Dành cho những ai học/thích Y - Dược hoặc Sinh!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Câu này mình đã hỏi trên Ams nhưng chưa ai trả lời thực sự đúng cả...
Bây giờ mình xin được hỏi ở đây xem sao :)

Cơ thể không có Cholesterol có sống được không? Tại sao?

Câu trả lời thú vị lắm á... :rolleyes:

tlc

Member
co the ma thieu cholesterol van song tot.chi co co the thieu trai tim tuc la thieu tinh yeu thi moi ko song duoc thoi(co bao nguoi song chi nho vao tinh yeu thuong day thoi)

pizgy

Member
hichic!
em là 1 người rất yêu bộ môn Sinh học!
các anh các chị có thể chỉ bảo cho em được không ạ?
anh chị nào cũng thích Sinh(đặc biệt là có nhiều đề thi Sinh vào lớp 10 thì càng tốt)^^^

How_R_U_2day

làm sao có thể sống thiếu cholesterol. Tất nhiên là nếu nhiều quá thì dễ tiêu vì bệnh tim mạch. Không thể thiếu được, nhưng cái gì quá thì dễ gấy sốc. B)

Tui là dân ban B(phân ban về Sinh học) của trường LHP miền Nam!Chà câu hỏi đầu khó ghê ta!Thiếu cholestoron có thể sống được ko hả?Vẫn được đấy nếu cơ thể người nào có thể tự tạo ra nó được còn ko thì bó tay làm sao mà sống được!Còn nếu quá nhiều cholestoron thì bị bệnh tim mạch chứ sao!

God bless u

Member
Thu cũng thích học Sinh à, hay nhỉ...
Mình có thắc mắc nhỏ: Sinh học từ trước đến giờ thú thực nghĩ chỉ là môn học thuộc. Vì chỉ toàn qua sách vở, xem các chương trình sách báo thì tui không có hứng.:D Học Sinh có phải quan trọng nhất là ở di truyền không???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì, đặt ra câu hỏi này mà mãi chẳng thấy ai trả lời cho tử tế cả...
Có mỗi em Minh Hải là trả lời được nhất thôi (mặc dù em trả lời hơi thiếu...). Nhưng với trinhg độ PT mà trả lời như thế cũng là rất đáng hoan nghênh rùi :)

Cơ thể mà không có Cholesterol thì không thể sống được!! Vì Cholesterol là 1 trong những chất cấu tạo ra màng tế bào. Không có Cholesterol, óc của chúng ta cũng không hoạt động được vì nó cũng là chất rất quan trọng trong việc cấu tạo ra chất xám!!
Hơn nữa, từ Cholesterol, cơ thể điều chế ra được nhiều Hoóc môn (chính xác ra là Steroidhormones) thiết yếu như: Testosteron, Androstendion, Progesteron, Etradiol,... Ngoài ra Cholesterol còn rất quan trọng trong việc điều chế Vitamin D và mật (của gan).

Nhưng không phải vì thế mà khi có quá nhiều Cholesterol thì sẽ tốt, ngược lại, nó sẽ gây hại cho cơ thể (trong Sinh học nói chung chất nào cũng thế thôi, ví dụ như nếu thiếu Vitamin hoặc chất khoáng, chúng ta sẽ bị bệnh, và ngược lại, khi thừa chúng, cơ thể cũng sẽ bị những bệnh rất nặng, có khi còn tệ hại hơn là thiếu!!)

Còn chuyện Cholesterol ở trong máu là có 2 lý do:
Thứ nhất là do di truyền, ở 1 độ tuổi nào đó, cơ thể không còn khả năng điều chỉnh lượng Cholesterol trong máu. Dần dần, hàm lượng Cholesterol ngày càng tăng và dẫn đến những bệnh như: nghẽn vene, sỏi thận, tắc mạch máu (vì cấu tạo molecule của Cholesterol cũng khá lớn mà, khi nó liên kết với những chất khác, nó sẽ càng lớn hơn nữa), v.v...
Thứ 2 là do ăn quá nhiều mỡ động vật (kể cả trong thịt nạc cũng có mỡ!!) làm cơ thể không kịp điều chế. Kết quả là cũng sẽ có bệnh như đã nói ở trên. Nhưng với những người này, chỉ cần chú ý khi ăn uống thì bệnh sẽ khỏi. Còn với những người do di truyền thì phải uống thuốc để hỗ trợ.

