lịch sử Việt Nam sau năm 1945, thiết nghĩ cũng đôi chút bổ ích!

Vì trên diễn đàn không cho phép bàn luận về chính trị, nên tôi chỉ mong các bạn tìm hiểu thông tin về cố Tổng bí thư Lê Duẩn để nhìn nhận lại một thời kỳ lịch sử của Việt Nam, xem đây như là một bài học ngoại khóa nho nhỏ.

Về phần tôi, sau khi tìm hiểu bài viết ở trên, tôi cũng tự trả lời được một số thắc mắc về lịch sử của mình, như: Tại sao Việt Nam lại sa vào đường lối tả khuynh trong những năm 60 và trong những năm 1976-1986? Tại sao những đường lối và tư tưởng chính trị rất sáng suốt của chủ tịch Hồ Chí Minh trong những năm 1930-1954 lại không được phát huy về sau này? Ảnh hưởng của mâu thuẫn giữa Trung Quốc và Liên Xô tới cách mạng Việt Nam? Những tư tưởng khác nhau về vai trò của trí thức, quyền lợi nhân dân và bạo lực cách mạng trong sự nghiệp xây dựng CNXH?

Công và tội của cố Tổng bí thư Lê Duẩn, xét về khía cạnh nào đó như bài viết đã nói, cũng giống như vai trò của chủ tịch Mao Trạch Đông ở Trung Quốc và Stalin ở Liên Xô cũ. Vì không muốn bài viết này bị xóa ngay sau khi post nên xin phép không lạm bàn nhiều!

Cảm ơn vì đã quan tâm!

BATDAN

Member
:mad:) Cho anh hỏi một chút. Theo anh biết, VN cũng như TQ có đặt firewall. Nếu vậy, thì cái BBC có bị chặn không?
[-o< Nếu có: căn cứ vào mấy bình luận của một vài member, địa chỉ là các địa phương, thành phố ở VN. Vậy thì họ vẫn vào được, tức là BBC vào thoải mái, hay những member đó đã được duyệt?

BBC không bị chặn... Tất nhiên không phải mọi bài viết trên BBC đều nhìn nhận công bằng cả, đôi lúc họ cũng cố ý bênh vực cho chủ nghĩa tư bản. Điểm hay nhất của BBC là tự do ngôn luận và xem xét chính trị - xã hội với một cái nhìn khoa học.

Thực tế, đến tận giờ, qua cái nhìn của thế giới và cả những Việt kiều cũng như những người dân trong nước dám lên tiếng, em mới hiểu được về một thời kỳ chủ nghĩa xã hội cực đoan ở Việt Nam trong thập niên 80 của thế kỷ trước.

BATDAN

Member
Anh cám ơn về những câu trả lời trên. Những cái em nhìn vẵn chưa phải thực tế hoàn toàn (ở đây anh không muốn bàn về chuyện đúng hay sai), kể cả những thời gian 30-40-50. Mai sau, khi kinh nghiệm sống tăng lên và thời gian trôi qua, những cái các em nhìn của ngày mai về hôm nay sẽ khác con mắt của các em hôm nay. Nói chung đề tài hơi rộng, hoàn cảnh để phân tích lại gò bó trong khuôn khổ, nên anh cũng chưa muốn đi sâu vào. Anh cũng đồng ý với em, tài liệu là để tham khảo. Anh chỉ muốn góp ý thêm, đọc là để biết rằng trong cuộc sống cũng như lý thuyết xã hội còn có nhiều hơn những cái người ta được phép biết và tin. Nghe, xem, đọc là để đấy, đừng vội kết luận một cái gì, cũng chẳng nên phải 'phán' ngay sự đúng hay sai.

:-?? Anh có thể quả quyết là:
  • những cái các em được biết là không (tạm đủ) đầy đủ.
  • kinh nghiệm cuộc sống để "nghe một hiểu mười" các em chưa có (tạm) đủ.
cho nên một sự phán xét 'sớm' trong khi số lượng được biết chỉ là 'nửa sự thực', hay tạo cho con người 'theo vết mòn của xã hội', đóng cửa sự mở mang.

