Đàn ông thông minh hơn phụ nữ ^_^

Status
Không mở trả lời sau này.

BATDAN

Member
Chà, câu hỏi hóc búa nhỉ.

:D Trước khi vào vấn đề, chú kể một câu chuyện ngày xửa ngày xưa, cái thời cấp III đi học ở CVA bằng xe đạp. Một hôm xe chú bị xịt hơi, chưa kịp vá săm nên qua người bạn cùng lớp nhờ đi xe. Bà nội đau cho đứa cháu ấm tử bị thằng bạn khổng lồ "lợi dụng" nên chạy theo xe một đoạn xót xa, sợ cháu mình đèo không được ngã lăn đùng ra đấy. Bà mẹ thì biết con mình hay nhờ chú về bài vở nên gọi với bà để kệ bọn nó bạn bè giúp đỡ nhau.

:(( Một sự việc, nhưng hai cách gọi: "lợi dụng" và "giúp đỡ". Từ nào cũng đúng cả, chỉ phụ thuộc vào góc độ của từng người đánh giá. Tóm lại có thể nói, ta giúp bạn tức bạn lợi dụng ta hoặc ngược lại, hai là một, mà một có lúc nghĩa là hai.

=)) Còn 'phục vụ' hay 'lợi dụng', cái nào đây. To be or not to be?

BATDAN

Member
spiderzlatan said:
=)) lợi dụng hay phục vụ cuối cùng là cái nào hả chú Trọng >:) =))
hai là một, mà một có lúc nghĩa là hai. Cuộc sống chẳng nên nặng cho câu hỏi 'lợi dụng' hay 'phục vụ', đúng hay sai, chính nghĩa hay không, vì làm gì có đúng hay không đúng. Tất cả là một sự tương đối, phụ thuộc ta đứng ở góc độ nào mà nhìn. Có lợi cho ta thì ta biện luận thành đúng, không thành sai. Các cụ nhà ta đã đúc kết, cái lưỡi nó mềm, liệu cơ mà uốn. :-/

Bàn về bài báo. Những người cho mình là thông minh hơn người khác, đưa ra suy luận như vậy, là để bịt cái yếu của mình (nguyên tắc giương Đông đánh Tây). Cũng như có những thời người ta cứ quả quyết chỉ mình là đúng, là chân lý, vì có những cái cần phải tre đậy. Sinh ra là người, ai mà chẳng có cái mạnh cái yếu, cái biết và cái không biết, cái xấu và cái tốt lẫn lộn. Làm gì có thánh sống. Rồi một ngày nào đấy sau một trặng đường đời, người ta nhận thức:
  • cái mạnh hơn người, cái 'thông minh' láu cá hơn người cũng chẳng giải quyết cái hạnh phúc mình theo đuổi.
  • hay đã theo đuổi nó rồi và không thể nhả nó ra dù táng tận lương tâm.
Ta sống sao tự ta biết. Đánh giá nhận xét không được, trắng hay đen ta vẵn bôi màu lên được mà.

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000