:D Đố mọi ng câu hỏi vui vui này :>> (ko bit post vào đâu nên đành phải.... :), chị Hà thông cảm nhá :|)
......:D Nx vị trí nào trên cơ thể nhạy cảm với thời tiết lạnh nhất...Hix...Dễ wá phải hông nào :(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
À, không sao đâu em ạ, em post chung thoải mái :D

Bây giờ chị trả lời câu hỏi của em nhé:
Hm... Nếu nghĩ thật chính xác thì câu này cũng khó trả lời nhỉ... Vì là cảm giác thì mỗi cơ thể 1 kiểu, nên không thể nói chính xác được... Ngoài ra, mỗi cơ thể cũng có cấu tạo hơi khác nhau, nên cũng không trả lời chung chung cho tất cả được. Chị ví dụ nhé: có người trước hết cảm giác được cái lạnh từ bàn tay, nhưng có người lại thấy lạnh ở ngón chân trước cơ..., hoặc có người thấy lạnh đỉnh đầu trước tiên...
Đấy là về mặt khoa hoạc... Còn về mặt "không-khoa-học" thì có lẽ là trái tim lạnh trước tiên hả em?? :D
Thế cuối cùng câu trả lời của em là gì thế :D

:D Hì...Thực ra em định ghi câu hỏi về nhiệt độ lạnh xem mọi ng trả lời thía nào...Umh...Nhưng mà...nhưng mà với câu hỏi về sự thay đổi chung của nhiệt độ thì...câu trả lời có khác ko :rolleyes:

:( Buồn nhỉ...Hì, thía cho em hỏi ko bít trong diễn đàn đã có ai xem phim "Means girls" của Lindsay Lohan chưa? :cool: Một đứa bạn em trả lời đc đúng 1 bộ phận...Hỏi nó tại sao lại bít thì nó bảo do xem phim đó :eek: :>>
Ah...Mà các bộ phận nhạy cảm nhất với sự thay đổi nhiệt độ của môi trường là :ngực, hai cánh mũi, gò má và mu bàn tay :)
;) Nhân tiện cho em hỏi thêm 1 câu hỏi nữa. Ko bít lần này có ai trả lời ko đây :mad:...Con ng có khả năng cảm nhận khá chính xác về sự thay đổi về nhiệt độ. Vậy tại sao ng ta thấy nc ở 18 độ C rất lạnh mà với môi trường ở cùng nhiệt độ này thì lại...ko có cảm giác rì? :9 Cũng như thía đối với sắt và gỗ. Ta sẽ luôn thấy sắt (chất lượng tốt) lạnh hơn gỗ (mặc dù trong TH chúng đều có cùng nhiệt độ)

Ngoc Anh

Member
Úi giời ôi, em hỏi gì khó thế,
Thôi chị nhờ em trả lời giùm chị 1 câu này nhé.
Các cụ chúng ta có kinh nghiệm dân gian để thử xem 1 người phụ nữ có mang thai hay không bằng cách đổ nước giải lên người con cóc, tại sao lại vậy hủ

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Chị Ngọc Anh:
Hm... Em nghĩ là da cóc có chất amin độc, và nước tiểu của phụ nữ có thai cũng có những thành phần khác lúc "bình thường", nhất là lượng hoóc môn... 2 chất đó phản ứng với nhau gây nên sự thay đổi của da cóc :D

@ Em Hồng:
Câu hỏi của em có liên quan đến sự cảm nhận của những dây thần kinh cảm nhiệt ở dưới da với mật độ phân tán của molecule của chất xung quanh không thế?

Ngoc Anh

Member
Híc có mỗi em Hà thôi à, câu này ở trong sách giáo khoa môn sinh đấy mà ( nhưng mà lớp 12 cơ),
Chị akay câu này lắm vì hôm đi thi TP có hỏi mà mình ko thèm đọc nên ko làm được.
Đến lúc về nhà giở ra mới thấy thế có tức không :(
Hà ơi em học khối A đấy à, lớp nào và giỏi vậy :D

chị_Hà said:
Câu hỏi của em có liên quan đến sự cảm nhận của những dây thần kinh cảm nhiệt ở dưới da với mật độ phân tán của molecule của chất xung quanh không thế?
:>> Hix...Em nghĩ là ko đâu ah :( Trả lời câu này hình như chỉ có đúng 1 dòng thui mà :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000