Trong bài hát "Blowin' in the Wind" của Bob Dylan (1 trong những người đi đầu của phong trào phản chiến đầu năm 60, sau là những vụ SV xuống đường chống chiến tranh VN..., sau này Trịnh Công Sơn bị ảnh hưởng nhiều) có câu:

The answer, my friend, is blowin' in the wind,
The answer is blowin' in the wind.

Cảm ơn những lời khuyên của anh!

Nhưng em tin vào những gì mà mình cho là đúng, cho dù tư liệu có thể không hoàn toàn đầy đủ. Cái phản ánh là một phần của cái được phản ánh cho dù hỉnh ảnh không trọn vẹn.

Lịch sử và xã hội có những logic và quy luật riêng của nó. Có những thông tin giúp ta giải quyết được những câu hỏi khúc mắc và bế tắc, và hợp với logic của lịch sử, thì sao lại phủ nhận chúng nhỉ!? Riêng em, em không thích theo những đường lối suy nghĩ theo trường phái "bất khả tri".

BATDAN

Member
Có lẽ em chưa hiểu ý anh. Anh không bảo em nên "bất khả tri". Anh chỉ bảo em là có thói quen nghe, để tai (thời gian và kinh nghiệm sẽ kiểm chứng) và đừng theo cái chung của xã hội, phán đúng sai quá sớm, hoặc nghĩ rằng 'answer' ta đương nắm trong tay là chân lý duy nhất. Có những khi ta được phép biết hết, ta ngã ngửa ra và không muốn tin vào tai mắt, lý trí mình nữa. Không thiếu truyện đó đâu!

BATDAN

Member
Tiện đây tôi upload bài "Blowin' in the Wind" dành cho những ai chưa nghe. Bài này có nhiều người hát, biết đến nhiều nhất là version Bob Dylan và version:

Joan Baez - Blowin' in the Wind.mp3
với "tiếng nói" và "giọng ca vàng" của thập kỷ 60, tôi cho là hay nhất.

**== Joan Baez đã người tình và là người dẫn con đường âm nhạc thời kỳ đầu của Bob Dylan, tiếng nói của phong trào chống chiến tranh VN và phân biệt chủng tộc, woodstock 69... (phản đối một cuộc chiến tranh không có nghĩa là đứng về một bên tham dự chống lại bên kia. Cũng như ở VN Trịnh Công Sơn làm nhạc phản chiến không có nghĩa là ủng hộ phe nào, bao giờ cũng là cái gai của chế độ. Phản đối chiến tranh tức là phản đối sự dùng vũ lực đế đạt mục đích chính trị, phản đối sự bố thí hàng triệu xác người !)
**== Năm 70-71 gì đó, không nhớ rõ lắm, Joan Baez đã đến miền Bắc trong thời kỳ ném bom.
**== Sau 75, thất vọng về VN.
**== Grammy 2007 về sự nghiệp âm nhạc.

Blowin' in the Wind Lyrics - Bob Dylan

How many roads must a man walk down
Before you call him a man?
Yes, 'n' how many seas must a white dove sail
Before she sleeps in the sand?
Yes, 'n' how many times must the cannon balls fly
Before they're forever banned?

How many years can a mountain exist
Before it's washed to the sea?
Yes, 'n' how many years can some people exist
Before they're allowed to be free?
Yes, 'n' how many times can a man turn his head,
And Pretend that he just doesn't see?

YES, 'N' how many times must a man look up
Before he can see the sky?
Yes, 'n' how many ears must one man have
Before he can hear people cry?
Yes, 'n' how many deaths will it take till he knows
That too many people have died?

Hay quá,đi đâu cũng gặp anh Trọng,được nghe anh chửi...người có nhiệt huyết bất mãn như anh,cung không khó tìm...cho hỏi cái:Nhà anh có mất gì sau năm 54 hoặc 75 không ạ? Ai cho anh đi sang Đức học đấy ạ? mà sao anh bất mãn thế,không sang Cali đi ạ? Ở đó anh co nhiều đồng chí lắm đấy ạ...Mà cũng không cần đâu ...ở Đức cũng có thể làm cách mạng lật đổ chính quyền tốt lắm anh ạ.Không hiểu hôm biểu tình bên Bonn anh có đi dự không ạ?

Trong chủ đề này anh Trọng có chửi gì đâu hả Trung Thanh! Có người phản đối chế độ cũng có nghĩa là chế độ của chúng ta chưa phải đã hoàn toàn tốt đẹp. Miễn có thiện ý xây dựng chứ không vì động cơ phản động hay xuyên tạc bôi nhọ thì anh đều hoan nghênh tham gia thảo luận.

Tất nhiên anh Trọng đâu có chửi gì trực tiếp.Có thể là em nói có hơi quá.Nhưng mọi người thử xem,trên cái diễn đàn này,cứ chỗ nào tranh thủ được là anh Trọng nói xỏ xiên không? Ok...cứ cho là chế độ đang tồn tại không ra gì,vậy hãy nghĩ thử xem có cách nào để làm cho mọi thứ tốt đẹp hơn không?Ngồi ở nước ngoài mà phán về thì dễ lắm.Ai chả làm được...Em cũng đang ở nước ngoài,thích nói chõ về trong nước dễ ợt,nhưng em nghĩ đó thực sự là điêu không nên...Mẫu người như anh Trọng,có nhiều lắm,nhưng mà chẳng làm ăn được gì đâu.nếu bác ý có nhiệt tâm,sao không tìm cách cống hiến cái gì đó đi.Cả cái cộng đồng người Việt ở Đức,chả nghe ông nào là Nguyến Khánh Trọng làm nên trò trống gì cả..Đã không hành động được,thì không nên lèm bèm...Thói đàn bà=))

Em có phê bình anh Trọng thì nên phê bình ở chủ đề nào anh ấy thể hiện những điểm đáng phê bình như vậy. Anh không muốn ở đây thành chỗ phê phán nhau.

Em có biết là ở trường Đại học Havard, khi tranh luận mà lôi những tật xấu của đối phương ra làm lý lẽ để công kích cũng có nghĩa là thua cuộc không!?! Em có thể nói không đồng ý với ý kiến của anh Trọng, nhưng anh ấy chưa xúc phạm mình thì mình cũng nên tôn trọng anh ấy!

Anh Dương ạ,em thiết nghĩ thế này:
Tất nhiên là anh Trọng không xúc phạm trực tiếp gì em cả,nhưng kiểu phê phán của anh ý ( không chỉ riêng ở cái topic này) theo em thiết nghĩ là xúc phạm đến nhiều người khác,là xúc phạm đến vong linh của không biết bao nhiêu người đã ngã xuống vì đất nước . Nếu chúng ta phủ nhận lịch sử của dân tộc,phỉ báng những điều mà cha anh đã làm, đó là điều theo em không thể dung thứ. Anh cũng cần chú ý rằng,em không bao giờ lôi những chuyện riêng tư của anh Trọng ra để chỉ trích cả.Vì vậy em thiết nghĩ cái ví dụ của anh về trường Havard là không cần thiết.
em cũng có phần thông cảm với anh Trọng.Anh ý sống ở Đức lâu rồi,chắc chắn là cũng chịu nhiều ảnh hưởng của nứoc ngoài.Ở phương Tây,họ nghĩ về mình khác lắm,thường là rất khinh bỉ.Ngày nào em lên giảng đường mà chẳng nghe thấy họ chửi bới chúng ta dưới các hình thức khác nhau.Nhưng em nghĩ,khi nào họ con chửi mình thì mình cần phải mừng,vì đó thứ nhất không có nghĩa là mình kém,và thứ nữa là mình vẫn còn độc lập đấy .Đến khi nào mà phương Tây ca ngợi chúng ta,thì em e rằng, dân tộc cũng chẳng còn đâu.Đừng nghe những gì tư bản nói,hãy nhìn những gì tư bản làm thì hiểu. Các nước phương tây không hề có chút thiện chí gì khác ngoài việc tìm cách nô dịch chúng ta.Nếu không tỉnh táo,là chúng ta sẽ hối không kịp đâu.

Em sang Đức đã được lâu chưa? Gặp mặt và nói chuyện với nhiều Việt kiều chưa? Anh cảm thấy những gì em học được ở trong nước vẫn còn ảnh hưởng rất nhiều đến tư duy của em. Không phải là anh phủ nhận những hiểu biết của em, hay là tranh luận ai đúng ai sai, mà chỉ nhắc nhở em rằng, hãy thử thật khách quan xem những gì người nước ngoài nói về Việt Nam có đúng hay không. Em đừng nghĩ là trong lịch sử, các nhà lãnh đạo Việt Nam đã luôn đúng. Họ cũng mắc phải rất nhiều sai lầm, thậm chí có những sai lầm mà các chuyên gia nước ngoài đã cảnh báo nhưng các vị lãnh đạo của chúng ta đã không thèm để tai, vì luôn suy nghĩ rằng "Các nước phương tây không hề có chút thiện chí gì khác ngoài việc tìm cách nô dịch chúng ta."

Còn hiện nay, đất nước chúng ta cũng còn đang có rất nhiều vấn đề cần giải quyết: Hệ thống giáo dục quá lạc hậu và có nhiều điểm bất cập, Bộ máy Nhà nước cồng kềnh, kém hiệu quả, nạn tham nhũng triền miên, dân trí của người dân rất thấp, ý thức chấp hành luật pháp cực kỳ đáng báo động v.v... Anh thiết nghĩ nếu người nước ngoài có phàn nàn khi so sánh những việc như trên ở Việt Nam so với nước họ cũng không có gì là quá đáng.

Anh không biết em có được có "cơ hội" học Đại học ở Việt Nam hay chưa? Nếu chưa, sau này khi em quay về Việt Nam làm việc, em sẽ nhận ra được rất nhiều điều mình chưa biết và xã hội Việt Nam hiện nay, không như những gì em hình dung khi ở dưới mái trường cấp III.

Học đại học trong nước đã từng, những gì là không hay trong hệ thống giáo dục nước nhà đều nếm qua ,ở nước ngoài không ít hơn 2 năm..nói chung khác chính kiến khó nói chuyện lắm.anh Dương nên tìm cách ra nước ngoài để mở mang,và biết mình ở đâu.Bị lừa một cách ngoạn mục như anh Dương,quả là đáng tiếc.
Còn chuyện tham nhũng,xin thưa,đó là căn bệnh của mọi quyền lực nhà nước,không chữa được đâu.Nếu anh chưa được học cái đó thì tiếc quá.Điều này em học được từ giáo sư Tây đấy ạ.Nói luôn để anh khỏi bắt bẻ.Là thanh niên thì nên nghĩ cách gắng sức hoàn thành bổn phận của mình.Chưa làm được thì đừng nên phán xét.Nếu có nói đâu là nhược điểm của người Việt mình thì chính cái lối thể hiện kiểu của anh là một đấy ạ.Việc lãnh đạo làm,có gì sai,anh cứ góp ý đi.Họ không nghe,thì mình hãy tạm gắng kiên nhẫn chờ đợi,và hoàn thanh tốt công việc của mình.Đừng vì ghen tỵ với con các bác lãnh đạo có sướng hơn mình mà xổ toẹt lịch sử cả dân tộc.Dân trí thấp là một quá trình lịch sử,không phải một sớm một chiều là có dân trí cao được đâu ạ.Và cũng xin thưa với anh là, những nỗ lực của chúng ta trong suốt thời gian lâu dài vừa qua là không ít đâu.Đó là điều mà anh nên ghi nhận.
Mà em cũng xin mạn phép hỏi anh là anh đã làm gì to tát chưa,đi được đến đâu và học được gì rồi mà sao thấy nói to thể ạ? Hay là cuối cùng cũng chỉ biết nhắc lại nhưng gì mà đài BBC nói thôi? có cần nghe nhiều hơn không,hoặc đọc nhiều hơn không?Em gửi tài liệu cho.Bằng tiếng Tây luôn đấy ạ,hy vọng là anh đọc được.À,mà em cũng không nên nói thế.Người sùng bái " đồ ngoại " như anh,chắc đến 10 ngoại ngữ cũng thông thạo ,khỏi cần phải hỏi.

Học đại học trong nước đã từng, những gì là không hay trong hệ thống giáo dục nước nhà đều nếm qua ,ở nước ngoài không ít hơn 2 năm..nói chung khác chính kiến khó nói chuyện lắm.anh Dương nên tìm cách ra nước ngoài để mở mang,và biết mình ở đâu.Bị lừa một cách ngoạn mục như anh Dương,quả là đáng tiếc.

Còn chuyện tham nhũng,xin thưa,đó là căn bệnh của mọi quyền lực nhà nước,không chữa được đâu.Nếu anh chưa được học cái đó thì tiếc quá.Điều này em học được từ giáo sư Tây đấy ạ.Nói luôn để anh khỏi bắt bẻ.Là thanh niên thì nên nghĩ cách gắng sức hoàn thành bổn phận của mình.Chưa làm được thì đừng nên phán xét.Nếu có nói đâu là nhược điểm của người Việt mình thì chính cái lối thể hiện kiểu của anh là một đấy ạ.Việc lãnh đạo làm,có gì sai,anh cứ góp ý đi.Họ không nghe,thì mình hãy tạm gắng kiên nhẫn chờ đợi,và hoàn thanh tốt công việc của mình.Đừng vì ghen tỵ với con các bác lãnh đạo có sướng hơn mình mà xổ toẹt lịch sử cả dân tộc.Dân trí thấp là một quá trình lịch sử,không phải một sớm một chiều là có dân trí cao được đâu ạ.Và cũng xin thưa với anh là, những nỗ lực của chúng ta trong suốt thời gian lâu dài vừa qua là không ít đâu.Đó là điều mà anh nên ghi nhận.
Mà em cũng xin mạn phép hỏi anh là anh đã làm gì to tát chưa,đi được đến đâu và học được gì rồi mà sao thấy nói to thể ạ? Hay là cuối cùng cũng chỉ biết nhắc lại nhưng gì mà đài BBC nói thôi? có cần nghe nhiều hơn không,hoặc đọc nhiều hơn không?Em gửi tài liệu cho.Bằng tiếng Tây luôn đấy ạ,hy vọng là anh đọc được.À,mà em cũng không nên nói thế.Người sùng bái " đồ ngoại " như anh,chắc đến 10 ngoại ngữ cũng thông thạo ,khỏi cần phải hỏi.
Giọng em thực sự là hiếu chiến. Và có nhiều câu rất thiếu thiện chí tranh luận.

"anh Dương nên tìm cách ra nước ngoài để mở mang,và biết mình ở đâu."
Tháng 7 này anh sẽ sang Singapore làm Ph.D. Cũng là có thêm cơ hội để hiểu rõ thế giới nghĩ gì về Việt Nam.

"Bị lừa một cách ngoạn mục như anh Dương,quả là đáng tiếc."
Em biết anh hiểu như thế nào mà bảo là anh bị lừa. Em có biết người nước ngoài coi thường người Việt Nam nhất ở điều gì không? Đó là ngoài miệng luôn ra rả yêu nước, nhưng lãnh đạo nói gì cũng gật, chỉ có khái niệm "theo" hay "không theo", mà không tự suy nghĩ là "đúng" hay "sai". Nếu em bảo là yêu nước mà lại không hề hiểu biết gì về những khó khăn, những mặt trái của đất nước (và nếu không biết thì làm sao tìm ra được giải pháp để giải quyết) thì có đáng cười không!

"Còn chuyện tham nhũng,xin thưa,đó là căn bệnh của mọi quyền lực nhà nước,không chữa được đâu."
Em hiểu thế nào là căn bệnh tham nhũng. Nhà nước nào cũng có tham nhũng, nhưng kìm hãm nó ở mức độ cho phép được thì người ta chưa gọi là một căn bệnh, một vấn nạn, và trích nguyên văn anh viết lúc trước là ở Việt Nam "nạn tham nhũng triền miên".

"Nếu có nói đâu là nhược điểm của người Việt mình thì chính cái lối thể hiện kiểu của anh là một đấy ạ."
Anh thì lại thấy nhược điểm của người Việt mình là bị người ta bịt mắt không nhìn thấy gì mà lại cứ luôn tưởng mình là biết, và lại "chẳng biết cái mình không biết".

"Đừng vì ghen tỵ với con các bác lãnh đạo có sướng hơn mình mà xổ toẹt lịch sử cả dân tộc."
Câu này anh chưa hoàn toàn hiểu ý em nói. Nếu em nói là con các bác đều được "ưu tiên" ăn hết các suất học bổng du học Mỹ hay sang các nước phương Tây một cách không minh bạch, thiếu công bằng mà trên diễn đàn Giáo dục của Việt Nam đã rất nhiều sinh viên, nghiên cứu sinh bức xúc, thì anh xin hỏi lại em là chúng ta tốt đẹp lắm như lời em nói mà các bác lãnh đạo lại không dại gì cho con cái học trong nước. Hơn nữa, anh không hề có bất cứ một câu nói gì "xổ toẹt lịch sử cả dân tộc". Nếu câu này em nói anh thì anh có thể chỉ trích rằng em đang vu cáo anh.

"Dân trí thấp là một quá trình lịch sử,không phải một sớm một chiều là có dân trí cao được đâu ."
Đất nước đã giải phóng hơn 30 năm. Không biết một sớm một chiều như em nói là bao lâu!?!

"Người sùng bái " đồ ngoại " như anh"
Không hiểu sao em lại nói anh sùng bái đồ ngoại. Còn nếu hỏi tại sao anh phải tìm đọc từ các nguồn thông tin nước ngoài, vì đơn giản là ở trong nước đã bị bưng bít hết rồi. Hơn nữa, là anh luôn tìm đọc nguồn thông tin từ cả hai phía để khách quan trong nhìn nhận, và không có thái độ hiếu chiến khi chưa hiểu người khác.

Cuối cùng, anh nghĩ một người "nhiệt tình" như em, nếu được quay lại thời kỳ Cải cách ruộng đất, chắc chắn sẽ lập công lớn và hạ sát được nhiều người lắm!

Nói chuyện với người như anh đúng là phí lời thật.Anh cứ đi học đi.Em nghĩ dần dần anh sẽ vỡ vạc ra.Còn cái kiểu đọc tin nhiều chiều của anh,em nói thật,chẳng giúp ích gì đâu.Suốt ngãy chỉ những web từ hải ngoại,thì anh chẳng bao giờ khá được đâu.Chưa học được cái gì chính thống ( em nói là chính thống từ nhiều phía đấy nhé),thì đừng tìm cách học mấy cái ở ngọn lam gì.
Cuối cùng nói luôn,em xuất thân trong gia đình đại địa chủ trước CM đấy ạ,chứ không phải loại "ba đời củ chuối" thâm thù giai cấp như anh nghĩ đâu.Nếu mà so ra,không có CM,chưa chắc anh có cơ hội ngồi trên cái diễn đàn này mà hoa ngôn xỏa ngữ đâu anh Dương ạ.Anh nói năng cần thận trọng.Anh nói em hiếu chiến,nhưng em thấy những điều mà anh nói cũng sặc mùi khói sung không kém phần đâu ạ.Mà cũng cho em hỏi anh luôn: thành phần gia đình nhà anh trước CM là thế nào đấy ạ? Để tiện thể em muốn biết anh mất cái gì,mà sao căm thù dân tộc thế? Nếu được anh cứ di tản đi.Cali đang đợi anh đấy.Sang đó mà chửi bới cho thỏa.Ở lại trong nước,chẳng làm cái gì,chỉ lo chửi,kiểu đấy đúng thật là vô tích sự.

À,có cái này quên chưa nói cho mọi người rõ. Xã hội nào cũng có sự phân tầng thôi.Con các bác lãnh đạo,đi đâu học là việc của người ta,mình lo lam gì.Sang châu ÂU,châu Mỹ thử xem, con cái của tâng lớp thượng lưu của họ học ở đâu?Dân đen thì học ở đâu? Khác nhau môt trời một vưc đấy ạ.Vì vậy đừng có bất mãn.Sao mà ngây thơ quá đi...

Nói chuyện với người như anh đúng là phí lời thật.Anh cứ đi học đi.Em nghĩ dần dần anh sẽ vỡ vạc ra.Còn cái kiểu đọc tin nhiều chiều của anh,em nói thật,chẳng giúp ích gì đâu.Suốt ngãy chỉ những web từ hải ngoại,thì anh chẳng bao giờ khá được đâu.Chưa học được cái gì chính thống ( em nói là chính thống từ nhiều phía đấy nhé),thì đừng tìm cách học mấy cái ở ngọn lam gì.
Cuối cùng nói luôn,em xuất thân trong gia đình đại địa chủ trước CM đấy ạ,chứ không phải loại "ba đời củ chuối" thâm thù giai cấp như anh nghĩ đâu.Nếu mà so ra,không có CM,chưa chắc anh có cơ hội ngồi trên cái diễn đàn này mà hoa ngôn xỏa ngữ đâu anh Dương ạ.Anh nói năng cần thận trọng.Anh nói em hiếu chiến,nhưng em thấy những điều mà anh nói cũng sặc mùi khói sung không kém phần đâu ạ.Mà cũng cho em hỏi anh luôn: thành phần gia đình nhà anh trước CM là thế nào đấy ạ? Để tiện thể em muốn biết anh mất cái gì,mà sao căm thù dân tộc thế? Nếu được anh cứ di tản đi.Cali đang đợi anh đấy.Sang đó mà chửi bới cho thỏa.Ở lại trong nước,chẳng làm cái gì,chỉ lo chửi,kiểu đấy đúng thật là vô tích sự.
Suốt ngãy chỉ những web từ hải ngoại,thì anh chẳng bao giờ khá được đâu.Chưa học được cái gì chính thống ( em nói là chính thống từ nhiều phía đấy nhé)
Nghe em dạy dỗ cũng thấy thú vị thật! Nhưng chắc là anh kém thông minh nên không hiểu thế nào là chính thống từ nhiều phía.

nhưng em thấy những điều mà anh nói cũng sặc mùi khói sung không kém phần đâu ạ.Mà cũng cho em hỏi anh luôn: thành phần gia đình nhà anh trước CM là thế nào đấy ạ? Để tiện thể em muốn biết anh mất cái gì,mà sao căm thù dân tộc thế?
Anh phân tích tình hình trong nước hoàn toàn là mang tính đóng góp. Nhiều người dân cũng nhận ra những tình hình đó, anh không hiểu tại sao em lại chưa thấy. Thành phần gia đình nhà anh trước hay sau CM đều rất tốt. Anh chẳng mất cái gì để phải căm thù dân tộc. Cũng lại góp ý cho em luôn là trong khi tranh luận đúng hay sai, đừng lôi chuyện riêng tư của người khác ra để hạ thấp họ. Anh đã nhắc em ở trên rồi mà đến đây em vẫn lôi ra.

À,có cái này quên chưa nói cho mọi người rõ. Xã hội nào cũng có sự phân tầng thôi.Con các bác lãnh đạo,đi đâu học là việc của người ta,mình lo lam gì.Sang châu ÂU,châu Mỹ thử xem, con cái của tâng lớp thượng lưu của họ học ở đâu?Dân đen thì học ở đâu? Khác nhau môt trời một vưc đấy ạ.Vì vậy đừng có bất mãn.Sao mà ngây thơ quá đi...
Nếu theo cách em lập luận, thì anh có thể lập luận như sau: Xã hội nào cũng có những điểm chưa tốt đẹp. Người dân có góp ý những điểm chưa tốt cũng là điều bình thường, mình bức xúc làm gì. Sang châu Âu, châu Mỹ thử xem, người dân phê phán đảng cầm quyền ra sao, phê phán thủ tướng hay tổng thống như thế nào.

Thấy những điều tốt đẹp hơn để hướng theo thì gọi là bất mãn, là ngây thơ!!????

Cuối cùng, anh chỉ góp ý là em một lần nữa nên gặp gỡ thật nhiều Việt kiều ở nước ngoài, hãy nghe ý kiến họ nói. Nếu họ có nói không theo ý em, cũng mong em đừng phản ứng như với anh. Có thể sẽ có rất nhiều người có nhận xét về một số tiêu cực ở trong nước, cũng mong em đừng cho là họ không yêu nước.

Còn những điều chưa hay về Việt Nam mà anh nói, tất cả các vị lãnh đạo ở Việt Nam đều biết. Nếu em có thời gian, hãy tìm đọc các bài viết của nguyên Thủ tướng Võ Văn Kiệt và nguyên cố vấn thủ tướng Nguyễn Trung (không biết đã đủ "chính thống" với em chưa?) trên các báo ở cả trong nước và ở nước ngoài để nhìn nhận cho rõ nhé!

Anh không muốn tranh luận gì thêm với em vì biết rằng em sẽ không thay đổi những ý kiến của em. Anh chỉ mong em nếu có thể hãy lắng nghe tâm tư của người Việt ở nước ngoài, và sau này về Việt Nam là tâm tư của người Việt ở trong nước, và tự em đưa ra kết luận cho chính em. Thế thôi!

Nói người cũng phải biết mình nói gì anh Dương ạ.Trên cái diễn đàn này,anh đay không ít lần lăng mạ em đâu.Chẳng nhẽ em lại trích dẫn ra đây...Nào là em sẽ hạ sát nhiều người nếu em quay trở về thời cải cách ruộng đất van van và vân vân...Em phải nói cả đến tông tích của em ra,thì anh mới chấm dứt cái lối lôi chuyện riêng tư của người khác vào tranh luận.Mình không hay ho gì,thì cũng đừng nên xỉa xói người khác.
Tất cả những gì là chính thống,em có đọc cả rồi.Việc phê phán những sai lầm là việc cần thiết.Rõ ràng là các lãnh đạo cũng có nhận ra sai lầm đó ( Như nguyên thủ tương Võ Văn Kiệt ,người mà anh dẫn chứng chăng hạn).
Vậy thì em chẳng hiểu anh cần biết thêm những sự thật gì về lịch sử? Hay anh thấy cần thiết phải viết lại lịch sử? Đó là một khuynh hướng nguy hiểm đấy...khi người ta cố tìm cách báng bổ cha ông mình.Em dẫn chứng như nứoc Nga chẳng hạn...Thanh niên nga bây giờ ra sức chửi chế độ CỘng sản,nhưng thử hỏi xem chế độ mới ở bên đó có khá hơn không?
Những gì Đảng đã làm được là những kì tích thật vĩ đại...Độc lập và thống nhất là trên hết.Trong quá trình đó không thể đòi hỏi tất cả toàn vẹn được.Mỗi cá nhân cần biết hy sinh đi bản thân mình.
Mà anh Dương này,anh chưa ở châu Âu được ngày nào,sao hay thích dẫn chứng ÂU - Mỹ thế?Ở bên này xin thưa với anh, người dân thích chửi ai thì chửi( cái đó người ta gọi là tự do đấy ạ),nhưng mà để có ảnh hưởng chính trị nào lớn lao thì không có đâu ạ.Cái chế độ tự do kiểu đó về mặt chính trị chỉ như một cái van ( tiếng Đức là Ventil) để xả bớt những bức xúc chính trị mà thôi.Anh không biết thì hãy chịu khó mà tìm hiểu thêm.Học thì nên học từ gốc.Em nhắc lại,học thì học từ gốc,đừng tìm ba cái tài liệu này nọ trên mạng rồi nghĩ là mình biết hết cả rồi.
em cũng thiết nghĩ là em không nên tranh luận thêm với anh nữa,vì cũng chẳng thay đổi được gì.Chỉ hy vọng là anh cống hiến được chút gì cho đất nước,chứ đừng vì những lí do cá nhân mà đặt vấn đề này nọ nhằm lật lại lịch sử,chẳng hay ho gì đâu.

Ừ. Anh cũng không muốn tranh luận với em. Nhưng chủ đề này, anh và anh Trọng đang nói chuyện rất bình thường, có em vào tự nhiên lạc đề!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000